หน้า: 1 ... 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 [29] 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 ... 270   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "บ้านน้อก บ้านนอก" ภาคสวนศึกษาฉบับจับฉ่าย  (อ่าน 1185576 ครั้ง)
วุฒิ บ้านสวนสุข
เกษตรกรมือใหม่
*

UTH & BKK

« ตอบ #448 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 12:45:06 PM »

ไว้น้ำมันรากงอกเมื่อไหร่ ผมจะบอกรัฐบาลมาดูเป็นตัวอย่างนะครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #449 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 01:21:55 PM »

สหายเอย
การะเกดด่างข้าพเจ้าก็เพิ่งเจอและปล้นมาดูแล 1 กอ(ต้น)
น่าจะเป็นไม้นอกมั้ง ไม่แน่ใจนะ เพราะการะเกดไทยธรรมดาจะมีดอก
เจ้านี่น่าจะประมาณ Pandanus variegatus Miq.
หากเป็นไม้นอกดังที่ข้าพเจ้าเข้าใจ เชื่อว่าไม่มีดอกครับ เป็นพันธุ์ดูไบ (ดูใบ) 5555

ไม้ชนิดนี้แตกกอเหมือนเตยครับ แต่ต้นนี้ยังไม่มีลูก เธอยังสาวโสด
หากมีต้นลูกเมื่อไหร่ จะแบ่งให้ไปขยายจ้า

ส่วนเจ้านี่ พลับพลึงด่าง Crinum variegates
พรากมาจากต้นแม่เช่นกัน ทั้ง 3 ด่างจะสามารถแยกกอขยายพันธุ์ได้ครับ
ได้เมื่อไหร่จะแจ้งให้ทราบเด้อ

ดูชัด ๆ ใบจะด่างไม่เหมือนกันด้วยนะ แปลกดี

ท่าน วุฒิ บ้านสวนสุข ครับ
ขอบคุณที่แวะมาชมครับ คาดว่าไม่นานครับ ผมคงจะเสกรากให้งอกได้เช่นกัน 5555
แต่ไม่รู้รัดบานท่านจะอยู่รอไหวไหม 5555555

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
SinchaiTK
*

สักวันเราจะไปสู่ชีวิตที่เรียบง่าย และพอเพียง

« ตอบ #450 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 01:40:17 PM »

ไม่ได้เข้าเว็ปมานาน วันนี้ไล่อ่านโอ้โฮ เยี่ยมเลยครับ เป็นกำลังใจครับ

ก้อง
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #451 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 04:17:46 PM »

ขอบคุณครับพี่ก้อง
ผมเองก็แอบไปทึ่งรถใหม่ป้ายแดงของพี่เหมียนกัลลลลลล 555
นั่งขับในสวนคงเท่ไม่หยอกเนอะ ที่สำคัญสารพัดประโยชน์อีกต่างหาก
เดี๋ยวขอเก็บตังค์ก่อน 5555

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
Singhto+Kaowsuay
*

« ตอบ #452 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 04:26:05 PM »

เข้ามาขำรอบบ่าย... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

คุณทิดโสคะ ต้นมิราเคิลอ่ะคะ ถ้าออกลูกแล้ว อย่าทานคนเดียวหมดนะคะ เหลือแบ่งมาทางนี้ซักลูก จะเอาเมล็ดไปเพาะบ้างอ่ะ

จะได้ปากหวานมั่งคร่า...555555

อดีตแก้ไขไม่ได้ อนาคตก็ไม่รู้ อย่าไปแสวงหา

มีแต่ปัจจุบันเท่านั้น
*

« ตอบ #453 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 05:19:04 PM »

แค่ทำให้คุณ Singhto+Kaowsuay ขำได้ ผมก็มีความสุขแล้วครับ
เข้ามาบ่อย ๆ นะครับ ได้ขำ ได้ยิ้ม ได้หัวเราะเสียบ้าง อายุจะได้ยืนยาว
ส่วนเมล็ดมิราเคิล โอเค รับปาก ได้หน่วยแก่เมื่อไหร่จะส่งให้ไปเพาะครับ

บ่ายวันเสาร์ ที่ลานหน้าวัดประสิทธิเวชคลอง 15
แม่ค้ามะม่วงทำหน้างงผมถามหาซื้อมะม่วงกะล่อนทอง
"แหม มีมะม่วงอร่อย ๆ ขายตั้งหลายอย่าง อร่อย ๆ ทั้งนั้น ทำไมอยากหากะล่อนทอง"
"อยากกินและอยากปลูกครับ"
คำตอบง่าย ๆ ที่ทำให้ผมได้เจ้านี่มาลิ้มชิมรส ความหอมนี่มาก่อนใครเลยครับ
ผิวเค้าจะหอมมาก กินทั้งเปลือกเลย แล้วก็เก็บเมล็ดไว้เพาะต่ออีก คุ้มจริง ๆ ครับ

สาธุ งอกเถิดพ่อคู้นนนนน ที่สวนจะได้มีกะล่อนเพิ่มจำนวนสมาชิก 5555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2011, 11:18:34 AM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

ญ.หญิง
*

อยู่อย่างพอเพียงและเพียงพอ

« ตอบ #454 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 05:35:22 PM »

แค่ทำให้คุณ Singhto+Kaowsuay ขำได้ ผมก็มีความสุขแล้วครับ
เข้ามาบ่อย ๆ นะครับ ได้ขำ ได้ยิ้ม ได้หัวเราะเสียบ้าง อายุจะได้ยืนยาว
ส่วนเมล็ดมิราเคิล โอเค รับปาก ได้หน่วยแก่เมื่อไหร่จะส่งให้ไปเพาะครับ

บ่ายวันเสาร์ ที่ลานหน้าวัดประสิทธิเวชคลอง 15
แม่ค้ามะม่วงทำหน้างงผมถามหาซื้อมะม่วงกะล่อนทอง
"แหม มีมะม่วงอร่อย ๆ ขายตั้งหลายอย่าง อร่อย ๆ ทั้งนั้น ทำไมอยากหากะล่อนทอง"
"อยากกินและอยากปลูกครับ"
คำตอบง่าย ๆ ที่ทำให้ผมได้เจ้านี่มาลิ้มชิมรส ความหอมนี่มาก่อนใครเลยครับ
ผิวเค้าจะหอมมาก กินทั้งเปลือกเลย แล้วก็เก็บเมล็ดไว้เพาะต่ออีก คุ้มจริง ๆ ครับ

สาธุ งอกเถิดพ่อคู้นนนนน ที่สวนจะได้มีกะล่อนเพิ่มจำนวนสมาชิก 5555

ท่านพี่ทิดโสฯคะ
ยกมือขึ้นนนนนนนนนนนนนนนน
นี่คือการปล้น ฮิฮิ
เพาะ มะม่วง (กะล่อน) เผื่อน้องด้วยนะเจ้าคะ
น้องจะได้มีต้นไม้สำมะปิในสวน
ขอบคุณล่วงหน้านะเจ้าคะ ยิงฟันยิ้ม

ส่วนคุณ Singhto+Kaowsuay
ถ้ารอต้น งึด ของท่านพี่ทิดโส ออกลูก จะช้านะคะ
เพราะท่านพี่เค้าชอบต้นไม้แคระ 555555555
ส่งที่อยู่มาให้ ญ ทาง pm ได้เลยค่ะ
เดี๋ยว ญ จัดส่งให้ค่ะ ยิงฟันยิ้ม

เรือนริมน้ำ   รวมแมกไม้นานาพันธุ์  แบบพอเพียงและเพียงพอ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=30864.0
pp_79
*

« ตอบ #455 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 05:41:01 PM »

สวัสดีครับอ้ายทิดโส  ยิ้มเท่ห์

สุดยอดไอเดีย...ต้นน้ำมัน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ปลูกแล้วถ้ารากไม่งอกก็สงมาทางนี้นะครับ เดี๋ยวจะเอาไปทำลายให้ครับ เห็นเขาบอกว่า มันจะช่วยเคลือบระบบทางเดินอาหาร ทำให้การดูดซึมอาหารไม่ดี...ช่วยในการลดน้ำหนักได้ชงัดนักแล  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
  อันว่าหมากม่วงกะล่อนทอง อ้ายทิดโสเพาะเผื่อด้วยนะครับ อยากได้เหมียนกัลลลล...หากะล่อนธรรมดาก็ยากแล้วครับทุกวันนี้...ว่าแต่อ้ายทิดโสมีมะม่วงกล้วย ( แถวบ้านเรียกแบบนี้ เวลากิน ก็บีีบเอาเม็ดออก ( เปลือกหนา เหนียว ) และเอาข้าวเหนียวอัดเข้าไปที่เปลือกแทน แล้วก็ตักกิน...แซบขนาด  ยิงฟันยิ้ม ) เมื่อก่อนมี ตอนนี้ดับแนวหมดแล้วครับ หากอ้ายทิดโสหาได้...เผื่อด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ  ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

"ล้ม5ครั้ง...ลุก7ครั้ง" เมื่อตั้งใจจริงต้อง "ทำได้"

PP_79  "สวนเกษตรผสมผสาน"
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=18005.0
วุฒิ บ้านสวนสุข
*

UTH & BKK

« ตอบ #456 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 05:47:52 PM »

อันที่ว่าเอาเข้าเหนียวยัดนะ แถวบ้านผมเอินบักม่วงน้อยแม๋อ้ายหมอ
phensiri
seller
*

« ตอบ #457 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 05:50:25 PM »

สวัสดีครับอ้ายทิดโส  ยิ้มเท่ห์

สุดยอดไอเดีย...ต้นน้ำมัน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ปลูกแล้วถ้ารากไม่งอกก็สงมาทางนี้นะครับ เดี๋ยวจะเอาไปทำลายให้ครับ เห็นเขาบอกว่า มันจะช่วยเคลือบระบบทางเดินอาหาร ทำให้การดูดซึมอาหารไม่ดี...ช่วยในการลดน้ำหนักได้ชงัดนักแล  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
  อันว่าหมากม่วงกะล่อนทอง อ้ายทิดโสเพาะเผื่อด้วยนะครับ อยากได้เหมียนกัลลลล...หากะล่อนธรรมดาก็ยากแล้วครับทุกวันนี้...ว่าแต่อ้ายทิดโสมีมะม่วงกล้วย ( แถวบ้านเรียกแบบนี้ เวลากิน ก็บีีบเอาเม็ดออก ( เปลือกหนา เหนียว ) และเอาข้าวเหนียวอัดเข้าไปที่เปลือกแทน แล้วก็ตักกิน...แซบขนาด  ยิงฟันยิ้ม ) เมื่อก่อนมี ตอนนี้ดับแนวหมดแล้วครับ หากอ้ายทิดโสหาได้...เผื่อด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ  ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
อันว่ามะม่วงที่มีลักษณะอย่างที่คุณหมอบอกนี่ คล้ายๆกับว่าบ้านโบที่อุดรเอิ้นบักม่วงบ้านแม่นบ่ ตอนยังไม่สุกเปรี้ยวจับใจ ลูกเล็กๆอ่อนๆ ผ่าครึ่ง กินกับเมี่ยง หรือจิ้มปลาร้าสับ พอมันสุกบาดทีนี้ล่ะกินบ่ทัน เพราะคนไม่นิยมยกเว้นโบมีอยู่แถวไหนรู้หมด รับจ้างไปเก็บมาให้ป้าทำมะม่วงกวนขาย 50ลูก 1 บาท ตอนนั้นหมากฝรั่งตรานกแก้ว4ชิ้น 1 สลึง อิอิ คิดเอาเด้อว่าตอนไหน 55

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
pp_79
*

« ตอบ #458 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 06:20:47 PM »

น้องวุฒิ...บักม่วงน้อยแถวบ้านเอาไว่เอิ้น...บักม่วงกะล่อนครับ แต่วาแบบที่บอก หน่วยมันสิยาวๆ แนจักหน่อย เนื้อมีเสี้ยน
           ( เส้นใย ) หลายแนจักหน่อยครับ  ยิงฟันยิ้ม...อาจสิแมนอันเดียวกันครับ แต่เอิ้นคนละอย่าง  ยิงฟันยิ้ม
คุณโบครับ...น่าสิแมนบักม่วงบ้านครับ...ผมวาอันเดียวกันแน่เลยครับ พอมันสุกห่ามไปอยู่ใต้ต้นครับ...เดี๋ยว ตุ๊บ เดี๋ยว ตุ๊บ เดี๋ยวหัวโนครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หากบ่เป็นการรบกวน ถ้ามีเหลือเก็บใน ( เม็ด) มาฝากนำเด้อครับ ( ปล้นกันเห็นๆ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ) วาสิปลูกเอาไว่จักหน่อยครับ ลูกอ่อนๆ กะเก็บมาผ่าครึ่ง ล้างน้ำเอายางออก แล้วกะดอง...เอ็ดงานเมื่อยๆ มานั่งเซาอยู่ห่ม...จกออกมากินกับปลาร้าสับ...น้ำลายไหล

ขอบคุณล่วงหน้าเด้อครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

"ล้ม5ครั้ง...ลุก7ครั้ง" เมื่อตั้งใจจริงต้อง "ทำได้"

PP_79  "สวนเกษตรผสมผสาน"
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=18005.0
Singhto+Kaowsuay
*

« ตอบ #459 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 09:03:07 PM »

ส่วนคุณ Singhto+Kaowsuay
ถ้ารอต้น งึด ของท่านพี่ทิดโส ออกลูก จะช้านะคะ
เพราะท่านพี่เค้าชอบต้นไม้แคระ 555555555
ส่งที่อยู่มาให้ ญ ทาง pm ได้เลยค่ะ
เดี๋ยว ญ จัดส่งให้ค่ะ

.............................

ขอบคุณมากค่า...

ว่าแล้วจัดการ pm ที่อยู่ให้เลยค่ะ...

คราวนี้แหละ จะปากหวานมั่งแล้ว...  ยิงฟันยิ้ม ปาก...มาตลอด...  โกรธ

อดีตแก้ไขไม่ได้ อนาคตก็ไม่รู้ อย่าไปแสวงหา

มีแต่ปัจจุบันเท่านั้น
พ่อใหญ่ ส.
*

« ตอบ #460 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 06:35:27 AM »

น้อง ทิดโส
มีเรื่องอยากปรึกษา 2 เรื่อง
เรื่องแรก พ่อใหญ่ ส เอาบัวไปปลูกในสระ หลายกอ คืนแรกผ่านไปก็ยังดูดี แอบฝันว่าจะมีดอกบัวสีสวยในสระ แต่เมื่อวานนี้ไปดู ตอก็ไม่เหลือ เข้าใจว่า ปู จัดการหมด ไม่รู้จะทำยังไง

เรื่องสุดท้าย พ่อใหญ่ ส อยากหา พุทธรักษาไปปลูกชานบ่อ ไม่ทราบว่ามีขายแถวไหนบ้าง อาทิตย์หน้าจะเข้า กทม พอดี วานบอก

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2011, 06:40:14 AM โดย พ่อใหญ่ ส. » บันทึกการเข้า
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #461 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 06:56:56 AM »

ทิดโส...เพาะบักม่วงกะล่อนติ...ต้นในหมู่บ้านพี่หนูพิมก็มีนะ  เอาอีกป่าวอ่ะ  ยิงฟันยิ้ม

พ่อใหญ่ส.ปลูกบัวได้คืนเดียวโดนกะปูกัดตายเบิดจ้อย...อดดูดอกบัวเลยเนาะพ่อใหญ่
วิธีแก้ไข...หามาปลูกเยอะๆให้แน่นสระไปเลย...ปูมันกินไม่ทันหรอกค่ะพ่อใหญ่... ยิงฟันยิ้ม

หรือไม่ก็...หาวิธีจับปู...เอาปูนขาวหรืออะไรโรยนะ...หนูหลงๆลืมๆ  ไม่แน่ใจแล้วค่ะ
เดี๋ยวทิดโสหาวิธีแก้ไขมาให้ค่ะพ่อใหญ่...ใจเย็นๆเหมือนน้ำต้มไก่เด้อค่า...

ที่จริงเรื่องพุทธรักษา  ถ้าพ่อใหญ่ไม่รีบนัก  สงกรานต์หนูพิมหอบใส่รถไปให้ก็ได้นะคะ
แถวนี้หาง่ายค่ะ...เยอะเลยแร่ะ...

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
พ่อใหญ่ ส.
*

« ตอบ #462 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 07:32:12 AM »

ชื่นใจจัง ที่ได้อ่านกระทู้หนูพิม ที่อาสาจะหอบพุทธรักษามาฝาก
พ่อใหญ่ ส ไม่ได้รีบอะไรหรอกครับ แต่เป็นห่วงหนูพิมตัวเล็ก ต้องมาเป็นภาระ
ปกติพ่อใหญ่ ส จะเดินทาง เข้า กทม อยู่บ่อย ๆ ท้ายรถกระบะมันว่าง ๆ ก็อยากหาอะไรใส่ท้ายรถมาไม่ให้เสียเที่ยวครับ

เรื่องปลูกบัว ส่งสัยต้องใช้มุ้งเขียวล้อมเอาไว้ด้วย ป้องกันน้องปู และต้องหามาเยอะ ๆ ตามคำแนะนำของหนูพิม พอให้น้องปูอิ่ม
เผื่อเหลือให้พ่อใหญ่ได้ชื่นชมดอกบัวกับเขามั่ง หรือไม่ก็หาลอบมาดักน้องปู มาดองใส่ส้มตำ ซะเลย
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #463 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 07:39:44 AM »

ถ้าพ่อใหญ่ไม่รีบ...ก็หาอย่างอื่นใส่ท้ายรถตอนกลับจาก กทม.ก็แล้วกันค่ะ 
ส่วนพุทธรักษาหนูพิมจะจัดการให้ช่วงปิดเทอมนี่แหละค่ะ  คาดว่าจะไปกาฬสินธุ์ก่อนสงกรานต์สักรอบ
เอาแบบหลากสีสันเนาะ...มันจะได้งามๆ...ไม่ได้รู้สึกเป็นภาระ...และไม่ลำบากอะไรหรอกค่ะพ่อใหญ่ ยิงฟันยิ้ม
หนูเห็นว่าแถวนี้มันหาได้ง่ายๆและพ่อใหญ่ไม่รีบ...ก็ไม่อยากให้เสียตังค์ซื้อ  เสียดายค่ะ  อิอิ... ยิ้ม

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
หน้า: 1 ... 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 [29] 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 ... 270   ขึ้นบน
  พิมพ์