หน้า: 1 ... 253 254 255 256 257 258 259 260 261 262 [263] 264 265 266 267 268 269 270   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "บ้านน้อก บ้านนอก" ภาคสวนศึกษาฉบับจับฉ่าย  (อ่าน 1171728 ครั้ง)
ทิดโส โม้ระเบิด
เกษตรกรมือใหม่
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #4192 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 10:11:35 AM »

หาสาวชุมพรมาฝากแนเด้อออออออ
จ้า เดี๋ยวชิมอร่อยแล้วจะเอามาเผื่อ 555

แวะมาเยึ่ยมนะจ๊ะ ไม่ได้เข้ามานานเลย  จุมพิต
ขอบคุณครับ ไม่เป็นไรหากหัวใจยังมีกันอยู่ครับ 555

แวะมาเก็บเกี่ยวความรู้ครับ มีโอกาสคงได้นำไปใช้บ้างครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ยินดีครับ ขอบคุณที่แวะมาเยือนกันครับ

สวัสดีครับ
พี่ทิดโส ผมธีรภัทร จำกันได้หรือเปล่าครับ เห็นกระถินเทพาแล้วดีใจด้วยครับ หามาปลูกให้ได้สัก 200 ต้น อีกไม่เกิน 10 ปีขึ้นกับการดูแล บ้านไม้หลังโตจะเกิดขึ้นอย่างไม่น่าเชื่อ ถ้าพี่อยากมีหลายๆหลัง เป็นหลังเล็ก หลังน้อย ก็ปลูกเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ เดี๋ยวก็ได้ครับ
ธีรภัทร กล้วยหิน ทุเรียนน้ำ 081-3287445
จำได้สิครับคุณธีรภัทร ขอบคุณครับ
กระถินเทพา จัดหนักแน่นอนครับ เป็นไม้แห่งกำลังใจจริง ๆ
ขอบคุณครับ

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง

Nine.
*

« ตอบ #4193 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 03:16:12 PM »

สวัสดีพี่น้องทุกท่านครับ
โรงงานปุ๋ยก็พร้อมเดินเครื่องตลอดครับ

ทิด...หากทำปุ๋ยอย่างเดียว ไม่ได้ทำนาหรือไม่ส่งไปโรงเชือด เป็นควายอ้วนๆอย่างนี้ก็ไม่เลวน๊ะครับ
(ใครด่าผมว่า"ไอ้ควาย" นี่โกรธไม่ลงจริงๆน๊ะเออ)
5555 ยิ้มกว้างๆ

.....ศรัทธา คือ เหตุผล.....
flycatcher_xiii
*

« ตอบ #4194 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 02:30:28 PM »

แวะเข้ามาเบิ่ง ตั้งสองร้อยกว่าหน้ากว่าจะอ่านจบ ตัยๆๆๆๆ  โกรธ
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #4195 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 02:38:16 PM »

สหายนพเจ้าเอ๋ย..
หากเคยสบตากับควายจะรู้ว่า "ซื่อ ๆ" เป็นอย่างไร เด้อ 555

ตามสะดวกนะครับท่าน flycatcher_xiii
ไม่ตัยร็อก อิอิอิ
...
...
เมื่อวานครับ แวะเข้าปล้นสวนทอฝันตามคำสั่งของท่านเจ้าของสวน
เรียกว่าปล้นทางคลื่นโทรศัพท์ เพราะเจ้าบ้านอยู่กรุงเทพฯ ส่วนไอ้เสือเข้าปล้นที่เขาสมิง 555
สนุกสนาน แล้วจะนำภาพมากำนัลครับ

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
*

« ตอบ #4196 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 03:43:38 PM »

ไปตราดทั้งที ไม่เข้าเยี่ยมคารวะปล้นเจ้าของสวนก็กระไรอยู่ครับ ว่าแล้วก็จัดไป

เป้าหมายแรกคือ โมโรเฮยะ ที่มีอยู่ในแปลง สรรพคุณเรียกว่าถั่งเช่าชิดซ้ายว่างั้น 555

ส่วนนี่ ท่านเจ้าของสวนกำชับนักหนา "ยาโป๊วชั้นดี กินเขาไปรำแพนทั้งคืน" 555
ว่าแล้วก็จัดการไข่นกยูงตามเป้าหมาย 1 โหล

เสร็จกิจแล้ว เดี๋ยวเดินสำรวจสวนสักแป๊บครับ เสียท่า ท่านเจ้าของมีกิจด่วนที่กรุงเทพฯ ไม่ได้พบกัน
สัญญาแล้ว ครั้งหน้าจะไปอีกครั้ง 555
ขอบคุณท่านพี่ผู้ใหญ่ลีอย่างมากครับ ขอบคุณจริง ๆ

*

« ตอบ #4197 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 03:48:30 PM »

มะนาวต้นนี้งามจริง ๆ ครับ ท่านเจ้าของสวนจัดการให้เป็นต้นแม่ ตอนไว้ปลูกเล่น ๆ สัก 50 ไร่
แซมไปกับอินทผลัมว่างั้นครับ โปรเจ็คต์เล็กจริง ๆ เลย 555

อินทผลัมกำลังงามครับ สะโพกออกแล้วทุกต้น

น้ำท่าอุดมสมบูรณ์มากครับ นางแบบก็สวย 555

ขอบคุณท่านผู้ใหญ่ลีครับ ครั้งหน้าคงจะนำเรื่องมาเล่าให้เต็มอิ่มครับ

molchai
*

« ตอบ #4198 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 10:24:11 PM »

ผมตั้งใจอ่านกว่าจะถึงหน้านี้ พี่จำปรัชญาลูกเทนนิสได้มัยครับ  ผมได้อ่านและถามตัวเองว่าตอนนี้ผมทำอะไรอยู่ และบอกแฟนว่าเรากลับบ้านกันดีกว่า เดือนหน้าจะกลับไปอยู่บ้านแลัวครับ ตอนนี้ที 5ไร่ยังไม่ได้ปลูกอะไร แต่ความรู้ที่ได้จากที่นี้ ขอเอาไปเลียนแบบนะครับ  และกลุ่มรองเท้าแตะผมเข้าไปดูได้ข้อคิดมากมาย เสียดายเวลาจริงๆเพิ้งมามาเจอ ขอบคุณสำหรับแรงบันดาลใจ
*

« ตอบ #4199 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2013, 03:17:08 PM »

ยินดีต้อนรับครับคุณmolchai
อะไรที่พอเป็นแนวทางได้ก็รับไปนะครับ เพราะที่นี่น้ำจะเยอะ 555
ที่ 5 ไร่ ยังทำอะไรได้มากมายแน่นอน
แต่... ขอให้คิดให้ดีก่อนนับหนึ่งนะครับ ทำคู่ขนานไปก่อนก็ยังได้
ทุกวันนี้ผมเองก็ยังเป็นเกษตรมือถืออยู่เลยครับ 555

"ไม่สายหรอก หากจะซ่อมชีวิต"
พี่ชายที่รักกันคนหนึ่งเคยพูดเอาไว้ในวงเหล้านานมาแล้ว ผมก็จะขอยืนยันคำนี้ครับ
ไม่สาย ไม่มีคำว่าช้า สำหรับผู้ที่ตั้งใจจริง
ขอเป็นกำลังใจให้ครับ
มีอะไรเพิ่มเติมช่วยมาอัพเดทด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

chunkung
*

« ตอบ #4200 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2013, 06:34:15 PM »

ยินดีต้อนรับครับคุณmolchai
อะไรที่พอเป็นแนวทางได้ก็รับไปนะครับ เพราะที่นี่น้ำจะเยอะ 555
ที่ 5 ไร่ ยังทำอะไรได้มากมายแน่นอน
แต่... ขอให้คิดให้ดีก่อนนับหนึ่งนะครับ ทำคู่ขนานไปก่อนก็ยังได้
ทุกวันนี้ผมเองก็ยังเป็นเกษตรมือถืออยู่เลยครับ 555

"ไม่สายหรอก หากจะซ่อมชีวิต"
พี่ชายที่รักกันคนหนึ่งเคยพูดเอาไว้ในวงเหล้านานมาแล้ว ผมก็จะขอยืนยันคำนี้ครับ
ไม่สาย ไม่มีคำว่าช้า สำหรับผู้ที่ตั้งใจจริง
ขอเป็นกำลังใจให้ครับ
มีอะไรเพิ่มเติมช่วยมาอัพเดทด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

ได้กำลังใจ ได้แนวทาง และได้คนที่ทำให้เป็นตัวอย่าง
ขอบคุณสำหรับ แนวคิดครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

สวนไผ่เลี้ยงเพาะเมล็ด
น้องรุ่ง
*

« ตอบ #4201 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2013, 08:46:46 AM »

ด้วยความยินดีครับน้องรุ่ง
มีอันใดพอจะนำไปต่อยอดได้ก็ยินดี หากจุดไหนที่มีแต่น้ำก็ปล่อยมันไปเถอะ
ที่นี่เป็นแหล่งน้ำครับ 5555

พรุ่งนี้ หากท่านใดว่าง ไปพบกันที่เมืองทองฮอลล์ 5-6 นะครับ
พี่น้องชาวเกษตรเราไปอยู่ที่นั่นกันเยอะเลย ผมเองก็ไปร่วมด้วยเช่นกัน
พบกัน 13.30 น. เวทีกลาง

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2013, 08:55:29 AM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

*

« ตอบ #4202 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 09:02:03 AM »

พี่น้องทุกท่านครับ
ได้เวลาปลูกผักกันแล้วนะครับ ด้วยว่าเทศกาลกินเจปีนี้ 5-13 ตุลาคม 2556
ผักแพงแน่นอน ดังนั้นรีบปลูกเลยครับ เวลาอีก 45 วัน ผักได้อายุพอดี

ปลูกสารพัด

ไฮโดรฯก็เล่นไม่เลิก สนุกทุกครั้งที่ได้ปลูก

เมื่อเราปลูกผักจนรู้ใจ รู้ระยะเวลาเก็บเกี่ยว แค่นับวันก็กำหนดการปลูกผักได้แล้ว
เมื่อผักแพง เราปลูกเองได้ จะกิน จะแจก จะขายก็สบาย ๆ

*

« ตอบ #4203 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 09:05:33 AM »

เพาะเข้าไป ดินดีก็ปลูกบนดิน

เพาะไว้เช่นนี้ จนโตพอ ค่อยเอาไปลงแปลง

เท่านี้จริง ๆ ได้กินกันแบบไม่ต้องสนใจว่าผักจะแพงเพียงไหนเลย
"วันนี้ คุณปลูกผักหรือยังครับ"

chunkung
*

« ตอบ #4204 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 09:12:33 AM »

แจ้งความคืบหน้าของไผ่น้อยที่ฝากผมอุปการะครับ
ตอนนี้เริ่มมีแขนงออกมาจากลำต้นแล้วครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
 เรื่องผักไฮโดร มีโอกาสคงต้องขอไปเรียนที่บ้านเลยหล่ะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สวนไผ่เลี้ยงเพาะเมล็ด
น้องรุ่ง
kruyo
*

« ตอบ #4205 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 01:50:12 PM »

อาจจะมาช้ากว่าเพื่อนๆ คนอื่นเด้อครับ แต่ก็ขอแวะเข้าเยี่ยมและฝากตัวเป็นลูกศิษย์ลูกหา แม้จะเป็นศิษย์ที่ชราหน่อย โกรธ โกรธ โกรธ >:(แต่ก็พอมีแฮงสิทำการเกษตรอยู่สักหน่อย ถึงเรี่ยวแรงสิถอยแต่ใจยังสู้ครับ อ่านมาตั้งแต่ต้นจนถึงหน้านี้กะเล่นเอาตาลายเลย จึงรู้ว่ากระทู้ของท่านอาจารย์มีแฟนคลับหลาย สวัสดีครับ
*

« ตอบ #4206 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 10:53:42 AM »

ยินดีเลยน้องรุ่ง
รีบปลูกตั้งแต่บัดนี้ อีกแปดเดือน สมาชิกใหม่เกิดมาจะได้มีแปลงไฮโดรฯเป็นของเล่น 555

กราบงาม ๆ ท่านครูโย(แม่นบ่ครับ ขออภัย)
ณ ที่แห่งนี้ ความงามที่ก่อเกิดคือสาระแห่งมิตรภาพ การแบ่งปัน และการสมาคมถึงกัน
ผมรักสิ่งเหล่านี้ ผมรักทุกเรื่องราวของที่นี่
ดังนั้น ผมจึงขอแบ่งปันสู่พี่น้องทุกท่าน
ยินดีต้อนรับครับ

ไปละ   อิอิอิ

kruyo
*

« ตอบ #4207 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 04:27:26 PM »

แวะมายามเจ้าของกระทุ้ครับเห็นตอบกระทู้ให้ดีใจหลาย ในชีวิตที่คิดบวกทุกสิ่งคือความสุขครับ ได้เข้ามาอ่านกระทู้ในเกาตรพอเพียงทำให้ชีวิตสดชื่น มีแต่สิ่งดีๆครับ ชื่อครูโยหรือครูโย้ก็ถูกแล้วเพราะเป็นภาษาอิสานครับ ในชีวิตของผมจะมองโลกสดใสอยู่ตลอดครับ ชีวิตจะคิดบวกเสมอ มิตรภาพและการแบ่งปันคือความสุจเหมือนกับทิดโสเว้าละครับ
หน้า: 1 ... 253 254 255 256 257 258 259 260 261 262 [263] 264 265 266 267 268 269 270   ขึ้นบน
  พิมพ์