หน้า: 1 ... 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 [35] 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 ... 270   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "บ้านน้อก บ้านนอก" ภาคสวนศึกษาฉบับจับฉ่าย  (อ่าน 1206218 ครั้ง)
ทิดโส โม้ระเบิด
เกษตรกรมือใหม่
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #544 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 10:55:43 AM »

สหายเอย
ท่านมัวพิรี้พิไรอยู่ไย เข็มนาฬิกาที่มันหยุดเดินเพราะถ่านหมดนะ แต่วันเวลาจริงมันยังเดินอยู่
ท่านอย่ามัวนั่งนับจำนวนดอกของลำดวนแดงอยู่เลย กรีดกระบี่ท่าที่หนึ่งเสียที
สวนสันหลังยาวและกระท่อมซอมซ่อ เออแน่ะ ชื่อเป็นมงคลเหลือเกิน เหมาะกับคนหน้าตาดีเช่นเรา
อย่ารอช้า เปิดตัวเสียโดยพลัน

ท่าน Nine. ครับ
ฝากขอบพระคุณท่านพ่อและขอบคุณท่านด้วยสำหรับเมล็ดแจง
ดำเนินการลงเพาะแล้ว ได้ผลประการใดจะแจ้งให้ทราบครับ
สำหรับต้นไข่เน่า มิกล้ารบกวนท่านแล้ว บัดนี้ข้าพเจ้าได้มาครอบครองแล้วครับ
ปลูกเพื่อศึกษา 2 ต้น ปล้นมาจากพี่เกริกเรียบร้อย
แต่วานขอลายแทงจากท่านด้วยเถิด อยากไปหาพันธุ์ไม้ที่ยังไม่มีครับ
ขอบคุณหลาย ๆ

พ.เพี้ยนเจ้าเอย
น้องอาร์ทเลิกได้แล้วจ้า แต่ขี้อ้อนกว่าเดิม(จนพ่อหัวเสียบ่อย ๆ 555)
ส่วนเรื่องสาวหลง ไม่มี้.... พี่พิมแกสบาย ๆ เพราะเป็นแหล่งกินกะเตี๋ยวไก่ของแก
ไม่หลงแน่ ๆ 555555
...
ไข่เน่า
ชื่อวิทยาศาสตร์สุดเท่ว่า Vitex glabrata  R. Br.
สรรพคุณหลากหลาย เกี่ยวข้องกับโรคกระเพาะและลำไส้ คนไม่นิยมปลูกในบ้านเพราะชื่อไม่ไพเราะ
แต่ทิดโสปลูกในสวน ไม่ถือ 555555

เป็นไม้ที่พบได้ยากพอสมควรแล้วนะครับ แถวบ้านผมก็ไม่เห็นแล้ว
ดังนั้นจึงจะปลูกไว้ให้ได้ศึกษาและสงวนพันธุ์ต่อไป

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2011, 10:03:59 AM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง

zin
*

« ตอบ #545 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 03:39:46 PM »

ขออนุญาตกระชับพื้นที่ละลายอารมณ์อันสับสนหม่นเศร้า นี่ก็ไม่ดี นั่นก็ไม่ได้ นู้นก็ไม่เอา การสูบบุหรี่เป็นอันตรายอย่างยิ่งและการสวาปาล์มก็เฉกเช่นกัน แล้วนี่ถ้าสถานการณ์มันม้วนเอา “คนที่คุณก็รู้ว่าใคร”กลับเข้ามา แผ่นดินมิลุกเป็นไฟป่นปี้ซะยิ่งกว่าที่มิยากิอีกล่ะหรือนี่ โอ...หนทางข้างหน้ามืดมนกันดารนัก มีก็แต่ต้นไม้ใบหญ้าเรือกสวนไร่นาและความงามของคุณธรรมน้ำมิตรที่ถ่ายกันมาเป็นทอดๆจากมิตรสหายหนึ่งสู่มิตรสหายหนึ่ง คอยปลอบประโลมประคับประคองให้ผ่านวันเวลาอันลำเค็ญอย่างลำบากน้อยลงไปบ้าง ทั่นพู่ซงเกลียดเอย....นี่เธอจะมีใจรึเปล่า เธอเคยมองมาที่ฉันรึเปล่า.....
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #546 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 03:47:40 PM »

สหายเอย
ปล่อยบางพื้นที่ให้ท่านพู่ซงเกียจไปเถิด แผ่นดินอันศักดิ์สิทธิ์ย่อมมิมีใครทำอย่างไรได้
มิยากิ เกิดขึ้นเพราะธรรมชาติ แต่บางพื้นที่ในช่วงนี้อุดมไปด้วยพวกปากมัน เรอจนได้กลิ่นปาล์ม
ปล่อยมัน ประเดี๋ยวก็แก่ตายแล้วน่า เรามาสร้างสุขในสวนเราดีกว่า 55555
...
มาดูการค้นหาต้นทุนน้ำประจำสวนกันครับ
สระแรกขุดช่วงรอยต่อระหว่างนากับสวน ตั้งใจว่าจะขุดลึกสัก 5 เมตรในพื้นที่ 2 งานด้านตะวันออก
เอาเป็นสระประธาน 1 (มีอยูในนาแล้ว 2 สระ) และยังตั้งใจจะขุดอีกทางด้านทิศตะวันตกอีก 1 สระ

ได้รถเล็กแต่ก็ไม่เป็นไร เอาให้สุดแขนแล้วกัน สระแรกนี้เข้าโครงการขุดแลกดินกัน

เด็ก ๆ พอรู้ว่าจะไปดูการขุดสระก็เตรียมชูชีพไปพร้อม แต่เมื่อยังขุดไม่เสร็จก็ไม่เป็นไร เล่นทรายนี่แหละ
ความสุขแห่งวัยไม่มากมายกว่านี้เลยจริง ๆ

ที่เห็น 2 ระยะเนื่องจากขุดไปสักเมตรกว่าเกือบ 2 เมตรไปเจอตาน้ำเข้าให้ ต้องวนไปขุดที่อื่น(ในแปลงกำหนด)ก่อน
หากเป็นตาน้ำจริงก็ถือว่าเฮงแหละครับ และสำนักข่าวกลางนาก็แจ้งมาวันนี้แล้วว่า เป็นตาน้ำจริง ๆ ยิ้มกว้างๆ

ด้านทิศใต้ที่ติดกับแปลงนามีปัญหา เจอหินดานแผ่นเบ้อเริ่มเลย ไม่เป็นไรทำสโลปก็ได้น่า 5555

น้ำจากนาไปสู่สวนก็ผ่านเจ้าท่อน้อยนี้แหละครับ

รอให้เป็นสระสมบูรณ์จะมาอัพเดทให้ชมอีกครั้ง ว่าจะงามไหม 55555

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2011, 03:52:52 PM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
phensiri
seller
*

« ตอบ #547 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 03:50:27 PM »

โอยๆ เห็นที่ีพี่ทิดโสแล้ว อยากมีลูกสาว เผื่อได้เป็นดอง 55

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
กัญจน์
*

« ตอบ #548 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 04:05:16 PM »

สระน้ำแห่งชีวิตได้เริ่มขึ้นแล้ว รอพืชพันธุ์มาบรรจบพบกัน ณ.ที่แห่งนี้ที่ของคนรักต้นไม้รวบรวมหลากหลายจากเพื่อนสู่เพื่อนจากใจสู่ใจขอให้สิ่งที่หวังจงพลันบังเกิดขึ้น ณ.บัดNow อายจัง อายจัง อายจัง
*

« ตอบ #549 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 04:21:42 PM »

ไม่ยากดอกคุณโบ
เราเอาลูกชายเรามาดองกันนี่แหละน่า 5555555
เรื่องที่ดิน กำลังมองอีกแปลงครับ อยู่ในหมู่บ้านเลย ห่างจากแปลงนี้ประมาณ 400 เมตร
หากมีวาสนาก็จะเอาไว้ปลูกไม้ที่หายากมาก ๆ รวมถึงเป็นที่รวบรวมสายพันธุ์ เพราะดูแลง่ายกว่า
มีบ่อน้ำไว้ในที่พร้อมแล้ว สบายเลย 5555

พี่กัญจน์ครับ
ใช่ครับ ฝันน้อย ๆ กำลังก่อตัวอย่างรุนแรงและรวดเร็วยิ่ง เพราะเวลาไม่รอท่าจริง ๆ
ผมไม่ได้หยุดเสาร์-อาทิตย์มา 2 ปีกว่าแล้วมั้ง ทั้งงานและเรียน
พอทำท่าจะจบก็มาลุยงานสวนต่อเลย แต่ก็สุขใจมากมายครับ
แค่พากันเดินหาดูต้นไม้ทั้งครอบครัวก็สนุกแล้วครับ
ผมคนใจร้อน ทั้งเพาะเองและเสาะหามาปลูก บางอย่างต้องแลกกับขนาดต้นครับ
ต้องหนีหญ้าได้ ไม่งั้นจบกัน
...
ด้วยสืบเนื่องจากตั้งใจสร้างไพรขึ้นมาในที่ของตัวเอง พืชสวนผสมผสานกับการสร้างป่าน่าจะไปได้
พืชสวนที่จะปลูกก็ตั้งใจไว้แล้ว ไม้ป่าก็ตั้งใจจะปลูกให้หลากหลาย ปลูกเพื่อศึกษาและรักษาพันธุ์
ดังนั้นไม้ป่าที่จะปลูกอย่างน้อยต้องชนิดละ 2 ต้นขึ้นไป (ตายไป 1 ต้นก็ยังเหลืออีก 1 ต้น)
แต่ยกเว้นยางนากับมะฮอกกานี ที่จะใส่แบบเต็มที่ไปเลย รวมถึงสะเดาทั้งดำและไม่ดำอีกด้วย
กล้วยแซมในที่ว่าง ๆ หมากจะมีอยู่เป็นดง มะพร้าวก็ 200 ต้น เพกา มะกรูด ใส่เท่าที่มีแรงปลูก
มะละกอหลากหลายสายพันธุ์ใส่ไปไม่ยั้ง ยางก็อยากปลูกเล่น ๆ สัก 100 ต้นเหมือนกัน เอาร่ม
ตั้งใจว่าไม้ป่า ไม้หายาก จะรวมอยู่ในแปลงนี้ไม่น้อยกว่า 200 สายพันธุ์
ทำฐานข้อมูลให้คนสนใจเข้าศึกษา และทำกระต๊อบเล็ก ๆ ไว้นอนเกาพุงจิบของขมและอ่านหนังสือ ยิ้มกว้างๆ
รวมถึงตั้งใจทำเป็นศูนย์เรียนรู้สำหรับผู้สนใจ (แต่ยังไม่มีทุน จึงค่อยเป็นค่อยไป)
ปีนี้จึงลุยหาปล้นพันธุ์ไม้ให้ได้มากที่สุดก่อนจะถึงวันลงปลูก (วันพืชมงคล ศุกร์ที่ 13 พ.ค. 2554)
ดังนั้น ขออนุญาตเรียนเชิญท่านที่สนใจเข้าร่วมเป็นเจ้าของต้นไม้ในสวนด้วยนะครับ
ท่านใดว่างและอยากไปเที่ยวสักครั้งก็ยินดีครับ มีที่เที่ยวเยอะครับ ทั้งขาช็อปและคนชอบธรรมชาติ
วันหยุดยาว คาดว่าน่าจะปลูกได้เสร็จหรือเกือบเสร็จแหละครับ

สังเกตต้นไม้ในถุงดำที่นอนบนกระติก 5 ต้นนะครับ
จามจุรีสูงเกินกว่า 2 เมตรแล้ว จะปลูกเป็นร่มเงาและเอาใบทำปุ๋ย ลองดูสัก 5 ต้นก่อนจะได้วางพื้นที่ลงได้
ขาดเหลือค่อยไปปล้นใหม่ ต้นละตั้ง 20 บาทแน่ะชอบจังเลย ที่เพาะเองเพิ่งได้ 4 นิ้วครับ เกรงโตไม่ทันเป็นร่ม
เดี๋ยวมาต่อกัน

Singhto+Kaowsuay
*

« ตอบ #550 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 09:11:57 AM »

โห...ได้มาเต็มท้ายรถเลย...

เออ...ถ้าไม่มีที่จะไว้ก็เอามาฝากทางนี้ได้นะคะ...(ฝากลืม)

อิอิอิ

อดีตแก้ไขไม่ได้ อนาคตก็ไม่รู้ อย่าไปแสวงหา

มีแต่ปัจจุบันเท่านั้น
*

« ตอบ #551 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 09:37:43 AM »

มาเลยครับคุณ Singhto+Kaowsuay
กองทัพเรายังมีกองกำลังสำรองอีกเยอะ นี่อีก 1 กองทัพน้อยครับ ไผ่และไม้ป่าหลากหลาย

ยังเหลือทีมผลไม้ที่ยังไม่ได้เข้าประจำการ ตั้งใจไว้ว่าจะปลูกเท่าที่นึกได้หรือมีสายพันธุ์ครับ
กันที่ไว้ส่วนหนึ่งสำหรับสายพันธุ์มะม่วงป่า นี่คืออีก 1 สายพันธุ์ที่ได้เก็บเมล็ดไว้แล้วครับ
เขาเรียกกันว่า "มะม่วงกะสอ" กินสุกอร่อยมาก หวานคล้าย ๆ มะม่วงแก้วแต่ลูกเล็กกว่า เปลือกหนา
กลิ่นหอมอ่อน ๆ น่าปลูกไว้ดูเล่นสัก 1 ต้นนะครับ

สำหรับมะม่วงป่าที่ปล้นพี่เกริกมาก็เอาเพาะแล้วเรียบร้อย ไม่รู้เมื่อคืนวานฝนมาทำพิษอีกหรือเปล่า
ขับรถออกจากซอยก็เป็นแบบนี้เลยครับ ที่สำคัญ ผู้ว่าฯท่านนี้ยังไม่เคยล้างท่อระบายน้ำเลย
ผมละหวั่นใจตอนฝนมาหนัก ๆ จริง ๆ เล้ยยยยยย

ไม่บ่นนะครับ เพราะแกคงไม่ได้ยินอยู่แล้ว 555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2011, 09:39:17 AM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

CW16A
*

« ตอบ #552 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 10:00:19 AM »

นานๆ แวะมาเยี่ยมสวนทิดโสครับ  สุดยอดเลย.. มีแหล่งน้ำในสวนแล้ว  (แอบ อิจฉาเล็กๆ ครับ)
*

« ตอบ #553 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 12:38:59 PM »

ยินดีครับคุณ CW16A
ว่าง ๆ ก็เข้ามาเดินเล่นได้ครับ ยินดีต้อนรับ
ยังไม่มีอะไรให้ชมมากนักก็โม้ไปเรื่อยก่อนก็แล้วกันครับ 5555
....
มาถึงอีกหนึ่งโครงการที่ตั้งใจไว้ คืนยาง(นา)สู่ท้องนา คืนต้นหว้าสู่ท้องทุ่ง
เมื่อสมัยผมยังเด็ก ช่วงปิดเทอมก็แปลงร่างเป็นเด็กเลี้ยงควาย ความสุขเล็กคือ ๆ คือบรรยากาศท้องทุ่ง
ควายหากินหญ้าไปเรื่อยตามความยาวของเส้นเชือกที่ล่ามไว้ เหล่าทะโมนเช่นเราก็หาอยู่หากินกัน
แบกเสียมเดินหาขุดกบขุดปู เก็บผักติ้ว(แต้ว)ที่ช่วงนี้กำลังแทงยอดอ่อน-ดอกอ่อนน่าเอาไปใส่ต้มปลายิ่งนัก
ความบันเทิงเริงใจนอกจากวิทยุทรานซิสเตอร์เครื่องเล็กแล้ว พืชผลตามท้องทุ่งล้วนเป็นเพื่อนเล่นทั้งนั้น
หนึ่งในนั้นคือเครื่องหมุนติ้ว ๆ ที่เกิดจากลูกยางนานั่นเอง
เอาลูกยางเป็นกระสุน ยิงผ่านหนังสะติ๊กขึ้นตรง ๆ บนฟ้า แล้ววิ่งไล่ในขณะที่ควงร่อนลงมา
ร้อน เหนื่อย มิเคยมีบรรจุในพจนานุกรมแห่งวัยนั้น ความสนุกในวันวานย้อนผ่านมาให้ระลึกถึง
ปัจจุบัน ในท้องนาเริ่มปราศจากยางนาเสียแล้ว ถูกขุด ถูกโค่นไปจนหมด
ดังนั้น เมื่ออยากให้วัยวันเหล่านั้นยังคงอยู่ แม้จะบรรจุแค่ในห้วงความจำก็ตาม
อย่างน้อย สักวันหนึ่งเราอาจพาลูกหลานเล่นแบบนี้ได้อีก .... ในเมื่อฝูงควายก็มีอยู่แล้วนี่นา
โครงการเดินทางตามหาฝันจึงเกิดขึ้น เริ่มแรกด้วย คืนยาง(นา)สู่ท้องนา
ขณะนี้กำลังเพาะไว้ส่วนหนึ่ง และบางส่วนก็ซื้อหามาบ้าง ตามขนาดและราคาที่พอใจ
และพี่คลำ.. (สหายพี่คำนวณ แห่งคำนวณเนิร์สเซอรี่ แหล่งไม้เมืองหนาวของภูเรือ) ทราบข่าว
จัดยางนาหนุ่มสาวฝากมาให้ปลูก 2 ต้น (จะฝากมาเยอะก็เกรงใจคนรับฝาก 555)
ขนาดกำลังดีครับ 90 ซม. ไซต์นี้หนีหญ้าได้แล้ว อยากปลูกแบบมั่ว ๆ ตามที่ว่างในสวนและในนา
จำนวนคงไม่กล้ากำหนด เอาเป็นว่าคงได้หลายร้อยต้นอยู่หรอก 5555

ยางนา Dipterocapus  alatus  Roxb. ex  G.Don
เป็นไม้ที่ทรงต้นเปลาสวยงามมาก ประโยชน์หลากหลาย น่าปลูกเล่น ๆ แซมในสวน
กะว่าเมื่อลูก ๆ โต จะได้อยู่บ้านไม้งาม ๆ คนละหลัง (ส่วนพ่อ-แม่ จะอยู่บ้านไม้ไผ่และมะฮอกกานี 555)
เดี๋ยวมาต่ออีกโครงการครับ

kaoplu
*

« ตอบ #554 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 01:11:14 PM »

ผมก็จะปลูกยางนาเหมือนกันครับ ได้แหล่งที่แจกฟรีแล้วครับจองไว้แล้วกะจะไปรับกลางๆเดือนตุนไว้ก่อน
*

« ตอบ #555 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 02:51:03 PM »

ยินดีครับคุณ kaoplu
ยางนาปลูกไว้ตามท้องนาเป็นไม้เกษียณไว้ใช้งานก็ได้ หรือจะปลูกเพื่อทำป่าแบบผมก็ดี
ท่านปรมาจารย์ขุนดงแจ้งว่า จะมีฟาร์มเห็ดของตัวเองตามมาในอีกไม่นาน แถวรากยางนานี่แหละครับ
ท่านไปขอที่สถานีเพาะชำต้นไม้ใช่ไหมครับ ปีที่แล้วผมไปขอเช่นกัน แต่หมด ได้นนทรีและสะเดามาแทน
ปีนี้ไม่รอแล้ว เพาะเองส่วนหนึ่งและหาปล้นตามขนาดและราคาที่พอใจบ้างอีกส่วนหนึ่ง
...
มาถึงโครงการต่อเนื่อง คืนต้นหว้าสู่ท้องทุ่ง
หว้า Syzygium cumini  (L.) Skeels พันธุ์ไม้พระราชทานเพื่อปลูกเป็นมงคลจังหวัดเพชรบุรี

เป็นผลไม้ป่า ในอดีตที่เด็กบ้านน้อกบ้านนอกมิเคยลืมรสชาติ แม้มดแดงจะมากเพียงใดก็ตาม
แต่รสเปรี้ยวฝาดมีอมหวานหน่อย ๆ นั้น ติดลิ้นเป็นยิ่งนัก สมัยเด็กก็ได้กินหว้าพื้นเมือง ลูกเล็กรสฝาดมากกว่า
หากเจอหว้าสีชมพูก็แจ่ม ลูกใหญ่และรสเปรี้ยวอมหวานจะฝาดน้อยกว่า (เตรียมไว้หลายต้น รอขุดไปปลูกเลย)
ยิ่งปัจจุบันมีหว้าพันธุ์เกษตร ลูกโตรสหวานอร่อยก็ยิ่งต้องปลูกไว้
ต้นทรงพุ่ม เป็นที่อาศัยของนกกา รวมถึงมดแดงชอบสร้างรังเหลือเกิน
จึงเป็นไปได้ว่าในอนาคตอาจปลูกหว้าสัก 100 ต้น(ไว้เลี้ยงมดแดงเอาไข่)แซมผักหวานป่าเสียเลย
แค่เริ่มวางแผนผมก็มีความสุขแล้วครับ อดีตกลับมาเต้นระริกอยู่ในห้วงคำนึงแล้ว
คิดถึงพ่อจังครับ ...
นี่ก็กะว่าจะวางแผนเข้าปล้นหมากเม่าคุณยศสัก 10 ต้น เอามาปลูกสลับต้นหว้า เพราะรสชาติคล้ายกัน
หรือจะทำไวน์ลูกหว้าเข้าประกวดดีหนอ 55555

ammarin
*

« ตอบ #556 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 04:33:58 PM »

สวัสดีครับ พี่ทิดโส มาให้กำลังใจครับ
*

« ตอบ #557 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 04:54:56 PM »

ขอบคุณท่าน ammarin ครับ
ยินดีต้อนรับครับ ว่าง ๆ ก็แวะมาเดินเล่นนะครับ ที่นี่ยินดีต้อนรับเสมอ
....
จันทน์กะพ้อ Vatica diospyroides Sym.
ตามหามานาน ในที่สุดสายตาภรรยาคนสุดท้องก็ไปบรรจบ ในสวนพี่เกริก
"เอาหมดไหมพี่"
"2 ต้นก็พอ ปลูกคู่กันไว้"

นี่คือการตามหาความหลังอีก 1 สายพันธุ์
เมื่อยังเด็ก หลังจากล้อมวงกินข้าวเย็นพร้อมกันทั้งบ้านแล้ว ตะเกียงเจ้าพายุและวิทยุทรานซิสเตอร์คือพระเอก
ละครวิทยุจากคณะเกษทิพย์ , กันตนา , นีลิกานนท์ ฯ ประมาณนี้เรียงล่ายส้ายมาเป็นเพื่อนให้ค่ำคืนไม่เงียบเหงา
ละครวิทยุเรื่องหนึ่งที่ยังจำฝังใจอย่างยิ่ง "จันทน์กะพ้อร่วง" ดราม่าจนคนฟังร้องไห้ตามได้ไม่หยุดหย่อน
เพลงประกอบเสียงร้องของครูมัณฑนา โมรากุลก็สุดแสนไพเราะยิ่ง
ตั้งแต่วันนั้นความฝันก็เริ่มก่อตัว หากมีที่สักแปลงจะปลูกจันทน์กะพ้อไว้คู่กัน
ให้ดอกหล่นเต็มลานกว้าง มีโต๊ะ-เก้าอี้สนามให้ได้นั่งอ่านหนังสือและจิบอะไรเล่นในยามบ่าย
ลมพรูเกิดคลื่นน้อย ๆ ในสระ อวลกลิ่นหอมที่ยากลืมเลือน โอ! ฝันของผมเป็นรูปเป็นร่างเพิ่มขึ้นแล้วสิ

บอกไม่ถูกนะครับ หากจะมีน้ำเอ่อคลอที่หน่วยตา ผมมีความสุขและขณะเดียวกันก็อดคิดถึงอดีตมิได้
คิดถึงทุกสิ่งทุกอย่างที่ผ่านมาในก้อนความทรงจำ ... คิดถึงพ่อ ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2011, 04:57:30 PM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

Nine.
*

« ตอบ #558 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 05:18:07 PM »

บอกไม่ถูกนะครับ หากจะมีน้ำเอ่อคลอที่หน่วยตา ผมมีความสุขและขณะเดียวกันก็อดคิดถึงอดีตมิได้
คิดถึงทุกสิ่งทุกอย่างที่ผ่านมาในก้อนความทรงจำ ... คิดถึงพ่อ ...

[/quote]

คิดถึง.........เป็น(สิ่งหนึ่ง)ความสุขที่ไม่ต้องขวันขวายหา.......ไม่มีราคาค่างวด... อาจลงทุนแค่เวลากะบรรยากาศหน่อยหนึ่ง

ดังนั้น คิดถึง(ความสุข)เข้าไป.. ๆๆ อี

สุขกับการคิดถึง มันเป็นสุขระคนเศร้าชอบกล... แต่ถึงยังไง...ก็สุขละน๊ะครับ ยิงฟันยิ้ม

.....ศรัทธา คือ เหตุผล.....
ญ.หญิง
*

อยู่อย่างพอเพียงและเพียงพอ

« ตอบ #559 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 08:31:53 PM »

มารอชมกลิ่นดอกจันทร์กะพ้อค่าาาาาาาาาาาาาาาา
ที่บ้านปลูกมาสองปีแล้ว
ยังต้นเท่าเดิมเลย ไม่รู้เมื่อไหร่จะออกดอก
หรือปลูกข้าง ศาลารอรัก ก็ไม่รู้เนาะ งามเอ๊า งามเอา แบบไม่เกรงใจกันเลย ฮิฮิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เรือนริมน้ำ   รวมแมกไม้นานาพันธุ์  แบบพอเพียงและเพียงพอ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=30864.0
หน้า: 1 ... 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 [35] 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 ... 270   ขึ้นบน
  พิมพ์