หน้า: 1 ... 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 [37] 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 ... 270   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "บ้านน้อก บ้านนอก" ภาคสวนศึกษาฉบับจับฉ่าย  (อ่าน 1204431 ครั้ง)
ญ.หญิง
เกษตรกรมือใหม่
*

อยู่อย่างพอเพียงและเพียงพอ

« ตอบ #576 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 09:49:41 PM »

ข้าพเจ้าหอบเอาความในใจหนักอึ้ง เข้ารกเข้าพงไป กลับออกมาคล้ายตนเองได้รับการเยียวยาไปมากโขอยู่

ว๊าววววววววววว  สวยจังค่ะ
ถ้ามีดีปลี หรือพริกไทย ไต่ตามต้นละแจ๋วเลยเนาะ ฮิฮิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เรือนริมน้ำ   รวมแมกไม้นานาพันธุ์  แบบพอเพียงและเพียงพอ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=30864.0

ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #577 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 11:28:04 AM »

ดีใจด้วยครับพี่น้อย
อีกไม่นานก็จะได้กินเห็ดกันแล้ว ไชโย 5555
ส่วนทางผมยังนิ่งครับ สันนิษฐานว่าน่าจะเก็บมาไว้นานเกินไป
อาจเพาะไม่ขึ้น เซี้ยดายมาก ตั้งครึ่งกระสอบปุ๋ยแน่ะ
ไม่เป็นไร รอชื่นชมสวนพี่น้อยก็ได้ 55555

ท่านณัฐครับ
ก่อนเข้าปล้นโปรดแจ้งล่วงหน้านะครับ จะได้จัดเตรียมไว้รอ 5555
ยินดีครับท่าน

ขอบพระคุณพ่อใหญ่ล่วงหน้าขอรับ
เมื่อจะเลี้ยงปลาจริง ๆ กระผมจะขอความรู้จากพ่อใหญ่แน่นอน
กระซิบเบา ๆ แบบนี้แหละ 555555
ผมอยากเลี้ยงปลาแบบนี้ด้วยครับพ่อใหญ่ ปัจจุบันตามห้วยเริ่มหายากแล้ว

นี่แหละความสุข .... แม่ดองโบเอ๋ย 555
เราปลูกต้นไม้ในใจลูกเราได้แล้ว ต่อไปไม่ต้องห่วงเลย เขาจะรักแบบซึมลึกไปเอง
ดีใจด้วยครับ

ยินดีด้วยสหาย
ท่านเอาความในใจหนักอึ้งไปทิ้งเข้ารกเข้าพงไปแล้ว แต่ไปก็สบายตัวละสิ 5555
อะโห! ดงหมากงามมาก ๆ มีปลูกเสริมไว้อีกต่างหาก
เอาเถิด อีกไม่นานหรอก ในแปลงของข้าพเจ้าก็จะงามเช่นนี้

ผมนัดจะเข้าปล้นไปอีกรอบแล้วครับพี่น้อย 55555

ท่านจอมยุทธหญิงเห็นเหมือนกันเลย ข้าพเจ้าพอมองปร๊าดดดดดด
แบบนี้ต้องเอาพริกไทยกับดีปลีเลื้อย 55555

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2011, 02:00:47 PM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #578 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 01:58:14 PM »

กลับไปเข้าสวนคราวนี้ขับรถดูรอบ ๆ แปลงนาครับ
เจอต้นกระโดนต้นหนึ่งกำลังแตกใบอ่อนและเริ่มติดลูก
หมายใจไว้แล้ว รอให้แก่เถอะ จะเก็บเมล็ดมาเพาะเสียหน่อย (ที่นาติดกัน)
ดูลูกกระโดนนะครับ ลักษณะแบบนี้แหละ

จากนั้นเข้ามาในบ้าน
เจอเจ้าจิกสวนต้นนี้กำลังออกดอกเป็นพวง(สั้น)เต็มต้น
บอกเจ้าของสวนไว้แล้ว หากได้เมล็ดก็เก็บไว้หน่อยเด้อ จะได้มาแจกกันปลูกครับ
ยอดอ่อนของทั้ง 2 ต้นนี้จิ้มน้ำพริกอร่อยมาก ... ขอบอก

ก่อนอาทิตย์จะลาท้องฟ้าในวันนี้ ทีมพลังหนุ่มก็ช่วยกันสนตะพายควาย

ควายหนุ่มหลายตัวกำลังซน ต้องสนตะพายไว้
ผมไม่กล้าเข้าไปเป็นแนวร่วมครับ เห็นแค่นี้ก็ใจหวิว ๆ จะเป็นลมให้ได้
แบบว่าคนหน้าตาดีมักหัวใจอ่อนโยนครับ 55555
พี่ชายผม แทงจมูกเฉยเลย

ก็เป็นเหตุการณ์ปกตินะครับ อย่าตกใจไป
หรือท่านใดที่หน้าตาดีเหมือนผมก็ทำท่าตกใจไว้บ้างก็ได้ครับ 5555

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
*

« ตอบ #579 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 02:12:30 PM »

แว้บไปดูที่สวนไว้ 1 แปลง
หากเจรจากันได้ก็ว่าจะทำมะนาวเล่น ๆ ครับ
ไม่ไหวแพงเหลือเกิน ต้องปลูกไว้กินเองบ้างแล้ว

แปลงสวยครับ ในหมู่บ้านถนนซีเมนต์มีบ่อน้ำ-ไฟฟ้าพร้อม

หญ้าคาเยอะมาก นี่ขนาดเจอไฟเข้าไปแล้วนะ ระบัดใบเขียวขจีเลย คงต้องเตรียมรับมือให้ดี
อาจถึงขั้นไถแล้วคราดสักหลายเที่ยวหน่อย

ซ้าธุ! ขอให้ลูกได้ที่ไว้ปลูกมะนาวทีเถอะ (ราคาถูก ๆ หน่อยเด้อ 555)

หญิงเพี้ยน
*

ดูเหมือนเพี้ยน แต่ไม่เพี้ยน แต่ก็ "เพี้ยน" อิอิ

« ตอบ #580 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 02:35:57 PM »

อุ๋ย สนตะพายควายหรือนั้น มาตกใจมากๆๆๆ
โอ้ย เป็นลมดีกว่า 55555555555555

ยิ้มกว้างๆ  ลงมือสักนิด ..ดีกว่า คิด ที่จะทำ ยิ้มกว้างๆ
phensiri
seller
*

« ตอบ #581 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 02:52:08 PM »

ไม่เห็นนานมากกกกกก แล้วสนตะพายควายเนี่ยแถวบ้านหายากแล้ว ส่วนใหญ่เลี้ยงพอท้องแล้วก็ขายออกไป  เวลาตัวเล็กกลับบ้านพาขี่ควายชมทุ่งด้วยเด้อ รำลึกบรรยากาศสมัยเราเป็นเด็กน้อยไปในตัวด้วย
ปล. ตำแหน่งแม่ดองนี่ โบขอจองไว้ลูกสาวในอนาคตเด้อพี่ทิดโส จะหาวิธีให้คนที่2เป็นผู้หญิงให้ได้ 55

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
*

« ตอบ #582 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 08:44:42 AM »

พ.เพี้ยน
ตกใจแรงขนาดนี้นี่เอง จึงได้รับสมญานังเสือสาวหน้าตาดี อีกหนึ่งคน 55555

คุณโบครับ
จะได้เห็นอีกนานครับ ตราบใดพี่ชายผมยังชอบเลี้ยงควายอยู่เช่นนี้
ดีครับ เหมือนได้ระลึกความหลัง นี่ยังขาดวิทยุทรานซิสเตอร์ธานินทร์เท่านั้นแหละ
ไม่งั้นละก็ ... ครบรส 55555

Nine.
*

« ตอบ #583 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 09:18:27 AM »

พ.เพี้ยน
ตกใจแรงขนาดนี้นี่เอง จึงได้รับสมญานังเสือสาวหน้าตาดี อีกหนึ่งคน 55555

คุณโบครับ
จะได้เห็นอีกนานครับ ตราบใดพี่ชายผมยังชอบเลี้ยงควายอยู่เช่นนี้
ดีครับ เหมือนได้ระลึกความหลัง นี่ยังขาดวิทยุทรานซิสเตอร์ธานินทร์เท่านั้นแหละ
ไม่งั้นละก็ ... ครบรส 55555

ทิดโส มีวิทยุแล้วนี่ สมัยกระโน๊นน...ต้องเตรียมถุงพลาสติกไว้ห่อวิทยุเวลาหน้าฝนไหมครับ...
พูดถึงเรื่องควาย เวลาขับรถผ่านวงแหวนตะวันตก(บางปะอิน-บางบัวทอง) ช่วงกลางๆทาง เจอบ้านหนึ่ง ผูกควายเผือก(ทั้งนั้น)สักสิบตัวได้มั๊ง ให้กินหญ้าอยู่หน้าบ้านติดกับถนน สงสัยจะอนุรักษ์ไว้ ผมเห็นแล้วชอบๆ..
สนตะพาย...ทิดโสผมเห็นข้อเสียอย่างหนึ่งคือหากเวลามันชนกัน เขาคูต่อสู้ มันชอบเข้าไปเกี่ยว
หากตะพายไม่ขาด ตัวที่สนตะพายจะเจ็บ เสียเปรียบ...  ยิงฟันยิ้ม
อยากให้ลองๆรับห่วงสแตนเลส เจาะร้อยจมูกไว้พิจารณา รับรองหล่อขึ้นอีกบาน....ทันสมัยด้วย ยิงฟันยิ้ม

.....ศรัทธา คือ เหตุผล.....
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #584 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 12:50:35 PM »

สนตะพายหรอ...มิน่า...มะเช้ารู้สึกเจ็บๆจมูก  เอ๊ยยย)))มะใช่ๆๆๆ  โกรธ ลืมตัว... ยิ้มกว้างๆ
ไม่เคยได้ยิน...มะเคยเห็น...มะรู้จัก...(เค้าสนก่อนมันจะโต ใช่มั๊ย  ยิงฟันยิ้ม)

บักกะโดนหรอ...ไม่รู้จักอีกแร่ะ...แต่รู้สึกว่าดอกจะสวยอ่ะเนาะ ใช่ป่าวน้า))))  ยิ้มกว้างๆ
หรือว่าใบมีรสออกฝาดๆนิดหน่อยหว่า...ไม่แน่ใจแฮะ... ยิ้มกว้างๆ

ทรานซิสเตอร์...คืออะไรอ่ะทิดโส...พี่พิมไม่รู้จัก...ฟังนิยายคณะเกษทิพย์ได้ป่าวนะ  ยิ้มกว้างๆ
เงินปากผี)))...อุ๊บ!!!...ทำไมเราคิดเสียงดังเนี่ย... โกรธ

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
*

« ตอบ #585 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 01:02:13 PM »

ท่าน Nine. ครับ
เรื่องควายชนกันคงไม่เป็นปัญหาหรอกครับ
ในหมู่บ้านนี้มีควายนับตัวได้เลยครับ ส่วนมากเลี้ยงวัวกัน
น่าจะมีพี่ชายผมนี่แหละที่เลี้ยงควาย ดังนั้นไม่ค่อยกังวลเรื่องจะชนกันเท่าไหร่
แต่แหม ... คิดตามแล้วคงเท่จริง ๆ แหละครับ ใส่ห่วงจมูก เหมือนวัยรุ่นเลย 55555

พี่พิม น่าเห็นใจนะเนี่ย ตะเองเกิดไม่ทันคณะที่ว่าใช่ป่ะ
มัวแต่ไปหลงฟังหมอลำเพลินละมั้งเนี่ย 555555
สุขสันต์วันคล้ายวันเกิดเด้อครับ ยิ้มกว้างๆ
...
มาดูลีลาวดีหน้าบ้านแม่ยายที่ปลูกไว้ครับ กำลังออกดอก
เจ้านี่ไม่รู้ชื่อ ปล้นมานานแล้ว ดอกสีชมพูเรื่อ ๆ กลิ่นหอมบาง ๆ เหมือนสาวน้อยขี้อายในห้องหอ
เพียงแอบชม้อยตาให้ไอ้หนุ่มผ่านรอยแตกของฝาบ้าน ... เท่านั้น

ส่วนเจ้านี่ขาวพวง กำลังจะผลิดอก กลิ่นหอมกระจายดีมาก
ประหนึ่งสตรีเต็มสาว ที่เต็มไปด้วยเสน่ห์แห่งอิตถีเพศ พร้อมรับรักหากพึงพอใจ

ส่วนเจ้านี่ สีมะเหมี่ยวได้ใจมาก แต่กลิ่นไม่หอม จำชื่อไม่ได้
ประหนึ่งสตรีที่ผ่านการตัดสินใจเลือกในการที่จะอยู่คนเดียวก็ไม่เอกาฉันนั้น

ลูกสาวชอบต้นนี้ครับ

เป็นช่วงที่มีความสุขมาก ๆ
ในวันหยุดหากมีโอกาส ผมก็จะพาเด็ก ๆ ชำต้นไม้อยู่แถวนี้แหละครับ กลิ่นหอมชื่นใจยิ่งนัก

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

*

« ตอบ #586 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 03:10:43 PM »

เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา ไอ้ตัวเล็กครบ 4 ขวบก็เลยมีกิจกรรมนิดหน่อย
สหายมาตำจอกด้วยหอบเจ้านี่มาฝาก 2 กระถาง

คงเห็นว่าผมชอบของดำ ๆ ด่าง ๆ จึงหอบพลับพลึงด่างมาฝาก
มองไปที่โคน อะโห! สาวลูกติดแฮะ เหมาะเลย จะได้ขออนุญาตแยกเพาะขยายจำนวน
แต่มองอีกต้น เอ๋... ทำไมไม่ด่าง แต่เผือกเลย

ดูชัด ๆ ครับ ต้นแม่ก็ด่างปกติ แต่ทำไมลูกจึงไม่ยอมด่าง กลับเผือกไปเสียนั่น
หรือว่าไม่เจอแดด ไม่รู้สิ จะลองเอาไว้ในที่รำไร ๆ ดู.... ขาวจั๊วะน่าเจี๊ยะไหมครับ 55555

ตอนนี้ยังไม่กล้าแยกหน่อครับ อยากให้โตกว่านี้อีกหน่อย พูดง่าย ๆ ว่ารอให้หย่านมก่อนนั่นแหละ 555

nuay009
*

« ตอบ #587 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 03:48:50 PM »

ครูที่ปรึกษาได้ไปเยี่ยมบ้านชลนิชาแล้วรู้สึกตกใจ หดหู่ใจที่เห็นสภาพ มันเป็นกระท่อมเก่า ๆ
หลังคาเป็นสังกะสีผุ ๆ เช่นเดียวกับฝาผนังบ้าน ก็ใช้สังกะสีตีกรอบไว้รอบบ้าน พอเป็นที่ซุกหัวนอนได้
และเมื่อคณะของบริษัท ทีโอที จำกัด (มหาชน) จังหวัดสิงห์บุรี ทราบข่าวได้ขอเยี่ยมบ้านชลนิชา
จึงเกิดความรู้สึกตรงกันว่า การที่จะปล่อยให้ชลนิชาสู้ชีวิตตามลำพังและนับวันชลนิชา
ก็จะต้องเป็นหลักให้ครอบครัวเพราะยายก็ชราภาพแม่ก็ไม่สบาย หากเราได้รวมน้ำใจช่วยกันปลูกบ้านหลังน้อย ๆ 
พออยู่ได้และปลอดภัยเสมือนช่วยกันต่อแพให้ชลนิชาเดินทางไปในสายน้ำ การจะเผชิญกับปัญหาข้างหน้า
ก็เชื่อว่าชลนิชาจะใช้ความเข็มแข็งในหัวใจสู้ได้

เมื่อผมทราบข่าว จึงขอเป็นกำลังเสริมอีก 1 แรง
เราขอรับบริจาค จากครอบครัวทีโอทีและเหล่ามิตรสหาย ข้อมูลเมื่อบ่ายวานนี้ (25 ม.ค. 54)
เราได้รับยอดบริจาค 112,122.08 บาท แล้วแต่ก็ยังไม่เพียงพอ ยังเปิดรับกันต่อไป
ขณะนี้ผมกำลังประสานกับตัวแทนจำหน่ายอุปกรณ์ก่อสร้างที่หนึ่งอยู่ครับ
คร่าว ๆ คือท่านยินดีสนับสนุนแต่ยังไม่ทราบจำนวน

และที่ทราบเพิ่มเติมคือ พื้นที่ ๆ ขออาศัยกับชาวบ้านนั้นยังมีพื้นที่ว่าง
ผมจึงเสนอโครงการปลูกสวนครัวกินเอง ที่เหลืออาจจำหน่ายเป็นรายได้
รวมถึงปลูกไผ่สัก 10 กอ(กิมซุ่ง , ตงลืมแล้งนี่แหละครับ) เพื่อจำหน่ายกิ่งพันธุ์ต่อไป
ซึ่งทางผู้ใหญ่ใจดีทั้งหลายก็เห็นด้วย

จึงขอถือโอกาสครั้งนี้ เสนอว่าหากพี่น้องท่านใดประสงค์จะร่วมด้วยช่วยกันกับโครงการนี้
มีสิ่งใดที่พอแบ่งปันให้น้องได้ ผมยินดีเป็นสื่อกลางครับ
วันที่ 12 ก.พ. 54 ผมมีคิวไปบรรยายที่สิงห์บุรี และวันที่ 13 จะเดินทางไปพบน้องที่บ้านหลังนั้นครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

โอ้โห ผมไม่กล้าเรียกทิดโสแล้วครับ ขอผมเรียก อ.โส นะครับ
 นอกจากจะมีความรู้ความสามารถแล้ว ยังเป็นคนของสังคมโดยแท้จริงเลยครับ อ.โส
 ดีใจไปกับน้องชลนิชาครับ เด็กดีๆ อนาคตของชาติ สังคมเรายังมอกเห็นเด็กเหล่านี้อยู่
 แล้วควายเผือกได้มาไว้ในการครอบครองหรือยังครับ อ.โส เมื่อก่อนตอนยังเด็กเห็นอยู่หลายตัวมาก
 ทุกวันนี้นานๆ จะเห็นสักตัว ผมยังคิดเลยครับว่าอยากจะหามาเรียงไว้ในฝูงของพ่อ สักวันก็จะได้เห็น
 ลูกควายเผือกเป็นของตัวเองอีกสัก 2-3 ตัว ยังอ่านไม่จบเดี๋ยวมาต่อเน้ออาจารย์
 ไปละนะ อิอิอิ  ยิงฟันยิ้ม

*

« ตอบ #588 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 04:31:20 PM »

อู๊ยยยย ท่านnuay009 ครับ
เรียกทิดโสนั่นแหละดีแล้วครับ เหมาะกับชาวสวนจับฉ่ายเป็นอย่างยิ่ง 5555
ยินดีต้อนรับครับ ตอนนี้ยังไม่มีปลาให้เผาเกลือเด้อครับ กำลังเร่งขุดสระอยู่
แต่บ่อเดิมก็พอได้กินครับ เห็นพี่ชายว่าจะลองวิดช่วงสงกรานต์ครับ ไม่รู้จะเหลือจากพวกชอร์ตไหม
...
มีอีกหนึ่งโครงการในใจครับ
ผมสังเกตใบหน้าของชาวนามาได้หลายสิบปีแล้ว
เมื่อเข้าช่วงเก็บเกี่ยว รอยยิ้มจะขึ้นมาประดับใบหน้าของชาวนาทุกคน
ช่วงเกี่ยวก็ดูมีความสุขดี ช่วงนวดข้าวยิ่งมีความสุข ต้มไก่ เผาปลากินกัน รวมถึงสาโทหวาน ๆ
แต่พอรวมลาน ใบหน้าที่แรกยิ้มก็กลับเหี่ยวลงไปเรื่อย ๆ
ไม่ใช่อะไรหรอกครับ เจ้าหนี้มาจอดรถรอแล้ว ข้าวกองเบ้อเริ่มอาจเหลือเพียงกระสอบเดียว
แล้วทั้งปีจากนี้ไปจะกินอะไรกัน?
หมดนาข้าว ท้องนาก็ว่างเปล่า ด้วยความแล้งมาเยือนโดยพลัน ไม่รู้จะปลูกอะไรได้
ยิ่งท้องร้องเท่าไหร่ ความคิดก็ตีบตันมากเท่านั้น สรุปก็คือวงจรกู้ยืมเริ่มหมุนใหม่อีกครั้ง
ผมมีโจทย์ในใจที่วางไว้ จะทำอย่างไรให้ชาวนามีข้าวกินได้ตลอดปี
และจากการติดตามกระทู้ของคุณรัตน์ดา(laddayim) สาวแกร่งคนเก่งแห่งชัยภูมิ ผมก็พลันสว่าง
ใช่แล้ว ข้าวไร่ การปลูกข้าวโดยไม่ต้องอาศัยน้ำมากนักและเป็นข้าวเบา 4 เดือนเก็บเกี่ยวได้
(เหตุที่ผมไม่ได้ปรึกษาเจ้าตุ๊หล่างเพราะขานั้นเล่นข้าวนาปีเป็นหลักครับ)

ลองต่อสายคุยกับคุณรัตน์ดา พรั่งพรูคำถามมากมาย และก็น่ายินดีที่คุณรัตน์ดาอธิบายละเอียดยิบ
ชนิดที่ว่าผมลองปลูกเองได้เลย 555
คำถามต่อมา ผมจะหาพันธุ์ข้าวจากไหน
"ส่งที่อยู่มาค่ะ เดี๋ยวรัตน์ดาจัดส่งไปให้"

วันนี้เวลาประมาณ 11.30 น. น้องที่ห้องส่งเอกสารก็หอบกล่องพัสดุมาส่งให้

ผมมองที่อยู่ผู้ส่ง จากชัยภูมิ ใช่แล้ว....

มาแล้วครับ ข้าวไร่สายพันธุ์ดอกพยอม ประมาณกว่า 2 กก.
โครงการในใจผมเริ่มนับหนึ่งอีกแล้วครับ ผมจะลองปลูกดูก่อนเล็กน้อย
ที่เหลือจะจัดการในปลายปีนี้ครับ คาดว่าเดือนตุลาคม(ออกพรรษา)อาจหยอดในแปลงไผ่ก่อนเลย
แล้วจะรายงานให้ทราบ
ขอบพระคุณครับ คุณรัตน์ดา laddayim

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2011, 04:36:13 PM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

nuay009
*

« ตอบ #589 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 06:10:18 PM »

นั้นงัย อ.โส คิดเหมือนผมเลย ผมเคยไปเที่ยวเขาค้อครับ แล้วเห็นเค้าปลูกข้าวกันบนภูเขา
 แล้วผมกับมานั่งคิดว่า ที่บ้านเราสามารถปลูกได้หรือเปล่า จากนั้นมาผมเจอรายการทีวีเค้าปลูกข้าวโดย
 ให้น้ำโดยการรดน้ำครับ ตอนนั้นแหละครับทำให้ผมสนใจมากกว่าเดิม แต่ไม่รู้จะเริ่มยังงัย
 เคยเข้าไปในห้อง ถาม-ตอบ เกี่ยวกับวิธีปลูกข้าวแบบใช้น้ำน้อย ก็ไม่ได้อะไรมากนัก
 แต่พอไปอ่านเจอในสวน คุณรัตน์ดา laddayim ไม่ต้องอธิบายอะไรให้ผมฟังเลยครับ ตรัสรู้ทันที

จากในรูปครับ อ.โส สวนหน้าบ้านไม่ได้ถมไม่ได้ใช้ประโยชน์
 เคยคุยกับแฟนเล่นๆ ว่า เรามาปลูกข้าวโดยใช้สปริงเกลอร์ ใช้ชาวบ้านเค้าหัวเราะกันเถอะ
 ตอนนี้ผมรอพันธุ์ข้าวจากคุณรัตน์ดา  สตรีเหล็กของผมอยู่ครับ
 ไปละครับ อิอิอิ  ยิงฟันยิ้ม (ล้อเลียน)

Liked By: Othamnong

Sa-to (สา-โท)
*

« ตอบ #590 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 07:23:30 PM »

มาแจ้งข่าว
พี่ทิด พรุ่งนี้ส่งพัสดุเมล็ดมะม่วงเบาไปให้จำนวนไม่ได้นับ ได้รับแล้วแจ้งด้วยเด้อ ยิงฟันยิ้ม

ถึงบางพูดพูดดีเป็นศรีศักดิ์ มีคนรักรสถ้อยอร่อยจิต
แม้นพูดชั่วตัวตายทำลายมิตร จะชอบผิดในมนุษย์เพราะพูดจาฯ

สงบ เยือกเย็น
ญ.หญิง
*

อยู่อย่างพอเพียงและเพียงพอ

« ตอบ #591 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 08:17:13 PM »

วู้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
ดีใจจังเลย ค้นพบแหล่งรวบรวมพันธุ์ตัวจริงแล้ว ฮิฮิ
ไว้จะไปทานปลาเผา ข้าวไร่ มะม่วง และ จับฉ่าย ทั้งหลายนะคะ  จุมพิต ฮิ้ววววววววววววววว
ไปล่ะค่ะ อิอิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เรือนริมน้ำ   รวมแมกไม้นานาพันธุ์  แบบพอเพียงและเพียงพอ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=30864.0
หน้า: 1 ... 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 [37] 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 ... 270   ขึ้นบน
  พิมพ์