หน้า: 1 ... 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 [24] 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 ... 270   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "บ้านน้อก บ้านนอก" ภาคสวนศึกษาฉบับจับฉ่าย  (อ่าน 1180068 ครั้ง)
ดาบรินทร์
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #368 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 08:28:19 PM »

เอาการบ้านมาส่งทิดโส ทูอินวันครับ

ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #369 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 08:18:14 AM »

คุณ Singhto+Kaowsuay ครับ
ดีใจที่ยอมรอครับ ไม่นานหรอก ขอให้ยอดทะลึ่งขึ้นกว่านี้ก่อน
ประเดี๋ยวจัดให้

คุณโบครับ
ผัดเหมือด ที่ดอกออกสีม่วง ๆ ไหมครับ หากใช่หักกิ่งปักดินก็ติดแล้วครับ
แนะนำให้ขอมาชำโดยพลัน 5555555

อะโห! พี่รินทร์ครับ
นั่นรากหรือเส้นก๋วยเตี๋ยวกันเนี่ย
งามสมบูรณ์แท้ ๆ ครับ อย่าเพิ่งเอาลงชำนะครับ รออีกหน่อยให้ได้เวลา
สัก 10 วันเป็นอย่างน้อยครับ
...
เมื่อวันหยุดต่อเนื่องที่ผ่านมา ไปเที่ยวสระแก้ว
โปรแกรมวันเสาร์คือพาเด็ก ๆ ไปเล่นน้ำ-กินปลาที่อ่างเก็บน้ำพระปรง
บ่ายสี่ไปเดินตลาดอรัญฯ ถูกใจอาหารการกินเหลือหลาย
ผักที่ไม่เคยกินก็ได้กินในคราวนี้ เริ่มจากผักอีนูน

ผักที่แม่ค้าเรียกว่า ผักอีลุมป่า

ลักษณะเหมือนผักอีหล่ำจังเลยครับ ลวกจิ้มน้ำพริกอร่อยดี
และได้ผักหวานป่าขีดละ 25 บาทมาแกงใส่เห็ดฟางและแม่เป้ง

พี่สะใภ้ผมขายอาหารตามสั่งอยู่ที่โรงเกลือ ชื่อร้านเจ๊แอ๊ว ตลาดเบญจวรรณ
หากท่านใดผ่านไปเที่ยวแถวนั้นก็เชิญแวะชิมได้เลยครับ
พี่สะใภ้บอกว่า เห็ดฟางหายากมาก น่าเพาะเห็ดขายยิ่งนัก
เห็ดนางรมก็ดี แหม... มาจุดประกายอีกแล้วสิ 5555

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 11:10:42 AM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #370 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 09:53:02 AM »

พี่น้องครับ
ขออนุญาตสรุปยอดบริจาคช่วยเหลือน้องชลนิชาฯ ครับ
เมื่อวานตัวบ้านแล้วเสร็จกว่า 80% แล้วครับ วันพฤหัสฯที่ 24 ก.พ. นี้
ทำบุญขึ้นบ้านใหม่ทันตามกำหนดแน่นอนครับ
ยอดเงินบริจาคสรุปยอดแล้วเป็นเงิน 284,775.33 บาทครับ
ขอขอบพระคุณทุกท่านที่ส่งพลังแรงใจร่วมกันครับ
จบข่าว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 11:10:19 AM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
zin
*

« ตอบ #371 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 11:44:34 AM »

"เจอหน้าก็รำคาญ หายไปนานชักคิดถึง"ไม่ได้มายามกันซะนาน เพราะยังไม่มีความคืบหน้าใดใด(ทุกเรื่อง) ทิดโส เอ๋ย ท่านโทรมา ทำเอารสสุราเลิศเลอขึ้นกว่าเดิม บทเพลงไพเราะขึ้นกว่าเดิม ดอกไม้ราตรีหอมละมุนกว่าเดิม และนอนดึกกว่าเดิม…เฮ่อ เฮ่อ ข้าวปลาไม่ต้องกินกัน ข้าพเจ้าฝันถึงแนวต้นหมาก ล้อมรอบพื้นที่หลายสิบลี้ งามมมม
     ไว้มีความคืบหน้าใดใดข้าพเจ้าจะมาแจ้งให้ทราบในที่นี้......ขอตัวแล้ว
jaewnoi
*

« ตอบ #372 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 01:37:37 PM »

"เจอหน้าก็รำคาญ หายไปนานชักคิดถึง"ไม่ได้มายามกันซะนาน เพราะยังไม่มีความคืบหน้าใดใด(ทุกเรื่อง) ทิดโส เอ๋ย ท่านโทรมา ทำเอารสสุราเลิศเลอขึ้นกว่าเดิม บทเพลงไพเราะขึ้นกว่าเดิม ดอกไม้ราตรีหอมละมุนกว่าเดิม และนอนดึกกว่าเดิม…เฮ่อ เฮ่อ ข้าวปลาไม่ต้องกินกัน ข้าพเจ้าฝันถึงแนวต้นหมาก ล้อมรอบพื้นที่หลายสิบลี้ งามมมม
     ไว้มีความคืบหน้าใดใดข้าพเจ้าจะมาแจ้งให้ทราบในที่นี้......ขอตัวแล้ว

ยุคหมากแพงหาเมล็ดมาทำพันธุ์ยากเหลือเกิน  สัปดาห์ก่อนฝากคนรู้จักหาซิ้อให้หมากอ่อนตกลูกละ 10 บาท  ราคาน้อง ๆ พี่มะพร้าว
ตอนนี้ติดต่อน้องที่น่ารักคนหนึ่งเป็นธุระหาหมากสุกปลูกไว้ในสวนเช่นกัน

==> ความอดทนนั้นเป็นเลิศ ไม่ว่าทำอะไรถ้าเราอดทนก็ย่อมสำเร็จได้ทุกเรื่อง <==
*

« ตอบ #373 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 02:30:55 PM »

สหายเอย
ท่านอย่าได้พิรี้พิไรอยู่เลย จงรีบเก็บหมากแก่เถิด ข้าพเจ้ารับปากจะปลูกเป็นแนวให้ดู
รอหน้าฝน ให้หมากราคาตกก็คงนานเกินแล้ว ดังนั้นข้าฯจึงฝากความหวังไว้ที่ท่าน
เชื่อว่า ไม่ทำให้ข้าฯผิดหวังอยู่แล้ว จริงไหมสหาย 5555

พี่น้อยขอรับ
หากมีมากเกินก็โยนมาทางสวนข้าพเจ้าก็ไม่ปฏิเสธเด้อครับ ขอบพระคุณล่วงหน้า 555

ลองวาดภาพในใจเล่น ๆ ดูครับ
เมื่อมองรอบ ๆ พื้นที่ ดูระยะไม่ถูก แต่มองยอดหมากเห็นเป็นทิว ก็เออ... นั่นสุดที่เราแล้วนะ
นี่ก็สั่งให้คนงานแขวงฯ เมียงมองต้นตาลน้อย ๆ ไว้ให้ ไม่ต้องเยอะ สัก 100 ต้นก็คงจะพองามแล้ว
ตอนนี้ก็เริ่มเพาะปาล์มหางกระรอกไว้พอสมควร แต่ยังไม่งอกให้ชื่นใจสักต้นเลย
นี่ขนาดได้มาจากต้นแม่ที่สมบูรณ์ที่สุดแล้วนะเนี่ย ดูสิ

แล้วสักวันหนึ่ง ก็จะมีพื้นที่ให้พริกไทยเลื้อยเล่น 55555
วันนั้นคงอีกไม่นานแน่นอน วู้ปี้ .....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 11:09:04 AM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

ญ.หญิง
*

อยู่อย่างพอเพียงและเพียงพอ

« ตอบ #374 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 02:50:03 PM »

วาดภาพในใจตามท่านทิดโสแล้วเด๊ แต่จะมองเห็นบ๊ออออ
หมากบ้าน ญ น่ะ หมากเตี้ย ฮิฮิ

โห แต่ทลายฟอกเทลของท่านช่างงามจังค่ะ
เพาะเผื่อหน่อยเด้ออออออออออออ ฮิ้ววววววววว
ขอบพระคุณงามๆล่วงหน้าค๊าาาาาาาาาาาาาาาา

ปล.(โปรดลืม) เคล็ดลับปลูกตาล ต้องปลูกกลับหัวนะเจ้าคะ ถึงจะขึ้นงาม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เรือนริมน้ำ   รวมแมกไม้นานาพันธุ์  แบบพอเพียงและเพียงพอ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=30864.0
*

« ตอบ #375 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 08:17:50 AM »

ท่านจอมยุทธหญิงครับ
ไม่ว่าจะเตี้ยอย่างไร สักวันจะต้องโตครับ
คุณหญิงรดด้วยน้ำนมนะครับ ยี่ห้ออะไรก็ได้ ตราหมีก็น่าจะดี "เพื่อต้นหมากที่คุณรัก" 555

เรื่องของเรื่องคือโมโหครับ หน้านี้หมากแพงและหายากมาก
แม่ยายผมแกกินหมาก ไปไหนทีต้องสรรหามาให้ ช่วงนี้ลูกละเกือบ 10 บาท
เลยตั้งใจว่า
1. จะปลูกหมากให้แกได้กิน (หากยังอยู่ถึง 555)
2. หากเมล็ดหมากหายาก ก็จะหาแม่ยายคนใหม่ที่ไม่กินหมาก 5555
แต่เท่าที่ดู ผมว่าข้อ 2. ไม่น่าปฏิบัติตามได้แน่นอนครับ 55555
ที่สำคัญ ผมหลับตานึกถึงทิวหมากลิบ ๆ คงงามเนอะ แนวคิดเดียวกับท่านตั้มเลย
เราจะปลูกหมากแซมเพกา เอาให้พรึ่บไปเลย 5555

ขออนุญาตเล่าเรื่องที่ทำให้เศร้าสักเล็กน้อยครับ
เมื่อวันจันทร์ พาลูกมาหาหมอฟัน เนื่องจากรากฟันผุ (น้องอาร์ทอายุเกือบ 4 ขวบ)
หมอแนะนำให้เลิกดูดนมจากขวด!!
ปฏิบัติการณ์หักดิบก็เกิดขึ้น น้องแอน ภรรยาคนสุดท้องของกระผมสั่งเก็บขวดนมทั้งหมด
(ลักษณาการคงเหมือนชั้นวางน้ำมันพืชตามห้างฯในข่วงนี้ คือว่างเปล่า 555)
เหลือไว้ให้เจ้าตัวดูต่างหน้า 1 ขวด
และถึงเวลาสำคัญ เมื่ออยู่กันพร้อมหน้า ก็เจรจาตกลงกันว่าจะทิ้งขวดนมขวดสุดท้ายนี้แล้วนะ
น้องอาร์ทโอเค ....

ก่อนขึ้นนอน น้องอาร์ทเดินมาป้วนเปี้ยนอยู่ใกล้ถังขยะ วนเวียนอยู่นั่นแล้ว
ผมแอบดูน้ำตาแทบไหล ลูกค่อย ๆ เอามือลูบขวดนมขวดสุดท้าย ... แผ่วเบา
สะอื้นน้อย ๆ
ผมไม่กล้าเก็บภาพนั้น มันสะเทือนใจเกินไป..
...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 11:08:12 AM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

tea5412
*

« ตอบ #376 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 08:24:02 AM »

-สงสารน้องอาร์ทจังเลย
ดาบรินทร์
*

« ตอบ #377 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 10:14:09 AM »

สงวสารน้องอาร์ท  แต่ก็อยากได้ข้อ 2 อิอิอิ (ต้องเพิ่มวงเงินประกันด้วยนะ เพราะอาจต้องนอนรักษาตัวนาน) 555
*

« ตอบ #378 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 11:27:14 AM »

ท่าน tea5412 ครับ
ขอบคุณที่แวะมาเยี่ยมยามกันครับ
ผมนอนไม่ค่อยหลับมา 2 คืนแล้ว ลูกละเมอหาขวดนม
ร่ำ ๆ จะใจอ่อนอยู่แล้วครับ สงสารอ่ะ กลัวลูกลงแดงขวดนม 555555

พี่รินทร์ครับ
ผมผ่านกระบวนการน้ำตาซึมมา 2 ครั้งรวมครั้งนี้แล้วครับ
ครั้งแรกคือน้องอุ้ม ลูกสาวคนแรกด้วย ทำใจลำบากมาก
มาคราวนี้ลูกชายสุดสวาทอีก แล้วเค้ายิ่งช่างพูด ออดอ้อนเหลือเกิน
"แม่ครับ อาร์ทขอขวดเล็กนิดเดียวก็ได้ครับ" อะโห! ผมจี๊ดมากมายเลย

เอ่อ ... ผมคงเลือกข้อ 2. ไม่ทันแล้วครับ น้าหมัยเจ้าของสวนหมากที่ชุมพร
รับปากกันแล้ว จะส่งให้(แต่ขอตากให้เกือบแห้งก่อน จะได้ลดน้ำหนักเวลาส่ง) 500 ลูกครับ
หลับตานึก ทิวหมากเรียงรายรอบ ๆ แปลงนา+สวน เอาพริกไทยไปไต่เล่นบ้าง
เอาดีปลีไปเลื้อยเล่นบ้าง หรือจะให้เหมาะก็เอาพลูไปไต่ทำความรู้จักกันไว้ก็คงดี
สรุปว่าสวนจับฉ่ายนี่ เข้าท่าจริง ๆ ครับ 55555

ดาบรินทร์
*

« ตอบ #379 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 11:30:21 AM »

แหม ! อุตส่าห์ลุ้นข้อ 2 อยู่ อดเลย 555
ญ.หญิง
*

อยู่อย่างพอเพียงและเพียงพอ

« ตอบ #380 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 12:14:49 PM »

ท่านทิดโสคะ
อ่านแล้วขำไม่ออกน่ะ  ร้องไห้
สงสารน้องอาร์ท แต่ก็ต้องบอกน้องนะคะว่าเพื่ออนาคต จอมยุทธฟันแท้  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

วู้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  มาร่วมลุ้นสวนสำมะปิ (สวน ญ เอง) เอ๊ยยยยย  สวนจับฉ่าย (สวนท่านทิดโสฯ) ด้วยคนนะคะ
หมากเตี้ย แค่สองสามปี ก็เริ่มออกผลแล้ว
แม่ยายที่เคารพของท่านทิดโสต้องได้ทานแน่ๆ
ปลูกแซมไว้นิดหน่อยพอ ยิ้ม
เดี๋ยว ญ ฝากคุณพ่อเก็บผลไว้ให้นะคะ
ตอนนี้กำลังเริ่มจะแก่แล้ว คนก็เริ่มมาเมียงมองขอพันธุ์อยู่เรื่อย
ถึงกับต้องมีการจองกันเลยทีเดียว เผลอเป็นหายแว๊บบบบบบบบบบบ ยิงฟันยิ้ม

ท่านดาบรินทร์คะ ญ ว่าจริงๆ ใสใจท่านทิดโสน่ะอยากจะเลือกข้อสองใจจะขาด
แต่ไม่กล้า ฮิฮิ กลัวหยอดน้ำข้าวต้ม ฮิ้ววววว

เรือนริมน้ำ   รวมแมกไม้นานาพันธุ์  แบบพอเพียงและเพียงพอ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=30864.0
ดาบรินทร์
*

« ตอบ #381 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 12:31:00 PM »

ขออนุญาตใช้สิทธิ์ที่ถูกพาดพิง

ท่านดาบรินทร์คะ ญ ว่าจริงๆ ใสใจท่านทิดโสน่ะอยากจะเลือกข้อสองใจจะขาด
แต่ไม่กล้า ฮิฮิ กลัวหยอดน้ำข้าวต้ม ฮิ้ววววว

ท่าน ญ ครับ ผมว่าอาจจะต้องจองห้องไอซิยูเลยนะครับ  ร้องไห้  ร้องไห้  ร้องไห้
phensiri
seller
*

« ตอบ #382 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 01:38:10 PM »

เห็นปฏิบัติการหักดิบขวดนมแล้ว คิดถึงตอนจะให้ลูกชายเลิกกินนมจากเต้า โบก็หักดิบด้วยการใช้บอระเพ็ดทา พอเค้าดูดปั๊บขมติดปากเค้ารีบปล่อย เราได้ทีเอารีบขวดนมชงเตรียมไว้แบบหวานยัดปาก ถึงจะกินแต่ก็กินทั้งน้ำตานองหน้า จำใจกิน ยายเห็นหลานร้องก็บอกสงสารให้กลับไปกินนมเราเหมือนเดิมเหอะ ลองเอาให้กินเค้าก็ไม่ยอมกินคงเข็ดรสขม กลายเป็นกลัวเต้าไปเลย ตอนนี้กินนมขวดกลางคืนตื่นมากิน2 ขวด สงสัยต้องมีปฏิบัติการหักดิบรอบ2 เหมือนกับพี่ทิดโสแน่ๆ กลัวลูกฟันผุ

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
DUMP
*

« ตอบ #383 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 02:01:28 PM »

หวัดดีครับคุณทิดโส  เห็นชอบหมากชอบพลูชอบพริก เพกา เห็นแล้วคอเดียวกัน
ผมคิดจะปลูกหมากให้เป็นดงเหมือนทางใต้ ดูแล้วงามมาก แม่ผมแกปลูกเป็นดงเลย แล้วเอาพลูปลูกเกาะหมากไว้ต้นเดียว ที่เหลือพวกเลื้อยเกาะเองหมดทุกต้น  เข้าสวนหมากเมื่อไหร่เตรียมแต่ปูนแดงกับตายนเท่านั้น    แต่ปัญหาของหมากก็คือดินต้องชุมชื้นถึงจะงาม  พืชอีกอย่างที่ปลูกให้เกาะต้นหมากเกาะต้นพร้าวดีก็คือดีปลีอันนี้สมุนไพรใช้แทนพริกไทยได้ ถ้าสนใจที่บ้านผมมี กินได้ทั้งใบทั้งดอก ( ผล ) ใส่แกงพริกแกงป่าร้อนดี   
อ้อ ท่านทิดโสน่าจะไปอยู่แถวชายแดนน๊ะ   จะได้ช่วยกองทับประหยัดงบประมาณ

หน้า: 1 ... 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 [24] 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 ... 270   ขึ้นบน
  พิมพ์