หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 ... 270   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "บ้านน้อก บ้านนอก" ภาคสวนศึกษาฉบับจับฉ่าย  (อ่าน 1164735 ครั้ง)
suntipap
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #176 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 07:05:54 PM »

ยืนยันตามนั้นครับ
1. พ่อตาผมแกจู้จี้เรื่องกินมาก พอผมลองเอาสะเดาชุดนี้ให้กิน(ไม่ลวกด้วยนะ)
เงียบ เคี้ยวตุ้ย ๆ "เออแฮะ อร่อยว่ะ สะเดาที่ไหนเนี่ย ไม่เอามาปลูกที่สวนบ้าง"
2. แบ่งมาแจกเพื่อน ๆ ในออฟฟิศ ให้ลองกินสด ๆ
"เฮ้ย .. หลอกกันเล่นหรือเปล่า มัน อร่อยดีว่ะ สวนใครวะ เอามาปลูกมั่งดิ"
ก็เลยสรุปว่า
ผมฝากการบ้านให้พี่รินทร์ตอนเล่น ๆ สัก 20 กิ่งครับ วันไหนใช้ได้แล้วจะพาคุณแปร๋นไปรับครับ 555

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

-อยากได้มั่งอ่ะ..สะเดาอ่ะ..เผื่อบ้างเด๊อ...

ได้ครับจะรีบดำเนินการโดยเร็ว ยิ่งทราบว่าคุณพ่อตาของทิดโส ชอบด้วยแล้วยิ่งต้องรีบจัดลำดับเป็นงานด่วนมาก ขืนชักช้าเดี๊ยวเขาจะยึดลูกสาวคืน ทิดโสจะเหงา 555

Reawchan
ท่วงทำนองแห่งสายน้ำ ขุนเขา เงาไม้ และอายหมอก
*

บ้านสรวลน้ำน่าน

« ตอบ #177 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 07:27:58 PM »

พี่คะ...เอารูปมาลงต่อกันกระทู้เดียว หลาย ๆ รูป ทำยังงัยหรอคะ...อยากทำได้มั่งจัง...ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
พ่อใหญ่ ส.
*

« ตอบ #178 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 09:19:19 PM »

พึ่งเจอสวนจับฉ่ายวันนี้วันแรก อ่านมาถึงหน้า 6 เอง อยากทักทาย
มาแสดงความยินดีกับทิดโส ครับ นอกจากเปิดตัวสวนแล้วยังเป็นการเปิดโรงเรียนให้ความรู้ไปด้วย

เห็นทิดโส ชอบไผ่ พ่อใหญ่ ส มีไผ่ซางเพาะเมล็ด จำนวนหนึ่ง ตอนนี้อยู่ในถุงดำเรียบร้อย ถ้าทิดโสอยากปลูก พ่อใหญ่ ส จะนำมาให้เป็นของฝากจากนาโนนไม้ไผ่ ครับ

ขอให้สวนจับฉ่าย เจริญงอกงามตามที่หวัง

กรรมการใหญ่ลำเอียงเห็นๆ... โกรธ...พี่หนูพิมไม่ยอมด้วยล่ะทิดโส  ร้องไห้  ร้องไห้

หนูพิมไม่ต้องห่วง พ่อใหญ่ ส เม้มไว้ให้หนูพิมอยู่แล้ว  ตอนนี้ปล่อให้ทิดโสล่วงหน้าไปก่อน
hs3vds
*

« ตอบ #179 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 05:51:42 AM »

มีความสุขที่ได้อ่าน แม้เพียงผ่านสายตา เข้าสู่สมอง ไหลลงสู่ฝังในใจ ขอบคุณ 73
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #180 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 06:08:47 AM »

ทิดโสไม่ได้ยินใช่ไหม...พ่อใหญ่ส.บอกว่าเม้มไว้ให้พี่หนูพิมแร่ะ  ยิงฟันยิ้ม
เห็นทีงานนี้พี่หนูพิมต้องยกธงขาวยอมพ้ทิดโสซะล่ะมั้งเนี่ย...แต่...ยังก่อนดีกว่า...
ยังไม่ได้ลงสนามแข่งเลยนี่นา  พึ่งไหว้ครูนี่เนาะ... ยิงฟันยิ้ม

แวะมาทักตอนเช้าๆ  มีความสุขกับการเสาะหาสารพัดต้นไม้นะทิดโส...หามาเยอะๆ
พี่หนูพิมจะได้ไปปล้นต่อจ้า... ยิงฟันยิ้ม

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #181 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 09:00:33 AM »

คุณโบครับ
ส่วนหนึ่งของการสะสมทำสวนไผ่เพื่อศึกษาก็เพราะอยากทำตามฝัน อยากสร้างป่าของตัวเอง
และเหนือสิ่งอื่นใดก็คือการเดินทางตามหาอดีต... อดีตที่ยังเต้นอยู่ระริกในดวงตาของทิดโส
ในสมัยเด็กของทิดโส การหาหน่อไม้ในหน้าฝนถือว่าเป็นงานในหน้าที่
แม่จะพาทำหน่อไม้ดอง เก็บใส่ไหไว้กินตลอดปี เนื่องจากสภาพหมู่บ้านยังเป็นป่าสมบูรณ์
สามารถเลือกได้ว่าจะใช้หน่ออะไรมาทำ ไผ่ป่า , ไผ่ไร่ คือหมายหมุดที่ปักไว้ชัดเจน
ไผ่รวก ไผ่เลี้ยง มักเอามาเผาแล้วต้มมากกว่า ลำก็เอาไว้ใช้งาน
ส่วนไผ่ตงก็ต้มจืดใส่ขาหมูหรือไก่บ้าน ลำเอามาใช้งานเช่นกัน
ปล่อยควายหากินริมทุ่ง ทิดโสก็แบกเสียมไปเก็บหน่อไม้ ผักติ้ว ผักเม็ก(เสม็ด)
ตกเย็นก็เอาใส่กระสอบวางบนหลังควาย มีความสุขกับกิจกรรมเช่นนี้
โดยไม่เคยฝันอยากได้อะไรเพิ่มเติม

สำหรับท่านที่ยังทำหน่อไม้ดองไม่เป็น ก็จะขออนุญาตบอกสูตรการทำง่าย ๆ ครับ
หลังจากได้หน่อไม้ที่เราต้องการแล้ว (เน้นไผ่ป่า , ไผ่ไร่) ล้างดินออกให้หมด
ปอกเปลือกหั่น ซอย สับตามขนาดที่เราชอบกิน (แก่หน่อยก็ไม่เป็นไรครับ ใช้ได้)
เกลือเมล็ด คือวัตถุดิบสำคัญประกอบ นำหน่อไม้ที่เราสับ ซอย หั่นเรียบร้อยคลุกเกลือ
ชิมดูให้มีรสเค็ม จากนั้นก็ยัดไหได้เลย เอาถุงพลาสติกปิดฝาให้ดี
วันรุ่งขึ้น นำน้ำซาวข้าวมาเทใส่ให้ท่วมหน่อไม้ กดให้แน่น ปิดฝา
เท่านี้ก็เป็นอันเสร็จพิธี รอสักเดือนก็ใช้ได้แล้ว 

ท่านพี่ผู้พันครับ ทิดโสยืนยันอีกครั้งครับว่า สะเดาต้นนี้หวานจริง
ดังนั้นพี่รินทร์โปรดอย่าช้า ให้หนาวหมดเมื่อไหร่ ตอนได้ทันที 5555

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #182 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 09:23:14 AM »

คุณ Reawchan ครับ
ไม่ยากเลยครับ เพียงแต่นำภาพที่เราต้องการเสนอไปฝากไฟล์ไว้ที่เว็บฝากรูปต่าง ๆ
ที่ผมใช้ประจำก็คือ http://imageshack.us/ และ http://www.uppicweb.com/
เราก็นำ link มาแปะที่กระทู้เราเท่านั้นเองครับ
หากใช้ http://imageshack.us/ ก็นำ link มาแปะโดยกดใส่รูปก็จะได้โค้ด img ในกรอบวงเล็บปีกกา
คลิกก็อปปี้ link มาวางในกรอบ img เท่านี้ก็ได้ 1 รูปแล้ว
จะวางรูปอื่นก็ทำแบบเดียวกันไปเรื่อย ๆ ง่ายและไม่เปลืองพื้นที่เว็บด้วยครับ
แต่มีวิธีที่ง่ายกว่าและฝากไฟล์ได้มากกว่าโดยใช้ http://www.uppicweb.com/
คลิกที่อัพโหลดรูป จะมีช่องให้อัพคราวละ 5 รูปแน่ะสบายเลย
จากนั้นก็ไปคลิกก็อปปี้ที่กรอบ BB Code [full image]: เอามาแปะกระทู้ได้เลย
โดยไม่ต้องผ่านปุ่มใส่รูป (ที่เป็นรูปคนเครื่องหมายบวกสีเขียวอ่ะ) ตามรูปครับ

เท่านี้เอง ง่ายไหมครับ ลองดูนะ

ขอบคุณครับพ่อใหญ่ ไม่เป็นไรครับ ผมยังจอดคอยป้าพิมครับ 55555

ขอบคุณครับท่าน hs3vds ที่แวะเวียน
สวนอักษรน้อย ๆ ก็จะทยอยนำมาเล่ากระบวนการก่อกำเนิดไปเรื่อยก่อนครับ
กว่าจะถึงเดือนมีนาคม ที่จะเริ่มกระบวนการตามหาน้ำ โดยการขุดสระในพื้นที่
ถือว่าเป็นเรียลลิตี้งานสวนของแท้ครับ รายงานสดตลอด 5555

พี่หนูพิม เรายังต้องอยู่ในเส้นทางต่อไปครับ
ขอบคุณที่จะแวะเข้าปล้นกลางวันแสก ๆ เด้อครับ 55555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 09:27:36 AM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
*

« ตอบ #183 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 03:49:31 PM »

ไปเจอกล้วยหอมแคระต้นหนึ่ง ความสูงเพียงไม่ถึงเมตร แต่ได้ผลผลิตเหมือนปกติ
เห็นว่าแปลกดีก็เลยขอปล้นมา 1 หน่อ ผมกินกล้วยหอมไม่ได้ครับ เข้าปากก็เป็นลมแล้ว
แต่อยากปลูกไว้ดูเล่น หรือไว้ให้คนอื่นกินกัน กล้วยหอมธรรมดาก็ไม่แปลกสิเนอะ
อย่างทิดโสคนแปลก ต้องสรรหาของแปลก ๆ มาปลูก 55555

ลงไว้หน้าบ้านแม่ยายครับ ส่วนบ้านผมอยู่ตรงข้าม ไม่มีพื้นที่ให้ปลูกได้
ไปเจอมะขามยักษ์ ชอบใจ จึงขอซื้อมา 1 ต้น เอาลงกระถางใหญ่ไว้ศึกษาพฤติกรรม
เห็นว่าแปลกด้วยกัน จึงจัดให้อยู่ด้วยกัน กล้วยหอมแคระกับมะขามยักษ์ 5555

ผมชอบมะขามเปรี้ยวครับ ราคาปัจจุบันเกิน 100 บาท/กก.แล้ว (ทำเป็นมะขามเปียกแล้วนะ)
ดังนั้น เมื่อเรามีมะขามเปรี้ยวของตัวเอง จะได้ไม่ต้องไปซื้อมะขามเปียกมากิน
พูดถึงมะขามเปรี้ยว อยากขอแนะนำ น้ำพริกดอกมะขาม ให้ไปทดลองทำกินดูครับ
วัตถุดิบก็หาไม่ยาก
1. ดอกมะขาม 1 ขยุ้มมือ
2. กากหมูเจียวใหม่ 2 ขยุ้มมือใหญ่ ๆ
3. กุ้งแห้งป่น 1 ขยุ้มมือ
4. พริกขี้หนูสวนเด็ดจากต้นสด ๆ ตามปริมาณชอบเผ็ดมาก-น้อย
5. กระเทียมแกะเปลือก 1 ขยุ้มมือ
6. กะปิปิ้งไฟพอหอม ปริมาณพอเหมาะตามชอบ
7. น้ำมันพืชเอาไว้ผัด
8. น้ำตาลปี๊บ น้ำปลาดี ผงนัว 
วิธีทำก็ไม่ยาก โขลกกระเทียมกับดอกมะขามพอแหลก เอากากหมูโขลกรวมกันไป
กะปิปิ้ง พริกขี้หนูสวน กุ้งแห้งป่น โขลกให้เข้ากัน
ปรุงรสด้วยน้ำปลาดี น้ำตาลปี๊บ เหยาะผงนัว ชิมรสให้ถูกใจ
ตั้งกระทะใส่น้ำมันเล็กน้อย เอาเครื่องที่โขลกปรุงรสแล้วลงไปผัดให้หอม ชิมและปรุงรสให้เข้าที่อีกครั้ง
เตรียมผักสดริมรั้วในสวนเรานั่นแหละ แช่เย็นให้กรอบสักหน่อย
ได้ข้าวสวยร้อน ๆ ปลาดุกย่างและสะเดาปิ้งไฟแกล้มคู่กันไป
ยกจอกกับคนร่วมสำรับอีกหน่อย สวรรค์อยู่ตรงนี้เองครับ ไปลองทำกินดูนะครับ
หากมีจังหวะ ผมจะเปิดเผยสูตรน้ำพริกแบบโบราณ ๆ ให้ได้ทดลองต่อไปครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 03:51:49 PM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

Nine.
*

« ตอบ #184 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 07:54:16 PM »

ผมชอบมะขามเปรี้ยวครับ ราคาปัจจุบันเกิน 100 บาท/กก.แล้ว (ทำเป็นมะขามเปียกแล้วนะ)
ดังนั้น เมื่อเรามีมะขามเปรี้ยวของตัวเอง จะได้ไม่ต้องไปซื้อมะขามเปียกมากิน
พูดถึงมะขามเปรี้ยว อยากขอแนะนำ น้ำพริกดอกมะขาม ให้ไปทดลองทำกินดูครับ
วัตถุดิบก็หาไม่ยาก
1. ดอกมะขาม 1 ขยุ้มมือ
2. กากหมูเจียวใหม่ 2 ขยุ้มมือใหญ่ ๆ
3. กุ้งแห้งป่น 1 ขยุ้มมือ
4. พริกขี้หนูสวนเด็ดจากต้นสด ๆ ตามปริมาณชอบเผ็ดมาก-น้อย
5. กระเทียมแกะเปลือก 1 ขยุ้มมือ
6. กะปิปิ้งไฟพอหอม ปริมาณพอเหมาะตามชอบ
7. น้ำมันพืชเอาไว้ผัด
8. น้ำตาลปี๊บ น้ำปลาดี ผงนัว 
วิธีทำก็ไม่ยาก โขลกกระเทียมกับดอกมะขามพอแหลก เอากากหมูโขลกรวมกันไป
กะปิปิ้ง พริกขี้หนูสวน กุ้งแห้งป่น โขลกให้เข้ากัน
ปรุงรสด้วยน้ำปลาดี น้ำตาลปี๊บ เหยาะผงนัว ชิมรสให้ถูกใจ
ตั้งกระทะใส่น้ำมันเล็กน้อย เอาเครื่องที่โขลกปรุงรสแล้วลงไปผัดให้หอม ชิมและปรุงรสให้เข้าที่อีกครั้ง
เตรียมผักสดริมรั้วในสวนเรานั่นแหละ แช่เย็นให้กรอบสักหน่อย
ได้ข้าวสวยร้อน ๆ ปลาดุกย่างและสะเดาปิ้งไฟแกล้มคู่กันไป
ยกจอกกับคนร่วมสำรับอีกหน่อย สวรรค์อยู่ตรงนี้เองครับ ไปลองทำกินดูนะครับ
หากมีจังหวะ ผมจะเปิดเผยสูตรน้ำพริกแบบโบราณ ๆ ให้ได้ทดลองต่อไปครับ

ตามมาพักนึงแหละครับ ดีใจ(ที่ได้เจอะ) (ทิด)ใจดี......อิจฉา ที่ท่องไปทั่ว ได้กำไรมากมาย...

ยิ้มเท่ห์ สมัยนี้ คนที่ยังพอรู้จักจอก(ที่ไม่ใช่แหน)คงเดาอายุได้กระมัง ทิดโส  ยิงฟันยิ้ม ว่าแต่ทิดเป็นมืออะไรประจำวงละครับ
ทำกับ(แกล้ม)เก่งๆนี่ เดาว่าคงไม่ใช่มือชง ต้องเป็นจุ่มโพ่แน่เลย(เดาน๊ะครับ)

พูดถึง ดอกมะขาม ยอดมะขามอ่อน นึกถึงต้มกบ ต้มอึ่ง ต้มไก่(บ้าน) ต้มขาหมู กับยอดมะขามอ่อนนี่แหม้....อย่างกะเกิดมาเพื่อเข้าคู่กัน... ยิงฟันยิ้ม

.....ศรัทธา คือ เหตุผล.....
chondan
*

« ตอบ #185 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 08:14:31 PM »

น้ำพริกดอกบักขามของมักข่อย....แซบอีหลี เว้ามาน้ำลายไหล....แต่ปีนี้ไม่มีซักกะดอกบ่ฮู้เป็นอีหยังน้ออ้ายทิด
Singhto+Kaowsuay
*

« ตอบ #186 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 08:44:05 PM »

นอกจากจะมีเรื่องต้นไม้ต่างๆ แล้ว ยังมีสูตรอาหารด้วย

5555 ชอบค่ะ แต่...ทำไม่เป็น ไม่เป็นไรๆ เดี๋ยวจดไว้ เอาไปให้แม่สอน (ให้แม่ทำให้ดูนั่นแหละ)
 ยิงฟันยิ้ม

อดีตแก้ไขไม่ได้ อนาคตก็ไม่รู้ อย่าไปแสวงหา

มีแต่ปัจจุบันเท่านั้น
ดาบรินทร์
*

« ตอบ #187 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 10:02:07 PM »

ทิดโสครับ ผมมาขออนุญาตส่งการบ้านครับ

นี่ครับที่คุยกันไว้ออกรากขาวมาแล้วครับ

ดาบรินทร์
*

« ตอบ #188 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 10:03:54 PM »

นี่ก็การบ้านอีกข้อหนึ่งออกยอดมาแล้วครับ สังเกตุกิ่งทางขวามือนะครับ ชัดกว่าเพื่อนเลย

ดาบรินทร์
*

« ตอบ #189 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 10:05:19 PM »

นี่ก็การบ้านอีกข้อหนึ่งรากทะลุออกมานอกถุงแล้วครับ อ.โส ช่วยให้คะแนนด้วยนะครับ อิอิอิ

หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #190 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 05:08:37 AM »

เหอ)))ทิดโส)))เรียกป้าพิมอีกคนแล้วอ่ะ... ยิงฟันยิ้ม ป้าก็ป้าเอ้า...แสดงว่ามีแววอายุยืน   ยิงฟันยิ้ม

ทิดโสเตรียมของมากมายขนาดนี้แล้ว พอเปิดสวนก็แค่หย่อนต้นไม้ลงหลุม สวนก็เต็มแล้วนะนั่น
พี่หนูพิมดิ...พึ่งหามาได้ไม่กี่อย่างนี่นา  หามากก็ไม่ได้ ที่นิดเดียวเนาะ  แต่ทิดโสต้องหาเยอะๆ
เพราะสวนขนาดใหญ่หลายสิบไร่นี่นา...สวนพี่พิมยังมินิๆแค่ห้าไร่เอง...คงปลูกได้ไม่มากนักหรอก

อยากได้สักสิบไร่  คิดว่ากำลังพอดีน่ะ  ทิดโสจะบริจาคที่ดินให้พี่พิมสักห้าไร่ก็ได้นะ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
อ้อ...ทิดโสจองสะเดากับพี่ดาบรินทร์ให้พี่พิมอีกทีด้วยนะ  เอาสัก20ต้น เผื่อฝากท่านกรรมการใหญ่ด้วย
พี่พิมบอกพี่รินทร์ไปแล้วล่ะ  แต่ยังไม่ได้บอกจำนวน...ทิดโสช่วยเป็นธุระอีกทีเน้อ...แตงกิ๋ว))) จุมพิต

คำถาม)))กล้วยแคระ...ลูกมันแคระๆตามด้วยไหมทิดโส...ลูกพอคำหรือเปล่า  กินได้ไหม?

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
ดาบรินทร์
*

« ตอบ #191 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 05:52:16 AM »

ไม่เป็นไรครับหนูพิมพ์ สำหรับออเดอร์ของทิดโสกับหนูพิม ผมกำลังทดลองวิธีใหม่อยู่ แต่ยังไม่สามารถนำมาเผยแพร่ได้ เพราะอยู่ในขั้นทดลอง ตามที่ทิดโสแนะนำ(สอน)มา ซึ่งผมก็ส่งการบ้านแกมาเป็นระยะ โทรคุยกันบ้าง ซึ่งจากการทดลองทำก็เริ่มเป็นรูปเป็นร่างขึ้นมาแล้ว ผมตัดสินใจว่าจะทำล๊อตใหญ่ดูถ้าสำเร็จผมก็จะสามารถทำออกมาครั้งละมาก ๆ ทันกับความต้องการของสมาชิกแน่นอนครับ
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 ... 270   ขึ้นบน
  พิมพ์