หน้า: 1 ... 251 252 253 254 255 256 257 258 259 260 [261] 262 263 264 265 266 267 268 269 270   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "บ้านน้อก บ้านนอก" ภาคสวนศึกษาฉบับจับฉ่าย  (อ่าน 1028393 ครั้ง)
BAW
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #4160 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 10:08:13 PM »

เรียน พี่พงษ์ครับ
มะริดสำหรับปีนี้ผมได้มา 52 ต้น แบ่ง ๆ ให้สมาชิกท่านละ 3 ต้น
ตอนนี้เอาไปปลูกเอง 14 ต้น เหลืออยู่อีกนิดหน่อยครับ
เดี๋ยวแบ่งให้ครับ

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
พี่ทิด เหลือถึงผมมั้ยครับ ฮิฮิ

orrwi
seller
*

ต้องการกิ่งมะม่วงสวนนนท์ คิดถึงเรา Line:arjarnwi

« ตอบ #4161 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2013, 09:55:21 PM »

พี่น้องเอ๋ย...
ปีนี้ตั้งเป้าว่าจะทำนาปลอดสารพิษไว้กินเองสัก 4 ไร่ เป็นประเดิมปุ๋ยดินเล่นขี้วัวขี้ควายเป็นหลัก
แต่ทางใบจะใช้ฮอร์โมนสูตรลับบ้าง จะทำนาลดต้นทุนให้ชาวบ้านดู อิอิอิ
ครูอีกท่านหนึ่งที่ผมเดินทางไปขอความรู้ก็คือท่านอาจารย์เดชา ศิริภัทร ประธานมูลนิธิข้าวขวัญ

จากนั้นก็ไปปล้นพี่เกริก แห่งเขาฉกรรจ์ ขานี้ทำนาด้วยการเลียนแบบปลูกหญ้า
เีดี๋ยวทำไฟล์รูปแล้วจะมาเล่าสู่ฟังเด้อครับ

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

แฮ่ะ  แฮ่ะ  ทิดโส จริงด้วย

ถ่ายรูปป้า ที่สวนลุงเล็กไทรน้อย
เอารูปขึ้นให้ดูหน่อยสิจ๊ะ
เสียดาย ไม่ได้ถ่ายกับพ่อทิด
ป้าก็คือ ครูวิ เมืองนนท์ จะไปทำสวนที่สุพรรณบุรี เมื่อปีก่อนน่ะ
ตอนนี้ หากิ่งไม้ขายไปเรื่อย  เอาไปปลูกที่สุพรรณบ้าง เค้าฝากให้หาบ้าง
ยินดีที่ได้รู้จักและได้พบ  ได้ยินแต่ชื่อ  เหอ เหอ

วิลาวัลย์ สุริยะฉายโทร.0819251021
ธ กรุงไทยบางกรวย1091199353ธกรุงเทพ2080536838
สวนนนทบุรี:บางกรวยซ.42สะพานพระราม๕
ไร่สุพรรณบุรี:บ้านโข้ง อู่ทอง
vud
staff
*

« ตอบ #4162 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 02:19:17 PM »

แจ้งข่าวงานบวชลูกพี่ วันที่ 20  มิถุนายน  2556 เวลา  15.00 น  โกนหัวนาคที่วัดป่าทรงคุณ แล้วเลี้ยงฉลองที่ภัตตาคารแสนสว่างใจ  ในตัวเมืองปราจีนบุรี เวลา   18.00 น
                       วันที่ 21 มิถุนายน  2556 เวลา  06.30 น  แห่นาคจากที่บ้านไปวัด เพื่ออุปสมบท เลี้ยงพระ-เณร ประมาณ  40 รูปทั้งเช้าและ เพล
arare kumuna
*

« ตอบ #4163 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 11:36:15 AM »

แวะเข้ามาหาความรู้และแรงบันดาลใจค่ะ ได้มากโขอยู่ทีเดียว

รออ่านหมักฮอโมนจากเหง้ากล้วยอยู่นะคะ
Athikarn
*

ชมรมรักษ์บ้านเกิด (กุดม่วง)

« ตอบ #4164 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 04:14:38 PM »

ปีนี้ตั้งเป้าว่าจะทำนาปลอดสารพิษไว้กินเองสัก 4 ไร่ เป็นประเดิมปุ๋ยดินเล่นขี้วัวขี้ควายเป็นหลัก
แต่ทางใบจะใช้ฮอร์โมนสูตรลับบ้าง จะทำนาลดต้นทุนให้ชาวบ้านดู อิอิอิ
ครูอีกท่านหนึ่งที่ผมเดินทางไปขอความรู้ก็คือท่านอาจารย์เดชา ศิริภัทร ประธานมูลนิธิข้าวขวัญ

จากนั้นก็ไปปล้นพี่เกริก แห่งเขาฉกรรจ์ ขานี้ทำนาด้วยการเลียนแบบปลูกหญ้า
เีดี๋ยวทำไฟล์รูปแล้วจะมาเล่าสู่ฟังเด้อครับ

ท่านพี่ทิด ของผู้น้องเปลี่ยนไป เมื่อคราวปะกันเมื่อปีที่แล้ว ใช้ซรั่มอะไรถึงกลับมาเยาว์วัย ได้เพียงนี้
ด้วยความคิดถึง

โคราช บ้านเอง จ้า
ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #4165 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 11:26:19 AM »

แล้วมาเล่าต่อนะคะ สนใจฮอร์โมนหมักจากเหง้ากล้วยมากส์ค่ะ 7 วันใช้ได้จริงอ่ะ  ....
จริงครับ ทำแบบง่าย ๆ เท่านี้แหละ
หยวกกล้วยหั่นและบุบให้ช้ำ ๆ หมักโมลาสเข้าไป 7 วันก็ใช้ได้แล้ว
กลิ่นหอมรัญจวนใจดีครับ คล้าย ๆ กลิ่นผลไม้ดองอ่ะ หอมแบบเข็ดฟัน

พี่ทิด เหลือถึงผมมั้ยครับ ฮิฮิ

เหลือครับ 7-8-9 ประมาณนี้แหละ ยังไม่ได้นับจำนวน 555

แวะเข้ามาหาความรู้และแรงบันดาลใจค่ะ ได้มากโขอยู่ทีเดียว
รออ่านหมักฮอโมนจากเหง้ากล้วยอยู่นะคะ
ขอบคุณที่กรุณาแวะมาครับ เรื่องหมักเหง้ากล้วยเพื่อทำจุลินทรีย์แอคติโนมัยซีส มีแค่นี้จริง ๆ ครับ
บางสูตรเขาจะใช้น้ำมะพร้าว แป้งข้าวหมาก ... อีกมากมาย ไม่ต้องหรอกครับ เล่นเพียว ๆ แค่นี้แหละ
ผ่านไป 7-10 วัน(สุดแท้แต่ความช้ำของหยวกกล้วย) ก็เอาน้ำหัวเชื้อมาใช้ได้แล้ว
1 ช้อนโต๊ะผสมน้ำ 1 ลิตร เอามารดดินรดต้นไม้ จะช่วยในการย่อยสลาย ดินจะฟูดีมากครับ
นี่คือสิ่งที่มีอยู่และรอการนำเอามาปรับปรุงไปใช้
เดี๋ยวรอชมฮอร์โมนเร่งดอก ที่รอคลอดอีก 1 ชนิดครับ งานนี้เราเน้นฟอสฟอรัสโดยเฉพาะ

ขอบคุณครูวิ เมืองนนท์ครับ
ภาพถ่ายอยู่กับท่านเซียงโสนะครับ วันนั้นผมตื่นเต้นกับการชิมมะม่วงหลากหลาย ไม่ได้ถ่ายไว้เลย 555
ดีใจที่เดินทางไป ณ จุดใด ก็จะเจอพี่น้องเราอยู่เสมอ ได้ทักทายกัน ได้รู้จักกัน
ความสุขของคนที่รักและชอบในเรื่องเดียวกันครับ ขอบคุณจริง ๆ

เมื่อคืน
พร้อมด้วยท่านเซียงโส พี่ดวงพร ป้าครูหนูพิม(อิอิอิ) เราล้อหมุนจากกรุงเทพฯไปกัน 3 คน
แวะชิมผลไม้รสเลิศของเมืองปราจีนบุรีคือ ทุเรียน เงาะ มังคุด อร่อยมากมายจริง ๆ ครับ
กว่าจะไปถึงงานที่ภัตตาคารแสนสว่างใจก็เกือบ 18.30 น.
แหม ... หากไม่เห็นนาคทั้งสอง ก็นึกว่าป๋าวุฒิแต่งงานใหม่(กับภรรยาคนเก่า)เสียแล้ว 5555
ขอบคุณครับ

กร๊ากกกกกก น้องเอ
จะเอาอะไร จะกินอะไร บอกมาเลย เดี๋ยวงานแต่งเจ๊เพี้ยนจะปล้นเจ้าสาวมาให้ 5555
...

พี่น้องทุกท่านครับ
คิดถึงนะครับ แต่โอกาสอำนวยทีละน้อย มิได้ห่างหายไปไหนนะครับ เพราะหัวใจสถิตย์มั่นอยู่ที่นี่
ขอบคุณที่เดินไปด้วยกันครับ "พอเพียง"

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #4166 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 12:33:48 PM »

เว็บฝากภาพทำท่ามีปัญหา ผมเลยลองดึงภาพจากเฟสบุ๊คมาเทสต์เสียเลย

งานฉลองนาคลูกและหลานป๋าวุฒิครับ 20/6/2556

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
ดวงพร
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #4167 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 12:40:43 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Numdoitung
*

« ตอบ #4168 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 01:01:24 PM »

และมีโอกาสได้ทำหัวเชื้อไว้ใช้งานง่าย ๆ อีกหน่อย เป็นฮอร์โมนหมักจากเหง้ากล้วย
จุลินทรีย์แอคติโนมัยซิส จะช่วยดุแลดินให้ดีขึ้น เพราะคุณสมบัติย่อยสลายได้ดีนั่นเอง

ทำง่าย ๆ 7 วันก็ได้ใช้งานแล้วครับ
เดี๋ยวมาเล่าเรื่อย ๆ นะครับ อย่าเพิ่งจากกันไปไหนเด้อ

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แล้วมาเล่าต่อนะคะ สนใจฮอร์โมนหมักจากเหง้ากล้วยมากส์ค่ะ 7 วันใช้ได้จริงอ่ะ  ....
[/quote]

แล้ววิธีใช้เอาไปใช้ยังไงงะท่านพี่ เศร้า
*

« ตอบ #4169 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 01:16:26 PM »

เมื่อครบกำหนดหมัก (7-10 วัน) ก็กรอง(บีบ,คั้น) เอาเฉพาะน้ำเก็บใส่ภาชนะไว้
กระซิบเลยนะครับ ห้ามปิดสนิท เพราะจะมีก๊าซอัดอยู่ในนั้น ส่วนกากเอาทำปุ๋ยหมักต่อไปได้
เมื่อจะใช้งานก็ฮอร์โมน 1 ช้อนโต๊ะ / น้ำเปล่า 1 ลิตร ผสมกันแล้วฉีดพ่นหรือนำไปรดต้นไม้และรดดิน
ช่วยให้ อกฟู รูฟิต เอ๊ย! ช่วยให้ดินฟูเพราะจุลินทรีย์สายพันธุ์นี้เกิดมาเพื่อการย่อยสลายครับ
ลองทำใช้เลยครับ ง่ายมาก

ปล. ขอบคุณแม่ใหญ่ดวงพร ที่นำภาพมาให้ชม ตอนชูชก(คู่)กำลังชิมผลไม้เมืองปราจีนฯ 555

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2013, 01:19:04 PM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

*

« ตอบ #4170 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 03:50:57 PM »

เมื่อเดือนที่ผ่านมา ความร้อนแล้งครอบคลุมไปเกือบทุกที่ กรุงเทพฯก็เจออุณหภูมิ 42 องศา
ผักที่ปลูกไว้กินไม่รอด แดดเผาจนใบแห้งหมด มาเดือนนี้เริ่มเห็นฝนพรำ จึงเริ่มปลูกผักแบบคนเมืองอีกครั้ง
สะระแหน่ในขวดน้ำแบบไฮโดรฯ เสียบไว้ 20 วันก็เหลือจะกินแล้ว แค่ 2 ขวด 2 ช่อเท่านี้แหละพอ

ผักบุ้ง 15 วันก็ได้สภาพนี้แล้วครับ

ตัดซะ ได้มา 1 จานสบายเรา ผักปลูกเองอย่างไรก็เชื่อได้ว่าปลอดภัยครับ

อากาศแบบนี้ ขอให้มีหลังคาพลาสติคใส รับรองได้ปลูกผักสนุกแน่นอนครับ

*

« ตอบ #4171 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 04:11:49 PM »

ในแปลง ได้แซมผักโขมไทยเขียว-แดง และผักโขมแดงจีนไว้ด้วย
เมื่อตัดผักบุ้งไปรอบแรก ก็ปล่อยผักโขมได้อวดโฉมบ้าง แต่อีก 7 วันก็จะได้กินผักบุ้งอีกรอบแล้วนะครับ
ปลูกครั้งเดียว ตัดกินได้หลายครั้ง จนแก่ค่อยปล่อยออกดอกรอเก็บเมล็ดไว้ทำพันธุ์ต่อไป

ผักสลัดชุดนี้เป็นเบบี้ลีฟF-1 เมล็ดละ 2 บาท(แพงมาก)
กำลังทดลองปลูกเพื่อจะเทสต์เมล็ด จะเปิดให้เป็นF-2 ดูสักหน่อย

ทดลองคู่กัน ทั้งปลูกแบบไฮโดรฯ และลงดินในกระถาง(ปลูกก่อน)

เดี๋ยวได้ผลประการใดจะแจ้งให้ทราบครับ

PUNPOOY
*

« ตอบ #4172 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 06:25:50 AM »

พี่ทิดครับรบกวนชี้เป้ากล้ามะริดนิดนึงครับขอบคุณครับ
*

« ตอบ #4173 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 05:42:50 PM »

ที่ผมยังพอมีให้แบ่งกันไปได้ครับ
ไซต์กำลังสวย เพราะเป็นมะริดของปีที่แล้ว
แต่มีไม่เยอะนะครับ แบ่งให้ได้ครับ

ยศ สวนอรุโณทัย
"คืนชีวิตให้เเผ่นดิน"
*

คืนชีวิตให้เเผ่นดิน 290

« ตอบ #4174 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 06:00:00 PM »

แฮ่ะ  แฮ่ะ  ทิดโส จริงด้วย

ถ่ายรูปป้า ที่สวนลุงเล็กไทรน้อย
เอารูปขึ้นให้ดูหน่อยสิจ๊ะ
เสียดาย ไม่ได้ถ่ายกับพ่อทิด
ป้าก็คือ ครูวิ เมืองนนท์ จะไปทำสวนที่สุพรรณบุรี เมื่อปีก่อนน่ะ
ตอนนี้ หากิ่งไม้ขายไปเรื่อย  เอาไปปลูกที่สุพรรณบ้าง เค้าฝากให้หาบ้าง
ยินดีที่ได้รู้จักและได้พบ  ได้ยินแต่ชื่อ  เหอ เหอ

ไปทีใรไม่เจอป้าวิซักที
*

« ตอบ #4175 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 11:53:35 AM »

จะให้ป้า วิ สามัญเลยไหมอ่ะ 5555

หน้า: 1 ... 251 252 253 254 255 256 257 258 259 260 [261] 262 263 264 265 266 267 268 269 270   ขึ้นบน
  พิมพ์