หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 270   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "บ้านน้อก บ้านนอก" ภาคสวนศึกษาฉบับจับฉ่าย  (อ่าน 938118 ครั้ง)
ทิดโส โม้ระเบิด
เกษตรกรมือใหม่
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 01:09:31 PM »

สวัสดีครับ พี่น้องครับ
ในช่วงของชีวิตหนึ่ง เคยหรือไม่กับการตั้งมั่นเดินตามรอยฝัน
ที่มีคนมากมายฝันถึงสิ่งเดียวกับเรา อาจแปลกแยกบ้างในบางเรื่อง
แต่เป้าหมายสุดท้ายกลับได้ผลลัพธ์ไม่ต่างกัน
ผมเองก็มีฝัน และความฝันของผมก็ไม่ได้ติดฉลาก “หมดอายุ”

สำหรับนักท่องเที่ยว เป้าหมายในแต่ละทริปคือไปให้ถึงจุดหมายปลายทาง
ส่วนผม ... เป็นนักเดินทางครับ
“เป้าหมายคือ ... รายทาง”
การสั่งสมสิ่งต่าง ๆ ระหว่างเส้นทาง ถือเป็นการเติมเต็มให้สมองได้แบกรับ
ดังนั้น เมื่อเป็นนักเดินทางผู้ช่างฝัน เป้าหมายของผมจึงไม่มีวันหมดอายุ

ขออนุญาตแนะนำตัวในเบื้องปฐม
ทิดโส โม้ระเบิด นักเดินทางช่างฝันผู้กำลังเริ่มก้าวที่กล้าอย่างมุ่งมั่น
ด้วยอาชีพพนักงานรัฐวิสาหกิจที่ต้องดูแลงานทางด้านบริการลูกค้า
เกือบ 2 ทศวรรษกับการหมุนอยู่กับที่ ... บ้าน - ออฟฟิศ - บ้าน
ชีวิตที่ประดุจหนูถีบจักร ... มิได้เบื่อหน่าย แต่เป็นความจำเจที่ต้องพร้อมรับ
สักวันหนึ่งเถิด .... สักวันหนึ่ง ....

..............

ผมนั่งนึกอะไรเรื่อยเปื่อยในบ่ายวันหนึ่ง
"เออหนอ .. นี่เราว่างมากไปหรือเปล่า เสาร์ - อาทิตย์ แทบไม่ได้ทำอะไรเลย"
"ทำอะไรดีหว่า เขียนหนังสือก็ไม่ไหวแล้ว ช่วงนี้ตันเหลือเกิน"
เพียรถามตัวเองอยู่ 2 ปี จึงตัดสินใจ ... เรียนต่อ
คราวนี้สมใจ สัปดาห์ละ 7 วันไร้รอยต่อที่จะเว้นช่วงว่างได้เลย
งานออฟฟิศ - งานบ้าน - งานเรียน และงานการกุศล
ความเครียดแอบมาซ่อนอยู่มุมมืดในใจ .... เงียบ ๆ

"อาร์ทติส อยากไปเที่ยวทะเลครับพ่อ"
"อุ้มก็อยากไปทะเลจ้ะพ่อ"
เกือบ 2 ปีที่ไม่ได้พาลูก ๆ ไปเที่ยวไหนเลย
"เอาน่า เดี๋ยวพอมีเวลาว่าง พ่อจะพาไป นะลูกนะ ... สัญญา"
"ไชโย"
อือ .. เรา ไม่ใช่สิ ผมต่างหาก ผมลืมความสุขเล็ก ๆ บางส่วนของลูก ๆ ไป
ผมลืมความสุขในวัยที่ลูกกำลังโหยหา
ต้องทำอะไรสักอย่าง ... ผมนั่งปรึกษากับภรรยา

เราต้องทำอะไรสักอย่างเสียแล้ว

ทดลองสารบัญ (ขอบคุณท่านไก่โต้งที่กรุณาเอื้อเฟื้อครับ)

ที่มาของสวนศึกษาฉบับจับฉ่าย แผนที่,แปลงนา,ควาย,ข้าวเปลือก,หมูป่า 
การอยู่ร่วมกับธรรมชาติ
ครูคนแรก
ครูคนที่ 2,3,4
สวนครัวหลังบ้าน
ไปเดินเล่นที่สวนจตุจักร
สวนรวบรวมไผ่เพื่อศึกษา
โลกของมะรุม
ไผ่ที่อยากได้
ไผ่ในฝัน
เรื่องเล่า ชีวิตจริงของเด็กหญิงคนหนึ่ง
ต้นไม้ที่เตรียมไว้
สวนแบบหลากหลาย 
น้ำพริกดอกมะขาม
ได้ครอบครองจิก 3 ตระกูลแล้ว 
น้ำพริกคนสวน 
ไผ่ร้อยกอ    แถมหลนปลาอินทรี
ปล้นสหายกลางลานจอดรถของวัด
ต้นไม้ที่สหายเอามาให้ปล้น
สวายแม่น้ำ(เขื่อน)ฉู่ฉี่
มะฮอกกานีเพาะไม่ยาก
จิกเฉพาะในเมืองไทยก็มีหลายสายพันธุ์ 
งานสตรอเบอรี่แฟร์ 
กองกำลังสำรองผสม  กองกำลังผสมหลายฝ่าย
ผัดป่า
จิกนิวกินี Barringtonia edulis 

......

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2011, 04:52:10 PM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง

bangluck
*

Bangluck

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 01:18:44 PM »

ไปทำตามฝันแล้วหรือค่ะ พี่ทิดโส

*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 01:32:52 PM »

สวัสดีครับ bangluck
ความฝันยังมีเส้นทางอีกยาวไกลครับ
นี่เป็นเพียงก้าวเล็ก ๆ ก้าวแรก
จึงเป็นเพียง "สวนอักษร" ไปก่อนครับ
ขอบคุณที่แวะมาชมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 10:12:34 AM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 01:50:15 PM »

มารอดู...บ้านน้อก...บ้านนอก... ยิ้มกว้างๆ
ทิดโสอย่าโม้นานหลาย...จิเฮ็ดหยังกะฟ่าวเฮ็ดโลด
รอเบิ่งอยู่เด้อ...
อ่อ...ที่เก็บๆไปจากรายทางน่ะ เอามาแบ่งๆพี่หนูพิมมั่งนะ
ไปละ...ล้อเลียน...เอิ๊กส์ๆ...

ปล. เปิดตัวเต็มรูปแบบซักทีดิ...จะได้ลอกมั่ง  ยิงฟันยิ้ม

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 02:18:59 PM »

สวัสดีพี่พิมครับ
หากพูดแบบสมรักษ์ฯ ก็ต้องบอกว่า "พ้ม ... ไม่ได้โม้"
เพียงแต่ขอเวลาไหว้ครูสักนิดครับ 5555
....
มาว่ากันต่อถึงที่มาของสวนอีกสักเล็กน้อยครับ
จับฉ่าย น. ชื่ออาหารอย่างจีนชนิดหนึ่งที่ใส่ผักหลาย ๆ อย่าง. (ปาก)
ของต่าง ๆ ที่ปะปนกันไม่เป็นสํารับ ไม่เป็นชุด. (จ.)
ที่มา : พจนานุกรมฉบับราชบัณฑิตยสถาน พ.ศ. 2542
ดังนั้นสวนนี้ก็จะปลูกปะปนกันไปสารพัดอย่างนั่นแหละครับ
แล้วทำไมจึงเป็นสวนศึกษา ... ก็จะทำสวนเพื่อให้คนเข้าไปศึกษาด้วยครับ
พระเอกหลักคือ ไผ่ ช่วงนี้เริ่มสะสมแต่ละสายพันธุ์ไว้พอสมควร
ท่านใดมีไผ่แปลก ๆ จะมอบเป็นวิทยาทานก็ยินดีครับ
....

เมื่อแรกเกิด พ่อผมเป็นข้าราชการครู(จวบจนเกษียณ) ได้ย้ายมาอยู่ ณ หมู่บ้านนี้
เริ่มแรก ยายขอเช่าที่นาแปลงนี้ปลูกข้าว ปลูกผัก เลี้ยงลูกหลาน
เรื่องราวในเบื้องอดีตยังเวียนวนในกล่องความทรงจำ
ติดตามสารคดีชีวิตทิดโสได้ที่  http://www.9dern.com/rsa/x.php?w=6
ฝันไว้สักวันหนึ่ง เราจะได้เป็นเจ้าของนาแปลงนี้แบบเต็ม ๆ

และแล้ว...... วันหนึ่งวันนั้นก็มาถึง
เราได้นา+สวนแปลงนี้แบบคนมีดวงพอสมควร
ตกลงกันไว้ราคาหนึ่ง ผ่านไปไม่ถึงสัปดาห์มีอีกคนให้ราคาใหม่
มากกว่าเดิมอีกเท่าตัว ...
ต้องเจรจากันสายแทบไหม้เชียวครับ กว่าจะได้กระดาษหัวครุฑแผ่นใหญ่ ๆ มากอด  ยิงฟันยิ้ม
บัดนี้ก็คงได้เวลาปฏิบัติการ ..... เอ้า เชิด ........ 55555
....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 10:28:57 AM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

กัญจน์
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 02:56:51 PM »

ล่ะแล้วปฐมฤกษ์ก็เริ่มขึ้นจากหัวใจที่ใฝ่หา เดินตามฝันที่ตัวเองต้องการจากประสบการณ์ที่ผ่านมา ครอบครัวบ้านสวนไทรงาม ณ.วังสมบูรณ์ขอเป็นกำลังใจให้ท่านเดินตามฝันสุดปลายทางที่ตั้งไว้ในเร็ววันอย่างมั่นคงและยั่งยืนไม่รู้จบ อายจัง อายจัง อายจัง
tumtump
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 03:10:28 PM »

เตรียมปูเสื่อรอชม "สวนศึกษาฉบับจับฉ่าย"  ของชายผู้เสพสุนทรีรายทาง  กับเป้าหมายที่ไม่มีวันหมดอายุ

ร่วมเดินทาง ลุ้น และเป็นกำลังใจด้วยอีกคนครับ

Liked By: krutip, chunkung, 5XXA
sompol
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 03:16:09 PM »

...รอติดตามชมด้วยความอยากรู้ครับทิดโส ยินดีต้อนรับสู่...บ้านนอกครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Backjack21, 5XXA
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 03:25:27 PM »

ขอบคุณพี่กัญจน์ , พี่tumtump และพี่sompol ที่แวะมาเยี่ยมเยียนครับ

ก่อนฝนนี้ สิ่งต่าง ๆ ที่วาดไว้คงได้เห็นเป็นรูปเป็นร่างบ้าง
ช่วงนี้ว่าง ๆ ก็สะสมและศึกษาครับ เดินทางแต่ละครั้งมักมีจุดหมายเรียนรู้และเก็บสะสม
เมื่อช่วงปีใหม่ มีวันหยุดหลายวันก็เลยไปสำรวจพื้นที่สักหน่อย

แปลงนา ผ่านการเก็บเกี่ยวเสร็จเรียบร้อย
เพื่อนกันสมัยยังเด็กมาเช่าทำ แบ่งข้าวหอมมะลิพอให้กรอกหม้อปีละ 250 ถัง
ปีนี้ผลผลิตพอได้ ประมาณ 14.7 ตันทั้งข้าวหนักข้าวเบา
เห็นตอฟางแล้วอยากได้ จะทำไงดีหนอเรา ....
ส่วนแปลงที่จะทำสวนก็ยังมีสภาพเช่นนี้ครับ

ช่วงนี้ยังมองดูเวิ้งว้าง แต่เอาเถิด ไม่นานหรอกจะได้เห็นความเขียวขจีเกิดขึ้น
ด้านหน้าที่มองเห็นหญ้าเป็นกอ ๆ ตรงนี้จะแบ่งขุดสระสัก 1 ไร่ครับ
เพราะสระเดิมที่มีอยู่ไกลเกินไป ต้องขุดอีกหน่อย
วางแผนว่าจะขุดล้อมเป็นวงกลม มีเกาะอยู่ตรงกลาง ไว้ปลูกบ้านหลังย่อม ๆ
แต่ยังไม่ผ่านการอนุมัติจากคนถือเงินครับ 55555

ฝูงย่อม ๆ ที่เห็นนี้เป็นต้นทุนปุ๋ยครับ
กำลังอ้วนน่าขึ้นไปขี่เหลือเกิน คิดถึงการเลี้ยงควายสมัยเด็ก
ถือหนังสะติ๊กไปยิงนกยิงหนู พร้อมวิทยุทรานซิสเตอร์ธานินทร์
ข้าวห่อใบตอง+ปลาร้าสับ ผักก็หาตามป่านั่นแหละ เท่านี้ก็สุขจนล้นเหลือแล้วครับ

เรื่อย ๆ นะครับ อย่าใจร้อน 5555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 10:42:49 AM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

*

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 03:59:26 PM »

"อะไรน่ะพ่อ"
"กระสอบข้าวไงลูก"
"ของใครเอ่ย"
"ของเราสิ ข้าวเรา นี่แหละผลผลิตในนาของเรา"
"เย่...."
เด็ก ๆ ตื่นเต้นที่มีกระสอบข้าวของตัวเอง ไม่ต้องไปซื้อข้าวกินแล้ว
ที่สำคัญ ปีนี้เมล็ดข้าวสวยมาก หุงขึ้นหม้อและหอมกรุ่นไปทั้งบ้าน

แวะมาดูของเล่นหรืออาจเป็นดาราเด่นประจำสวนกันหน่อยดีกว่า
เจ้าบุญรอดกับบุญเหลือ หมาปู่ เอ๊ย! หมูป่าดวงแข็งสามี-ภรรยา
คราแรกกำลังจะโดนหัน พอดีพี่ชายผมไปเจอจึงขอมาเลี้ยง
ฝ่ายสาวเจ้ากำลังท้องแก่ ๆ แล้ว ไม่นานก็จะมีแตงไทยตัวเล็ก ๆ วิ่งกันให้วุ่น
แค่คิดก็เริ่มสนุกเสียแล้ว สวนน้อย ๆ ของเรา 55555

ดูสภาพเจ้าสาว เชื่อว่าภายในเดือนนี้คงคลอดแน่นอนครับ
ชักชอบนอนนิ่ง ไม่อยากเดินแล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 10:40:13 AM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

น้าอ้วน
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 05:02:49 PM »

มาแอบดูแล้วจะไปแอบเยี่ยม

Liked By: krutip, tapairat, chunkung, 5XXA
ปัญญาฟาร์ม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 05:07:00 PM »

แจ่ม ๆ ครับ มาเป็นกำลังใจให้

Liked By: tapairat, 5XXA

ปัญญาฟาร์ม - เส้นทางอำลาเมืองกรุงสู่วิถีเกษตร
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=24888.0
samat
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 10:14:30 PM »

ทิดโส อยู่พิกัดไหนครับ มีที่ประมาณกี่ไร่ครับ และวางแพลนที่ไว้รึยังครับ

ตีตั๋วรออ่านครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2011, 05:08:51 PM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า
cat007
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 10:58:42 PM »

มารอชมด้วยคนครับ 

หญิงเพี้ยน
*

ดูเหมือนเพี้ยน แต่ไม่เพี้ยน แต่ก็ "เพี้ยน" อิอิ

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 11:08:21 PM »

ยิ้มเท่ห์ ว๊าว ..อ้ายทิดโส..เปิดโต ก็ ฮายกระจา ..เอ๊ย  ฮากระจายซะแร่ว  ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ
มารอชมนำค่ะ อิอิ  ยิ้ม

ยิ้มกว้างๆ  ลงมือสักนิด ..ดีกว่า คิด ที่จะทำ ยิ้มกว้างๆ
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 08:46:01 AM »

ไม่ต้องแอบหรอกครับน้าอ้วน
วันปฐมฤกษ์ผมจะเรียนเชิญน้าอ้วนไปร่วมปลูกด้วยอยู่แล้วครับ
จะได้ปักป้ายเท่ ๆ ไว้ "ไผ่กอนี้ น้าอ้วนเอาลงหลุม" 55555

ขอบคุณแรงใจจากปัญญาฟาร์มครับ

ท่านsamatครับ
พิกัดอยู่ไม่ห่างครูพิมครับ อ.วัฒนานคร สระแก้ว
เนื้อที่รวมก็ 56 ไร่กว่า ๆ แต่ผมจะกันเอามาทำสวนเล่น ๆ สัก 10 ไร่ครับ
ที่เหลือให้เพื่อนเอาไปทำนาพอได้กินข้าวกัน
พื้นที่ติดถนน ติดหมู่บ้าน ติดลำห้วยสาธารณะ มีน้ำ มีไฟฟ้า
หน้าแล้งค่อนข้างโหด จึงรอขุดสระสัก 1 ไร่ไว้สำรองครับ
ไม่ได้แปลนอะไรมาก แค่อยากทำป่าไว้ผูกเปลนอนเล่น
อยากมีหน่อไม้ไว้กินหน้าแล้งบ้าง
อยากมีไม้หายากที่เกือบสูญพันธุ์ไว้บ้าง
และอยากสะสมพันธุ์ไผ่(ตามแบบพี่วิกรม 555)

ยินดีครับท่าน cat007 อาจรอนานนะครับ 55555

ท่านพี่คุณครูหญิงเพี้ยนของกระผม
เรื่องฮาต้องอยู่คู่กับเราครับ เราต้องอยู่กับความสุขที่เราสร้างเองได้
สักวันเถิด .... ภายในเวลา 2 ปี ความเขียวขจีจะครอบคลุม
บัดเดี๋ยวนั้น เปลสีสดก็จะแกว่งให้ชายหน้าตาดีนอนอ่านหนังสือใต้ร่มไม้ 5555

ขอบคุณทุกท่านที่เยี่ยมชม "สวนอักษร" ของผมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 10:41:45 AM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 270   ขึ้นบน
  พิมพ์