ข่าว
หน้า: [1] 2 3 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบรายละเอียดการขายไม้เช่น สัก ยางนา พยุง มะค่า และอื่นๆว่าตั้งราคากันยังไง  (อ่าน 44797 ครั้ง)
Khitsana (DOS)
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 04:33:35 PM »

ที่ผ่านมาเห็นหลายๆคนตั้งกระทู้ถามเรื่องปลูกไม้ยืนต้นกันมากมาย เช่น ยางนา สัก มะค่า พยุง และอื่นๆอีกมากมาย
เลยอยากทราบว่ามีหน่วยราคาเท่าไหร่ ขายกันได้ที่ไหน แล้วที่ว่า 1ยกนี่ถ้าเป็นไม้มีขนาดเท่าไรกัน ราคากี่บาทต่อยกหรือเป็นฟุตก็ได้ครับ เพราะสงสัยข้องจัยมานานแล้ว พอดีอยากปลูกยางนาและไม้อื่นๆอีกมากมาย อยากรู้ข้อมูลเพื่อนำไปตัดสินใจครับ

Flower land

Kong51@ขุนดง
*

ขุนดงแจกเมล็ดไม้ป่า

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 05:14:43 PM »

ไม่ป่าที่กล่าวมา เขามีอยู่ 2 แบบ
1. ขุดล้อม แพงมาก รวมค่าขนส่งขายตามหน้ากว้างของลำต้นเป็นนิ้ว คิดต้นล่ะ 5000 บาท ขึ้นไป แล้วแต่ระยะทางด้วย
2. กล้าไม้ในถุง ขายแบบเป็นต้นกล้า กล้าละ 5 - 20 บาท ไม่มีเกณฑ์แน่นอนขึ้นอยู่กับชนิดของกล้าไม้
3. ขายเมล็ด แบบร้อยละ 40 ขึ้นไป

ส่วนใหญ่จะขายไม่ค่อยได้ เพราะติดเรื่องการขนส่งข้อ 1 และติดเรื่องหน่วยงานเพาะชำของรัฐมีแจกในท้องถิ่น
บางแห่งก็ขายได้เพราะไม่มีแจก ถ้าจะทำขายบ้างก็ควรจะดูตลาดท้องถิ่น ถ้าจะปลูกเองก็ไม่ควรจะซื้อแบบขุดล้อม
แต่สักต้องซื้อแบบเพาะกล้าเป็นเง้าเท่านั้นจึงจะดี ที่เหลือ ยางนา พยุง มะค่า เขาขอกันในนี้หรือในเว็บ www.khundong58.com ครับ มีแจกเมล็ดไม้ป่าฟรี แจกให้ทีเป็น 100 เม็ดขึ้นไป ยกเว้นบางอย่างอาจจะน้อยลงแต่ก็เหลือเฟือในการเพาะครั้งหนึ่งๆแน่นอน
เขาคิดแค่ค่าจัดส่งและพัสดุเท่านั้น

Liked By: worawit6311

ขุนดงแจกเมล็ดไม้ป่า www.khundong.com
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 05:30:48 PM »

ขอบคุณ ท่านขุนดงมากครับเมื่อกี้แอบเข้าไปดูเวปมาแล้ว ถือว่าความตั้งใจดีจริงๆขอนับถือเลยครับ แต่ผมคงเขียนคำถามไม่เคลียที่อยากทราบราคาของไม้ที่กล่าวข้างต้นนั้นคือ ไม้ที่แปรรูปแล้วครับ ออกแนวทำลายล้างนิดหนึ่ง เอาเป็นว่าอยากทราบราคาไม้แปรรูปที่เขาซื้อขายกันที่โรงเลื่อยหรือที่ไหนก็แล้วแต่ หากใครเคยโคนต้นไม้ขาย(ไม้ของตัวเองที่ปลูกเองนะ)รบกวนให้ข้อมูลได้ยิ่งดีเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2009, 05:33:40 PM โดย Kitsana kumwaeng » บันทึกการเข้า

Flower land
tuzzana
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 05:43:56 PM »

ปริมาณไม้หนึ่งยก คือ ปริมาณของไม้"กระดาน" ที่กว้าง 1 ศอก
ยาว 16 วา

หรือคิดอีกวิธีหนึ่งคือ "ไม้กระดาน" ที่ใช้ปูพื้นที่ได้ 4 ตารางวา
มาจาก พื้นที่กว้าง 2 วา  ยาว 2 วา
ถ้าหา "ไม้กระดาน" มาปูในพื้นที่ที่ว่าได้พอดี  ไม้ ปริมาณที่ว่านี้ คือ "ไม้หนึ่งยก"

ข้อสำคัญ ยกของไม้กระดานที่มีความหนาต่างกัน
จะมีปริมาตรต่างกันไปด้วย  เพราะ เขาคิดเฉพาะ พื้นที่
ไม่ได้คิดความหนาเข้าไปด้วย
หากอยากรู้ว่า มีปริมาตรเท่าใด ก็เอาความหนาคูณเข้าไป
จะได้ปริมาตรออกมา

http://topicstock.pantip.com/home/topicstock/2006/09/R4681707/R4681707.html

เรื่องราคาน่าจะยากนะครับมีตัวแปรหลายตัว ผมเคยผ่านแต่พวกไม้ยางตอนนี้จำได้แต่ว่าเวลาขายออกจากโรงไม้

กำไรดีมากครับก็เกือบ ๆ เท่าตัวสำหรับสมรภูมิที่ไม่มีคู่แข่งขันเยอะ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2009, 08:11:30 AM »

อ้อ..ขอบคุณ คุณกระจ่างน้อยมากเลยครับเนข้อมูลใหม่สำหรับผมจริงๆ ท่านอื่นๆมีอะไรเสริมว่ามาได้เลยคร้าบๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

Flower land
lumpoo
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2009, 09:44:07 AM »

ผมไม่รู้ว่าใครเป็นคนตั้งมาตราฐานหน่วยวัดในบ้านเรา หลากหลายและสับสนสุดครับ
ผมเป็นคนที่เกี่ยวข้องกับการซื้อไม้แปรรูปมาใช้

เขาตั้งราคาขายปลีกเป็น คิว(บิกฟุต)
แต่เวลาสั่ง หน้ากว้างเป็นนิ้ว ความหน้าเป็นนิ้ว ความยาวเป็นเมตร โกรธ
เช่น 1-1/2"x3"x1.20m. งงมั้ยครับ
นี่คือระบบที่บางโพ แต่เค้าจะมีตัวคูณที่ทำให้มันเป็นคิวและออกมาเป็นราคาจนได้

ยังมีอีกนะครับ กรณีไม้พื้น ดันคิดเป็นตารางเมตร
เออ..เอากับพี่ไทยสิ ยิงฟันยิ้ม
khundong
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2009, 10:03:40 AM »

1.ส่วนมากไม้ที่สวนขายเองหากผ่านนายหน้า มักจะใช้วิธีเหมาสวน หรือเหมาต้น  เช่น สัก หน้า 15 นิ้ว ต้นปลุก 10 ปี ต้นละ 1500 บาท  ยางนา หน้า 20 นิ้ว ต้นละหมื่น ปลูกราวๆ 15 ปี  ประมาณนี้ครับ เพราะสวนของชาวบ้านส่วนมากมักจะไม่ทะเบียน และไม่มีอุปกรณ์แบบรูปที่ทันสมัยและถูกกฏหมาย จึงต้องอาศัยโรงเลื่อย โดยผ่านพ่อค้าคนกลาง ครับ
2. กรณีที่ท่านมีเยอะ ให้ติดต่อโรงเลื่อยใกล้บ้าน ครับ โดยก่อนท่านไปให้ท่านลอง ค้นคำว่า ราคาไม้กลาง ในgoogle ท่านจะทราบว่าราคาปลายทางเท่าไหร่ แล้วให้ท่านย้อนไปถึงไม้ของท่านว่ามีเท่าไหร่ ท่านก็จะไม่โดนเอาเปรียบเช่น
ราคากลางที่โรงเลื่อยขาย 100 บาท เวลาโรงเรื่อยไปซื้อจากเราเขาก็มักจะซื้อในราคาที่ ประมาณ 25-30 บาท ครับ ที่เหลือก็คงให้ท่านต่อรองเอาเอง ครับ
ขอยกตัวอย่างราคาไม้ที่ขายกันที่ขอนแก่นครับ ไม้หน้า 30 นิ้วขึ้นไป
1. ยางนา 2-3 หมื่น/ ต้น
2. ประดู่ 1-2 หมื่น
3. พยูง 3-5 หมื่น
4. แดง 3-5 พัน
5. สัก 3-5 หมื่น
ประมาณนี้ครับ
เพื่อนฝัน
*

░ พอเพียง เพื่อเพียงพอ░

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2009, 01:23:18 PM »

ไม้จำปาทอง หน้าขนาดนี้เขาให้ราคามา สองหมื่นกว่าๆๆ แต่ไม่ได้ขายค่ะตัดทำบ้านให้น้องสาว
แต่ว่าไม่ได้ปลูกเองนะ มีติดมากลับที่ ที่ซื้อมาแต่ถ้าปลูกก็ไม่น่าจะต่ำกว่า 17 ปี
เพื่อนฝัน
*

░ พอเพียง เพื่อเพียงพอ░

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2009, 01:26:01 PM »

สูงน่าจะ 20 เมตร
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2009, 11:23:54 AM »

ว้าว ท่านขุนดงสุดยอดจริงๆครับ ข้อมูลนี้แหละที่ต้องการ เพราะได้ยินแต่คนบอกให้ปลูกต้นนู้นสิต้นนี้สิแต่เราปลูกเราก็อยากรู้ราคาที่แน่นอน เหมือนกับปลูกผักก่อนปลูกเราก็อยากรู้ราคา จริงมัยครับ งั้นไม้ที่ราคาดูดี ก็มี สัก พยูง ไม้แดง ยางนา ใช่ไหมครับ พยูงเป็นไม้อีกตัวที่น่าสนใจมากครับ เคยอ่านในหนังสือเกษตรนานมาแล้ว ว่าไม้พยูง 1 คิวบิกเมตร ราสูงถึง 45,000 บาท คงเป็นราคาที่แปรรูปเสร็จแล้ว แต่ว่าไม่พยูงนี่เป็นไม้หวงห้าม แล้วเราๆจะปลูกกันได้เหรอครับ ถึงขออนุญาติถูกต้องผมว่าก็ไม่พ้นต้องเสียค่า ที่เราไม่อยากเสียอีกละครับ อีกอย่างผมเห็นปลูกกันแต่ไม้สัก แล้วไม้พยูง ไม้แดงทำไมถึงไม่เป็นที่นิยมปลูกกันละในเมื่อราคามันดี รึว่าไม้พวกนี้ต้องมีสภาพแวดล้อมเฉพาะถึงจะสามารถโตได้ดี เช่นต้องเป็นป่ารกทึบ ต้องมีความสูงของระดับน้ำที่เหมาะสม อะไรประมาณนี้หรือเปล่าครับสวนตัวผมอยากปลูกยางนามากเห็นว่าเป็นไม้ที่สวย ลำต้นตรงกลมแปรรูปง่ายและมีเนื้อไม้เยอะ และถ้าต้นใหญ่ๆกิ่งของยางนาก็มีขนาดใหญ่จนนำสอยเป็นไม้หน้าสามหรือไม้กระดานได้อีก และขนาดของต้นสามารถโตได้ใหญ่มากๆ เทียบกับไม้สักที่อายุเท่าๆกันแล้วอาจใหญ่กว่า 30-40% เคยไปดูต้นยางจริงๆของชาวบ้าน กับต้นสักที่เค้าปลูกพร้อมๆกัน1-5ปีแรกเค้าบอกว่ามันก็โตไม่ต่างกันมากนักแต่หลังจากนั้นไปเรื่อยๆยางนาจะเริ่มสูงและแซงไม้สักขึ้นไปอีก ผมเคยอยู่ในเขต อ.เขาค้อซึ่งนิยมปลูกสักกันมากจริงๆตั้งแต่ผมเรียนปฐมเคยเห็นชาวบ้านปลูกไว้ข้างทาง มันก็งามดีโตวันโตคืน แต่ปัจจุบันกลับไปดูอีกครั้ง มันกลับนิ่งๆไม่ยอมโตไปไหนเลย เลยข้องใจว่าไม้สักมันมีช่วงที่ชงักการเติบโตด้วยเหรอครับ เพราะเห็นหลายๆสวนที่ปลูกสักก็มักมีปัญหานี้กันบ่อยๆ ขอบคุณ เพื่อนผัน ด้วยครับเพิ่งเคยได้ยินต้นจำปาทอง ไม่ทราบว่าเป็นชนิดเดียวกับต้นจำปาที่เอาดอกมาร้อยมาลัยรึเปล่าครับ ดูจากรูปต้นจำปาทองก็มีเนื้อไม้ที่ดูดีต้นก็ข่อนข้างตรงดี ไหนๆก็ตัดไปแล้วอย่าลืมปลูกเพิ่มด้วยนะครับ แล้วถ้าจะปลูกฝากลูกรักยางนาซัก10ต้นเป็นขวัญตาผมด้วย ขอบคุณครับ

Flower land
khundong
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2009, 12:30:26 PM »

ปัญหาคือ เราปลูกลูกหรือหลานได้ใช้ ครับ คนญี่ปุ่น เขาจะสอนให้ทุกคนปลูกต้นไม้ใว้ให้หลาน คนบ้านเรามองแค่เท่ามองเห็น คือเพื่อตนเอง เลยถูกหลอกให้ปลูกไม้เนื้ออ่อน โตไว ทำอะไรไม่ได้ อย่างในปัจจุบัน

Liked By: Kru Kae
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 09:09:48 AM »

จริงอย่างที่ท่าน Khondong ว่าผมเคยถามชาวบ้านที่เป็นญาติกันวว่ามีที่เยอะทำไมไม่ปลูกต้นไม้กัน เขาก็ตอบอย่างนั้นจริงๆว่าปลูกแล้วก็ไม่ได้ใช้ ลูกหลานเอาไปกินหมด ผมละงงจริงๆว่าคนไทยที่เราพล่ำสอนให้รู้จักเคารพศัทธาผู้หลักผู้ใหญ่ แต่ทำไมผู้ใหญ่บ้านเราคำนึงถึงแต่ว่าตัวเองจะได้อะไร แล้วจะให้เรายกมือไหว้อย่างเต็มใจได้ยังไง แค่การปลูกต้นไม้เพียง สิบเพียงร้อยเพื่อเป็นมรดกให้ลูกหลาน ไม่ต้องคิดเป็นตัวเงินก็ได้ คิดเป็นว่าอนาคตลูกหลานจะได้มีไม้ปลูกบ้าน มีป่าไว้เก็บเห็ดเก็บผักก็น่าจะดีพอแล้วใช่ไหมครับ

Liked By: Kru Kae, jaopna

Flower land
kungtaro
*

ฉันรักทุ่งนา...^^

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 10:39:19 AM »

:)แวะมาให้กำลังใจค่ะ...แต่ไม่รู้เรื่องด้านเกษรเลยสักนิด โกรธ โกรธ อิๆๆๆ อายจัง ร้องไห้

...อะไรที่ทำแล้วมีความสุข รีบๆนะค่ะ...อย่าไปรอ...หุหุ.
tuzzana
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 12:27:36 PM »

ปัญหาคือ เราปลูกลูกหรือหลานได้ใช้ ครับ คนญี่ปุ่น เขาจะสอนให้ทุกคนปลูกต้นไม้ใว้ให้หลาน คนบ้านเรามองแค่เท่ามองเห็น คือเพื่อตนเอง เลยถูกหลอกให้ปลูกไม้เนื้ออ่อน โตไว ทำอะไรไม่ได้ อย่างในปัจจุบัน

ถึงว่าสิครับ บ้านเราถึงป่าไม้ ต้นไม้ลดลงเรื่อย ๆ  ลังเล
เด็กโรคพืช
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 01:12:35 AM »

โดนใจโดนใจ
dragonball
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 08:29:56 AM »

ขอสนับสนุนแนวความคิดปลูกต้นไม้ไว้ให้ลูกหลานครับ
ผมลงมือทำและจะสั่งลูก ๆ ให้ทำเช่นกันและจะให้สั่งตอ ๆ กันไปทุกรุ่นให้ปลูกเพื่อรุ่นต่อไป ทำอย่างนี้ก็มีกินมีใช้ทุกรุ่น
หน้า: [1] 2 3 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์