หน้า: 1 ... 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 [23] 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 ... 267   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "บ้านน้อก บ้านนอก" ภาคสวนศึกษาฉบับจับฉ่าย  (อ่าน 428569 ครั้ง)
jaewnoi
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #352 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 09:12:14 AM »

ขอบคุณสำหรับสะเดาดำจากท่านทิดโส  วิชาเสียบยอดข้าน้อยคงต้องไปขอฝากตัวเป็นศิษย์ท่านอาจารย์แห่งบ้านบางปลาม้าในเร็ววัน

หัวใจของการเดินทาง ไม่ใช่อยู่ที่จุดหมาย  หากอยู่ที่ประสบการณ์สองข้างทาง...มากกว่า

zin
*

« ตอบ #353 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 09:52:23 AM »

ว่าแล้วเนื่องเพราะฝนตกนี่เอง เมื่อเช้าข้าพเจ้าถูกผู้อาวุโสสำนักใหญ่เรียกพบ(ข้าพเจ้าโดนอีกแล้ว) ข้าพเจ้าออกจากสาขาย่อยของสำนักที่บางปะอิน 8:00 น.ถึงสำนักใหญ่ 10:30 น. โอ...การจราจรและความวุ่นวายของเมืองทำร้ายข้าพเจ้าสาหัสนัก ตั้งแต่ประตูน้ำพระอินทร์เป็นต้นไปเลย ยังมีค่าทางด่วนจากเคย 40 บ.เป็น 85 บ.!!!นี่มันอะไรกัน ข้าพเจ้าเพิ่งทราบ ข้าพเจ้าคล้ายกับหลุดลอยมาจากดาวดวงอื่น
       ส่วนคราเคราะห์ซ้ำซ้อนของท่าน ถ้าเป็นข้าพเจ้าคงท้อแท้ทอดอาลัยนัก เนื่องเพราะความสันหลังยาวเป็นสันดานยากกอบกู้แก้ไขของข้าพเจ้า แต่สำหรับกับท่าน ข้าพเจ้าไม่สู้เป็นห่วงเท่าใดนัก ข้าพเจ้ามั่นใจว่าท่านต้องผ่านพ้นชดเชยกลับมาได้อย่างไม่ลำบากกินแรงนัก และขออวยพรให้ท่านเป็นเช่นนั้น
                                                                    จอมดาบสันหล้งยาว
 ปัจฉิมลิขิต : ขากลับข้าพเจ้าจ่ายค่าทางด่วนเพื่อย่นย่อเวลา แต่....แต่ว่ากลับโดนผู้คุมกฎทางหลวงเล่นงาน มันนำหลักฐานมาให้ข้าพเจ้าชมดู 178.34 Km/h เฮ่อ! ทีอย่างนี้ช่างละเอียดรอบคอบนัก ข้าพเจ้าขอจ่ายแบบศาลเตี้ยไปหนึ่งร้อย มันว่าเดี๋ยวนี้ต้องสองแล้วครับพี่ เฮ่อ เฮ่อ !!อย่างงี้ก็มีด้วยเอากะมันซิ ข้าพเจ้ารู้สึกขัดแย้งอยู่ในที จ่ายค่าทางด่วนแล้วมันก็ต้องด่วนซิ แต่พอด่วนแล้วกลับโดนเล่นงานซะอีก หัวร่อมิออกร่ำไห้มิได้จริงๆ

โอ้ ! ช่างกล้ากันจริง ๆ นะ ผมอ่านแล้วก็เศร้าใจครับ เรื่องศาลเตี้ย ผมก็เสียใจด้วยครับ
   เสียใจหน่ะถูกต้องแล้วครับพี่รินทร์ ส่วนผมกลับรู้สึกเฉยๆซึ่งเป็นทรรศนคติอันตรายครับ สังคมใดถ้ามีคนรู้สึกเฉยๆกับความไม่ถูกต้องมากๆเข้าจะพาให้ประเทศชาติแย่ไปด้วยล่ะครับ รู้สึกว่าตัวเองแย่เหมือนกันครับ
    เอาไว้เดี๋ยวผมจะขอไปเรียนรู้การต่อกิ่งจากพี่น่ะครับ ลพบุรี-สุพรรณ ทุ่งเดียวกันครับ พ่อตาผมอยู่เดิมบางฯครับ
หญิงเพี้ยน
*

ดูเหมือนเพี้ยน แต่ไม่เพี้ยน แต่ก็ "เพี้ยน" อิอิ

« ตอบ #354 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 10:30:37 AM »

ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม  อะนะ ..หน้าที่ลูกผู้ชาย ๕๕๕๕๕๕ เพื่อสันติ จงทำไปเถิด ท่านพี่ อิอิ
อืม..เพิ่งรู้ว่าพี่ทิดโส สะสมของดำๆ ..
เดี๋ยวจะต้องหาไก่ดำเมืองด่านฯ ไว้ต้อนฯ เสียแล้ว ๕๕๕  ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มกว้างๆ  ลงมือสักนิด ..ดีกว่า คิด ที่จะทำ ยิ้มกว้างๆ
ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #355 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 04:16:08 PM »

พี่น้อยครับ อย่าลืมเรียนมาเผื่อนะครับ
ผมเองก็ยังไม่ชัวร์ ต้องหัดเล่นกับสะเดาธรรมดาไปก่อน

สหายเอย
บางเรื่องบางราว ก็ยากแก่การตัดสินถูกผิดยิ่งนัก
ข้าพเจ้าเข้าใจคนเช่นท่าน เนื่องเพราะท่านเป็นสหายเรา
ย่อมคิดไม่ต่างกันอยู่แล้ว 555

พ.เพี้ยนเจ้าเอ๋ย
ขอบพระคุณล่วงหน้า แนะนำให้ท่านบำรุงไก่ดำของท่านด้วยข่าตะไคร้บดไว้ก่อน
ผสมยอดมะขามอ่อนไปด้วยก็จะยิ่งดีมาก
เมื่อได้เวลา จะได้ครบรสพอดี 55555
...
วันนี้ ด้วยความที่น้อยใจสายฝนเมื่อวาน
นั่งรถไฟฟ้าไปจนถึงสถานีหมอชิต ฝนดั๊นตกมารอรับเรียบร้อย
สรุป ... นั่งกลับ อดเดินชมต้นไม้ไปเลย
วันนี้ จึงไม่ยอมพลาด เดินแวะเวียนไปร้านนั้น ร้านนี้ ไปเจอจิกนมยาน 2 ต้น
ขนาดเท่าขา สูงประมาณ 2 เมตรเศษ ๆ ราคาไม้ขุดล้อม 15,000 บาท อะโห!
เดินเพลิน ๆ ไปเจอคุณป้าท่านหนึ่ง งานอดิเรกคือพาเพื่อน ๆ เดินป่าต่างประเทศ
เสาะหาพันธุ์ไม้มาเพาะ เข้าทางอีกแล้วพี่น้องเอ๋ย คุณป้าท่านอยู่คลอง 5 ไม่ห่างจากท่าน ญ.หญิง
เล่นย่านดาโอ๊ะหลากหลายสายพันธุ์ และท่านก็เซียนไม้ป่าอีกท่านหนึ่ง
คุยกันนานพอสมควร ก่อนกลับก็ปล้นจิกมาได้อีก 1 ต้น
เป็นจิกนิวกินี Barringtonia edulis ใบใหญ่ผิวมัน

กำลังแตกยอดอ่อน ใบยังไม่งามมาก ขอไปเลี้ยงอีกหน่อยก่อนครับ

ข้อมูลเบื้องต้น เป็นไม้ตอนมา 1 ปีได้เห็นดอกแน่นอนครับ

สำหรับดอกจะเป็นช่อไม่ยาวเท่าจิกนมยาน แต่ดอกชิดกัน เวลาบานจะงามมาก

ขอบคุณภาพประกอบดอกจิกนิวกินีจากเว็บครับ
ลองไปค้นหาภาพจากคำค้นว่า Barringtonia edulis นะครับ
ใบเป็นปลายหอกคล้ายจิกเขาหรือจิกนมยาน แต่เป็นมันคล้าย ๆ จิกทะเล
ในสายตาผม เห็นว่าช่างงามนักครับ 5555

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 04:18:35 PM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
Reawchan
ท่วงทำนองแห่งสายน้ำ ขุนเขา เงาไม้ และอายหมอก
*

บ้านสรวลน้ำน่าน

« ตอบ #356 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 04:30:13 PM »

ได้รับเมล็ดสารพัดพืชจากคุณแล้วค่ะ...ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ

เรียวจันทร์ @ บ้านสรวลน้ำน่าน
ดาบรินทร์
seller
*

« ตอบ #357 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 09:26:33 PM »

ขอบคุณสำหรับสะเดาดำจากท่านทิดโส  วิชาเสียบยอดข้าน้อยคงต้องไปขอฝากตัวเป็นศิษย์ท่านอาจารย์แห่งบ้านบางปลาม้าในเร็ววัน

ท่าน  jaewnoi ครับ เวลามาเรียนอย่าลืมไก่ต้ม 1 ตัว เหล้าขาว 1 ขวด เงิน 12 บาท มาเป็นค่าครูด้วยนะครับ อิอิอิ
suntipap
*

« ตอบ #358 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 03:01:19 PM »

-สำลักน้ำไปเยอะเลยนะ..ไม่เป็นไรลูกผู้ชายชื่อไอ้แผนซะอย่าง..ลุยต่อไปตามเชียร์อยู่นะ..(อย่าลืมโปรแกรมเยาวชนภาคฤดูร้อนนะครับ)..
Singhto+Kaowsuay
*

« ตอบ #359 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 06:51:13 PM »

กินได้ครับ มีประโยชน์มากมาย ที่สำคัญดอกงามมาก สีม่วง
เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมจะค้นงานวิจัยมาให้ชมครับ

จอง 1 กิ่ง ได้เลย ....
รอนิดนะครับ กำลังช่วยกันขยาย

ยิ้ม
ขอบคุณล่วงหน้าเลยค่า...ของดำ เหมาะกับคนตัวดำเช่นเราเป็นยิ่งนัก 55555

อดีตแก้ไขไม่ได้ อนาคตก็ไม่รู้ อย่าไปแสวงหา

มีแต่ปัจจุบันเท่านั้น
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #360 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 09:43:44 PM »

ท่าน  เรียวจันทร์ @ บ้านสรวลน้ำน่าน ครับ
เอาใจช่วยสำหรับเมล็ดน้อย ๆ ที่เดินทางไปถึงครับ
กระซิบ ... ตอบสนองกับอินทรีย์ดีมาก ลองปลูกดูเถอะครับ

พี่รินทร์ครับ
เงิน 12 บาทเป็นค่ายกครู ส่วนเจ้า 2 อย่างแรก ผมจองครับ 5555

ท่านพี่ผู้พันครับ
ไม่ลืมครับ ..  แต่ขอเวลาผมปรับโปรแกรมเล็กน้อยครับ
พอดีเป็นช่วงที่ต้องเปลี่ยนแปลงเล็กน้อยครับ อยากทำสิ่งที่สมบูรณ์ที่สุดให้เด็ก ๆ ครับ
ไอ ... พรอมมิสสสสสสสส 5555

ท่าน  Singhto+Kaowsuay ครับ
รับปาก รับรอง ได้แน่นอน แต่ท่านต้องรับปากข้าพเจ้า ....
ต้องรับไปอุปการะนะ 555555555

พี่น้องครับ ค่ำนี้ที่บ้านปุ๊ซ่า  กำลังดื่มด่ำกับอาหารอันโอชะและเมรัยรสเลิศ ที่อรัญฯครับ
ปลาเนื้ออ่อนทอดกรอบ ต้มยำปลากดและปลาเนื้ออ่อน กับแกล้มที่ถวิลหา
ผม .... ทำหน้าที่แทนทุกท่านแล้วครับ 555555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 09:54:18 PM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
หญิงเพี้ยน
*

ดูเหมือนเพี้ยน แต่ไม่เพี้ยน แต่ก็ "เพี้ยน" อิอิ

« ตอบ #361 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 09:50:04 PM »

ยิ้มเท่ห์  แวะมาแจ้งข่าว .. วันนี้เพี้ยนไปสวนปู่เคนอีกแล้วค่ะ ..
ไปบ่อย เพราะว่าไปเผื่อพี่ทิดโสด้วย อิอิ  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม
ส่วนไก่ดำเมืองด่านนั้น .. จะทำตามที่บอกเด้อค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

ยิ้มกว้างๆ  ลงมือสักนิด ..ดีกว่า คิด ที่จะทำ ยิ้มกว้างๆ
ยศ สวนอรุโณทัย
"คืนชีวิตให้เเผ่นดิน"
*

คืนชีวิตให้เเผ่นดิน 290

« ตอบ #362 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 09:51:43 PM »

ขอบคุณพี่กัญจน์ , พี่tumtump และพี่sompol ที่แวะมาเยี่ยมเยียนครับ

ก่อนฝนนี้ สิ่งต่าง ๆ ที่วาดไว้คงได้เห็นเป็นรูปเป็นร่างบ้าง
ช่วงนี้ว่าง ๆ ก็สะสมและศึกษาครับ เดินทางแต่ละครั้งมักมีจุดหมายเรียนรู้และเก็บสะสม
เมื่อช่วงปีใหม่ มีวันหยุดหลายวันก็เลยไปสำรวจพื้นที่สักหน่อย

แปลงนา ผ่านการเก็บเกี่ยวเสร็จเรียบร้อย
เพื่อนกันสมัยยังเด็กมาเช่าทำ แบ่งข้าวหอมมะลิพอให้กรอกหม้อปีละ 250 ถัง
ปีนี้ผลผลิตพอได้ ประมาณ 14.7 ตันทั้งข้าวหนักข้าวเบา
เห็นตอฟางแล้วอยากได้ จะทำไงดีหนอเรา ....
ส่วนแปลงที่จะทำสวนก็ยังมีสภาพเช่นนี้ครับ

ช่วงนี้ยังมองดูเวิ้งว้าง แต่เอาเถิด ไม่นานหรอกจะได้เห็นความเขียวขจีเกิดขึ้น
ด้านหน้าที่มองเห็นหญ้าเป็นกอ ๆ ตรงนี้จะแบ่งขุดสระสัก 1 ไร่ครับ
เพราะสระเดิมที่มีอยู่ไกลเกินไป ต้องขุดอีกหน่อย
วางแผนว่าจะขุดล้อมเป็นวงกลม มีเกาะอยู่ตรงกลาง ไว้ปลูกบ้านหลังย่อม ๆ
แต่ยังไม่ผ่านการอนุมัติจากคนถือเงินครับ 55555

ฝูงย่อม ๆ ที่เห็นนี้เป็นต้นทุนปุ๋ยครับ
กำลังอ้วนน่าขึ้นไปขี่เหลือเกิน คิดถึงการเลี้ยงควายสมัยเด็ก
ถือหนังสะติ๊กไปยิงนกยิงหนู พร้อมวิทยุทรานซิสเตอร์ธานินทร์
ข้าวห่อใบตอง+ปลาร้าสับ ผักก็หาตามป่านั่นแหละ เท่านี้ก็สุขจนล้นเหลือแล้วครับ

เรื่อย ๆ นะครับ อย่าใจร้อน 5555

ตัวกำลังงามอยากได้มาเลี้ยงจักคู่เด้
*

« ตอบ #363 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 09:52:59 PM »

พ.เพี้ยน ....
จุ๊บแรง ๆ ค้ราบบบบบบบ (จุ๊บไก่ดำเด้อ 555)
เร็ว ๆ นี้ ข้าพเจ้าจะไปเข้าปล้นที่ปักธงชัย 5555555

ท่านยศครับ
ตอนนี้ผมกำลังหาพ่อพันธุ์หล่อ ๆ ไปขยายครับ
วันนี้ทราบข่าว 3 หมื่น 8 อะโห! อยากไปทำหน้าที่เองคร้าบบบบ 5555

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 09:56:58 PM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

Nine.
*

« ตอบ #364 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 01:57:46 PM »

ท่านยศครับ
ตอนนี้ผมกำลังหาพ่อพันธุ์หล่อ ๆ ไปขยายครับ
วันนี้ทราบข่าว 3 หมื่น 8 อะโห! อยากไปทำหน้าที่เองคร้าบบบบ 5555

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม
[/quote]

ทิดโส มีแม่พันธุ์อยู่แล้วใช่ไหม..
แบบประหยัดก็หาดูของกรมปศุสัตว์ได้น๊ะครับแบบผสมเทียมน่ะครับเลือกดูตัวที่มีประวัติดี
ผมเคยใช้บริการนานมาแล้ว ลูกออกมาก็หล่อเหลาเอาเรื่องอยู่

แต่หากชอบแบบแรงๆ แนะนำพ่อพันธุ์แถวชลบุรี แรงทุกปี บัฟฟาโร่ว เรซวิ่ง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

.....ศรัทธา คือ เหตุผล.....
*

« ตอบ #365 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 09:08:37 AM »

ขอบคุณครับท่าน Nine. ต้องปรึกษาพี่ชายก่อนครับ
แกรับหน้าที่เป็นเจ้าของปศุสัตว์ฝูงนี้ เมื่อวันหยุดที่ผ่านมา เร่งขยายคอกหน้าดูเลย
ท่าทางจะเพิ่มสมาชิกครับ
ส่วนหมูป่า ใกล้คลอดเต็มแก่แล้วครับ อุ้ยอ้ายมาก ๆ แล้ว

เรียนท่านจอมยุทธหญิงครับ
สะเดาดำ มารอเดินทางสู่ลำลูกกาเร็ว ๆ นี้ครับ
เมื่อวาน มาถึงคลองสองเกือบทุ่มแล้ว จึงยังมิได้แวะนำไปฝาก
ไม่นานครับ เพราะหัวใจอยู่แถวต้นไม้ในสวนแล้วครับ 55555

ไปละ   อิอิอิ

Singhto+Kaowsuay
*

« ตอบ #366 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 09:35:10 AM »

ท่าน  Singhto+Kaowsuay ครับ
รับปาก รับรอง ได้แน่นอน แต่ท่านต้องรับปากข้าพเจ้า ....
ต้องรับไปอุปการะนะ 555555555
..................................................

คุณทิดโส...

ไม่เป็นไรค่ะ รอได้ๆ นานแค่ไหนก็รอได้

พร้อมรับปากว่า จะดูแลเป็นอย่างดี  ยิงฟันยิ้ม

อดีตแก้ไขไม่ได้ อนาคตก็ไม่รู้ อย่าไปแสวงหา

มีแต่ปัจจุบันเท่านั้น
phensiri
*

« ตอบ #367 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 05:54:19 PM »

พี่ทิดโสคะ ต้นผักเหมือด ใช้วิธีชำกิ่งได้หรือเปล่าคะ ถ้าได้โบจะไปขอกิ่งจากคนรู้จักมาชำ เพราะถ้าตอนคงไม่สำเร็จแน่ๆ ไม่มีคนดูให้

หน้า: 1 ... 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 [23] 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 ... 267   ขึ้นบน
  พิมพ์