หน้า: 1 ... 254 255 256 257 258 259 260 261 262 263 [264] 265 266 267 268 269 270   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "บ้านน้อก บ้านนอก" ภาคสวนศึกษาฉบับจับฉ่าย  (อ่าน 1095335 ครั้ง)
ยศ สวนอรุโณทัย
"คืนชีวิตให้เเผ่นดิน"
เกษตรกรมือใหม่
*

คืนชีวิตให้เเผ่นดิน 290

« ตอบ #4208 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 10:31:30 PM »

พี่ทิดมือถือผมหายเเต่ยังใช้เบอร์เดิมนะครับ โทรกลับมาหาด้วยจะได้เมมเบอร์อิอิ

ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #4209 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 03:33:01 PM »

โทรไปแล้ว ไม่รับอ่ะ
วันอาทิตย์เจอกันเด้อ มากินข้าวกลางวันด้วยกัน

ท่านครูโยครับ
ขอบคุณมากมายในมิตรภาพแห่งโลกสีเขียวแห่งนี้
เดี๋ยวมีเรื่องเล่าให้ฟังครับ เพิ่งกลับจากเที่ยวสวนเกษตรชุมพร

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #4210 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 04:45:41 PM »

การเดินทางของคนพอเพียง-ทริปชุมพร

รถตู้ 2 คัน พาคน 21 ชีวิตเดินทางออกจากเมืองกรุงล่องใต้สู่จุดหมาย ... ชุมพร คนจากหลากที่มา หลายช่วงวัย เพียงมุ่งหวังหาประสบการณ์จากพื้นที่จริง ผู้รู้จริง เพื่อเดินตามแนวทางศาสตร์แห่งพระราชา เขาและเธอมุ่งหวังสิ่งใด นอกเหนือจากการดำรงชีวิตด้วยคำเพียงประโยคเดียว “พอเพียง”

บ้านหลังใหญ่แถว ๆ ศูนย์ราชการเป็นจุดแรกที่เราแวะ ป๋าชอรอรับพร้อมกาแฟร้อน ๆ แกล้มมังคุดจากสวน ที่ไม่มากมายอะไร แค่เกินอิ่มเท่านั้น แม่เข้าครัวเตรียมอาหารถวายพระ พ่อมารับแขกพาเดินชมสวนผักที่สวยงาม ชาวคณะตื่นตาตื่นใจกับขนาดของผักที่เห็น ไม่ว่าจะเป็นบวบยาวเกินเมตร ถั่วฝักยาวย้าวยาว รวมถึงสารพัดไม้ดอกที่แม่ปลูกเอาไว้ ก็มีของติดไม้ติดมือในเบื้องแรกพอประมาณและถูกใจยิ่งนัก

ข้าวแกงในแบบคนชุมพร สารพัดเมนูที่เสมือนฝ่าเข้าไปในทุ่งที่อุดมไปด้วยกับระเบิด ไม่ว่าแกง ผัด น้ำพริก ล้วนแล้วแต่ลอยหน้าด้วยพริกขี้หนูจนมองแทบไม่เห็นเนื้อแกง เรียกว่าจัดจ้านตั้งแต่มองเห็นกันเลยเชียว ข้าวสวยร้อน ๆ กับข้าวเผ็ด ๆ ได้ปลาหางแข็งทอด ก็พอทำให้คลายเผ็ดไปได้ไม่น้อย รวมถึงสารพัดผักเหนาะที่วางในถาด ผมเติมข้าวหลายรอบ

เรามาถึงเช้าเกินไป งานเกษตรชุมพรยังไม่มีร้านไหนเปิดให้เดินชม จึงมุ่งหน้าเข้ากราบสักการะศาลของสมเด็จกรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์ ในเส้นทางก็ผ่านหาดภราดรภาพ หาดแห่งความทรงจำเมื่อญี่ปุ่นยกพลขึ้นบกและมีการต่อสู้จนยุติต่อกัน เราลงไปถ่ายภาพเป็นที่ระลึก แดดยามสายพอให้ตาหยีได้เช่นกัน

กราบขอพรท่านเสร็จแล้วก็ตั้งเป้าไปกราบหลวงพ่อที่วัดสามแก้ว วัดที่พระมีกิจดุจเดียวกับสวนโมกข์และวัดชลประทานฯ ก่อนถึงก็แวะกราบขอพรกรมหลวงชุมพรฯอีกศาลหนึ่ง ว่ากันว่าเป็นรูปแรกของท่าน ที่วัดสามแก้วนี้เอง เราได้เห็นป่าปลูกที่น่าตื่นตาไม่น้อย ต้นไม้แต่ละต้นจำลองป่าใหญ่มาไว้ได้อย่างไม่เคอะเขิน เคี่ยม 3 ต้นข้างกุฏิ ทำเอาเราต้องรีบเดินเข้าไปใต้ต้น ด้วยหวังอาจมีกล้าน้อย ๆ บ้าง แต่ก็ได้เพียงแห้ว 555

เป้าหมายต่อไป เรามีนัดกับคนดังแห่งวังตะกอและเมืองชุมพร “กำนันเคว็ด” ประวิทย์ ภูมิระวิ กำนันแหนบทองคนเก่งที่ศูนย์กสิกรรมธรรมชาติหนองใหญ่ ผู้นำศาสตร์แห่งพระราชามาปฏิบัติในพื้นที่ เพียง 4 ปีกับการสร้างป่าขึ้นมา กำนันมีสูตรง่าย ๆ ปลูกเข้าไป ไม้อะไรก็โตทั้งนั้น” หรือ “ไม้ที่โตเร็วที่สุดคือไม้ที่ปลูกวันนี้” เพียง 4 ปีกับผู้คน 28 ครอบครัว สร้างพื้นที่สีเขียวขึ้นมาเป็นป่าใหญ่ แก้มลิงที่รักษาเมืองชุมพรไว้ให้รอดจากน้ำท่วมซ้ำซาก ป่าที่สร้างคนด้วยระยะเวลาอันสั้น ผลผลิตจากพืชสมุนไพร คือผลของการปลูกป่า

ณ ที่นี่เอง เราได้พบป้าเอื้อ – เอื้ออารี แจ่มผล ครูผู้ยังเป็นครูอยู่ทุกลมหายใจ ป้าเอื้อใจดีอย่างมากมาย ดูแลเราอย่างดียิ่ง นับเป็นความโชคดีของเราโดยแท้ การศึกษาในพื้นที่นี้ เราได้อะไรมามากมายเพียงประโยคเดียวก็เกินคุ้มแล้ว “ไม่ต้องรอหรอก ปลูกไปเถอะ ปลูกแล้วให้เงาเราไปทาบต้นไม้ รับรองโตแบบกำนันเคว็ดว่า”

เรายังได้รู้จักกับพี่ ๆ อีกหลายท่าน แต่ที่ไม่ลืมเด็ดขาดคือพี่ต๋อย ป้าต๋อย สุดแท้แต่จะเรียกกัน นี่คือเชฟมือหนึ่งของศูนย์หนองใหญ่เลยครับ แกงไตปลาแบบชุมพร น้ำพริกกะปิ แกงเลียง ผักสด อาหารพื้น ๆ ปรุงจากพืชผักที่ปลูกเอง แต่อร่อยจนต้องตักข้าวหลายรอบ นี่เราไปเรียนรู้จนพุงย้อยเลยหรือนี่ 555....เดี๋ยวมาต่อ

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2013, 04:49:30 PM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
bananafarm56
*

« ตอบ #4211 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 05:25:23 PM »

เห็นในเฟชคุณทิดโสไปสวนลุงนิลมาด้วย  เก็บภาพมาให้ชมบ้างนะคะ  ชอบสวนลุงนิลมากเลยค่ะ อยากดูรูปเยอะๆ
nomadic_man
*

« ตอบ #4212 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 01:58:55 PM »

สวัสดีครับ มาปักหมุดเยี่ยมชมไว้ก่อน  ยิ้ม
kruyo
*

« ตอบ #4213 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 05:00:52 PM »

ทดโสเล่าซะมองเห็นภาพเลยครับทั้งน้ำลายใหลและอยากไปเห็นมากแต่ตืดขัดเรื่องหน้าที่และเวลาครับ การที่เราได้ทำในสิ่งที่เราชอบทำให้เรามีชีวิตที่มีแต่ความสุข มีบางคนเคยถามผมว่าไม่เหนื่อยเหรอที่ทำหลายๆสิ่งพร้อมกัน ผมก็เลยบอกว่าถ้าผมเหนื่อยเพิ่มขึ้นอีกหน่อยแต่สิ่งนั้นทำให้ผมมีความสุขผมก็ยินดีจะเหนื่อยครับ เข้ามาอ่านกระทู่ของทิดโสได้ความรู้มากๆเลยครับ ยังไงก็ขอเป็นแขกประจำนะครับ
*

« ตอบ #4214 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 08:50:46 AM »

เห็นในเฟชคุณทิดโสไปสวนลุงนิลมาด้วย  เก็บภาพมาให้ชมบ้างนะคะ  ชอบสวนลุงนิลมากเลยค่ะ อยากดูรูปเยอะๆ
ใช่ครับ ขอเวลาเรียบเรียงสักหน่อยนะครับ ช่วงนี้ไม่มีเวลาเลย ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ มาปักหมุดเยี่ยมชมไว้ก่อน  ยิ้ม
สวัสดีครับ ขอบคุณครับ บ้านหลังนี้เปิดรับเสมอครับ
ว่าง ๆ ก็แวะมา

ทดโสเล่าซะมองเห็นภาพเลยครับทั้งน้ำลายใหลและอยากไปเห็นมากแต่ตืดขัดเรื่องหน้าที่และเวลาครับ การที่เราได้ทำในสิ่งที่เราชอบทำให้เรามีชีวิตที่มีแต่ความสุข มีบางคนเคยถามผมว่าไม่เหนื่อยเหรอที่ทำหลายๆสิ่งพร้อมกัน ผมก็เลยบอกว่าถ้าผมเหนื่อยเพิ่มขึ้นอีกหน่อยแต่สิ่งนั้นทำให้ผมมีความสุขผมก็ยินดีจะเหนื่อยครับ เข้ามาอ่านกระทู่ของทิดโสได้ความรู้มากๆเลยครับ ยังไงก็ขอเป็นแขกประจำนะครับ
ยินดีต้อนรับทุกเมื่อครับท่านครูโย
การได้ทำอะไรที่ชอบ แม้ว่าจะมากมายเพียงใด หากทำแล้วสนุกก็เลิกเหนื่อยครับ
เราต้องจัดจังหวะ เวลาให้ดีครับ รับรองได้ทำอะไรหลาย ๆ อย่างแน่นอน

*

« ตอบ #4215 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 03:39:41 PM »

พี่น้องทุกท่านครับ
ช่วงนี้ระวังกันหน่อยก็ดีนะครับ บางพื้นที่คาดว่าจะรับน้ำเต็ม ๆ เลย
มรสุมยังเลาะริมอ่าวตังเกี๋ย วน ๆ เวียน ๆ ให้ใจตุ๊ม ๆ ต่อม ๆ
ท่านที่แล้งก็ยังได้ลุ้นครับ ส่วนท่านที่เจอน้ำเข้าให้ อย่างสวนหมอชัย ก็ขอเอาใจช่วย
สู้กันต่อไปครับ ความแปรปรวนของดิน ฟ้า อากาศ
เป็นกำลังใจให้ทุกท่านครับ

kruyo
*

« ตอบ #4216 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 01:45:12 PM »

เหมือนกันครับทิดโสบ้านผมพระพิรุณเล่นเอาแปรปรวนเลย นาข้าวมองไม่เห็นเลยครับ คันแทเนี่ยไปเป็นแถบๆ แถมยังมีเจ้าของนาข้างบนใจดำแอบปล่อยน้ำเพิ่มมาอีก(โดยแกติมีเจ้าเดียว) แต่สถานการณ์ตอนนี้เริ่มดีขึ้น ขนาดคิดว่าเตรียมการดีแล้วนะครับ ส่วนนาหลักไม่เป็นปัญหาครับเพราะเตรียมการอย่างเข้มแข็ง ผลที่ได้รับคือปลาลงแพมากเป็นประวัติการณ์กินแต่ปลาน้อยแทบหน้าจะเป็นปลาแล้วครับทั้งแจกทั้งทำปลาร้าปลาจ่อม ผู้สูงวัยที่บ้านบอกว่าพอแล้วต้องเอาไปปล่อยในงานนาที่น้ำไม่เข้าครับ ตอนนี้ก็เร่งระบายน้ำออก เหนี่อยแต่ก็สนุกครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เกษตรกรพาร์ทไทม์ต้องตื่นแต่เช้าทุกวันเลยครับ
zin
*

« ตอบ #4217 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 10:26:31 PM »

ห่างหายไปนาน ไม่มีสัญญานตอบรับ
โทรศัพท์ก็ไม่รับสาย สงสัยไม่สบาย ตายห่าไปแล้วมั้งเนี่ยยยยย  โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ

ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม กลับมาปฏิบัตฺิหน้าที่สืบต่อเถอะ.......คิดถึง

แฮ่ แฮ่... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ไม่มีใด ช่วงนี้ข้าพเจ้าอยู่ว่างไร้เรื่องราว จึงออกสืบเสาะ เพ่นพ่าน ควานหาต้นจันทร์หอมดู
อย่างลำบากยากเย็น ค่อยได้มาจำนวนหนึ่ง ด้วยความเป็นมาอันใหญ่หลวง เลิอค่าควรเมืองของต้นไม้ชนิดนี้
ไหนเลยเพิกเฉยดูดายต่อท่านได้ แบ่งปันไปเถอะ

รอไว้เติบโตจนลงแก่น ค่อยกำนัลใส่ศีรษะท่านท่อนหนึ่ง เป็นอย่างไร  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2013, 04:26:11 PM โดย zin » บันทึกการเข้า
Nine.
*

« ตอบ #4218 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 10:18:48 AM »

ห่างหายไปนาน ไม่มีสัญญานตอบรับ
โทรศัพท์ก็ไม่รับสาย สงสัยไม่สบาย ตายห่าไปแล้วมั้งเนี่ยยยยย  โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ

ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม กลับมาปฏิบัตฺิหน้าที่สืบต่อเถอะ.......คิดถึง

แฮ่ แฮ่... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ไม่มีใด ช่วงนี้ข้าพเจ้าอยู่ว่างไร้เรื่องราว จึงออกสืบเสาะ เพ่นพ่าน ควานหาต้นจันทร์หอมดู
อย่างลำบากยากเย็น ค่อยได้มาจำนวนหนึ่ง ด้วยความเป็นมาอันใหญ่หลวง เลิอค่าควรเมืองของต้นไม้ชนิดนี้
ไหนเลยเพิกเฉยดูดายต่อท่านได้ แบ่งปันไปเถอะ

รอไว้เติบโตจนลงแก่น ค่อยกำนัลใส่ศีรษะท่านท่อนหนึ่ง เป็นอย่างไร  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ที่ติดต่อไม่ได้ คงเป็นเพราะเวลายังไม่เหมาะสมกระมังครับทิด
เดี๋ยวเวลาที่เหมาะสมก็คงจะติดต่อกันได้เอง
โซแดท..ให้รอเวลาที่เหมาะสมสักนิดน๊ะครับทิด ทิด 5555 ยิ้มกว้างๆ

เห็นรูปล่าง(ไม่ใช่ลูบร่าง) ไอ้เรานึกว่าได้ไผ่พันธุ์ใหม่ใบแปลกๆมาปลูก
ดูหลายๆรอบถึงรู้ว่าเป็นหลักปลูกจันท์เอาแก่นไว้ใช้งาน
ทิดครับ จันท์นี้มันมี จันท์หอม จันท์ไม่หอม จันท์หอมมาก หอมน้อย ด้วยไหมครับ
สลักไดด้วยปะไรทิด ปลูกเอาแก่นเอาก้อนยางหอม ไว้ใช้งาน ยิ้มเท่ห์

.....ศรัทธา คือ เหตุผล.....
zin
*

« ตอบ #4219 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 11:48:47 PM »

เพื่อนนพเอย.....
เบื้องหลังของความตาย กลับอลังการ บรรเจิดหอมหวนถึงเพียงนั้น......
น่าเสียดาย.....ผู้ตายกลับไม่รับรู้เรื่องราว
ก่อนหน้านี้ยังเป็นโลกหล้าธรรมดา แต่พริบตา กลับกลายเป็นโลกหล้ามายาแห่งความฝัน ชีวิตไปจากเราแล้ว.......
ยอดฝีมือทุกรุ่น ไม่ว่าเดินผ่านเส้นทางแห่งชีวิตที่กันดารยาวไกล คดเคี้ยวเพียงไหน สุดท้ายต้องกลับคืนสู่วิถีทางอันเป็นของตัวเอง
สุดท้ายไม่มีผู้ใดทราบว่า นั่นจะเกิดขึ้นเมื่อใด เกิดขึ้นอย่างไร หลังจากเกิดขึ้นจะเป็นเช่นไร
ยอดฅนเหล่านี้ หากกลับคืนสู่โลกหล้า สามารถบอกต่อพวกเราว่าแท้ที่จริงเกิดเรื่องราวใด นับว่าประเสริฐสุด พานเป็นไปมืได้
แต่ทว่า ความ"ไม่รู้"เป็นกฎตายตัวของชีวิต ไม่รู้ถึงความเป็น ไม่รู้ถึงความตาย......อยู่แล้ว
*

« ตอบ #4220 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 01:05:52 PM »

อิจฉาท่านครูโยเป็นยิ่งนัก ที่มีแคลเซียมมาเสริมทุกเมนู
ปลาเล็กปลาน้อย กินบ้าง ปล่อยบ้างเอาให้เหมาะครับ
จ่อมไว้ไม่เสียหาย ส้มปลาน้อยใครมาหาสู่ก็ได้แจกได้กินกัน
นี่คืออรรถรสแห่งฤดูกาล

สระแก้วก็ได้อีกอรรถรส คือน้องน้ำปริ่มมาอีกแล้ว 555

สหายซินดี้
ตรรกะแห่งชีวิตคือการเดินทาง โลกยังหมุน ลมหายใจยังรินไหล ขาก็ต้องก้าวเดิน
เพียงหนึ่งก้าวที่ร่วมกล้า อาจสร้างมวลแห่งพลังอันมากมายไร้จุดจบ
ข้าพเจ้าเดินทางหลายพันลี้ เสาะหายาดีประทังชีวิตอันพร่างแพร้ว
มันมิมีใดควรค่าเกินกว่าคำว่า "มิตรสหาย"
ข้าพเจ้าเสาะพบมิตรสหายแม้ในช่วงแห่งการก้าวเดินบนถนนเพื่อหยุด EHIA เขื่อนแม่วงก์
ในขณะนั้น หัวใจข้าพเจ้าย่อมมีท่าน

สหายนพ
ในห้วงมหรรณพอันกว้างโอฬาริก ท่านจักสืบเสาะหาอันใด
สายน้ำมิเคยตัดขาดนั่นเพียงเพราะยังมีน้ำ หากความแห้งแล้งมาเยือนเล่า...
ข้าพเจ้ามักครุ่นคิด เมื่อไหร่มันจะปลอด ... ปลอดประสพ
ในโมงยามแห่งการเดินทาง หัวใจข้าพเจ้านึกถึงท่าน
มรรคาแห่งกระบี่ ย่อมมีท่วงทำนองที่โบกโบย
แล้วผีเสื้อเล่า หรือผีเสื้อยังยอกย้อนกว่านั้น
มันแอบเอาไข่ไปวางไว้บนปลายยอดอ่อนของมะนาวข้าพเจ้า
เพียงเพื่อให้หนอนได้มีอาหารอันโอชะ จักเติบโตสร้างลายสีประดับบรรณพิภพ
ข้าพเจ้ากลับรักยอดมะนาวมากกว่า
ข้าพเจ้ารักผีเสื้อ แต่ข้าพเจ้ากลับทำลายหนอนผีเสื้อ
ท่านว่าข้าพเจ้าใจร้ายอยู่ไหม
มาเถิดสหาย ดื่มด่ำคว่ำจอกกันสักเพลาเถิด ...

*

« ตอบ #4221 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 01:10:01 PM »

สหายซินดี้
ข้าพเจ้ามักหลงลืมบางเรื่องราว นี่ท่านพร้อมกำนัลไม้จันทร์หอมให้แก่ข้าพเจ้าเชียวหรือ มิกล้ารับอ่ะ
แต่กล้างาม ๆ เช่นนี้ ข้าพเจ้าย่อมมีทางทำให้มันเติบโต
มีวันใดที่ท่านแวะเวียนไปสระแก้วบ้างเล่า
มิต้องการเสียงจุ๊กจิ๊กกวนใจของ NKเบตง บ้างหรือ
เนื้อนุ่ม เหนียว หอม หวาน หนังกรอบ อันเป็นเอกลักษณ์
ได้อบฟางก็อาจทำให้เมรัยมีอรรถรสมากขึ้นนะ
หรือท่านเมินเฉย 555

kwanbanna
*

« ตอบ #4222 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 07:24:17 PM »

หวัดดีค่ะคุณทิด
วันนั้นที่โทรถามเรื่องกล้วย ขอบคุณมากนะคะ
พี่เขาเป็นคนเมืองมือใหม่ แต่สนใจเรื่องการปลูกต้นไม้ค่ะ
ไม่มีเวลาโทรหาเพื่อขอบคุณสำหรับข้อมูล กลับถึงบ้านก็ค่ำทุกวันเลยค่ะ
การงานเป็นไงบ้างคะ
วันนี้เราไปแถวเซ็นทรัลเวิลด์ ยังคิดถึงตะเองเลย
เขามีงานมอบรางวัลลดโลกร้อน.. ว่ากันไป
รักษาสุขภาพเด๊อค่ะเด๊อ   จุมพิต จุมพิต

*

« ตอบ #4223 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2013, 11:18:25 AM »

พี่แขกเจ้าเอย ...
เป็นตาน่าน้อยใจยิ่งนัก ท่านพี่มาเกือบถึงที่พำนักของออฟฟิศผู้น้องปานนี้แล้ว
น่าจะแว้บมาสักหน่อย มิรู้หรือ ส้มตำอร่อย ๆ รออยู่นะ อิอิอิ

มีเรื่องมาเล่าสู่กันฟังครับพี่น้อง...
ปีนี้น้ำไม่น้อยกระจายกันเข้าโจมตีพื้นที่ต่าง ๆ ของประเทศไทย
ภาคเหนือก็โดน อีสานก็ไม่รอด ตะวันออกหนักสุดก็จังหวัดปราจีนบุรี
สาย ๆ วันอาทิตย์ น้าอ้วนโทรหา "พี่ ไปช่วยน้ำท่วมกัน จันตคาม สนป่ะ"
ผมปฏิเสธไปคำเดียวเลย "เค"
คุยกัยวันอาทิตย์ ประสานงานกับพรรคพวกเพื่อนฝูง-พี่น้องญาติมิตร
วันจันทร์วางงาน เตรียมการ ได้แม่งานจากอ่างทองคือพี่ยง(เห็ด)จัดชุด
ทีมเพื่อนน้าอ้วนร่วมบริจาคของมามากมาย
สามเกลอก็บรรเลงหมู 50 กก. หมักหมูหมดไป 1 ลังชาเขียวในคืนวันจันทร์ 555
เช้าอังคารก็เริ่มล้อหมุนกัน แยกกันไปหลายจุดครับ นัดพบที่สามแยกศาลพระนเรศวร ปราจีนบุรี
จากนั้นเข้าสู่พื้นที่บ้านหนองชาติ ต.บ้านหอย ประจันตคาม
เส้นทางก็ต้องหลบกันสารพัด เพราะเส้นหลักวิ่งไม่ได้ น้ำท่วมถนนสูงเกินกว่ารถวีโก้ยกสูงจะเข้าได้

โหดแบบเบา ๆ พอไปไหว

นิด ๆ

เดี๋ยวมาต่อ

หน้า: 1 ... 254 255 256 257 258 259 260 261 262 263 [264] 265 266 267 268 269 270   ขึ้นบน
  พิมพ์