หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 ... 270   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "บ้านน้อก บ้านนอก" ภาคสวนศึกษาฉบับจับฉ่าย  (อ่าน 1170940 ครั้ง)
ทิดโส โม้ระเบิด
เกษตรกรมือใหม่
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #112 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 10:45:46 AM »

เอาใจช่วยครับพี่
ขอให้สำเร็จนะครับ หากเป็นไปได้ก็อย่าลืมผสมขี้ไส้เดือนอย่างที่คุยกันด้วยนะครับ
ต่อไปนี้คอยชมมหัศจรรย์นะครับ พี่ดาบรินทร์จะทำให้ดู 5555

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง

*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #113 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 12:45:59 PM »

เมื่อวันเสาร์-อาทิตย์ที่ผ่านมา
ไปช่วยสหกรณ์ออมทรัพย์ บมจ.ทีโอที พาสมาชิกไปสัมมนา+วอล์คแรลลี่ที่นครนายก
สนุกมากครับ สมาชิกแต่ละท่านให้ความร่วมมือเป็นอย่างดี

เล่นเกมกันบ้าง คอยเชียร์กันบ้าง เราไปลดวัยกันจริง ๆ ครับ 5555

อากาศเย็นกำลังสบายครับ แต่ต้องวอล์คแรลลี่ 12 ฐาน
เหงื่อตกกันเป็นแถวแหละครับ 55555

เอาภาพมาเผื่อ ... จากทีมงาน สวัสดีครับ มีอะไรให้รับใช้ก็ยินดีนะครับ 555

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: sarisa
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2011, 02:49:12 PM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
phensiri
seller
*

« ตอบ #114 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 12:56:08 PM »

ต้นผักหล่ำน้อยๆ ออกเดินทางพร้อมเกาลัดวันนี้แล้วนะคะ 

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
zin
*

« ตอบ #115 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 01:10:29 PM »

เฮ้ย!วังยาวฯ เรามีสัมมนาเมื่อ19-21 มค.นี่เองคาดกันนิดเดียว
*

« ตอบ #116 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 01:20:02 PM »

กราบขอบคุณงาม ๆ ครับคุณโบ
ครานี้แหละพี่พิมเอ๋ย สวนข้อยสิมีผักอีหล่ำไว้กินยอดแล้ว
ยังจะมีเกาลัดไทยอีกนะจ๊ะ 5555

ใช่แล้วครับท่านสหาย zin วังยาว ย้าว ยาว นี่แหละครับ
ของท่านวันที่ 21 อ้อ .. ที่มีงานเลี้ยงกลางคืนใช่ป่ะ ว่าแล้วเชียว
ไอ้น้องบาร์เทนเดอร์สุดหล่อชาวพม่าของผม บ่นให้ฟัง
"โผยังมะได้นอนเลย งานเลี้ยดึ..." 5555

พูดค้างไว้เรื่องหาพ่อควายงาม ๆ สักตัว พี่ชายก็ส่งภาพมาให้ชมครับ
บักเผือก ควายเผือกตัวงามยืนกินหญ้าอยู่หน้าที่ดินวัฒนานคร
อ้วนได้ใจจริง ๆ ครับ อยากได้แต่เจ้าของยังไม่สนใจขาย ... ทำไงดี
ท่านใดมีพ่อควายงาม ๆ ช่วยแจ้งด้วยนะครับ
ขออย่างเดียว ราคาอย่าแพงนักนะครับ ช่วงนี้ควักไปเยอะ 5555

หากได้บักดำไซต์ขนาดนี้สักตัวก็คงดี
สาว ๆ ในฝูงคงคึกคักขึ้นแน่นอน 5555555

เมื่อคืนก็โทรหาน้องที่ลำพูน ช่วยจัดหมูสาวเลือด 100 ให้สัก 2 ตัว
จะลองผสมข้ามสายพันธุ์กับหมูป่าครับ น้องจัดให้ ตัวละ 1,600 บาท (20 กก.)
แต่ต้องรอหลังสงกรานต์ว่างั้น อะไรหว่า หรือว่าเจ้าหมูน้อยต้องไปเล่นสงกรานต์ก่อนใช่ป่ะ
หากหมู 2 สายพันธุ์ไม่ผสมกันก็ไม่เป็นไร เรามีเชื้อเกรดเอไว้รอผสมเทียมเองได้อยู่แล้ว 5555
ต่อไปคงคึกคักน่าดูแน่เลย ทั้งหมูบ้าน หมูป่า ควาย สงสัยต้องไปศึกษาเรื่องแก้สชีวภาพหน่อยแล้ว
เผื่อจะผลิตไว้ใช้ได้เอง 555

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2011, 02:49:38 PM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

zin
*

« ตอบ #117 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 01:34:38 PM »

วงโครจรใก้ลเข้ามาทุกขณะ ในรูปที่ 3 แถวๆนั้นมีบุญนาคมั๊ย เราไม่แน่ใจ เห็นใบมันออกเทาๆ แล้วตะลุมพุกกำลังแก่พอดีได้เก็บมาปล่ะ เราหยิบฉวยมา6-7 ลูกล่ะ
phensiri
seller
*

« ตอบ #118 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 02:44:42 PM »

เกาลัดจีนเด้อค่ะ ซื้อเม็ดยังไม่คั่วมาไว้ผัด แต่เลือดเกษตรมันเข้มข้น เลยจิ๊กมาเพาะบ้าง ส่งให้คุณพี่บ้าง แต่ที่บ้านนอกมีต้นบักก่อ (เขาว่าเกาลัดไทย) ปีที่แล้วโบเก็บมาเพาะเป็นตะกร้า มันไม่งอกซักเม็ด อิอิ ปีนี้ล่ะจะเก็บส่งไปให้พี่ทิดโสเพาะ ส่วนโบขอขุดต้นเล็กๆ ใต้ต้นใหญ่ๆ มันไปปลูกดีกว่า อิอิ
นี่ค่ะ ต้นพ่อพันธุ์บักเกาลัดบ้านนอก

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
suntipap
*

« ตอบ #119 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 03:31:49 PM »

-ปีที่แล้วผมไปมาที่นี่แหละ..ยังไม่สมบูรณ์ดีนัก..ปีนี้คงบรรยากาศดีขึ้นเยอะนะแล้วขากลับแวะกราบหลวงพ่อปากแดงรึเปล่าล่ะ(ขอเลข)..สงสัยจะได้แต่ต้นไม้แน่ๆเลย(ส่วนเลขก็คงเป็นเบอร์โทร..)5555555
Singhto+Kaowsuay
*

« ตอบ #120 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 04:30:32 PM »

ต้นเกาลัคไทยนี่ต้นใหญ่ดีจัง แล้วเกาลัคจีนจะต้นใหญ่แบบเกาลัคไทยมั้ยคะ...

(ถามอีกแระ... โกรธ โกรธ โกรธ)

อดีตแก้ไขไม่ได้ อนาคตก็ไม่รู้ อย่าไปแสวงหา

มีแต่ปัจจุบันเท่านั้น
*

« ตอบ #121 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 04:33:57 PM »

สหาย zin ครับ
ใช่แล้ว วงโคจรเราเริ่มกระชับพื้นที่ใกล้กันมากแล้ว
แต่หัวใจเราอิงแนบกันมานานแล้วนะครับ 5555

ว้าว! เกาลัดจีนด้วยเหรอครับคุณโบ ดีจังจะได้บักก่อมาเพาะอีกด้วย
สงสัยงานนี้ต้องขยายโครงการเสียแล้ว ดูคร่าว ๆ พื้นที่ ๆ จัดเตรียมไว้
คงรองรับต้นไม้ที่มีอยู่ไม่พอแน่ ๆ 55555

ท่านพี่ผู้พันครับ
งานนี้กินข้าวเที่ยงที่ร้านพุงกาง ไปเดินชมสวนภูมิรักษ์ธรรมชาติ
แวะซื้อผักผลไม้ข้างทาง ก่อนไปไหว้หลวงพ่อปากแดง
งวดนี้ได้เลขมา 4 ตัวที่เห็นครับ

9 7 2 3

โปรดใช้วิจารณญาณในการเข้าชมนะครับ 5555555
ไปได้มะนาวมา 1 ต้น ไผ่ร้อยกออีก 1 กอ และกิ่งไผ่รอรับเดือน 6 อีกจำนวนหนึ่ง
คุ้มเหมียนเดิมคร้าบบบบบบ 55555

คุณ Singhto+Kaowsuay ครับ
งานนี้ต้องให้คุณโบมาตอบเสียแล้วครับ 55555

phensiri
seller
*

« ตอบ #122 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 04:46:51 PM »

ยังไม่เคยเห็นต้นเกาลัดจีนเหมือนกันค่าาาาา แต่ต้นที่ว่าเกาลัดไทย เนี่ยแถวบ้านโบเรียกบักก่อ เม็ดแข็งโป้ก ต้มเสร็จจะกิน อายุอย่างเราต้องทุบอย่างเดียวล่ะค่ะม่ายงั้นได้ใส่ฟันปลอมก่อนเวลาอันควรแน่ๆ รสหวานๆมันๆ ต้นที่เห็นนี่เกิดก่อนโบอีกค่ะ ป่านี้มีหลายต้นแต่ไม่รู้เจ้าของที่จะขายเมื่อไหร่ ระแวกนั้นกลายเป็นป่าอ้อยไปเกือบหมดแล้ว

Singhto+Kaowsuay
*

« ตอบ #123 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 07:51:26 AM »

ขอบคุณค่ะคุณโบ....

นึกได้ บักกอเนี่ย เคยทานตอนเด็ก สมัยอยู่ต่างจังหวัด เม็ดแข็งจริงๆ เวลาทานต้องมีเครื่องทุนแรงอยู่ในมือด้วย ไม่งั้นอดทานแน่ๆ

ถ้าเจ้าของที่ขายที่ไป แล้วเจ้าของใหม่ตัดต้นบักกอออก เสียดายแย่เลยค่ะ

ยิงฟันยิ้ม อยากได้มาปลูกมั่งจัง.... ยิงฟันยิ้ม

อดีตแก้ไขไม่ได้ อนาคตก็ไม่รู้ อย่าไปแสวงหา

มีแต่ปัจจุบันเท่านั้น
ดาบรินทร์
*

« ตอบ #124 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 09:21:26 AM »

เอาการบ้านมาส่ง อ.โส ครับ

แช่น้ำกะปีไว้ 24 ชม.

ดาบรินทร์
*

« ตอบ #125 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 09:24:47 AM »

นำมาชำไว้ในร่มสแลน

จากนั้นก็คงรอผลงาน

นี่ก็อีกชิ้นหนึ่ง มีเรื่องน่าเศร้าสำหรับงานชิ้นนี้ คือว่าพอเช้าตื่นขึ้นมาพบว่ากาละมังกระจุยกระจายเลย สงสัยเจ้าสีนิลแมวตัวเก่งคงมาวิ่งไล่จับหนูแถวนี้ เลยจัดการให่เรียบร้อย แล้งจะทำรายงานส่งเมื่อผลงานออกมาแล้วครับ อ.โส

*

« ตอบ #126 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 09:31:41 AM »

นี่แหละครับ อยากให้ทุกท่านเปรียบเทียบขนาดกิ่งให้ดี
กิ่งใหญ่หากินไม่เก่งเท่ากิ่งเล็กครับ ไม่ใช่ทฤษฎี แต่เป็นบทพิสูจน์ของเซียนไผ่
ผู้บำเพ็ญตนนิ่ง แต่พร้อมเผยแพร่หากโดนคำถาม ซึ่งผมใช้เวลาเกิน 1 ชั่วโมง
ได้ทั้งความรู้และกิ่งไผ่มาพอสมควร 555555

มองในแง่คนซื้อ
ทุกคนหรือเกือบทุกคนมักเลือกกิ่งใหญ่ไปปลูก โดยเชื่อว่าจะโตเร็วกว่ากิ่งเล็ก
หารู้ไม่ว่า ไผ่จะเดินกอเร็วหรือช้า สำคัญคือการเดินรากหากินใต้ผืนดินเสียก่อน
ประหนึ่งสร้างฐานให้มั่นคงก่อนนั่นเอง ดังนั้นจึงให้ดูกิ่งเล็กให้ดีเถิด

ดังนั้น จึงไหว้วานให้พี่รินทร์เป็นหนูทดลองยา ยิ้มกว้างๆ
เอากิ่งเล็กมาทำให้ดูเป็นกรณีศึกษาโดยพลัน 55555555
ขอเวลา 2 เดือนจากนี้ไปครับ จะเห็นความเปลี่ยนแปลงของกิ่งทั้ง 2 ขนาด
แล้วจะรู้ว่า ที่ท่านเซียนไผ่บอกมานั้น จริงหรือไม่

คุณSinghto+Kaowsuay ครับ
ไม่ต้องกลัว เดี๋ยวคุณโบจะไปเก็บเมล็ดมาให้ครับ
ขอบคุณนะครับ คุณโบ 55555

Liked By: $tung
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2011, 09:33:20 AM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

ดาบรินทร์
*

« ตอบ #127 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 09:57:24 AM »

ยินดีเลยครับ ทิดโสไปหาวิชาการมา แล้วผมจะเป็นหนูทดลองยาให้เอง เพราะผมเองก็เหมือนกบในกะลา  ทิดโสมีโอกาสได้ไปตามสถานที่ต่าง ๆ ย่อมได้วิชาการและความรู้ใหม่ ๆ มา ซึ่งผมก็ขอบคุณที่มาแบ่งปันให้ผมได้ทดลอง ทุกวันนี้ก็ไม่ค่อยได้ออกไปไหนไกล เพราะต้องห่วงพืชพันธุ์ในสวน มันเหมือกับเรามีความผูกพัน ห่วงใย ว่าเขาจะเป็นอย่างไร หิวหรือเปล่า(รดน้ำหรือยัง)  ขาดอาหารหรือเปล่า(แห้งเหี่ยวโคนแห้ง) และอะไรอีกสารพัดเวลาเขางอกงามเขียวขจีเราก็มีความสุข เหมือนที่เราเลี้ยงลูกเราและเฝ้าดูการเปลี่ยนแปลง(เจริญเติบโต)
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 ... 270   ขึ้นบน
  พิมพ์