หน้า: 1 ... 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 [20] 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 ... 270   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "บ้านน้อก บ้านนอก" ภาคสวนศึกษาฉบับจับฉ่าย  (อ่าน 1208151 ครั้ง)
ดาบรินทร์
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #304 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 06:02:20 AM »

เข้ามาเยี่ยมเยือนอีกรอบด้วยความซาบซึ้งในคุณธรรมน้ำมิตร ข้าพเจ้าขอแพร่งพรายเรื่องนี้ออกไป กะปิกุ้งฝอยฝีมือของท่านพี่ดาบรินทร์เมื่อผสานกับฝีมือการปรุงอาหารของทิดโสท่าน  ข้าพเจ้าไม่มีคำพูดใดจะเอ่ย “คนตาบอดพอรับประทานเข้าไป จะต้องลืมตาโพลง”นอกเสียจากตาบอดเนื่องเพราะความรัก...แฮ่ ข้อนี้ข้าพเจ้าไม่มีความมั่นใจ ข้าพเจ้านึกถึงวันเวลาอันงดงามในวัยเยาว์ ท่านแม่ประกอบอาหารใด ล้วนใช้สอยข้าพเจ้าเจือจานเพื่อนบ้าน เพื่อนบ้านต่างตอบแทนกลับมาเสมอ ข้าพเจ้ารู้สึกอบอุ่นงดงามเหลือเกิน เดี๋ยวนี้หาบรรยากาศแบบนั้นมิได้แล้ว โอ...ยุคสมัยเปลี่ยนไป ผู้คนเปลี่ยนไป  ท่านคงเข้าใจกระมัง เหตุใดข้าพเจ้าเปลี่ยวเหงาโหยหาอดีตนัก มาาาา.....ทิดโสดื่ม
ปัจฉิมลิขิต : มื้อที่สองข้าพเจ้าคั่วมะแว้งแล้วบุบๆเติมลงไป โอ... ฮ่อฮ่อฮ่อ

จริงครับ คนโบราณบอกว่ามีแกงหนึ่งหม้อทำอย่างไรก็จะกินไม่หมด กินได้ทั้งปี ก็คือการที่เราได้แบ่งปันเจือจานแกงของเราหรือของ ๆ เราไปยังเพื่อนบ้าน ซึ่งพอเพื่อนบ้านมีเขาก็จะมาแบ่งให้เรา ซึ่งเป็นวิถีชีวิตที่หาไม่ได้ในสมัยนี้
ส่วนกะปิกุ้งฝอยนั้น คุณแม่ผมเป็นผู้ถนอมอาหารไว้กินนาน ๆ ส่วนผมเป็นผู้ที่ลงไปหาวัตถุดิบ(กุ้งฝอย) ในน้ำมาให้ เป็นกะปีที่ทำจากกุ้งฝอยล้วน ๆ เคล้าเกลือ แลผสมสีสำหรับผสมอาหารนิดหน่อย(เพื่อไม่ให้ดำ) ไม่ได้เจือปนสิ่งอื่นเข้าไปจริง ๆ ครับ ผิดกับที่เขาขายอยู่ซึ่งผมเคยรู้จักกับแม่ค้ากะปิ เวลาจะขายเขาจะนำกะปิมาผสมกับอะไรไม่ทราบ(เขาไม่บอก บอกแต่ว่าถ้ากะปิล้วน ๆ กำไรน้อย)

ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #305 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 11:25:24 AM »

ท่าน Nine. ครับ
รู้นะ ... คิดอะไรอยู่ 5555555

พี่พิมเจ้าเอย
ขอให้ใจเย็น ๆ นะจ๊ะ ศิษย์ผู้น้องไม่ว่างเลยจริง ๆ
ตั้งใจว่า หากมีจังหวะ จะรีบเข้าไปขอตัวเป็นศิษย์ท่านผู้เฒ่าเจ้าแห่งกระบี่ลำดวนแดงแน่นอน
แจ้งท่านจอมยุทธหญิงไว้คร่าว ๆ แล้ว ว่ารอเวลาให้ตรงกัน จะได้เข้าปล้นครับ 555

สหายเอย
นับเมล็ดพริกหรือนับจำนวนดอกไม้ก็มิต่างกันหรอก
ในขณะนั้นเชื่อได้ว่า หัวใจต้องว้าวุ่นยิ่ง ข้าพเจ้าประสบตอนที่ก๊วยไต้โล่วมิมีใดตกถึงกระเพาะ
ว้าวุ่นและว่างเว้นจนต้องนั่งนับหิมะร่วงลงสู่ดอกเหมย หากยังมิได้จับวีรบุรุษสำราญก็โปรดเสาะหาพลัน
ชอบใจประโยคโอ่อ่าเปิดเผยที่ทำให้อ่านไปพร้อมกับน้ำตาคลอเบ้า
ข้าพเจ้าทราบเพียงว่า ทองคำนั้นมีวันใช้หมดสิ้น
สักวันหนึ่งคนต้องตาย แต่คุณธรรมน้ำมิตร
จะคงความเป็นอมตะตลอดกาลนาน.....
เนื่องเพราะในใต้หล้ายังมีคุณธรรมและน้ำมิตรดำรงคงอยู่
คนจึงผิดแผกจากเดียรัจฉาน

นี่คือโลกียชน(Tortilla Flat : จอห์น สไตล์เบ็ค) สไตล์โก้วเล้งตั่วกอของข้าพเจ้าแหละ
ปล.มีดก็มีความน่ารักของมีด เขามีไว้เพื่อตัดหรือสับ มิใช่ซอย มันจะบิ่นเร็ว 5555555

ท่านจอมยุทธ ญ.หญิง ครับ
ที่เห็นนั้นเป็นมะขามป้อมพันธุ์ใหญ่สายกาญจนบุรีครับ
มิใช่สายพาราณสี แบบที่ท่าน ดร.พิณ แนะนำ ซึ่งอยากได้มาก 555555
ท่านจอมยุทธมีตอพันธุ์มะขามป้อมไหมเอ่ย ผมจะได้เอาติดรถไปให้ต่อยอด
ผมยังทำไม่สำเร็จอ่ะครับ จึงขอไปศึกษาจากท่านผู้รู้ไปด้วยในตัว 555

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 12:00:19 PM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
ดาบรินทร์
*

« ตอบ #306 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 11:40:32 AM »

ทิดโสครับ หลังจากจด ๆ จ้อง ๆ ก็เลยตัดสินใจส่งทูตไปเจรจากับคุณแม่ภรรยา ว่าจะขอผ่านประตูเมืองเข้าไปดูต้นกุ่มหน่อยจะได้มั๊ย ถ้าไม่ได้ จะส่งลูกสาวคืน รอคำตอบอยู่พักหนึ่งก็เงียบ เลยจัดการส่งภรรยาเป็นแนวหน้าพังประตูเมืองเข้าไปเลยครับ เลยได้ภาพเหล่านี้มาฝาก เนื่องจากคุณแม่ยายอยู่กับน้องภรรยาสองคน จึงปล่อยให้กาฝากเกาะจนต้นเกือบจะตายอยู่แล้ว ผมเลยต้องไปสางออก คันมาก ๆ ตัดกิ่งมาชำ 1 กิ่ง แล้วว่าจะกลับมาตอนวันหลัง ทิดโสสนใจกี่กิ่งครับ

*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #307 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 11:57:01 AM »

ท่านพี่ผู้พันขอรับ
นี่แหละครับ จับฉ่ายหม้อใหญ่ ต้องครบรส 55555
ปล.โซนิค บูมมมมมมมมมม ยิ้มกว้างๆ

ท่าน lumpu ครับ
หากมีจังหวะผ่านมาบ้านบางจาก จะทำเมนูอื่นให้ได้ลิ้มรสด้วยครับ
เชิญนะครับ

แม่หญิง พ.เพี้ยนเอย
ท่านน่ะ มิมีใดต้องซ้อมแล้ว เพราะท่านไร้กรอบมาตั้งนานแล้ว
ผมนึกถึงตอนที่ลี้คิมฮวง ประจันหน้ากับเซี่ยงกัวกิมฮ้ง ด้วยระยะห่างไม่เกิน 4 วา
(แป๊ะเฮี่ยวเซ็งยกย่องให้มีดบินอยู่ในอันดับ 3 รองจากห่วงหงส์มังกรของเซี่ยงกัวกิมฮ้ง)
ในมือของเซี่ยงกัวกิมฮ้งกลับปราศจากห่วงคู่นั้น
ลี้คิมฮวงถามว่า "ห่วงของท่านเล่า"
"ห่วงอยู่"
"อยู่ที่ใด"
"อยู่ในหัวใจ"
"อยู่ในหัวใจ"
"ในมือเราแม้ไม่มีห่วง แต่ในใจกลับมีห่วง"
โอ .. นี่เป็นคำกล่าวของจอมยุทธที่กำลังจะต่อสู้แลกชีวิตกันหรือพระกันแน่หนอ
ในนิกายเซน ท่านเซ่งสิ่วแห่งอารามตังเซี้ยมยี่ ก็มีแนวคิดเช่นนี้
กายนี้ อุปมาเหมือนดั่งต้นโพธิ์
ใจนี้ อุปมาเหมือนดั่งกระจกเงาใส
จงหมั่นเช็ดถูอยู่ทุก ๆ เวลา
อย่าให้ฝุ่นละอองเข้าจับคลุมได้

ดังนั้น ท่าน พ.เพี้ยนก็บรรลุกระบวนท่าไร้กรอบ ไร้เปลี่ยนแปลงแล้ว 5555

สหายเอย
สรรพสิ่งล้วนเปลี่ยนแปลง ไม่เว้นกระทั่งตัวเราเอง
อย่ากังวล อดีตที่ท่านโหยหามิได้เสื่อมสลายหายไป ยังเต้นระริกอยู่ในดวงตาของท่านเอง
จงเพ่งกระจกเงาเถิด ท่านจะได้เห็นเด็กน้อย อิงแอบในร่างที่เริ่มชรา มันยังอยู่กับเราสหาย
ปลาหนึ่งตัว ทำอย่างไรจะกินได้นานที่สุด คำตอบคือแบ่งปัน
พี่รินทร์กรุณาหอบกะปิกุ้งแท้มาฝากจากบางปลาม้า ทิดโสเพียงทำหน้าที่คนปรุงเท่านั้น
พริก กระเทียม มะเขือเหลือง มะนาว อุปกรณ์ปรุงรส ล้วนเป็นเพียงส่วนประกอบ
แต่อาหารถ้วยนี้ ทุกสรรพสิ่งล้วนคือมิตรภาพ เป็นสะพานเชื่อมจากใจสู่ใจ ก็เท่านั้น

พี่รินทร์ครับ
ด้วยเหตุแห่งการณ์แบ่งปันนั่นเอง จึงทำให้มีวันนี้ ผมเชื่อเช่นนั้นจริง ๆ ครับ
โอ๊ะโอ ... กำแพงพังลงแล้ว ชำเลยครับพี่ ผักกุ่มดองอร่อย ๆ รออยู่ข้างหน้าแล้ว 555
ชำเผื่อด้วยนะครับ รับรองไม่ยาก เอาไว้ข้าง ๆ กระบะสะเดาก็ได้ครับพี่
ขอบคุณครับ

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
phensiri
seller
*

« ตอบ #308 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 12:15:58 PM »

โบกำลังสงสัยว่าต้นผักกุ่ม ของพี่ทิดโสนี่ บ้านโบเรียกผักก่ามหรือเปล่า ได้กลับอุดรเมื่อไหร่ต้องถ่ายรูปมาถามซะแล้วค่ะ

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
ดาบรินทร์
*

« ตอบ #309 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 12:33:48 PM »

ถ้าตามริมชอบบ่อหรือริมแม่น้ำปลูกกุ่มไว้แล้วเก็บยอดมาดองขายนะ อึม !  เงินทั้งนั้น
*

« ตอบ #310 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 12:45:57 PM »

สหาย ...
ท่านทำให้เช้านี้ข้าพเจ้าปั่นป่วนยิ่งนัก ท่านกล่าวถึงสตรีแห่งบู๊ลิ้มนาม ลิ่มเซียนยี้
หากถามข้าพเจ้า ในใจก็อยากยินยลนางสักครา อยากมองความงามที่ทำให้อาฮุยยอมสยบ
หากมิมีนาง จะมีใครเดินเรื่องให้ตังเซ้งเกี่ยมแขะบ้อเซ้งเกี่ยมเล่า
ข้าพเจ้านึกถึงลูกผู้ชายตัวจริงคนหนึ่ง เป็นสหายที่ต้องมีไว้ให้ได้คบหาสักคนหนึ่ง
ใช่แล้ว ข้าพเจ้านึกถึงก๊วยซงเอี๊ยง แห่งหมู่บ้านกระบี่เหล็ก
ในลำดับที่ 4 รองจากมีดบิน 1 ตำแหน่ง ที่แป๊ะเฮี่ยวเซ็งจัดลำดับไว้ให้ ทำให้อยากพิสูจน์สักครั้ง
และผลการพิสูจน์ ก็ทำให้ยอมศิโรราบให้แก่ลี้คิมฮวงแบบหมดใจ
ยินยอมเอาร่างกายไปรับกระบี่ของจิ้นบ้อเมี่ย แห่งพรรคกิมจี๊ปัง(พรรคเหรียญทอง)
เพื่อให้สหายที่เพิ่งผ่านการต่อสู้จนยอมรับกัน ได้เรียนรู้วิถีกระบี่ของจิ้นบ้อเมี่ย
ท่านว่า สหายเช่นนี้ สมควรได้รับการคารวะสักกี่จอก....
ในใจข้าพเจ้าขณะนี้ เมามายไปสามส่วนแล้ว 555
...
เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา ผมลงพื้นที่สิงห์บุรี
แวะไปทำงานหน่อยหนึ่ง โดยรับนัดกับท่านผู้จัดการส่วนโทรศัพท์สิงห์บุรี

จากนั้นก็ไปดูความคืบหน้าการสร้างบ้านให้น้องที่พรหมบุรีครับ

เป็นรูปเป็นร่างขึ้นมาแล้วครับ ตกลงกันว่าวันที่ 24 ก.พ. นี้จะทำบุญเลี้ยงพระ เปิดบ้านให้น้อง
เทียบกับบ้านหลังเก่าที่อยู่ติดกันครับ

บ่ายนั้น พี่ต่ายและพี่ปื๊ดแห่งแกรนด์สปอร์ตก็ตามไปด้วยครับ

และท่านผู้บริหารแกรนสปอร์ตฝาก ทอล์คกิ้งดิค ไปให้น้องด้วยครับ กราบขอบพระคุณครับ

ผมเอากระดาษให้น้อง 2 แผ่น เขียนความต้องการ อยากได้อะไรบ้าง
มี 2 รายการคือชุดเนตรนารีและชุดชั้นใน ที่ไม่รู้จะซื้อไปให้ได้อย่างไร จึงมอบเงินให้ไปซื้อเอง

ส่วนอื่น ๆ ก็กำลังรวบรวมครับ วันนั้นพี่ต่ายก็ติดหม้อหุงข้าวและเตารีดไปให้น้องแล้วด้วย
พบกันอีกครั้งก็วันที่ 24 ก.พ. นี้ครับ ท่านใดว่าง เราไปทำบุญด้วยกันนะครับ
ขอบคุณครับ

*

« ตอบ #311 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 01:03:47 PM »

คุณโบครับ
ผักกุ่มหรือในภาษาไทยภาคกลางคือ คุ้ม(ชื่อมงคล) มี 2 ประเภทครับ แบ่งเป็น
กุ่มบก มีชื่อวิทยาศาสตร์ว่า Crateva adansonii DC.subsp.trifoliata (Roxb.) Jacobs
กุ่มน้ำ มีชื่อวิทยาศาสตร์ว่า Crateva magna (Lour.) DC. และ Crateva Religiosa Forst.f.
กุ่มบกหรือบางพื้นที่จะเรียกผักก่ามครับ ดังนั้นผักก่ามของคุณโบคือผักกุ่มบกนั่นเองครับ
ควรปลูกผักกุ่มไว้ทิศตะวันตกของตัวบ้านครับ จะทำให้ครอบครัวมีเงินไม่ขาดมือ เป็นกลุ่มตามชื่อกุ่มนั่นเอง

ในพุทธประวัติเล่าไว้ว่า พระพุทธเจ้าทรงนำผ้าบังสุกุลที่ห่อศพในป่าช้าไปซัก เสร็จแล้วก็จะทรงนำไปตาก
ท่านเทวดาที่สถิตย์อยู่บนต้นกุ่มบกจึงได้น้อมกิ่งกุ่มบกให้ต่ำลง เพื่อที่พระพุทธองค์จะได้ทรงตากผ้าได้
เห็นไหมครับ ต้นจิก ต้นกุ่ม ล้วนเป็นไม้มงคลที่เกี่ยวเนื่องกับพระพุทธศาสนาทั้งนั้น
น่าปลูกไหมล่ะ 5555

พี่รินทร์ครับ
ปลูกเยอะ ๆ เลยครับ อย่างน้อยเราก็ได้กินผักปลอดสารพิษที่อร่อยและมีสรรพคุณดีต่อร่างกาย
ที่สำคัญ เป็นไม้มงคลครับ เอาใบบอนมาปูในยุ้งข้าว แล้วเอายอดผักกุ่มวางทับลงไป
โบราณว่า จะมีกินมีใช้ได้คุ้มปี แน่นอนครับ

*

« ตอบ #312 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 02:20:23 PM »

ออกจากพรหมบุรี เราก็เข้าท่าวุ้ง-ลพบุรี
นัดสหายไว้ เอาสะเดาดำไปฝากให้ช่วยขยายหลาย ๆ ต้นต่อไป
ก็ได้ของดีแลกเปลี่ยนกันอีกแล้วครับท่าน 5555
พร้อมกับข่าวดีเรื่องลำดวน แจ้งไว้ตรงนี้นะครับ รอหน่อย ไม่นานท่านจะได้ลำดวนแดงไปอุปการะ

จากนั้นก็ย้อนกลับมาไหว้พระเพื่อเป็นศิริมงคลครับ แวะที่วัดไชโยไหว้หลวงพ่อโตครับ
วันนั้นเกือบห้าโมงเย็นแล้ว ผู้คนเริ่มบางตา สบาย ๆ ครับ

โชคดีมีความสุขทุกท่านนะครับ
เดินชมรอบ ๆ อุโบสถ ก็เจอดอกไม้ที่ชอบครับ กาสะลองคำ หรือ ปีบทอง

กำลังออกดอกเต็มต้นเลย งามได้ใจมาก ๆ ครับ

อยากได้เมล็ดมาเพาะ แต่ไม่กล้า ของวัดของวานี่นา 5555
ไม่เป็นไร ผมเตรียมไว้ที่บ้าน 3 ต้นแล้วครับ จะปลูกใกล้ ๆ แคนา เพราะลักษณะใบคล้ายกัน
แล้วก็จะปลูกปีบขาวธรรมดาด้วย แซมด้วยลำดวนแดงของสหาย 5555555

Nine.
*

« ตอบ #313 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 02:39:58 PM »

แหม้...เห็นบรรยากาศแล้ว  สุขสดชื่น....อนุโมทนาบุญด้วยครับ
ขอกุศลผลบุญรักษา ทิดและครอบครัวรวมถึงผู้ใจดีที่ร่วมบุญครับ

.....ศรัทธา คือ เหตุผล.....
Mahajoan
"หากรากหญ้าตาย (รบ)วัวควายฤาจะอยู่ได้"
*

"ลิขตฟ้าฤาจะสู้มานะตน"

« ตอบ #314 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 02:51:16 PM »

ตกใจ สุดยอดเลยครับ ตนกุ่มเป็นไม้มงคลด้วย  ขอบคุณพี่ทิด มากๆครับ  อายจัง อายจัง อายจัง

jaewnoi
*

« ตอบ #315 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 03:20:15 PM »

ต้นจิกนมยาน ปลูกไว้ที่บ้าน ทะยอยออกดอกเป็นระยะ ๆ ตอนนี้มีเมล็ด ร่วงลงมาเมื่อไหร่มีแจกแน่นอน ท่านใดสนใจแสดงเจตจำนงได้เลยค่ะ

ลูกที่ร่วง นำไปเพาะงอกงามทุกต้น

นกเขาและลูกน้อยมาสร้างรังบนต้นไม้  บริเวณสวนในบ้าน

Liked By: walaijaifarm

==> ความอดทนนั้นเป็นเลิศ ไม่ว่าทำอะไรถ้าเราอดทนก็ย่อมสำเร็จได้ทุกเรื่อง <==
zin
*

« ตอบ #316 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 03:24:00 PM »

นั่นล่ะความดีเกื้อหนุน บุญรักษา คราเคราะห์ของท่านครั้งนี้จึงทุเลาลงไปโขอยู่ หากท่านแจ้งต่อข้าพเจ้าก่อนมื้อเย็น ข้าพเจ้าคงรับประทานน้ำพริกกระปิชามนั้นไม่ลง เนื่องเพราะเหตุผลต่อไปนี้
       ก๊วยซงเอี๊ยง  ลุกผู้ชายตัวจริงที่ตายแล้วมีประโยชน์อันใด ข้าพเจ้าหวาดกลัวที่จะมีสหายเช่นมัน มีแต่สหายเช่นมันจึงนำความปวดร้าวรันทด อาดูรโหยหามาสู่ข้าพเจ้า ท่านลองคิดดู หากสหายรักของท่านสละชีวิตเพื่อท่านล่ะ แล้วท่านจะผ่านวันเวลาที่เหลืออยู่ไปในลักษณะใด ท่านจะอยู่กับความปวดร้าวรันทด อาดูรโหยหาตำหนิตนเองไปตลอดครึ่งหลังของชีวิต โอ...รสชาติสุดทานทนรับได้จริงๆ หากท่านโง่เขลาท่านก็จะตามล่าล้างแค้นไม่จบไม่สิ้น นำพาชีวิตตกต่ำดำดิ่งลงสู่ความมืดมิดเบื้องล่าง ดูอย่างโป่วอั้งเซาะนั่นประไร ข้าพเจ้าไม่สูงส่งแข็งแรงพอที่จะมีสหายเช่นมัน
         อีกเจ็ดวันสิบวันข้างหน้า ข้าพเจ้ามีเรื่องราวงานหลวงที่ต้องกระทำที่นครนายก ข้าพเจ้ามีเบาะแสต้นกล้าลำดวนที่นั้น จะลองไปเสาะหามาทดลองดู แต่ด้วยความต่ำต้อยของข้าพเจ้า ข้าพเจ้ามีความมั่นใจเพียงหนึ่งส่วนสองส่วนเท่านั้น ท่านต้องชี้แนะต่อข้าพเจ้าให้มากเข้าไว้ ข้าพเจ้าจะยังไม่ทำตอนนี้ เนื่องเพราะมันออกดอกทุกกิ่ง หากตัดกิ่งมาต่อแล้วล้มเหลว ดอกผลที่จะได้ก็จะสูญเปล่า ข้าพเจ้าจะรอจนมั่นใจว่ามันไม่ติดผลแล้ว จึงจะทดลองกระทำดู.......ต้องขอตัวแล้ว
                                                                    จอมดาบสันหลังยาว
ปัจฉิมลิขิต : ฝ่ามือยูไลยามใช้ออกมีพลังนับพันชั่ง แต่เป็นพันชั่งของความเมตตาการุณย์
zin
*

« ตอบ #317 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 03:34:30 PM »

ฮะ ฮะ ฮ่ะ ฮ้า.....เผยตัวแล้วจิกนมยาน ผมเป็นคนระกาครับ ต้องมี...ต้องมีต้นนี้ ด้วยความละโมบขอจองก่อนเลยครับ  อายจัง อายจัง อายจัง
*

« ตอบ #318 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 03:35:40 PM »

ท่าน Nine. ครับ
สนุกสนานกันครับ มีเรื่องเฮฮาตลอดทาง อากาศค่อยยังชั่วไม่ร้อนมาก
เพราะรถตู้คุณแปร๋นของทิดโสแอร์เสีย ยังไม่มีจังหวะซ่อมเลย
ก็ไปกันแบบลมธรรมชาติครับ เปิดกระจกวิ่ง ก็สบายดี 5555

ท่าน mahajoan ครับ
ยังมีไม้อีกหลายพันธุ์ครับ ที่มีความสำคัญและเกี่ยวเนื่องกับพุทธประวัติ
ว่าง ๆ จะมาเล่าสู่กันฟังครับ

วันนี้ ขอพูดเรื่องที่ทำให้คนทั้งประเทศเข้าใจผิดกันมานานสักหน่อยครับ
พอดีผมไปเจออยู่ในบริเวณอุโบสถวัดไชโยฯ เช่นกัน คือต้นสาละลังกาหรือต้นลูกปืนใหญ่

นี่คือสาละลังกา ชื่อวิทยาศาสตร์ว่า Couroupita guianensis  Aubl. เป็นไม้ในตระกูลจิก
มีถิ่นกำเนิดอยู่ที่อเมริกาใต้ ไม่ได้เกี่ยวข้องกับพุทธประวัติแม้แต่น้อย
แต่คนเข้าใจผิด เห็นเรียกสาละฯ ก็ไพล่ไปคิดถึงสาละอินเดีย ที่เกี่ยวข้องกับพุทธประวัติ
เพราะไม้สาละอินเดีย ชื่อวิทยาศาสตร์ Shorea robusta C.F. Gaertn. มีถิ่นกำเนิดในเนปาล
เกี่ยวข้องกับพุทธประวัติที่สำคัญ 3 เหตุการณ์
ประสูติ บนเส้นทางระหว่างกรุงกบิลพัสดุ์และกรุงเทวทหะ มีสวนชื่อว่า ลุมพินีวัน
พระนางสิริมหามายทรงประทับยืนชูพระหัตถ์ขึ้นเหนี่ยวกิ่งสาละใหญ่ และขณะนั้นเองก็รู้สึกประชวรพระครรภ์
และได้ประสูติพระสิทธัตถะกุมาร ซึ่งตรงกับวันศุกร์ วันเพ็ญเดือน 6 ปีจอ ก่อนพุทธศักราช 80 ปี
คำว่า “สิทธัตถะ” แปลว่า “สมปรารถนา”
ตรัสรู้ เมื่อพระองค์เสวยข้าวมธุปายาสที่บรรจุอยู่ในถาดทองคำของนางสุชาดาแล้ว
ได้ทรงอธิษฐานว่า ถ้าพระองค์ได้สำเร็จพระโพธิญาณ ขอให้การลอยถาดทองคำนี้
สามารถทวนกระแสน้ำแห่งแม่น้ำเนรัญชลาได้ เมื่อทรงอธิษฐานแล้วได้ทรงลอยถาด
ปรากฏว่าถาดทองคำนั้นได้ลอยทวนกระแสน้ำ จากนั้นพระองค์เสด็จไปประทับยังควงไม้สาละใหญ่
ตลอดเวลากลางวัน ครั้นเวลาเย็นก็เสด็จไปยังต้นพระศรีมหาโพธิ์ ประทับนั่งบนบัลลังก์ภายใต้ร่มเงาต้นโพธิ์
และได้ทรงบำเพ็ญเพียรจนตรัสรู้อนุตตรสัมมาสัมโพธิญาณ เป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
ในเวลารุ่งอรุณยามสาม ณ วันเพ็ญเดือน 6 ก่อนพุทธศักราช 45
ปรินิพพาน เมื่อมีพระชนมายุครบ 80 พรรษา พระพุทธเจ้าพร้อมด้วยพระภิกษุสงฆ์สาวก  
ได้เสด็จถึงเขตเมืองกุสินาราของมัลละกษัตริย์ ใกล้ฝั่งแม่น้ำหิรัญวดี เป็นเวลาใกล้ค่ำของวันเพ็ญเดือน 6
วันสุดท้ายก่อนการกำเนิดพุทธศักราช ได้ประทับในบริเวณสาลวโณทยาน พระองค์ทรงเหน็ดเหนื่อยมาก
จึงมีรับสั่งให้พระอานนท์ซึ่งเป็นองค์อุปัฏฐากปูลาดพระที่บรรทม โดยหันพระเศียรไปทางทิศเหนือ
ระหว่างต้นสาละใหญ่ 2 ต้น แล้วพระองค์ก็ทรงเอนพระวรกายลง
ประทับไสยาสน์แบบสีหไสยาเป็นอนุฏฐานไสยา คือการนอนครั้งสุดท้าย
โดยพระปรัศว์เบื้องขวา (นอนตะแคงขวาพระบาทซ้ายซ้อนทับพระบาทขวา)
และแล้วเสด็จเข้าสู่พระปรินิพพาน
ต้นสาละอินเดียที่ว่านี้ จะอยู่ในวงศ์ต้นพะยอม เต็ง รังครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 03:37:18 PM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

suntipap
*

« ตอบ #319 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 03:43:03 PM »

-สาธุ...ได้ข่าวว่าที่จ.สิงห์บุรี จะมีพิธีหล่อรูปเหมือน"หมอชีวกโกมารภัจจ์"ไม่ทราบว่าที่ไหน เมื่อไหร่เอ่ยพอจะทราบไม๊ครับ..
-พอเห็นรูปใส่สูทผูกไทค์แล้วไม่น่าเป็นชาวเกษตรเลยเน๊าะ....ล้อเล่นนะ...อิอิ..
-สุขสันต์"วันวาเลนไทน์"ครับทิด....

* Rose067%20blu[1].jpg (21.36 KB, 400x313 - ดู 958 ครั้ง.)
หน้า: 1 ... 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 [20] 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 ... 270   ขึ้นบน
  พิมพ์