หน้า: 1 ... 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 [27] 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 ... 270   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "บ้านน้อก บ้านนอก" ภาคสวนศึกษาฉบับจับฉ่าย  (อ่าน 1206110 ครั้ง)
ทิดโส โม้ระเบิด
เกษตรกรมือใหม่
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #416 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 02:28:45 PM »

พ.เพี้ยน จ๋าาาาาาา (ทำเสียงอ้อนสุด ๆ)
สำหรับไม้หอมตอนนี้เค้ามีลำดวนเท่านั้นจ้า สารภียังบ่มีเด๊ดขาด 555555
ขอบคุณล่วงหน้านะจ๊ะ 555

คุณโบครับ
ลุงต้าท่านคงเห็นตะเวนเที่ยวหากันยากมั้งครับ
จึงสั่งย้ายหมู่บ้านเสียเลย 55555

ขอบคุณครับพี่สมพล
หากสงกรานต์ได้ไปเมืองเกินร้อยอีกครั้ง จะยกพลเข้าปล้นเด้อครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ 555555

ขอบพระคุณครับคุณchaiyos
ด้วยแรงใจ ด้วยพลังแห่งการให้ จึงก่อเกิดความสุขอบอวลกระจายครับ
ขอบคุณทุกพลังที่ช่วยเหลือกันครับ สัญญาว่าตราบใดที่ลมหายใจยังไม่สิ้น
ก็ยังจะต้องทำเช่นนี้ไปเรื่อย ๆ ครับ
สำหรับโครงการนี้ยังไม่ปิดนะครับ ผมยังมีสัญญาเรื่องเลี้ยงไก่ไข่และปลาดุกในวงบ่ออีก
ขณะนี้ท่าน ส.อบต. กำลังดำเนินการตามแผนที่วางกันไว้อยู่ครับ
และวันที่ 11 มีนาคม 2554 รัฐมนตรีกระทรวงศึกษาฯ และกระทรวงไอซีที
จะเดินทางมาร่วมเป็นสักขีพยานในการรับมอบ
และถวายเป็นพระราชกุศลแด่องค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ ครับ
ซึ่งทิดโสก็จะต้องไปดูแลอีกครั้ง

ขอบคุณพี่รินทร์ครับ
หวังว่าวันที่ 11 มีนาคม ศกนี้ อาจพาพี่หมอรุ่งไปเที่ยวด้วยกันนะครับ
กำหนดการคร่าว ๆ 09.00 น. รัฐมนตรีทั้งสองกระทรวง ร่วมเป็นประธานรับมอบ
ในพื้นที่บ้านน้องอยู่นอกโครงข่าย แต่ทางพี่ ๆ ทีโอทีสิงห์บุรีได้ยิงสัญญาณไวร์เลสให้น้อง
ดังนั้น น้องก็จะมีอินเตอร์เน็ทใช้ฟรีจนจบปริญญาตรีครับ  อายจัง อายจัง อายจัง
หน้าที่ของผมอีกอย่างคือ ต้องจัดหาคอมพิวเตอร์ไปต่อเน็ทให้น้อง
ท่านใดพอมีแหล่งซื้อคอมพิวเตอร์ราคาไม่แพงมากไหมครับ(งบจำกัด)
ไม่ไหว เจอค่าน้ำมันไปกลับ กรุงเทพฯ-สิงห์บุรีหลาย ๆ เที่ยว เกือบไม่พ้นเดือน 55555

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง

Singhto+Kaowsuay
*

« ตอบ #417 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 06:43:08 PM »

แหะๆ หายไปหลายวัน เพราะมัวติดเลี้ยงหมู(เกมในเฟสบุ๊ค) อย่างงอมแงม เปิดมาวันนี้ โอ้...บ้านทิดโสมีเรื่องให้อ่านหลายหน้าเลย

ว่าแล้วก็มีคำถามมาอีกแล้วคะ(ถามมันแทบทุกรอบเลยนะ  โกรธ)

เมื่อเช้าได้เมล็ดน้องจิกมาจากคุณ Jaewnoi ดีใจๆ เปิดออกมา อ้ะ...เม็ดใหญ่จัง จากนั้นก็ปล่อยให้น้องจิกพักผ่อน รอให้หายเมารถจากการเดินทาง

แดดร่ม ลมโชย จึงพาน้องจิกไปข้างบ้าน ถึงเวลาลงเพาะแล้วนะ...แต่ เมื่อหยิบเมล็ดน้องจิกออกจากถุง นั่งพิจารณาซ้าย ขวา หน้า หลัง ดูแล้วเหมือนมีผ้าหุ้มกายมาด้วย ลักษณะเหมือนกาบมะหร้าว จึงเกิดคำถามขึ้นมาทันที "เพาะยังไงหว่า"

หลักจากชักแม่น้ำทั้งห้ามาจนครบแล้ว ขอเข้าประเด็นเลยนะคะ

1.เพาะเมล็ดน้องจิกยังไงคะ
2.ต้องลอกผ้า(เปลือก)ออกก่อนหรือเปล่า

ความจริงคุณ Jaewnoi บอกวิธีการเพาะมาแล้ว แต่ตัวเองเกิดความสับสนในจิตใจจริงๆ ว่าจะต้องทำอย่างไรบ้าง

รบกวนท่านที่รู้ ช่วยบอกวิธีแบบละเอียดให้ด้วยค่า.....

แงๆๆๆๆๆ เค้าเพาะไม่เป็นอ่ะ  โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ

อดีตแก้ไขไม่ได้ อนาคตก็ไม่รู้ อย่าไปแสวงหา

มีแต่ปัจจุบันเท่านั้น
tumtump
*

« ตอบ #418 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 12:55:32 AM »

ย้ายบ้านมาอยู่มุมสมาชิกเสียที  ยินดีต้อนรับครับ  ช่วงนี้เมล็ดจิกระบาดหนัก ผมก็ไม่น้อยหน้า เมื่อวานเพิ่งลงเพาะจิก(ลูกใหญ่ๆเกือบเท่าฝรั่งใส้แดง) ไปหกผลถ้วนครับ  จับฝังลงดินเพาะเอาดื้อๆเลย  เคยเพาะติดมาแล้วด้วยวิธีนี้   คิดว่าฝนนี้คงมีปลูกกับเขาแล้วครับ  ริมบ่อแฝดคงสวยหน้าดู  ถ้ามีต้นจิกมาประดับ 
Mahajoan
"หากรากหญ้าตาย (รบ)วัวควายฤาจะอยู่ได้"
*

"ลิขตฟ้าฤาจะสู้มานะตน"

« ตอบ #419 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 12:46:17 PM »

โอ้โห ตกใจ..... ที่ทิด ถูกสั่งเด้ง ย้ายยมาอยู่มุมสมาชิกนี่เอง  ยิงฟันยิ้ม
ยังติดตามอยู่เหมือนเดิมน่ะครับ  ยิงฟันยิ้ม

zin
*

« ตอบ #420 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 11:58:00 AM »

เฮ้ย!!ไม่ได้เข้ามาซะนาน สวนสะเปะสะปะอย่างของท่านก็ได้รับเกียรติจัดเข้าสู่ทำเนียบสุดยอดฝีมือ ท่านสามารถเบียดเสียดตัวเองเข้าสู่ทำเนียบสุดยอดฝีมือ ข้าพเจ้านับถือเลื่อมใส(มานานแล้ว)นัก ขอยินดีขออวยพร ขอให้มีความสำเร็จรุดหน้ากว่าเดิม....ขอตัวแล้ว
mameta
ส ว น ฝั น พ อ เ พี ย ง
*

« ตอบ #421 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 01:04:48 PM »

สวัสดีค่ะ  เข้ามาลงทะเบียนเป็นสมาชิกสวนภาคจับฉ่ายที่มีอะไรดีๆมากมายด้วยคนค่ะ ขอเป็นอีก +1 กำลังใจให้เจ้าของสวนค่า

ต้นไม้ สายน้ำ ความสุข
suntipap
*

« ตอบ #422 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 03:31:16 PM »

-ขอทราบสเป็คเครื่องคอมพิวเตอร์และความต้องการใช้งานด้วยครับ..ราคาไม่เกินเท่าไหร่..(พอมีแหล่งอยู่ครับ)
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #423 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 08:52:24 AM »

สวัสดียามเช้าที่อากาศค่อนข้างดีครับ
เมื่อคืนฝนเทลงมาพอให้ชุ่มฉ่ำ ตื่นเช้าขึ้นมาต้นไม้ใบหญ้าระบัดใบสดชื่นยิ่งนัก

ท่าน Singhto+Kaowsuay ครับ
การเพาะเมล็ดจิกอย่าพิถีพิถันเด็ดขาด เอาโยนไว้ในที่ชื้น ๆ ก็ขึ้นแล้ว
หากจะเพาะในถุงดำ ขอแนะนำเอาวางไว้ได้เลย ไม่ต้องให้ดินกลบ
เลียนแบบธรรมชาติเข้าว่าครับ รับรอง อีกไม่นานก็จะได้ยลโฉม
ขอต้อนรับเข้าสู่ทีมงานคนชอบจิกนม(ยาน)อีกหนึ่งท่านครับ 555555

ท่านปรมาจารย์ tumtump ครับ
ยินดีด้วยครับ อีกไม่นานท่านก็จะมีจิกงาม ๆ ประดับสระอีกแล้ว
หากเป็นจิกนมยาน แค่ 3 ปีท่านก็จะได้เห็นพวงระย้ายาวเป็นเมตร(บางพวงที่สมบูรณ์มาก ๆ)แล้ว
ดีใจครับ อย่างน้อยในสวนพี่น้องเรา เริ่มมีจิกไว้ประดับสวนกันแล้ว
เป็นอาหาร(ผักกินคู่กับเมี่ยง)ก็อร่อย เป็นไม้ประดับก็สวยงามครับ

ท่าน mahajoan ครับ
ขอบคุณที่ยังติดตามกันมาครับ คาดว่าลุงต้าคงไม่ให้ย้ายหนีไปไหนอีกแล้วครับ 5555

ท่านสหายเอย ...
ขออภัยที่ข้าพเจ้ามิได้ส่ง เพียงยกจอกตามหลังให้ท่านอีก 1 จอก
ข่าวดี ดีปลีที่ท่านให้มา บังอาจแทงรากและมีตุ่มยอดอ่อนขึ้นมาให้เห็น 2 ต้น(ที่เหลือ)แล้ว
แค่นี้ก็ดีใจแล้ว เมื่อวันเสาร์ข้าพเจ้าไปเที่ยวสวนบ้านสีชมพูแฝด(ของใครหนอ 555)
ท่านปรมาจารย์กลับสำนักที่ขอนแจ่นและคงเลยไปนครพนมอีกสักหลายเพลา
ข้าพเจ้าพานพบเพียงท่านจอมยุทธหญิงและยอดฝีมืองำประกายอีก 1 ท่าน
เห็นดีปลีเลื้อยตามต้นไม้ ท่านจอมยุทธแนะนำว่า ดีปลีแห้ง กก.ละ 900 เชียวนะ
อะโห! เรามีของแพงกับเขาอีกแล้วนะเนี่ย 555555

ขอบคุณท่าน mameta ที่กรุณาครับ
กระซิบว่า ไม้ดอกที่สวนท่านจอมยุทธหญิงโดนปล้นไปส่วนหนึ่งแล้วนะครับ
แต่จอมโจรธรรมะยังใจดี เหลือไว้ให้ท่านปล้นต่ออยู่ครับ 55555
ขอบคุณสำหรับกำลังใจดี ๆ ครับ ว่าง ๆ ก็แวะเข้ามานะครับ
ยังมีทรัพย์สินที่ปล้นมาที่มิได้เปิดเผยอีกเยอะ 5555555

ท่านพี่ผู้พันครับ
สเปคเครื่องคือใช้งานได้ธรรมดาครับ น้องอยู่ ม.2 ใช้คอมพิวเตอร์เพื่อการศึกษา
และพี่ ๆ ทีโอทีสิงห์บุรีก็ใจดี จัดระบบเน็ทไร้สายให้ฟรี จึงต้องหาคอมฯ ที่ต่อเน็ทได้ครับ
เน้นว่า อยากได้ราคาถูกและใช้งานได้ดีสำหรับผู้เริ่มต้นเรียนครับ
หรือหากมีเครื่องมือสองสภาพดีก็น่าสนใจนะครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

เดี๋ยวมาเล่าต่อนะครับ ขออนุญาตปิดงานประจำเดือนเสียก่อน
ขอบคุณทุกท่านครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 08:54:14 AM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
suntipap
*

« ตอบ #424 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 09:36:57 AM »

-เรียน ทิดโส
       - แพนเทียม 4 ฮาร์ดดิสก์ 80 แรม 512 พร้อม จอ LCD 14 นิ้ว ราคา 4,300.-(ถ้าเฉพาะเคสอย่างเดียว 2,800.-)
       - เป็นคอมพ์มือสอง น้องๆที่ทำงานซื้อมาใช้งานก็ใช้ได้ดีทีเดียวครับ (มีหลายสเป็คครับ..รายละเอียดหลังไมค์ได้ครับ)
*

« ตอบ #425 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 10:43:06 AM »

ขอบพระคุณครับพี่
ประเดี๋ยวจะเรียนสอบถามนะครับ

CHOKCHAISI
*

« ตอบ #426 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 11:23:22 AM »

ที่อ้ายว่าสิส่งไปรษณีย์ไปให้ มันสิฮอดบ่ล่ะครับ 5555555
*

« ตอบ #427 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 03:31:42 PM »

น้องโชคบ่ต้องกลัว
อ้ายรับรองว่าชาตินี้อ้ายสิหาเมียให้น้องได้แน่นอน
รออ้ายทดสอบระบบต่าง ๆ ให้แน่ใจเสียก่อน รับรองว่าหากผ่านอ้ายส่งไปรษณีย์ไปให้แน่นอน
ครั้งแรกเลยนะเนี่ย ทดลองหาเมียให้น้อง อ้ายบ่อิ๊บไว้เองดอกน่า รับรอง 5555555
...
เมื่อวันเสาร์
นัดเข้าปล้นสวนท่านจอมยุทธหญิงที่คลองแปด รถติดพอให้รู้ว่าความเจริญมาเยือนแล้วนะ
ก่อนถึงบ้านสีชมพูแฝด ก็ผ่านทุ่งนากำลังระบัดใบเขียวชื่นตายิ่งนัก
อากาศกำลังดีครับ ไม่ร้อนมากดังที่เจอขู่ไว้ 5555
จอดรถเสร็จ โดยท่านเจ้าของบ้านเก็บดอกไม้ไว้รอเรียบร้อย
สะดุดตากับสีม่วงหวาน ๆ จนอดที่จะขอปล้นมิได้ อะไรนะครับ บลูฮาวายแม่นบ่

มีอีกชนิดครับ แซมขาว หวานจนหัวใจแทบละลาย

ต้นไม้หลากหลายจริง ๆ ครับ สมกับท่านบิดาคือกระบี่มือหนึ่งในยุทธภพ
พยัคฆ์ซ่อน มังกรซุ่มของแท้จริง ๆ และก็ได้เจอหมากน้ำนมเป็นครั้งแรก

ที่สวน คุณหญิงลงอะโวคาโด้ไว้หลายต้น ด้วยว่าชอบกิน ทำให้ผมเพิ่งทราบว่า เมืองไทยเราปลูกได้
และที่ทำให้คนบ้าต้นไม้หลายชนิดเช่นผมตะลึงก็คือ ....
มะขามป้อมยักษ์ออกดอกครับ จำได้ว่าผ่านช่วงเก็บเกี่ยวมะขามป้อมไปแล้วนี่นา
แล้วนี่ ....

ผมกลั้นใจยกกล้องถ่ายภาพนี้ด้วยหัวใจแช่ชื่นจริง ๆ ครับ
แต่ไอ้ตัวเล็กของผมไปเจอของโปรดบนโต๊ะอาหารก่อนแล้ว ฝูงแกะและบ้านของเล่น
แทบไม่ไปไหนเลย เอาแกะและบ้านน้อยมาเรียงเล่น ไม่รู้ทำแตกไปบ้างไหมเนี่ย

อู้หู อ้าหา โอ้โห ... เป็นคำอุทานเบา ๆ ของผมตลอดทริปนี้ครับ
บางอย่างบรรยายด้วยภาพไม่หมดจริง ๆ ครับ
ต้องขอขอบพระคุณท่านจอมยุทธหญิงและท่านด็อกเตอร์จอมยุทธงำประกาย
และพี่ ... (ขออภัย จำชื่อไม่ได้) ที่ทำอาหารกลางวันให้ได้อิ่มท้อง รวมถึงเจ้าหนุ่มผู้ซื้อน้ำแข็ง 2 รอบ
อาหารอร่อยมากครับ ขอบอก

phensiri
seller
*

« ตอบ #428 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 03:47:55 PM »

โอยพี่ทิดโสเฮ้ดให้โบน้ำลายหกอีกแล้ว เบิ่งสวนเผิ่นคือมาเขียวคักแท้ รู้งี้ขอเกาะล้อไปด้วยแล้ว  ยิงฟันยิ้ม

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
*

« ตอบ #429 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 04:07:45 PM »

ด้วยความที่เป็นคนชอบดื่มชา งานนี้ไม่ผิดหวังครับ
ได้ชิมชาร้อน ๆ หอม ๆ ชื่นใจมาก ๆ ต้องหาต้นพันธุ์ไปปลูกครับ
ที่เห็นกำลังออกดอกอยู่นี่แหละ ภาวนาให้ติดผลนะครับ จะได้ขอเมล็ดไปเพาะบ้าง
โปร่งฟ้า ครับ

ผมเจอกล้วยที่สวนนี้ต้นอวบใหญ่มาก ๆ สอบถามจึงรู้ว่ากล้วยไทยเรานี่เอง
กล้วยน้ำว้าพันธุ์ค่อมนครพนมครับ เทียบกับเด็ก ๆ ดูครับ โคนใหญ่มาก
ครั้งหน้าจะไปสวน จะขอปล้นพันธุ์ไปลงปลูกสักต้นนะครับ ขอบคุณครับ 5555

และแล้ว ก็ได้เวลานางเอกพระจำสวนได้โผล่หน้ามาแล้วครับ หวานไหมเอ่ย
ยำดอกไม้สูตรเด็ดประจำสวนแห่งนี้ หลากหลายและอร่อยครับ
ลองทายสิ ว่าใช้ดอกอะไรบ้าง กระซิบว่ามีดอกหมูสับด้วยนะครับ 555

งานนี้ทั้งอร่อยทั้งอิ่มครับ ดูให้ครบ อาหารกลางวันที่ท่านจอมยุทธหญิงนำเสนอ
แจ่วบอง+ผักสด อร่อยมากขอบอก , ส้มตำใส่ปลาร้าน้อยไปหน่อย 555 , ไข่เจียวร้อน ๆ ,
ผัดผักบุ้งใส่ดอกชมจันทร์ , หมูอบ , ยำดอกไม้ และมีน้ำพริกกะปิ(กะปิพี่รินทร์ทิดโสตำ)ไปแจม
ปิดท้ายด้วยมะม่วงปลาร้าหวาน แซบหลายขอบอกเด้อ 5555
กว่าจะกล่าวขอบคุณและโบกมืออำลา(รอบแรก จะต้องมีอีกหลายรอบ 555) ก็เข้าบ่ายสองกว่า

คุณโบไม่ต้องกลัวครับ ผมจัดการแจ่วบองลงท้องเผื่อแล้วครับ 55555

จากนั้นก็ไปไหว้พระที่วัดประสิทธิเวช คลอง 15
เดินชมต้นไม้ราคาถูกและก็ได้ติดมือกลับหลายต้นเช่นเดิม 5555
อ้อ.. แวะไปหาไผ่แปลก ๆ (เผื่อมี) ที่สวนเกษตรคลอง 15 ด้วยครับ
เผื่อเสี่ยโต้งแกส่งของแปลกจากน่านลงมา 55555
ไอ้ตัวเล็กเจอไผ่ยักษ์เมืองน่านชอบใจหลาย ขอขี่คอพ่อถ่ายรูปเสียหน่อย

สนุกครบทริป 1 วันแล้วครับ
รายละเอียด เดี๋ยวจะค่อย ๆ เล่านะครับ มีเยอะ
ขอบคุณครอบครัวท่านจอมยุทธหญิงทุกท่านครับ
ไม่ต้องรีบนะครับ เดี๋ยวทิดโสจัดไผ่แปลก ๆ สวย ๆ ไว้ประดับข้างภูเขาด้านหน้าให้
ขอบคุณครับ

ไปละ   อิอิอิ

mameta
ส ว น ฝั น พ อ เ พี ย ง
*

« ตอบ #430 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 04:16:41 PM »

เห็นแล้วต้องเอาน้ำแข็งมาประคบตา จริงๆไม่ค่อยร้จักต้นไม้(หายากเท่าไรค่ะ)
แต่พอท่านพี่ทิดเล่าแล้ว 55  ตาโตตามไปด้วย ตื่นเต้นแหะ จารย์  ญ บอกว่าเตรียมไว้ให้ใหม่เป็นพิเศษหลายชนิดจริงๆ
555  อาจจะได้ของดีมากกว่าท่านพี่ ก็ไม่ว่ากันเนอะ 55555  (แต่ไม่รู้หนูจะตาถึงหรือเปล่า)
ทานอาหารอร่อย หวานด้วยหรือเปล่าคะ เพราะทั้งบ้าน รถ และเจ้าของพิ้งกี้หมดเลยน้อ  อุบส์ เดี๋ยวอดของดี อิอิ

ต้นไม้ สายน้ำ ความสุข
*

« ตอบ #431 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 05:04:05 PM »

555 ท่านอาจารย์ใหม่ไม่ต้องกลัวครับ
ท่านจอมยุทธหญิงเก็บไว้ให้โดยเฉพาะแล้ว ทิดโสแค่ไปสะกิดปล้นแบบเบา ๆ เท่านั้น
แต่ได้สูตรเด็ดของยำดอกไม้ติดมือมาแล้วครับ จะปลูกและทำกินเองบ้าง
ไม่รู้จะปลูกดอกไม้ขึ้นเหมือนชาวบ้านไหมอ่ะดิ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 05:35:28 PM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 [27] 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 ... 270   ขึ้นบน
  พิมพ์