หน้า: 1 ... 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 [21] 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 ... 270   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "บ้านน้อก บ้านนอก" ภาคสวนศึกษาฉบับจับฉ่าย  (อ่าน 1164748 ครั้ง)
ทิดโส โม้ระเบิด
เกษตรกรมือใหม่
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #320 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 03:57:48 PM »

โอ้โห! มาแล้วครับ ตัวจริงภาพจริง และยานจริง ๆ 55555
พี่น้อยครับ ผมมีอันจำเป็นต้องขอจองด้วยครับ ด้วยผมก็คนปีระกาเช่นกัน 5555
จิกนมยานต้นนี้สมบูรณ์มากเลย มีดอกออกมาเรื่อย ขนาดเป็นผลจะแก่แล้ว ยังมีช่ออ่อนอีก
โปรดเผื่อน้องด้วยเถิด เป็นพระคุณอย่างสูง 5555

555 สหายเอ๋ย
ข้าพเจ้าเพียงนึกถึงวีรกรรมแห่งคนผู้หนึ่งในยุทธภพ มิได้ต้องการสหายที่เสียสละเพื่อข้าพเจ้าเช่นนั้น
ในแวดวงบู๊ลิ้ม การต่อสู้หมายถึงยินยอมสละชีวิตเพื่อมรรคาแห่งอาวุธ
เพื่อชื่อเสียง เกียรติภูมิ หรือการคงอยู่ นั่นเป็นวัตถุประสงค์ของแต่ละจอมยุทธ
ในการพิสูจน์อันดับ 3 และ 4 ที่แป๊ะเฮี่ยวเซ็งจัดลำดับนั้น ก็จำเป็นต้องพลีชีพ
ก๊วยซงเอี๊ยงแพ้ แต่มีดบินของลี้น้อยเพียงจ่อที่คอหอย มิได้ต้องการชีวิตตั้งแต่ต้น
หากก๊วยซงเอี๊ยงจากไปโดยมิมีใด เรื่องราวก็คงไม่บีบคั้น
ข้าพเจ้าเพียงยกจอกให้ ประคองให้เมาเพียงสามส่วน
อีกส่วนหนึ่งที่เหลือ ที่มีความสำคัญ ข้าพเจ้าจะเหลือไว้ตำจอกกับท่าน แกล้มน้ำพริกกะปิ 5555

เมื่อท่านล่วงเข้าสู่นครนายก เมรัยที่นั่นรสละมุนลิ้นยิ่งนัก ข้าพเจ้าขอเตือนท่าน
อย่าดื่มเกินวันละ 2 ขวด ไม่งั้นท่านจะหมดอาลัยในการเสาะหาต้นตอลำดวน
ซึ่งข้าพเจ้าย่อมเคยเมามายมาหลายส่วนแล้ว 5555
กับบุคคลผู้รักหยกถนอมบุปผาเช่นท่าน ข้าพเจ้ายินดียิ่งนัก หากเจอกันคราวหน้า
ข้าฯจะกำนัลท่านสัก 3 จอก
เอ้า .... ดื่ม 5555

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง

*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #321 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 04:09:16 PM »

-สาธุ...ได้ข่าวว่าที่จ.สิงห์บุรี จะมีพิธีหล่อรูปเหมือน"หมอชีวกโกมารภัจจ์"ไม่ทราบว่าที่ไหน เมื่อไหร่เอ่ยพอจะทราบไม๊ครับ..
-พอเห็นรูปใส่สูทผูกไทค์แล้วไม่น่าเป็นชาวเกษตรเลยเน๊าะ....ล้อเล่นนะ...อิอิ..
-สุขสันต์"วันวาเลนไทน์"ครับทิด....

ท่านพี่ผู้พันครับ
1. ผมไปสิงห์บุรีคราวนี้ ป้ายติดเต็มเมืองเลยครับ
คุณตา น.พ.สมหมาย ทองประเสริฐ คุณหมอผู้รักษามะเร็งและโรคอื่น ๆ

พิธีเททองหล่อในวันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2554 ข้าง ๆ ศาลากลางจังหวัดสิงห์บุรีหลังใหม่ครับ
รายละเอียดเพิ่มเติม 036-512888 (  15 คู่สาย  ) , 036-511066 ครับ
2. ก็ต้องแต่งตัวตามสถานการณ์ครับ (มีคอสตูมส่วนตัวไปด้วย 555)
3. มีความสุขมาก ๆ ครับ ผมจะตำจอกเผื่อนะครับ 555
ขอบคุณครับ

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 04:13:10 PM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
Mahajoan
"หากรากหญ้าตาย (รบ)วัวควายฤาจะอยู่ได้"
*

"ลิขตฟ้าฤาจะสู้มานะตน"

« ตอบ #322 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 04:25:57 PM »

อายจัง แวะมากระทู้ของพี่ทิด ไม่ผิดหวังจริงๆเลยขอรับ ได้ความรู้และสาระดีๆเพียบ  อายจัง
ขอบคุณน่ะครับพี่ทิด ผมจะแวะมาชมบ่อยๆน่ะครับ  ยิงฟันยิ้ม

Singhto+Kaowsuay
*

« ตอบ #323 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 06:46:32 PM »

คุณทิดโส...เรื่องกล้าพันธ์ที่เพาะ ตอนนี้เพาะลงถุงค่ะ พอดูว่าติดดีแล้วก็ย้ายลงกระถาง เตรียมพร้อมเผื่อจะได้ย้ายไปลงสวน อิอิอิ ไม่เป็นไรๆ รอได้

เออ...พอดีมาเห็นคุณjaewnoi บอกเรื่องเมล็ดจิกนมยาน...แหะๆ ของจองด้วยค่า.... ยิงฟันยิ้ม

อดีตแก้ไขไม่ได้ อนาคตก็ไม่รู้ อย่าไปแสวงหา

มีแต่ปัจจุบันเท่านั้น
zin
*

« ตอบ #324 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 10:23:02 PM »

ขออนุญาตทิดโส สื่อถึงพี่รินทร์สัก 2-3ประโยคน่ะครับ
                พี่รินทร์ครับ สมัยตอนผมเด็กๆเคยกินกะปิแบบนี้แหละครับ ที่โพธิ์ตุ ลพบุรี แต่สีจะคล้ำๆกว่า ส่วนรสและกลิ่น มาถึงตอนนี้ยังติดใจไม่ลืมเลยครับ ผมเหมือนระลึกชาติได้ล่ะครับ ขอบคุณเหลือเกินครับ สมัยก่อนผู้ใหญ่จะพาเด็กๆไปมาหาสู่ให้รู้จักกันเสมอๆ ทั้งๆที่หนทางก็กันดาร ไปมาลำบาก แต่เดี๋ยวนี้หนทางสะดวกสบาย กลับลืมเลือนกันไป รุ่นๆเดียวกันไม่รู้จักกันแล้วครับ ไม่ต้องพูดถึงรุ่นลูกๆ ผมเสียดายจริงๆครับ
                 ตอนพี่พูดถึงกระโดน ผมนึกว่าพูดเล่นๆ(อยากได้แบบไม่ยาน)ผมยังพอมีอีกครับ ต้นนี้ผมได้เมล็ดจากท่านขุนดง(อีกแร๊ะ) เพาะขึ้นหลายอยู่ครับ แบ่งๆพวกๆกันไปปลูกก็มีเหลืออยู่พอประมาณล่ะครับ(อ้ายทิดไม่น่าเสียตังค์ซื้อเล้ย) ถ้าพี่ต้องการอีก ผมจะเอาไปฝากครับ พี่เป็นอีกคนหนึ่งที่ผมจารึกชื่อไว้ว่าจะต้องพบให้ได้ ไว้เจอกันนะครับพี่ ขอบคุณสำหรับกะปิครับ ขอบคุณครับ
keng
*

« ตอบ #325 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 11:21:14 PM »

สวัสดีครับน้าทิดโส ผมเพิ่งอ่าน "บ้านน้อก บ้านนอก" ภาคสวนศึกษาฉบับจับฉ่าย มาถึงหน้านี้ วันนี้พอดี ได้ความรู้ บันเทิง ครบเลยครับ..ชอบๆ ยิ้มเท่ห์

Liked By: Othamnong

ทำแค่พอดี รู้ว่าแรงทำได้แค่ไหน ไม่ทำเกินทุน และ กำลังตัว
*

« ตอบ #326 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 08:51:01 AM »

ท่าน mahajoan (ขออนุญาตเรียก) เซียวจับอิดนึ้ง
ยินดีต้อนรับเสมอครับ บ้านหลังนี้ไม่มีรั้วอยู่แล้ว ทอดสะพานไว้ทั่วสวนเลย 5555

คุณ Singhto+Kaowsuay ครับ
จริงแล้วผมว่าเอาลงกระถางน่ะ ทำให้เปลืองพื้นที่ ผมชอบเปลี่ยนขนาดถุงมากกว่าครับ
เรียงกันได้ง่ายและใช้พื้นที่ไม่มากเท่ากระถางด้วย
ส่วนเรื่องจิกนมยาน ... พี่น้อยใจดีอยู่แล้ว รับจองเลยนะพี่นะ 55555

สหายเอย
ท่านกับข้าพเจ้าก็มิต่างกันหรอก เห็นนามสกุลเดียวกัน ต้องไล่กันยาวข้ามวันข้ามคืน
บางครั้งหมดน้ำองุ่นหมักไปหลายขวดก็ยังสรุปไม่ได้ ว่าใครมาจากเทือกเถาเหล่าใด
ด้วยว่าท่านพ่อของข้าพเจ้ารีบตัดช่องน้อยแต่พอตัว ไปสู่ที่ชอบก่อนใครแล้ว
(แต่ช่วงนี้ข้าพเจ้ายังไม่ว่าง จึงยังไม่ได้ตามไปด้วย คงอีกนานแหละ งานรัดตัวมาก 555)
การแบ่งปันเป็นศิลปะ ให้แบบเต็มใจให้ หรือจงใจให้นั้น ทำให้ผู้รับรู้สึกมากคุณค่ายิ่งนัก
กลับกัน หากให้เพราะตามหน้าที่ หรือเสียมิได้ คนรับก็ไม่ค่อยเต็มใจอยากจะรับเท่าไรเหมือนกัน
ดังนั้น คนรุ่นเราจึงต้องสอนเด็ก ๆ ในรุ่นต่อ ๆ ไป
ไว้วันไหนเราว่างตรงกัน และเช็คคิวพี่รินทร์ให้ว่าง เมื่อนั้น เราจะยกจอกไปตำที่บางปลาม้า 555

ท่าน keng ครับ
ยินดีต้อนรับครับ กำแพงแสนอยู่ไม่ไกล วันไหนมีโอกาสจะขอเข้าเยี่ยมชมครับ
ขอบคุณครับ

CW16A
*

« ตอบ #327 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 09:09:18 AM »

ทิดโสค๊าบบบ.. ช่วยเล่าเรื่องที่ไปช่วยน้อง.. (แหะ แหะ ลืมชื่อ) ที่สิงห์บุรีด้วยครับ  เป็นยังไงบ้าง น่าจะอบอุ่นเน๊อะ เผื่อจะได้ใช้เป็นกรณีศึกษา หากว่าได้พบเจอน้องคนอื่นๆ อีกต่อไป
jaewnoi
*

« ตอบ #328 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 09:30:34 AM »

ท่านที่สนใจเมล็ดพันธุ์จิกนมยาน  ยืนยันมีแจกแน่นอนค่ะ ถ้าอยู่ใกล้ ๆ กันท่านจะได้รับต้นที่เพาะในถุงดำแล้ว  ถ้าอยู่ไกลขอส่งเมล็ดให้ทางไปรษณีย์ ตอนเมล็ดใกล้ ๆสุกจะแจ้งให้ทราบอีกครั้ง  

==> ความอดทนนั้นเป็นเลิศ ไม่ว่าทำอะไรถ้าเราอดทนก็ย่อมสำเร็จได้ทุกเรื่อง <==
*

« ตอบ #329 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 12:53:22 PM »

ท่าน CW16A ครับ
17 ปีที่ทำแบบนี้มา ก็สนุกสนานกันครับ เราช่วยเท่าที่จังหวะอำนวย
การให้ คือสายลมเย็นในวันที่ร้อนระอุ
การให้ คือผ้าห่มผืนหนาในคืนที่เหน็บหนาว

หากเจอแบบนี้ กระซิบบ้างก็ได้ครับ
ขอบคุณครับ

พี่น้อยครับ
ขอบคุณครับ เช้าวันที่ 24 นี้ ผมจะขอเข้าปล้นนะครับ
จัดเตรียมไว้ให้เหมาะนะครับ 5555

เปรียบเทียบสะเดาดำให้พี่น้อยได้ชมชัด ๆ ครับ

วันนี้ฝนตกหนักที่บางจาก แม่ยายโทรมาแจ้งน้ำท่วมบ้าน
ต้นไม้ที่ลงถุงดำไว้ลอยเกลื่อน ความเสียหายยังประเมินค่าไม่ได้
แต่ในหัวใจ เศร้าลึก ๆ ครับ

กัญจน์
*

« ตอบ #330 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 01:12:45 PM »

ความพอดีไม่เคยเกิดขึ้นอีกแล้วในโลกใบนี้นอกจากเราจะปรับเข้าหา ขอให้ความเสียหายน้อยนะครับทิดโสอุตส่าห์เสาะหามาสะสมเอาไว้ต่อขยายพันธุ์ในสวนฉบับจับฉ่าย
*

« ตอบ #331 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 01:20:28 PM »

ขอบคุณครับพี่กัญจน์
ผมละงงจริง ๆ ครับ เมื่อเช้าประมาณตีห้า มีฝนปรอยเล็กน้อย พอให้ปูนชื้น
มาทำงานก็ปกติ ช่วงสาย ๆ ที่เพลินจิตครึ้มจนเกือบถึงมืด ท่าทางฝนจะตก
มองไปยอดตึกใบหยก2 เมฆหรือหมอกลอยเรี่ย
แต่ที่บ้านบางจาก ฝนลงหนักจนน้ำนองทั้งหมู่บ้าน
เมื่อวันอาทิตย์ เพิ่งแยกมะกรูด , เพกาและเขลงลงถุงดำ รวมกับชุดก่อนหน้า
ปริมาณไม่ได้นับ แต่หมดดินเพาะไป 10 กระสอบปุ๋ยเล็ก กับถุง 3 นิ้ว ก็น่าจะเกินหลักร้อย
บททดสอบหัวใจการทำเกษตร มาถึงผมเร็วเกินคาดแฮะ
ก็คงปล่อยไปครับ ว่างเมื่อไหร่จะเพาะใหม่

Nine.
*

« ตอบ #332 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 01:37:59 PM »

สอบถามมาแล้ว ทิดโส กรมอุตุแจ้งผมมาว่า
บางจากเสียใจมาก  ทีแรกว่าจะไม่ร้องแล้วอั้นอดทนมาได้วันหนึ่ง แต่ไม่ไหวจริงๆ มาระเบิดระบายวันนี้
ใครๆก็สนใจแต่บางรักโดยเฉพาะอย่างยิ่งเมื่อวาน... 
บางจาก ชื่อไม่ดี คนไม่ค่อยไปหา เลยร้องซะ.... ยิงฟันยิ้ม

สู้ๆ หนิดหน่อยน่า...  ยิงฟันยิ้ม

.....ศรัทธา คือ เหตุผล.....
หญิงเพี้ยน
*

ดูเหมือนเพี้ยน แต่ไม่เพี้ยน แต่ก็ "เพี้ยน" อิอิ

« ตอบ #333 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 02:00:46 PM »

ยิ้มเท่ห์ บททดสอบเล็กๆ น้อยๆ ค่ะพี่ทิดโส อิอิ
บางจาก ก็งี้แหละค่ะ เหมือนที่พี่ Nine ว่าเลย  ยิงฟันยิ้ม
มาเอาใจช่วยให้ต้นไม้รอดทุกต้นนะคะ ..  ยิ้มเท่ห์

ยิ้มกว้างๆ  ลงมือสักนิด ..ดีกว่า คิด ที่จะทำ ยิ้มกว้างๆ
*

« ตอบ #334 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 03:32:20 PM »

บางจากจำจากน้อง  นางนอน
ใจพี่ยังอาวรณ์  ค่ำเช้า
หมุดรักปักเกินถอน  ครวญคร่ำ
พบเพื่อจากเพียงเจ้า  อุ่นเนื้อ โอบใจ

....
ขอบคุณครับท่าน Nine.
ผมก็ว่าแล้ว เหตุใดจึงพร่างพรูม่านน้ำตาลงมามากมายได้ถึงเพียงนี้
น้อยใจบางรักนี่เอง 5555

พ.เพี้ยนเจ้าเอ๋ย
ขอบคุณที่มาเอาใจช่วยกันครับ หวังลึก ๆ ไว้เช่นนั้นเหมือนกัน
ฝนหลงระดู เอ๊ย! ฤดู มาจากไหนก็ไม่รู้ สาดใส่จนตั้งตัวมิทัน
ทิดโสหัวใจระบมเลย 555

มีรูปมาฝากถึงคุณโบครับ
เมล็ดเกาลัดจีนที่เพาะไว้ งอกรากได้ 2 ต้น เหลือเป็นราขาว ๆ เกาะครับ
ไม่แน่ใจว่าเป็นอะไร งงมาก

ปัจจุบัน 2 เมล็ดที่งอกนั้น อยู่ในถุงชำ ซึ่งไม่รู้ว่าน้ำจะพัดไปไหนหรือยัง
แอบเศร้าน้อย ๆ  ร้องไห้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 03:34:13 PM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

phensiri
seller
*

« ตอบ #335 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 03:40:09 PM »

เอาไว้รอต้นอยู่บ้านแข็งแรงดีแล้ว จะเอาไปฝากใหม่นะคะ ว่าแต่เรื่องฝนนี่ ทำไม๊ มันไม่ไปตกแถวบ้านให้อ้อยที่โบปลูกมันได้น้ำชุ่มฉ่ำแล้วมีแรงงอกบ้างมาตกอะไรที่กรุงเทพเนาะ  โบส่งเม็ดมะฮอกกานีไปได้รับหรือเปล่าคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 03:42:07 PM โดย phensiri » บันทึกการเข้า

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
หน้า: 1 ... 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 [21] 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 ... 270   ขึ้นบน
  พิมพ์