หน้า: 1 ... 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 [17] 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 ... 31   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ...ขอเริ่มต้นที่ฟาร์มขนาดเล็กรับผิดชอบแบบเด็กๆของปันปันกะปุ๊ปปั๊ป  (อ่าน 58435 ครั้ง)
ppun
เกษตรกรมือใหม่
*

เพียงพอ เพื่อพอเพียง** (Ultraman Thinks EARTH)

« ตอบ #256 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 09:53:41 AM »

...เมื่อเข้าใจกันทั้งทุกฝ่าย ก็ไม่ต้องมีเรื่องจะถกเถียงกันอีก ดำเนินการต่อได้เลย  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

น๊อตล็อคหัวเสาเพื่อความมั่นคง...คานล่างเอาไว้กดถัง และล็อคไว้อย่าให้ไปไหน อายจัง อายจัง

เบื้องหน้า วิศวกรพ่อ(ตา) ผู้ออกแบบ เบื้องหลัง ไผ่กอที่ 3 กลายเป็นกองขี้เถ้าเตียนโล่ง  ยิ้ม ยิ้ม

เสียดายตอนที่เรา ฮุย เล่ ฮุย ไม่ได้ถ่ายรูปไว้...ใช้ไม่ไผ่วางขวาง 3-4 ลำเท่านั้นเอง แล้วเข็นๆดันๆแพให้ลงน้ำได้สะดวกโยธิน... อายจัง อายจัง

พักผ่อนกันก่อน 1 คืน...รีบตื่นมาแต่เช้า นึกว่าจะมาทำแพ ที่แท้ถ่ายรูปพระอาทิตย์ขึ้น ฮี่ๆๆๆ  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม (อันนี้สระลูกที่ 3)

......... Let's go to  GREEN. ...ทองอินฟาร์ม รักษ์โลก...เพิ่มออกซิเจน ลดคาร์บอนไดออกไซด์

ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #257 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 10:11:52 AM »

อะโห .. อลังการแพอีกแล้วครับท่าน
ขออนุญาตลอกไว้ก่อนเด้อ มีตังค์จะทำแบบนี้บ้าง 5555

ปล.จะเข้าเมืองวันไหนแจ้งล่วงหน้าเด้อ จะบอกร้านกาแฟปิดไปก่อน 555
พูดเล่นน่ะ มาเลยครับ ทีโอทีช็อป มีกาแฟ(เขาว่า)อร่อย (ผมไม่กินกาแฟ)
เดี๋ยวเลี้ยงครับ มาโลด

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
ppun
*

เพียงพอ เพื่อพอเพียง** (Ultraman Thinks EARTH)

« ตอบ #258 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 10:20:20 AM »

อ้างจาก: Nine.
รอชม...ต่อ

กระชังเลี้ยงอึ่ง...หรือเปล่า5555 ยิงฟันยิ้ม

โอ้ววววว้าววววว แถวนั้นเขาไม่พิสมัยอึ่งกันสิครับพี่นาย ถ้าเลี้ยงต้องเอาไปขายต่างจังหวัดดนู่น อิอิ  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

อ้างจาก: ทิดโส โม้ระเบิด
อะโห .. อลังการแพอีกแล้วครับท่าน
ขออนุญาตลอกไว้ก่อนเด้อ มีตังค์จะทำแบบนี้บ้าง 5555

ปล.จะเข้าเมืองวันไหนแจ้งล่วงหน้าเด้อ จะบอกร้านกาแฟปิดไปก่อน 555
พูดเล่นน่ะ มาเลยครับ ทีโอทีช็อป มีกาแฟ(เขาว่า)อร่อย (ผมไม่กินกาแฟ)
เดี๋ยวเลี้ยงครับ มาโลด

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

คร๊าบบบบบบ พี่ทิด ลอกไปโลดครับ ถ้าเป็นประโยชน์
     หว๋ายยยยย...คนบ้านนอกอย่างผมเข้าในเมียงจะหลงไปบางรักหรือเปล่าหนอ ฮ่าาาาาา
     แหมๆ กาแฟไม่กินกลัวดำเหรอครร๊าบบบบ จะให้เป็นตำจอกก็เกรงใจแย่เลยครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

=================
...ต่อกันเลยน่ะครับ แพแช่น้ำ 1 คืนป่านนี้ยังอยู่ปล่าวหนอ   ยิ้ม ยิ้ม

ภาพนี้เช้าตรู่น่ะครับ ไม่ได้ถ่ายขาวดำ หมอกมันยังไม่จาง หรือว่าผมตื้นเต้นรีบมาถ่ายรูปกันน่ะ  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม
หาซื้อแฝก(อาชีพใครก็อาชีพมัน)ราคาตับละ 7 บาทซื้อมาเยอะเท่าไรจำไม่ได้แล้ว เพราะซื้อกลับโคราชด้วยอีกหลายตับๆๆๆๆ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เช้าวันใหม่ครับ เห็นไหม คนจักตอกเปลี่ยนยูนิฟอร์มแล้ว ฮ่าาาาาาา อายจัง อายจัง

แพชั่วคราว หลังคามุงแฝก พ่อ(ตา)บอกว่าถ้าไม้ผุ ก็โยนไฟแช็คลงไป รอน้ำแห้งค่อยงมเก็บน็อตขึ้นมาขาย ฮ่าาาาา สวดยวดเลย อายจัง อายจัง
ไม่ไผ่ที่เหลือไม่ได้ขนาดก็จับมันยัดลงไปใต้แพนั่นแหล่ะครับ ช่วยพยุงน้ำหนักได้เพราะตรงกลางไม่มีถังพลาสติก(ควรจะใช้ 9 ใบ)

สำเร็จแล้วครับ แพหลังนี้ชื่อว่า "แพสุขใจ" ครับ ต้อนรับแขกบ้านแขกเรือนมาหลายครั้งแล้ว  ยิ้ม ยิ้ม ฝ่านไป 2 ปี ก็ผุพังเป็นธรรมดา

ปล.พี่น้องคนไหนจะทำแพ ปลูกไผ่ไร้หนามกันเยอะๆน่ะครับ เวลาตัดจะได้สบาย อิอิ  อายจัง อายจัง งบประมาณ 5,000 บาท(ก้อทุนเราน้อย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2011, 10:24:41 AM โดย ppun » บันทึกการเข้า

......... Let's go to  GREEN. ...ทองอินฟาร์ม รักษ์โลก...เพิ่มออกซิเจน ลดคาร์บอนไดออกไซด์
Mon@lemonfarm
*

สวนมะนาวมือใหม่ อุทัยธานี และปลูกผักกินเองในเมือง

« ตอบ #259 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 07:31:59 AM »

โอแม่เจ้า...แพบ้านนี้อลังการงานสร้างจริงจริ๊งแฮะ    ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม   

ที่บ้านส่งข่าวมาข้าวเอ็งน่ะน้องเพลี้ยกำลังจะมาอีกแล้วว  เฮ่อ!!!

ข้าวกว่าจะออกมาเป็นเมล็ดนี่ต้องผ่านอุปสรรค์เยอะเน๊าะเนี่ย จะเหลือให้เรากินบ้างป่ะก็ไม่รู้  ร้องไห้

Mon@lamonfarmปีแรกของสวนมะนาว ก้าวเดินตามฝันของตัวเอง ยิ้ม ยิ้ม  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=4930.0
nuay009
*

« ตอบ #260 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 07:52:50 AM »

โอ้โห "แพสุขใจ" อลังการงานสร้างนัก ใช้เวลาสร้างกี่วันครับเนี้ย ว่าแต่บรรยากาศน่านอนเชียวละครับ  อายจัง  อายจัง

rich11
*

« ตอบ #261 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 06:38:59 PM »

พี่ Ppun ครับ  ภาพต๋อนหมอกลงสวยแท่ๆ  แต่บรรยากาศเหมือนอยู่วังน่ามเขียวเลยเน่าะ  ฮิฮิๆๆๆๆๆ
ทิดน้อย..@
seller
*

"เคยทำแล้วเสียใจ ยังดีกว่าเสียใจที่ไม่ได้ทำ"

« ตอบ #262 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 11:27:44 PM »

มาแอบดูแพ อลังการอีหลี ดูไว้ๆ เผื่อมีโอกาส ได้มานั่งตำจอกกัน  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

ผักหวานป่า..สวนปู่เคน ต.หนองผักแว่น อ.ท่าหลวง จ.ลพบุรี 0892381605* 0890753103..
ppun
*

« ตอบ #263 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 12:13:48 AM »

อ้างจาก: Mon@lemonfarm
โอแม่เจ้า...แพบ้านนี้อลังการงานสร้างจริงจริ๊งแฮะ    ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม   

ที่บ้านส่งข่าวมาข้าวเอ็งน่ะน้องเพลี้ยกำลังจะมาอีกแล้วว  เฮ่อ!!!

ข้าวกว่าจะออกมาเป็นเมล็ดนี่ต้องผ่านอุปสรรค์เยอะเน๊าะเนี่ย จะเหลือให้เรากินบ้างป่ะก็ไม่รู้  ร้องไห้

เว๋ยเว๋ย...คุณม่อน อุปสรรคมีไว้ให้แก้ครับ วันแม่ที่ผ่านมาก็สั่งจัดการเพลี้ยไปแล้วเหมือนกันครับ  ร้องไห้

อ้างจาก: nuay009

โอ้โห "แพสุขใจ" อลังการงานสร้างนัก ใช้เวลาสร้างกี่วันครับเนี้ย ว่าแต่บรรยากาศน่านอนเชียวละครับ  อายจัง  อายจัง

คุณนวย009...คร่าวๆก็เกือบเดือนครับ จ้างช่างแค่คนเดียว(ตัดกอไผ่) นอกนั้นเราทำเอง อิอิ (ประหยัด)  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อ้างจาก: rich11
พี่ Ppun ครับ  ภาพต๋อนหมอกลงสวยแท่ๆ  แต่บรรยากาศเหมือนอยู่วังน่ามเขียวเลยเน่าะ  ฮิฮิๆๆๆๆๆ

ฮ่า ฮ่า ฮ่า...ตื่นต๊ะช่าว หมอกยังไม่ทันละลาย(แต่คนทำท่าจิหนีงานหล่ะเด่ะ) อิอิ เอารูปสวนคุณอั๋น มาอวดมั่งเด้อ  ยิงฟันยิ้ม

อ้างจาก: ทิดน้อย..@
มาแอบดูแพ อลังการอีหลี ดูไว้ๆ เผื่อมีโอกาส ได้มานั่งตำจอกกัน  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

พี่ทิดครับ ตอนนี้ก็ผุๆพังๆ ไปพอสมควร แต่ว่าก็ยังสามารถรับแขกได้อยู่น่ะครับ .. เมาก็ไม่ตกน้ำ เพราะทำกรงอย่างดี อิอิ  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

========================================
  กลับมาดูสวนข้างบ้านกันน่ะครับ   ยิ้ม

หอยทากน้อยน่ารักเชียว จ้องจะกินผักเรา  อิอิ  จุมพิต

ลองถ่ายหลายๆมุม ชอบๆๆๆ น่ารักดี  จุมพิต  ตัวเล็กๆอย่างนี้หากันไม่ได้ง่ายๆน่ะครับ

ตัวใหญ่ๆ :-Xอย่างนี้ก็มีเยอะ มากับความชื้น ไม่มีขามุ่งหน้าไปที่แปลงผัก แค่คืนเดียวเกลี้ยงแปลง เซ็งหอยก็คราวนี้ครับ  โกรธ

จัดการหอยไปแล้ว ก็ต้องจัดการแปลงผักอีก คราวนี้โรยเมล็ดหมดซองเลยครับ ถ้ายังไม่ได้กินผักก็จะกินหอยหล่ะคราวนี้ ฮึ่มมมม  โกรธ

rich11
*

« ตอบ #264 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 08:07:39 AM »

สวนของผมเพึ่งเริ่มปลูกครับ  ยังไม่กล้าเปิดตั๋ว เพราะยังไม่รู่ว่า จะหมู่หรือจ่าหรือพันตำรวจโท(ทักษิณ)อิอิๆๆๆ  คอยหาข่าวจากพี่ๆก่อน ต๋อนนี่ก็เริ่มฟักไข่ไก่เบต๋ง  เป็ดอี้เหลียง  นกเป็ดน้ำ  ท่านพี่Ppun สนใจไก่เบต๋ง/เป็ดไหมครับจิเอาไปให่เพื่อแลกกับแพงามๆเน่าะ
หญิงเพี้ยน
*

ดูเหมือนเพี้ยน แต่ไม่เพี้ยน แต่ก็ "เพี้ยน" อิอิ

« ตอบ #265 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 09:38:20 AM »

หอยทากน่ะ ...
อาหารชั้นยอดของคนฝรั่งเศสเลยนะพี่เปิ้ล ... จัดไปเลยนะหอยทากอบเนย ๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕
แฮะๆๆ .. เป็นไงบ้างคะชีวิตเกษตร  หลั่นล๊า ดีเนอะ  ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ยิ้มกว้างๆ  ลงมือสักนิด ..ดีกว่า คิด ที่จะทำ ยิ้มกว้างๆ
ppun
*

« ตอบ #266 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 09:42:19 AM »

สวนของผมเพึ่งเริ่มปลูกครับ  ยังไม่กล้าเปิดตั๋ว เพราะยังไม่รู่ว่า จะหมู่หรือจ่าหรือพันตำรวจโท(ทักษิณ)อิอิๆๆๆ  คอยหาข่าวจากพี่ๆก่อน ต๋อนนี่ก็เริ่มฟักไข่ไก่เบต๋ง  เป็ดอี้เหลียง  นกเป็ดน้ำ  ท่านพี่Ppun สนใจไก่เบต๋ง/เป็ดไหมครับจิเอาไปให่เพื่อแลกกับแพงามๆเน่าะ
   ก้อสนใจคือกันครับ ติดต่อ .บันไว้แล่ว ว่าอาจจิติดสอยห่อยตามไปเอาลูกเจี๊ยบก๊ะขอนแก่น  ยิ้ม
   อีกสองเดือน จิเริ่มทำสวนอยู่ก๊ะด่านขุนทด(ตอนนี่มีแต่ที่ดินโล่งๆ)พ่อกำลังจิหารถไปขุดบ่อ  ลังเล จั๊กจิเอารถไถหรือรถจ๊ก ฮา.....

ปล.สวนคุณอั๋น จิหมู่หรือจ่าก็ไม่เป็นไรดอก ถือว่าเป็นประสบการณ์ ทางลูกรังเราก้อผ่านมาแล่ว แค่มีหลุมมีบ่อ ล๊บได้สบาย อิอิ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

อ้างจาก: หญิงเพี้ยน
หอยทากน่ะ ...
อาหารชั้นยอดของคนฝรั่งเศสเลยนะพี่เปิ้ล ... จัดไปเลยนะหอยทากอบเนย ๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕
แฮะๆๆ .. เป็นไงบ้างคะชีวิตเกษตร  หลั่นล๊า ดีเนอะ  ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
     55555 ว่าไปนั่น  ไม่ใช่กล้วยน้ำว้าเน่อคุณหญิงเพี้ยนนนนน จะได้เอาไปอบเนยกิน  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม เอาไปต้มโคล้งกินกะผักสมุนไพรสงสัยจะดีไม่น้อย 5555 

rich11
*

« ตอบ #267 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 10:07:18 AM »

อ.บันส่งPMมาบอกว่า  โรคไก่ระบาด  งดจ๋องก่อนเด้อครับ  ส่วนหอยทากเอ๋าไป๋ลาบคือจิอร่อยเน่าะคุณหญิง เพี้ยน
bun_bun
*

« ตอบ #268 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 03:11:56 PM »

ขออภัยเพื่อนสมาชิกที่ฝากสั่งจองลูกไก่จากศูนย์ท่าพระกับนายBun เนื่องจาก นายBun ขัดข้องทางเทคนิคเกี่ยวกับพื้นที่ลงลูกไก่(โรดหวัดและนิวฯกำลังล้างบางทั้งหมู่บ้าน)  นายBun จึงขอเลื่อนการสั่งจองลูกไก่จากศูนย์ไปก่อน หากพร้อมเมื่อไรจะแจ้งให้ทราบ ขอบคุณครับ       
        ขอใช้สิทธิพาดพิงครับท่านศิษย์พี่ที่เคารพ  เนื่องจากท่านศิษย์พี่และมีเพื่อนสมาชิกพาดพิงชื่อของนายBun หุหุหุ นึกว่าอยู่ในสภา(โจ๊ก)
      แบบว่าชาวบ้านแถวนั้น(เสิงสาง)...(จั้กแถวไหน) เค้าเรียกว่าห่าลง  ชนิดแบบงอมทั้งหมู่บ้าน คิดว่าคงอีกโดนเติบกะเลยต้องชลอลูกไก่ชุดใหม่ไว้ก่อนกว่าห่ามันจิไป  เพราะว่าบางบ้านไม่มีการป้องกันเลย กลายเป็นพาหะอย่างดี เรื้อรังด้วย

"พอเพียง" ไม่ใช่ทำแค่พอกินไปวัน ๆ แต่เป็นการทำเพื่อให้พอมี พอกินอย่างยั่งยืน 
Athikarn
*

ชมรมรักษ์บ้านเกิด (กุดม่วง)

« ตอบ #269 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 06:11:55 PM »

ถ้างั้นเราไปช่วย อ.บัน ไล่ห่า
สักลังสองลังจะดีไหมท่านพี่ เผื่อจะได้ลูกไก่เร็วๆ 555

โคราช บ้านเอง จ้า
bun_bun
*

« ตอบ #270 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 06:17:41 PM »

ถ้างั้นเราไปช่วย อ.บัน ไล่ห่า
สักลังสองลังจะดีไหมท่านพี่ เผื่อจะได้ลูกไก่เร็วๆ 555
       ลังสองลังมันจิพอมั๊ยเหล่า ห่าตั๋วนี่กิ๋นหลายคักอยู่เด้ 

"พอเพียง" ไม่ใช่ทำแค่พอกินไปวัน ๆ แต่เป็นการทำเพื่อให้พอมี พอกินอย่างยั่งยืน 
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #271 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 08:17:06 PM »

ประกาศ)))
เจ้าพีปัน)))โปรดแซบ)))...
วันเสาร์ที่ 27 กรุณาทำตัวให้ว่าง
ขับรถจากปทุมธานีไปเจอกันที่สวนน้องหมอพี สระบุรี
อย่าโอ้เอ้...น้องเพี้ยน...ศรีโบและพี่พิมจะรออยู่ที่นั่น
เวลาตามสะดวก แต่ห้ามเกินเที่ยง

จบประกาศ
จากพี่หนูพิม...คนงาม)))))))  ยิ้มกว้างๆ

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
หน้า: 1 ... 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 [17] 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 ... 31   ขึ้นบน
  พิมพ์