หน้า: 1 ... 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 [36] 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 ... 270   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "บ้านน้อก บ้านนอก" ภาคสวนศึกษาฉบับจับฉ่าย  (อ่าน 1206412 ครั้ง)
phensiri
seller
*

« ตอบ #560 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 09:49:51 PM »

คุณสามีเห็นต้นยางนาในวัดที่หมู่บ้านใกล้กันแล้วชอบมาก อยากปลูกถึงขนาดจ้างหลานไปเก็บเม็ดไว้ให้ ร้อยละ 40 โน่นแน่ะ  ถ้าหลานเก็บได้ซักหมื่นเม็ด มินั่งนับกันตาลายเลยเหรอ 55

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*

sompol
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #561 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 10:08:55 PM »

...ที่บ้านแม่มีต้นยางนาที่คุณตาปลูกไว้ อายุคงสัก 40 ปีขึ้นไป ปีนี้จะเอาเม็ดมาเพาะ ผมไปค้นอากู๋พบว่าเมื่อเราเก็บเม็ดยางนามาแล้วต้องรีบเพาะทันทีครับ

"การเพาะเมล็ดยางนา  ต้องรีบเพาะชำทันทีหลังจากเก็บเมล็ดมาแล้ว  ก่อนเพาะตัดปีกเมล็ดออกก่อน โดยหยอดเมล็ดลงถุงเพาะชำ หรือเพาะในกะบะเพาะชำ ใช้ขี้เถ้าแกลบเป็นวัสดุเพาะชำ วางเมล็ดให้ส่วนที่อยู่ระหว่างปีกหงายขึ้น กดเมล็ดให้จมลงในวัสดุเพาะชำให้ส่วนที่จะพัฒนาเป็นรากโผล่ขึ้นมาระดับผิววัสดุเพาะชำ แล้วรดน้ำให้ชุ่มก็จะสามารถงอกได้ภายใน 5 – 6 วัน"

...รายละเอียดเอาลิงค์มาฝากครับ http://www.dnp.go.th/Pattani_botany/%E0%B8%9E%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%98%E0%B8%B8%E0%B9%8C%E0%B9%84%E0%B8%A1%E0%B9%89/%E0%B9%84%E0%B8%A1%E0%B9%89%E0%B9%80%E0%B8%AD%E0%B8%99%E0%B8%81%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%AA%E0%B8%87%E0%B8%84%E0%B9%8C/%E0%B8%A2%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B8%99%E0%B8%B2/%E0%B8%A2%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B8%99%E0%B8%B2.htm
phensiri
seller
*

« ตอบ #562 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 10:38:46 PM »

ขอบคุณพี่sompol มากๆค่ะ กว่าจะได้กลับบ้านช่วงสงกรานต์ แย่แน่ๆ เดี๋ยวโทรไปคุยใหม่ให้ไปนั่งปลูกให้ด้วย

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #563 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 08:59:33 AM »

ใช่ครับท่าน Nine. สุขระคนเศร้าลึก ๆ
มนุษย์มีสิ่งหนึ่งที่คอยกระหน่ำโบยตี ก็คือความรู้สึกในห้วงคำนึง
แต่ไม่ว่าอย่างไรก็ยังดีกว่า ความว่างเปล่า มากมายนัก
วันนี้ขออนุญาตส่งการบ้าน ฝากกราบเรียนท่านพ่อด้วยครับ
เมล็ดไผ่รวกที่พ่อส่งให้มานั้น อัตรางอกประมาณ 80% เลยนะครับ
ได้เห็นขนาดนี้แล้วเกือบ 50 ต้น ดีใจมากมายครับ ขอบคุณหลาย ๆ

ท่านจอมยุทธหญิงครับ
จันทน์กะพ้อน่าจะ 5-6 ปีจึงจะเห็นดอกครับ
ข่าวดี ศาลารอรักรอดแน่แล้ว เห็นยอดอ่อนทำท่าจะแทงมาอวดโฉมแล้วครับ
ที่สำมะคัญขนาดคือ เอานี้มาให้ดูครับ

ผมใส่ขี้วัวไปและช่วงนี้มีฝนตกบ่อย ๆ เลยได้เห็นแบบนี้ครับ เด็ดทิ้งดีไหมเอ่ย

คุณโบครับ เพิ่มเป็นร้อยละ 50 เลยครับ
ให้หลานเอาเทเรียงและกลบดินให้ด้วย รดน้ำให้ชุ่ม เอาฟางมาคลุม อาทิตย์เดียวได้เห็นครับ
อ้อ ... เพาะเผื่อด้วยเลยเด้อ 55555

พี่สมพลครับ
ขอบคุณหลายครับ ผมเองก็ได้เมล็ดของฝากจากน้าสาวเก็บไว้ให้
เกรงว่าจะนานวันแล้ว แต่ก็ยังลองเพาะดูครับ เผื่อฟลุค

ขอบ่นหน่อยเถอะ
เมื่อวานเดินตลาดสด ภรรยาอยากกินต้มยำ(ส้น)ตีนไก่ (ต้มยำซุปเปอร์)
มะขามเปียกก็แพง ตัดใจกินมะนาว อุแม่เจ้า 2 หน่วย 14 บาท
คุณเอนกคร้าบบบบบ จัดมะนาวกิ่งงาม ๆ มาให้ผมสัก 50 กิ่งเถิดครับ
ปีนี้มะนาวแพงทั้งปีเลยครับ เซ็ง...

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
กัญจน์
*

« ตอบ #564 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 09:14:52 AM »

มะนาวแพงก็เอาส้มจี๊ดมาปลูกซิครับทิดโส เหลือจากต้มยำจะได้เอามาทำน้ำส้มจี๊ดเกร็ดหิมะแบบชิมิๆ จำมาจากบ้านลุงนิลครับผม
Nine.
*

« ตอบ #565 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 09:31:59 AM »

ใช่ครับท่าน Nine. สุขระคนเศร้าลึก ๆ
มนุษย์มีสิ่งหนึ่งที่คอยกระหน่ำโบยตี ก็คือความรู้สึกในห้วงคำนึง
แต่ไม่ว่าอย่างไรก็ยังดีกว่า ความว่างเปล่า มากมายนัก
วันนี้ขออนุญาตส่งการบ้าน ฝากกราบเรียนท่านพ่อด้วยครับ
เมล็ดไผ่รวกที่พ่อส่งให้มานั้น อัตรางอกประมาณ 80% เลยนะครับ
ได้เห็นขนาดนี้แล้วเกือบ 50 ต้น ดีใจมากมายครับ ขอบคุณหลาย ๆ

แม้เห็นแค่....ต้นไม้งอก ก็สุขใจแล้ว.... ดีใจด้วยครับผม   ยิงฟันยิ้ม

.....ศรัทธา คือ เหตุผล.....
ญ.หญิง
*

อยู่อย่างพอเพียงและเพียงพอ

« ตอบ #566 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 12:13:28 PM »

จันทน์กะพ้อน่าจะ 5-6 ปีจึงจะเห็นดอกครับ
ข่าวดี ศาลารอรักรอดแน่แล้ว เห็นยอดอ่อนทำท่าจะแทงมาอวดโฉมแล้วครับ
ที่สำมะคัญขนาดคือ เอานี้มาให้ดูครับ

ผมใส่ขี้วัวไปและช่วงนี้มีฝนตกบ่อย ๆ เลยได้เห็นแบบนี้ครับ เด็ดทิ้งดีไหมเอ่ย

ขอบ่นหน่อยเถอะ
เมื่อวานเดินตลาดสด ภรรยาอยากกินต้มยำ(ส้น)ตีนไก่ (ต้มยำซุปเปอร์)
มะขามเปียกก็แพง ตัดใจกินมะนาว อุแม่เจ้า 2 หน่วย 14 บาท
คุณเอนกคร้าบบบบบ จัดมะนาวกิ่งงาม ๆ มาให้ผมสัก 50 กิ่งเถิดครับ
ปีนี้มะนาวแพงทั้งปีเลยครับ เซ็ง...

ว๊าวววววววววววววว
ท่านพี่ทิดโสฯ คะ
เอาข่าวดีหรือข่าวร้ายก่อนดีคะ

ข่าวดี
ม้า ม้า ม้าขามป้อมยักษ์ ติดลูกน้อยๆแล้ววววววววววว
ดีใจด้วยนะคะ

ข่าวร้าย
เด็ดทั้งลูกทั้งดอกออกเลยค่ะ
ไม่ต้องเสียดายเด้ออออออออออออ
ให้ต้นเค้าโตก่อน ค่อย ให้ติดดอกอีกที ฮิฮิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เพิ่มอีกนี๊ดดดดดดด
มะนาวแพงก็ปลูก มะปี๊ด โลดค่ะ รู้จักเบ๊าะ
ลองถามคุณกัญจน์ ดูนะคะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2011, 01:22:58 PM โดย ญ.หญิง » บันทึกการเข้า

เรือนริมน้ำ   รวมแมกไม้นานาพันธุ์  แบบพอเพียงและเพียงพอ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=30864.0
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #567 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 01:06:15 PM »

กะว่าอย่างนั้นเหมือนกันครับพี่กัญจน์
เห็นลุงนิลมีรายได้กับส้มจี๊ดแล้วสนใจเป็นอย่างมาก แกปลูกไว้เยอะเชียว
แต่ผมยังไม่เคยลองเอามาทำกับข้าวจริง ๆ ครับ เคยแต่กินเล่นให้ตาสว่างเล่น ๆ 555

ขอบคุณครับท่าน Nine.
แค่เห็นไผ่รวกต้นน้อย ๆ งอกออกมาก็รู้แล้วว่าอนาคตเราเริ่มต้นแล้ว
ผมนับ 1 ได้ ณ บัดนี้กับอายุไผ่รวกชุดนี้ครับ

อยากเอาไว้ดูเล่นสัก 1 ลูกได้บ่ครับ
แค่นี้ก็ตื่นเต้นทั้งบ้านแล้ว ดอกเล็ก ๆ โผล่ให้เห็นในเช้าวันนี้ ที่ฝนพรำน้อย ๆ
หากทวายจริง ๆ ผมก็จะมีมะขามป้อมสด ๆ กินตลอดปีแน่เลย 5555
ดังนั้นจึงต้องปลูกร่วมกับมะขามป้อมธรรมดาด้วยดีกว่าเนอะ
...
มาถึงอีกหนึ่งโครงการที่แอบทดลองเงียบ ๆ ครับ
ผมนึกน้อยใจทุกครั้งที่เห็นรถพุ่มพวง(รถกับข้าววิ่งขายตามหมู่บ้าน เปิดเพลงลุกทุ่ง)
ชาวบ้านชอบซื้อมาต้มน้ำปลาร้ากินกัน กก.ละ 55 บาท แช่เย็นเหมือนผ่านการตายมานานแล้ว
ผมอยากเลี้ยงเล่น ๆ สัก 5,000 ตัว จึงต้องเอามาทดลองเลี้ยงในโอ่งเพื่อศึกษาไปกอน

เป็นบิ๊กอุยครับ กินเก่ง โตเร็ว ถ่ายน้ำใหม่แล้วโปรยอาหารให้นี่จะชอบมาก จุ๊บจั๊บ ๆๆๆๆๆ
เป็นโปรตีนประจำสวนอีกชนิดหนึ่ง นอกจากไก่บ้าน ไก่ป่า ไก่เบตง ฯลฯ
อยู่ด้วยกันมา 1 เดือน เห็นพัฒนาการต่าง ๆ มากมาย

ยังมีอีกหลายโครงการที่ตั้งไว้ครับ
จะค่อย ๆ ทยอยเล่าให้ฟังนะครับ เกรงจะเบื่อกันเสียก่อน ท่านใดมีภูมิรู้ทางด้านนี้จะแนะนำเพิ่มเติมก็ยินดีนะครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ไปละ  อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
phensiri
seller
*

« ตอบ #568 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 01:40:53 PM »

เมื่อก่อนบ่อน้ำกลางทุ่งนาที่บ้าน ปลาดุกนาเยอะมากแต่ตัวไม่ใหญ่ ปลาช่อนตัวละกิโลกว่า มีให้กินได้ทั้งปี เพราะไม่ได้วิดบ่อน้ำ อยากกินปลาก็ใช้แหเหวี่ยง แล้วลากขึ้นมา 2-3 รอบก็ได้ปลาเกิน 5กิโล   แต่ปีนี้โดนขโมยช๊อตปลาในบ่อแทบไม่เหลือปลาให้กินเลยค่ะ

*

« ตอบ #569 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 04:04:00 PM »

ทุกอย่างเป็นความหลังไปแล้วครับคุณโบ
ผมขอพูดแบบคนไม่อยากโมโหนะครับ ปัจจุบันชาวบ้านมักง่ายกันมาก มีเครื่องชอร์ตปลากันทั่วหน้า
พ่วงแบตฯเล็ก ผ่านอินเวอร์เตอร์ จนได้ไฟกระแสสลับที่แรงพอ นำไปขโมยชอร์ตปลาในบ่อ
ตายหมดครับปลาเล็กปลาน้อยไม่มีเหลือ แล้วปีต่อ ๆ ไปจะกินอะไรกันครับ
ปลาบางชนิดเริ่มหายไปจากลำห้วยแล้วครับ ปีนี้ผมกะว่าจะปล่อยไปเลย ไม่อยากวิดปลาแล้ว
ดูท่าคงไม่คุ้มกับค่าน้ำมัน สู้ปล่อยให้เหลือน้ำสร้างความชุ่มชื้นให้ดินดีกว่า 555555

ขออนุญาตเล่าความสุขเล็ก ๆ อีกสักเรื่องครับ
เมื่อเช้าฝนปรอยเบา ๆ อากาศหนาวเย็นมาก ๆ เจ้าลูกชายเรียนอนุบาลไม่มีปิดเทอม
จึงต้องไปโรงเรียนตามปกติ ก่อนออกไปทำงานในยามเช้าผมอุ้มลูกไปส่งที่บ้านยาย
และเดินชมสวนสำรวจความเสียหายหลังฝนหนักเมื่อวานซืน
ลูกชายเดินเคี้ยวมะขามเทศและกำอะไรไว้ในมือเดินมาหาผม
"อะไรครับลูก"
"อ่ะพ่อ .. เอาไปเพาะ"

ลูกแบมือออกมา เมล็ดดำ ๆ 1 เมล็ดกลิ้งอยู่ในมือน้อย ๆ
ครับ เมล็ดมะขามเทศที่ลูกกำลังกินนั่นแหละ 1 เมล็ดที่ลูกจะเอามาให้พ่อเพาะ
สำเร็จ!!!
ลูกชายได้กินอะไรก็ตาม หากมีเมล็ดจะเก็บมาให้พ่อเพาะทุกที เออหนอ! ผมปลูกต้นไม้ในใจให้ลูกได้แล้ว
ส่วนลูกสาววันนี้ปิดเทอม รับจ้างกรอกดินลงถุงดำให้พ่อ กำลังแยกเพาะหมากครับ
โทรมาหาเสียงใสเลย
"พ่อ หนูเพาะหมากได้ 10 ต้นแล้วนะ ค่าจ้าง 100 บาท อย่าลืมนะพ่อ"
โอ้! ค่าจ้างถุงละ 10 บาท ถูกหรือแพงหว่า 555555
ผมมีความสุขกับการทำสวนจังเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2011, 04:06:06 PM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

jaewnoi
*

« ตอบ #570 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 05:13:07 PM »

ไปเก็บเมล็ดยางนาได้เยอะจนเพาะไม่ทัน เด็ดปีกใส่กระสอบไว้รดน้ำให้ชุ่ม  3 วันผ่านไปตอนนี้มีรากงอกให้ชื่นใจแล้ว  โอ้โหสวนยางนาไม่ไกลเกินฝันแล้วซิเรา  ถึงวันนั้นจะชวนทิดโสและสมาชิกไปเก็บเห็ดกัน

==> ความอดทนนั้นเป็นเลิศ ไม่ว่าทำอะไรถ้าเราอดทนก็ย่อมสำเร็จได้ทุกเรื่อง <==
ณัฐ
*

« ตอบ #571 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 05:54:35 PM »

ทิดโส ผมด้อมๆๆมองๆ อีก 2 ปีเจอเสือบุกปล้นแน่555 ยิงฟันยิ้ม
พ่อใหญ่ ส.
*

« ตอบ #572 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 06:26:36 PM »

ทิดโส
เรื่องเลี่ยงปลาทุกชนิดต้องมาแถวบ้านพ่อใหญ่ ส ตำบลนี้นับว่าเป็นแหล่งเพาะพันธุ์ปลาที่อลังการของภาคอีสาน แม้แต่กรมประมงที่เอาลูกปลาไปแจกชาวบ้านก็สั่งจากที่นี่ ถ้าจะเลี้ยงเพื่อเป็นอาหารประจำครอบครัว พ่อใหญ่ ส แนะนำ จารเม็ดน้ำจืดนะทิดโส รสชาดไม่ได้ด้อยกว่าจารเม็ดทะเล สนใจอย่าลืมกระซิบ พ่อใหญ่ ส

ยีมภาพจาก google.co.th นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2011, 06:30:58 PM โดย พ่อใหญ่ ส. » บันทึกการเข้า
phensiri
seller
*

« ตอบ #573 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 06:58:19 PM »

ปลูกต้นไม้แล้วมีความสุขจริงๆ ค่ะ ไอ้ตัวเล็กโบ เดินออกมาหน้าระเบียงทุกวัน มาดูต้นไม้แม่ บอกได้ด้วยว่าต้นอะไร แถมรู้อีกว่าแม่เก็บกล่องเพาะต้นไม้ไว้ใต้โต๊ะ คลานเข้าไปเอามาเปิดดูเอง แต่โบดีหน่อยไอ้ตัวเล็กยังทวงค่าจ้างไม่เป็น อิอิ

zin
*

« ตอบ #574 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 02:13:18 PM »

ข้าพเจ้าหอบเอาความในใจหนักอึ้ง เข้ารกเข้าพงไป กลับออกมาคล้ายตนเองได้รับการเยียวยาไปมากโขอยู่

jaewnoi
*

« ตอบ #575 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 04:56:54 PM »

ข้าพเจ้าหอบเอาความในใจหนักอึ้ง เข้ารกเข้าพงไป กลับออกมาคล้ายตนเองได้รับการเยียวยาไปมากโขอยู่

แอบไปเที่ยวสวนหมากมาด้วย คงได้หมากมาเพาะดังใจหมาย
ทิดโสเตรียมเข้าปล้นหรือยังเอ่ย 55555

==> ความอดทนนั้นเป็นเลิศ ไม่ว่าทำอะไรถ้าเราอดทนก็ย่อมสำเร็จได้ทุกเรื่อง <==
หน้า: 1 ... 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 [36] 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 ... 270   ขึ้นบน
  พิมพ์