หน้า: 1 ... 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 [40] 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 ... 270   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "บ้านน้อก บ้านนอก" ภาคสวนศึกษาฉบับจับฉ่าย  (อ่าน 1209926 ครั้ง)
ทิดโส โม้ระเบิด
เกษตรกรมือใหม่
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #624 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 09:27:10 AM »

ยินดีครับท่านสะตอ พลัดถิ่น
ยังไม่ถึง 5 ปีก็ไปชิมอะไรอื่นก่อนก็ได้นะครับ ยินดีต้อนรับ
....
มาคุยกันเรื่องปลูกข้าวเสียหน่อย คุยคร่าว ๆ ก่อนนะครับ
สืบเนื่องจากสนใจจะทำนาในแบบก้าวหน้า คือศึกษาจากผู้รู้ให้มากเข้าไว้
นำเอาสิ่งดี ๆ มาประยุกต์ใช้ พร้อมกันนั้นก็เก็บสิ่งที่ผิดพลาดเป็นบทเรียน
สะสมหนังสือในการทำนาสารพัดสูตรพอสมควร อ่านจนแทบจำตัวหนังสือได้
สักวันหนึ่ง เราจะทำนาให้ได้ คอยดูเถิด

นี่เป็นหนังสือเกี่ยวกับการทำนาปลูกข้าวส่วนหนึ่งครับ
อ่านสนุกทุกเล่มเลย มีแง่ให้คิดได้หลากหลาย เป็นอีกหนึ่งโครงการที่ตั้งไว้ "ห้องสมุดประจำสวน"

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง

poolsak_51
*

« ตอบ #625 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 09:33:54 AM »

สวัสดีครับ พี่ทิดโส โม้ระเบิด
ผมติดตามกระทู้ ของพี่มาตั้งแต่ต้นเลยครับชอบมากๆครับ
และได้ความรู้ด้วย
ขอบคุณมากครับสำหรับเกร็ดความรู้

ปัจจุบันผมทำงานและมีครอบครัวอยู่ที่ จ.ลำปาง
แต่ดั่งเดิมผมเป็นคนกาญจนบุรีครับ
ทุกวันนี้กำลังสนใจจะทำเกษตรผสมผสาน และเมื่ออาทิตย์ที่แล้วก็ได้ซื้อดินบริเวณหลังบ้านไว้ 3 งาน 22 ตร.ว.
เป็นที่นาครับ วันนี้ ก็กำลังถมที่อยู่

ก็ไม่รู้จะมาคุยเรื่องอะไร ก็เลยเข้ามาแนะนำตัวกับพี่ไว้ก่อน เพราะดูแล้วพี่ค่อนข้างกว้างขวางครับ
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #626 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 09:45:41 AM »

ยินดีต้อนรับท่าน poolsak_51 ครับ
ลำปาง เป็นอีกสถานที่หนึ่งที่ผมชอบ มีเพื่อนอยู่ลำปางและเถิน ไป-มาหาสู่บ้างในช่วงทีมีจังหวะ
ช่วงหลังน้ำป่าซัดมาบ่อยเหลือเกิน บ่อยจนน่ากลัว
ที่เกือบไร่สบายเลยครับ ทำเกษตรปราณีตเลยครับ
มีตัวอย่างมากมายที่ประสบผลสำเร็จ ผมเองก็ศึกษาไว้บ้างพอสมควรแล้วครับ
หากมีปัญหาอะไรก็เอามาพูดคุยแลกเปลี่ยนกันได้ครับ
ขอบคุณครับ

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
phensiri
seller
*

« ตอบ #627 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 10:14:28 AM »

ปีนี้โบจะลองทำข้าวนาโยนดูเหมือนกันค่ะ พี่ทิดโส ไปลองโยนกล้าบ้านโบที่อุดรก่อนก็ได้นะคะ ยังขาดท่านผู้ทรงคุณวุฒิอยู่ค่ะ 

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
*

« ตอบ #628 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 10:44:04 AM »

คุณโบคร้าบบบบ
เหมาะเลย กำลังหาแปลงทดสอบความรู้ที่ได้
นัดวันมาโลด 55555

สำหรับนาโยน คนหนึ่งที่มีฐานความรู้ก็คือลุงฤษี ผ่านการโยนกล้ามา 1 ฤดูเก็บเกี่ยวแล้ว
ช่วงนี้น่าจะกำลังสนุกกับหอมใหญ่ หรือเดินทางไปฮ่องกงอีกก็ไม่รู้ ไม่ได้โทรหาเลย
หากได้แกมาเป็นที่ปรึกษาอีกคนก็เหมาะเลย 55555

poolsak_51
*

« ตอบ #629 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 10:56:08 AM »

พี่ทิดโส โม้ระเบิด ครับ มีคำถามมารบกวนเล็กน้อยครับ
ที่บ้านพี่ชายมีผลหมากไทยที่คนแก่ใช้เคี้ยวกิน มีมากเรียกว่าเป็นตันๆ เลยครับ
ที่บ้านพี่ชายอยู่ ต.เขาโจด อ.ศรีสวัสดิ์ จ.กาญจนบุรี
และไม่รู้จะเอาไปขายหรือเอาไปทำอะไรได้บ้างครับ
zin
*

« ตอบ #630 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 11:34:29 AM »

สวัสดีครับ พี่ทิดโส โม้ระเบิด
ผมติดตามกระทู้ ของพี่มาตั้งแต่ต้นเลยครับชอบมากๆครับ
และได้ความรู้ด้วย
ขอบคุณมากครับสำหรับเกร็ดความรู้

ปัจจุบันผมทำงานและมีครอบครัวอยู่ที่ จ.ลำปาง
แต่ดั่งเดิมผมเป็นคนกาญจนบุรีครับ
ทุกวันนี้กำลังสนใจจะทำเกษตรผสมผสาน และเมื่ออาทิตย์ที่แล้วก็ได้ซื้อดินบริเวณหลังบ้านไว้ 3 งาน 22 ตร.ว.
เป็นที่นาครับ วันนี้ ก็กำลังถมที่อยู่

ก็ไม่รู้จะมาคุยเรื่องอะไร ก็เลยเข้ามาแนะนำตัวกับพี่ไว้ก่อน เพราะดูแล้วพี่ค่อนข้างกว้างขวางครับ
ยินดีด้วยกับตำแหน่งใหม่ "ผู้กว้างขวาง"
น้องเค้ามีหมากมาเติมฝันของท่านแล้ว เห็นม่ะ เห็นม่ะ  อายจัง อายจัง อายจัง
*

« ตอบ #631 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 01:01:57 PM »

อะโห.... หมากเป็นตันเลยเหรอครับ
คุณรู้ไหมว่ากำลังมองข้ามเงินทั้งนั้นเลย
หมากอ่อนฤดูนี้นับลูกขาย ลูกละไม่น้อยกว่า 7 บาท
หากมีเวลาว่าง ลองไปทดลองตลาดไทได้เลยครับ
ลองไปติดต่อดูครับ เกรงว่าแม่ค้าจะวิ่งหัวชนกันเสียอีกแน่ะ
และ .... หากมีหมากแก่จนเหลืองคาต้นบ้าง ช่วยเก็บไว้เผื่อผมด้วยนะครับ
จะเอามาเพาะและแบ่งปันกันปลูก ราคาก็ว่ากันไปได้เลย
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

อ้อ ... ตำแหน่งผู้กว้างขวาง มิกล้ารับครับ
ขอเป็นกว้างยาวดีกว่าครับ 555555

สหายเอย ความฝันเริ่มก่อตัวมาพอสมควรแล้ว
ท่านอู๋ ส่งต้นหมากมาให้ แยกลงถุงแล้วได้ประมาณเกือบ 70 ต้น
และน้าหมัยแห่งชุมพร กำลังดูหมากแก่ให้อีกจำนวนหนึ่ง
และ ... ยังรอกับท่าน poolsak_51 อีกจำนวนหนึ่ง
ดังนั้น ทิวหมากพันต้นอาจเป็นจริงเสียที 55555
....
พี่น้องครับ
ช่วงสาย ๆ วันนี้ น้องที่ห้องเอกสารนำกล่องพัสดุมาส่งจำนวน 2 กล่อง
จากท่าน kinpla 1 กล่องและพี่หมอพันศักดิ์ 1 กล่อง

แกะกล่องจากพี่หมอ อะโห... มะม่วงห่อมาอย่างดี 4 ลูก(ช้ำไป 1 ลูก)
และเมล็ดมะม่วงป่า อ้อยดำ ถั่วมะแฮะ เมล็ดจาน เมล็ดคูณ
ด้วยความเกรงใจ ขอบคุณครับ มะม่วงหวานอร่อยมากครับ

ส่วนกล่องจากท่าน kinpla....

โอ ... ว้าว
มะแพร้วกำลังเริ่มงอก ชีวิตใหม่กำลังจะเริ่มที่สวนบ้านน้อกบ้านนอกอีก 1 สายพันธุ์
ขอบคุณจริง ๆ ครับ
...
ข่าวดีอีก 1 ชิ้นตามมาติด ๆ
พี่ชายตะแล้บแก๊ปมาถึงโดยด่วน ที่อีก 1 แปลงที่ให้เจรจาทวิภาคี
ผลปรากฎว่าโอเค น้ายินดีขายให้ราคาที่ขอต่อรอง
คราวนี้แหละ มะนาวจากคุณเอนกจะได้มีที่ลงแล้ว 5555
พูดถึงคุณเอนก ผมได้รับกิ่งมะนาวด้วยสภาพเรียบร้อยดีทั้ง 40 กิ่งแล้วครับ

รีบเปิดดูด้วยความตื่นเต้น กิ่งพันธุ์จากสวนมะนาวเงินล้านมาถึงแล้ว 5555
คืนแรกให้นอนเล่นในกะละมังไปก่อนครับ

ขอบคุณครับคุณเอนก หากมีอะไรจะสอบถามเพิ่มเติม จะโทรไปรบกวนใหม่นะครับ
งานนี้เรียกว่า ปล้นผ่านบุรุษไปรษณีย์ 5555

kun_77
*

« ตอบ #632 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 01:55:02 PM »

ขอรับเป็นลำดับที่ 20 ขอบคุณค่ะ
*

« ตอบ #633 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 01:59:28 PM »

แจ้งที่อยู่มาได้เลยครับ

เอ๊ย!!! งง รับอะไรครับ ช่วยแจ้งด้วยครับ หากมีจะได้แบ่งกันไปปลูกครับ
ขอบคุณครับ

poolsak_51
*

« ตอบ #634 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 02:37:19 PM »

ขอบคุณมากครับพี่ทิดโส โม้ระเบิด
เมื่อสักครู่ได้โทรไปแจ้งพี่ชายที่เมืองกาญจน์แล้วครับ
พี่ชายดีใจมากๆ พี่ชายจะวิ่งเข้าไปดูที่ตลาดไทยเย็นนี้ครับ

ส่วนเรื่องพันธุ์พืชต่างๆ ผมได้บอกพี่ชายให้เก็บเมล็ดหรือต้นกล้าพันธุ์ดั่งเดิมต่างๆของท้องถิ่นไว้
เดี๋ยวสงกรานต์ ผมกลับบ้าน จะนำกลับมาเพาะปลูกและส่งให้พี่ทิดโส เผื่อมีพันธุ์ไม้อื่นๆที่
พี่ทิดโสอยากได้แต่ตอนนี้ยังนึกไม่ออก อันนี้เป็นลิงค์พื้นที่บ้านพี่ชายผมครับมีลักษณะภูมิประเทศตามลิงค์
http://www.khaosod.co.th/view_news.php?newsid=TUROamIyd3dNVEF5TVRBMU13PT0=
*

« ตอบ #635 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 03:29:05 PM »

ขอบคุณครับ คุณpoolsak_51
เขาโจด ... ผมไปศรีสวัสดิ์หลายครั้ง ได้ยินแต่ชื่อ ยังไม่มีจังหวะเข้าไปถึงสักที
ก่อนนั้นเคยช่วยพี่เอ๋ ไพโรจน์ สังฯ ทำรีสอร์ทและจัดกิจกรรมท่องเที่ยวกัน
ปัจจุบันไม่มีเวลาพอจึงเลิกราไป
น่าสนใจในแง่ของความเป็นป่าและพื้นที่บริสุทธิ์ครับ
แต่อีกมุมหนึ่ง การสัญจรก็เป็นเรื่องสำคัญ สาธารณูปโภคที่จำเป็นพื้นฐานก็ต้องมี
หากมีข้อมูลเพิ่มเติมอื่นอีก ขอผมหน่อยนะครับ อยากไปออกค่ายเด็ก ๆ สักครั้ง

เอาใจช่วยเรื่องตลาดหมากนะครับ
ขอบคุณครับ

pp_79
*

« ตอบ #636 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 08:16:19 PM »

สวัสดีครับอ้ายทิดโส  ยิ้มเท่ห์

ดีใจนำครับพัสดุฮอดปลายทางแล้วครับ...ยังลุ้นๆอยู่ว่าจะถึงหรือเปล่า คงจะบอบช้ำจากการเดินทางพอสมควรครับ  ยิ้มเท่ห์ ส่วนมะม่วงรอปีหน้านะครับ เดี๋ยวแก้ตัวใหม่ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ดีใจด้วยครับสวนอ้ายทิดโส ดำเนินการไปพร้อมๆกันทั้งสองเฟสเลย...ประหยัดเวลาดีครับ อีกไม่นานก็คงเป็นป่าแล้วนะครับ ได้ฤกษ์ปลูกเมื่อไหร่แจ้งด้วยนะครับ จะไปเป็นกำลังใจให้ครับ ( กองเชียร์ )  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

"ล้ม5ครั้ง...ลุก7ครั้ง" เมื่อตั้งใจจริงต้อง "ทำได้"

PP_79  "สวนเกษตรผสมผสาน"
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=18005.0
zin
*

« ตอบ #637 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 01:11:21 PM »

ขอรับเป็นลำดับที่ 20 ขอบคุณค่ะ
ข้าพเจ้าแจกเมล็ดศรีมาลา ก็เลยอ้าง(link)มาที่นี้เพื่อประกอบการแจก ต้องขอขอบคุณและขออภัยอย่างแรงที่ไม่ได้ขออณุญาตล่วงหน้าก่อน เช่นนี้เถอะข้าพเจ้าขอไถ่โทษด้วยการบังอาจตั้งชือที่จะว่าสวนก็ไม่ใช่ ป่าก็ไม่ใช่ ไร่ก็ไม่ใช่ นาก็ไม่ใช่ ของท่านว่า "อุทยานหมากล้อม"
                                           จึงเรียนมาเพื่อโปรดพิจารณา
                                                                  zinเอง
tumtump
*

« ตอบ #638 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 03:31:13 PM »

แววะมาเยี่มและมีของมาอวด   หมากๆๆๆๆ มีมากๆๆๆๆๆ ยิงดีเลิศครับ น้องหมากชุดแรกเริ่มงอกหลังจากที่บ่มไว้ร่วมสี่เดือนครับ จำนวนพลรบทัพแรกที่จะนำไปลงขนาบของบ่อและร่องจำนวน 300

ตัวเลขเดียวกับยอดขุนพลของเหล่านักรบสปาตาร์พอดิบพอดี  แต่ตอนนี้ยังงอกมาไม่ครับครับ

รุ่นเพาะลงถุงดำสามคูณเจ็ดนิ้ว

นี่รุ่นเพาะลงถุงขนาดเล็กสุด สองคูณหกนิ้วครับ  งอกดีทั้งสองแบบ ผมเพาะลงถุงเล็กเพราะพื้นที่ข้างบ้านมีจำกัดครับ
*

« ตอบ #639 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 09:36:27 AM »

ขอบคุณครับพี่หมอ
มะม่วงที่เหลือ 3 ลูกหายไปในพุงหมดแล้วครับ
อ้อยดำ 3 ท่อน อยูในกระบวนการแช่น้ำสักพัก ก่อนนำไปลงชำ
เมล็ดทั้งหลาย เข้าตู้เย็น รออุณหภูมิเพิ่มอีกหน่อยจึงจะเพาะ หนาว ๆ เพาะยากครับ
ส่วนวันลงมือเปิดสวนวันแรกคือ วันพืชมงคล ศุกร์ 13 พฤษภาคม 2554 ครับ
ช่วงนี้ทีมงานกำลังลงมือสร้างกระท่อมหลังน้อยแบบพอเพียงกันก่อนครับ
ต้นเดือนจัดการขุดสระในส่วนที่เหลืออีกครั้ง หากมือดีพอก็อาจเล่นสักไร่เศษ ๆ ครับ

อะโห... สหาย
คำนี้ข้าพเจ้ามักขนาดนะ อุทยานหมากล้อม คิดถึงโกะขึ้นมาพลัน
ก่อนนั้นหัดเล่นเหมือนกัน แต่ไร้คู่พันตู เลยเลิกไป
ไม่ได้พูดเล่นนา ข้าพเจ้าผ่านสนามหมากรุกไทย ขุนดาวรุ่งและขุนทองคำมาเชียวนา
แต่ตกรอบหมด 5555555

สวัสดีครับท่าน tumtump
ดีใจที่เห็นกองทัพหมากล้อมของท่าน มหาศาลแท้ ๆ ครับ
ผมเองตอนนี้ก็กำลังฟูมฟักกำลังพลที่ได้รับจากพี่อู๋ 70 ต้น
และรอน้าหมัยแห่งชุมพรอีกจำนวนหนึ่ง ที่สำคัญเผื่อคุณpoolsak_51 ยังพอมีด้วยครับ
กะว่า พันหมาก ก็เล่นคำได้สวยใช่เล่นเนาะ
....
Intensive Care Unit
ได้ยินคำนี้แล้วไข้ขึ้นกระเป๋าสตางค์ครับ ไม่ไหวเลย
เย็นวันจันทร์ อากาศเปลี่ยนแปลงมากมาย หนาวเกินกว่าฤดูหนาวแท้ ๆ จะหนาวได้เท่า
เจ้าลูกชายคนเล็กมีไข้ ไอ และหายใจถี่ขึ้น
ดูอาการไปสักพัก หมดเบียร์ไป 2 ขวด เอ... ไม่ดีแฮะ อาการหอบหรือเปล่าหว่า ยาพ่นก็มีนี่นา
ไม่รอแล้ว ยกโขยงไปเที่ยวโรงพยาบาลดีกว่า
หมอเด็กมาตรวจ มีไข้ มีอาการหอบ หายใจถี่ผิดปกติ แนะนำว่าน่าจะให้ดูอาการอย่างใกล้ชิด
ครั้งแรกครับที่ได้เข้าไปสัมผัสห้องไอซียู บอกตรง ๆ ไม่น่าพิสมัยเลยแหละ
สาย ๆ ของวันอังคาร ย้ายห้องไปอยู่ห้องพิเศษเดี่ยว (ห้อง 3 เตียงเต็ม งานนี้ รพ.รับทรัพย์เละครับ)
สภาพห้องและการบริการ ไม่ต่างจากโรงแรมสักเท่าไหร่
นอน 2 คืน กี่หมื่นหนอเรา ....
ศุกร์นี้ต้องไปโอนที่อีกแปลง ฮะเหย ฮะเหย ปั้นเงินทันไหมหว่าเรา

ก็ต้องสู้ต่อไปครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2011, 09:38:14 AM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 [40] 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 ... 270   ขึ้นบน
  พิมพ์