หน้า: 1 ... 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 [26] 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 ... 270   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "บ้านน้อก บ้านนอก" ภาคสวนศึกษาฉบับจับฉ่าย  (อ่าน 1184737 ครั้ง)
DUMP
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #400 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 08:36:40 AM »

ตอนนี้แม่บ้านเห่อสะเดาดำอยู่ แต่ตัวผมไม่แน่ใจว่าจะกินได้หรือเปล่า เพราะตอนนี้ก็ดำพออยู่แล้ว   เจอสะเดาดำเข้าไปสงสัยจะมืดเลย   ดีครับเวฟนี้ส่งเสริมการกระจายและอนุรักษ์ไม้ไทย
พันธุ์ไม้ต่างๆ จะได้ไมตกอยู่แต่ในกลุ่มนายทุนอย่างเดียว

ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #401 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 09:04:06 AM »

สวัสดีพี่หมอครับ
แนวร่วมทีมงานชอบของดำขออ้าแขนรับด้วยความยินดียิ่งครับ
ปีหน้าเราจะมาประกวดกัน ใครจะเพิ่มปริมาณได้เพียงใด
เท่าที่ทราบ 1.พี่กัญจน์ต้นโตกว่าใครแล้ว 2.พี่หมอตามมา 3.ทิดโส 4.สหายzin
5.พี่น้อย 6.พี่รินทร์ 7.จอมยุทธหญิง(เสาร์นี้รับ) 8.พี่DUMP อ้อ! ลืมนับต้นนี้ของพี่วิกรมอีก
อย่างน้อยในเว็บนี้ก็ 9 สวนแล้วสิ ใครจะขยายแบบไหนก็ตามถนัดนะครับ
ทิดโสว่าจะลองตีเนื้อเยื่อมาเพาะบนวุ้นครับ เอาแบบดำไปครึ่งสวนในปีเดียวเลย 555555
ผมไปเจออยู่เจ้าหนึ่ง บอกราคา 700 บ้า! สะเดาดำต้นแค่เนี้ย เค้าบอกว่ามีดอกติดด้วยไง
กระซิบด้วยว่า ผมลองชิมแล้ว ความขมน่าจะน้อยกว่าสะเดาทั่วไป แต่มากกว่าสะเดาหวาน
ถือว่าขมกลาง ๆ เหมาะกับหลาย ๆ ท่านที่นี่ ที่นิยม กินของขม ชมเด็กสาว เหล้าความหลัง 555

สวัสดีครับลุงต้า ขอบคุณท่านนายทะเบียนครับ
ย้ายสำมะโนครัวเสียแล้ว ต้องทำบุญขึ้นบ้านใหม่เสียหน่อย
ว่าแล้วก็จะขอนำบรรยากาศทำบุญมาฝากครับ
เริ่มแรกเมื่อเวลา 08.15 น. นัดกับสาวไว้ 2 ท่านด้านหน้าห้างบิ๊กซี สาขาพระนครศรีอยุธยา
รถเก๋งคันเดียว ไม่น่าเชื่อว่าจะบรรทุกมาได้ขนาดนี้ครับ
นับคร่าว ๆ ข้าวสาร 20 ถุง น้ำดื่มตราช้าง 9 แพ็ค กล่องใส่ของต่าง ๆ อีกหลายกล่อง
ขนม-ผลไม้อีกจำนวนมาก แถมยังจัดต้นไม้และเมล็ดมาฝากอีกต่างหาก ที่ไม่ลืมคือจิกนมยาน

เช้านั้น เราถ่ายของเข้ารถกันและก็มาแอ็คชั่นถ่ายภาพริมถนนสายเอเซีย
คนอื่นคงแปลกใจ หนุ่ม-สาวกลุ่มนี้มาทำอะไรกันข้างถนน 555555

เห็นด้วยครับพี่ DUMP เรามี เราก็แบ่งกระจายกันไป
เป็นการป้องกันการสูญพันธุ์ด้วยส่วนหนึ่ง และเป็นการแลกจากใจสู่ใจอีกส่วนหนึ่ง
สะเดาดำกินได้ครับ ผมลองแล้ว อร่อยดี(คงอร่อยเพราะความดำนี่แหละ 555)

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 09:07:54 AM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
CW16A
*

« ตอบ #402 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 09:30:36 AM »

ยินดีกับทิดโสด้วย  เย้ เย้.. ได้ย้ายมาอยู่ห้องดังแล้ว... เหมาะสมที่ซู๊ดดดด...
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #403 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 09:52:02 AM »

ผมไปถึงบ้านน้องก็เวลา 09.10 น. เลยเวลานัดจริงไป 10 นาที
แต่ก็ไปถึงก่อนพระจะมาครับ 55555
ขอเรียนเชิญทุกท่านมารับผลบุญด้วยกันครับ ผมเอาบุญมาฝากทุกท่านครับ

อ่ะ เจ้าภาพมาถวายภัตตาหารพระสงฆ์ แม่,ยายและน้องชลนิชา

เจ้าของบ้านหลังใหม่ และผู้ใหญ่ใจดีที่มีส่วนร่วมด้วยช่วยกัน ร่วมกันถ่ายภาพไว้เป็นที่ระลึก

และมอบของที่ระลึกแด่เพื่อนบ้านที่มาร่วมงานทำบุญขึ้นบ้านใหม่ในครั้งนี้
ผ้าห่มเบียร์ช้าง 10 ผืน ผมขออนุญาตมอบให้แด่คุณยายทั้ง 10 ท่านครับ
กราบขอบพระคุณพี่น้องเบียร์ช้างที่ร่วมด้วยช่วยกันในครั้งนี้ด้วยครับ

สำหรับท่านที่เริ่มจะสูงอายุ 555 ก็ได้รับผ้าเช็ดตัวไปคนละ 1 ผืนครับ

หน้าบ้านก็ว่ากันไป ทางหลังบ้านก็มีพี่น้องที่สนใจงานเกษตรพอเพียงมานั่งพูดคุยกัน
ครั้งนี้ตัวแทนจากเว็บเราก็มีพี่ดาบรินทร์และสหาย zin ร่วมเสวนาด้วย
ก็ขอขอบพระคุณทั้งสองท่านที่กรุณานำผลิตผลไปให้ปล้นถึงที่ด้วยนะครับ 5555

และแล้ว ....
ทุกท่านก็มาร่วมไชโย แสดงความยินดีที่ลุงต้าย้ายสวนทิดโสเข้ามุมสมาชิกด้วยครับ 555555

ขอบคุณท่าน CW16A ที่มาร่วมขึ้นบ้านใหม่ครับ

Liked By: $tung

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
ดาบรินทร์
*

« ตอบ #404 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 10:19:40 AM »

ทิดโสครับ ด้วยความใจง่ายของผม ผมตามน้อง zin ไปที่ท่าวุ้ง ลพบุรี เลยครับ  แหม ! ก็น้องเขาบอกว่ามีกิ่งมะเดื่อหลายพันธุ์ ทั้งกิ่งตอน กิ่งชำ เพาะเมล็ด ฟังไปน้ำลายยืดไป เลยตัดสินใจหอบผ้าหนี เอ้ย ! ขับรถตามน้องเขาไป เมื่อไปถึง โอ้โอ ! จริง ๆ ด้วย มะเดื่อน้องเขางามจริง ๆ น้องเขาตัดกิ่งตอนบราวฯ 1 กิ่ง กิ่งตอนญี่ปุ่น 2 กิ่ง กิ่งชำบราวฯ 1 กิ่ง ต้นบราวฯ เพาะเมล็ด 5 ต้น ต้นอีหร่านเพาะเมล็ด 5 ต้น และลำดวนอีก 1 ต้น จุใจจริง ๆ ครับ แลกกับไผ่ตง 2 กิ่ง สะเดาหวาน 1 กิ่ง ผมเอาเปรียบน้องเขามากไปหรือเปล่าเนี่ย แต่ก็เอาเถอะไหน ๆ ก็ไหน ๆ แล้ว (ช้างเข้าปากอ้อยแล้ว) เดี๋ยวผมค่อยตอนมะเดื่อมาเลฯมาใช้ให้ ด้วยความงกบวกกับความดีใจเลยลืมงัดกล้องถ่ายรูปที่เอวออกมาถ่ายเลยครับ พอขับรถออกมานึกได้ว่าทำไมตรูไม่ถ่ายรูปเลยอ่ะ เสียดายจริง ๆ แต่ไม่เป็นไรครับ พอกลับมาถึงบ้านก็เอาลงชำในเข่งเลยครับ แล้วจะถ่ายรูปสิ่งของที่ปล้นมาได้มาอวดกันครับ
*

« ตอบ #405 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 10:29:52 AM »

พี่รินทร์ครับ
รักย่อมเข้าใจในรัก ในด้านปริมาณถือว่าผลต่างยังไม่สูสี
แต่ในด้านการแบ่งปัน เป็นการต่อยอดสายใย จากใจสู่ใจครับ
ต้นไม้แต่ละต้น ไผ่แต่ละกิ่ง จากสวนหนึ่งไปสวนหนึ่ง จากมือหนึ่งไปมือหนึ่ง
และจากใจดวงหนึ่ง ไปสู่หัวใจอีกดวงหนึ่ง มันงามเกินกว่าประเมินคุณค่าครับ

ไผ่ที่พี่นำมาให้ปล้นกลางแดดเมื่อวาน อย่างน้อยก็ได้ไปขยายพันธุ์แห่งใจอีก 5 สวน
ลพบุรี 1 , สิงห์บุรี 2 , ขอนแก่น 1 และเหลือที่ผม 1
สะเดาหวานก็เช่นกัน
เมื่อวานเป็นการละลายสายใจต่อกันที่งดงามจริง ๆ ครับ
พีที่สิงห์บุรียังขอจิกนมยานและลำดวนจากผมไปอีกอย่างละ 1 ต้น
เห็นไหมครับ เราเริ่มขยายไปได้กว้างอีกมากมาย
ขอบคุณจริง ๆ ครับ

ปล. สวนของสหายzin ยังไม่กล้าให้ผมเข้าไปปล้นครับ
จึงยังไม่เห็นความละลานตาเช่นพี่ 55555555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 10:32:37 AM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

CHOKCHAISI
*

« ตอบ #406 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 11:21:48 AM »

เอาแจ่วบอง มาแลกบุญครับ มาขอรับส่วนบุญ ส่วนกุศลด้วยครับ เผื่อแผ่มาให้ผมนำแนเด้อ อ้ายทิดโส คิดฮอด คิดเถิงครับ
ญ.หญิง
*

อยู่อย่างพอเพียงและเพียงพอ

« ตอบ #407 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 12:01:34 PM »

ตามกลิ่นแจ่วบองมาค่ะ ฮิฮิ
เอาผักติ้ว ผักเม็ก ผักปลอดสารที่สวนมารอจิ้มแจ่วบองค่ะ

ท่านพี่ทิดโสฯคะ
ข้าน้อยขออนุโมทนาบุญนำแหน่เด้อค่ะ
สาธุ สาธุ สาธุ

มาเยี่ยมในวาระขึ้นบ้านใหม่ ฮิฮิ

วันไหนจะไปสวนท่าน zin สวนท่านดาบรินทร์ ฯลฯ
ชวน ญ แหน่เด้อออออออออ
ขอบคุณล่วงหน้าเจ้าค่ะ  ยิ้ม

ปล.(โปรดอย่าลืม) วันเสาร์ตามที่ท่านแจ้งว่าจะมาเยี่ยมสวนน้อยๆนั้น
แดดคงแรงมาก อย่าลืมพกอาวุธทูพีซ(หมวกและร่ม) มาด้วยนะเจ้าคะ
ไปละ อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม (ลอกกันเห็นๆ เหมือนแม้กระทั่งการ์ตูน ฮิ้ววววววว)

เรือนริมน้ำ   รวมแมกไม้นานาพันธุ์  แบบพอเพียงและเพียงพอ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=30864.0
*

« ตอบ #408 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 12:32:01 PM »

มาโลดครับหนุ่มโชค ว่าแล้วก็น้ำลายแตกฟองอีกแล้วสิ
แจ่วบองจิ้มมะม่วงน้อยเนาะ อร่อยคัก ๆ
คิดถึงเช่นกันครับท่าน สิเอาเมียเมื่อไหร่ อย่าลืมแจ้งกันเด้อ 5555

ท่านจอมยุทธหญิงครับ
ไม่ลื้ม ไม่ลืม พรุ่งนี้จะพาเด็ก ๆ ไปวิ่งเล่นในสวนท่านแน่นอนครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

มารับบุญทั้งสองท่านเด้อครับ

Athikarn
*

ชมรมรักษ์บ้านเกิด (กุดม่วง)

« ตอบ #409 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 12:47:13 PM »

ไอ้เราก็นึกว่าหายไปไหน ที่แท้ก็ย้ายมาบ้านใหม่นี้เอง ดีใจด้วยคร้าบพี่ทิดสุดหล่อ

โคราช บ้านเอง จ้า
*

« ตอบ #410 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 12:51:58 PM »

ขอบคุณครับ คุณAthikarn
เป็นความกรุณาจากลุงต้าช่วยย้ายบ้านให้ครับ
ว่าง ๆ ก็เข้ามาเล่าอะไร ๆ สู่กันฟังเด้อครับ ยินดีต้อนรับเสมอ
ขอบคุณหลาย ๆ ที่ท่านตาถึง(ในความหล่อขนาดของข้าน้อย) 555555

หญิงเพี้ยน
*

ดูเหมือนเพี้ยน แต่ไม่เพี้ยน แต่ก็ "เพี้ยน" อิอิ

« ตอบ #411 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 01:02:55 PM »

ยิ้มเท่ห์ นำดอกไม้บ้านๆ .. มาแสดงความยินดี .. ในวันขึ้นบ้านใหม่ค่ะ
วันศุกร์นี้.. มีแต่เรื่องราวที่เป็นสุขนะคะ อิอิ  ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

ปล.ดอกสารภี ..มีหรือยังเอ่ย อิอิ  เจ๋ง

ยิ้มกว้างๆ  ลงมือสักนิด ..ดีกว่า คิด ที่จะทำ ยิ้มกว้างๆ
phensiri
seller
*

« ตอบ #412 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 01:13:19 PM »

ยินดีด้วยค่ะ ได้ย้ายบ้านแล้ว

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
sompol
*

« ตอบ #413 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 01:27:17 PM »

...ยินดีต้อนรับสู่มุมสมาชิกครับทิดโส
jeenapat
*

สว่างตา ด้วยแสงไฟ สว่างใจ ด้วยแสงธรรม

« ตอบ #414 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 01:28:21 PM »

น้ำใจหลั่งไหล มอบให้น้องชลธิชา คุณค่าแห่งความดี มีส่งให้ยายและแม่   
             ขอบคุณทิดโส ที่นำบุญมาบอก จึงได้ร่วมในการทำบุญครั้งนี้ เพื่อสร้างคนดีให้สังคมและประเทศ
                ถ้ามีงานบุญใด เกิดขึ้นอีกขอให้ช่วยบอกด้วย มีแนวร่วมกระซิบ บอกมาว่ายินดีช่วย
                                       ยิ้มเท่ห์ "คนไทยให้กันได้"   ยิ้มเท่ห์

ดาบรินทร์
*

« ตอบ #415 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 01:31:37 PM »

อันความกรุณาปราณี จะมีใครบังคับก็หาไม่ หลั่งมาเองเหมือนฝนอันชื่นใจ จากฝากฟ้าสุลาลัยสู่แดนดิน
หน้า: 1 ... 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 [26] 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 ... 270   ขึ้นบน
  พิมพ์