หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีคำถามอยากถามครับ เรื่องแกลบ แนะนำด้วยครับ  (อ่าน 2790 ครั้ง)
sayamsak
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 04:22:40 PM »

ผมเลี้ยงไก่เนื้อ มีแกลบปนขี้ไก่ จะจำหน่ายที่ไหนใด้ครับ แนะนำด้วยครับ

sayamsak
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 04:24:30 PM »

ลืมบอกสถานที่ อ ภูเขียว จ ชัยภูมิ ครับ
konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 07:21:18 PM »

ลองติดป้ายหน้าฟาร์มหรือหน้าบ้านว่ามีขี้ไก่ขายดูไหมครับ แถวบ้านผมคนที่เขามีโรงเลี้ยงไก่ไข่เขาตักขี้ไก่ขายกันแทบไม่ทัน
หรือลองเอามาแปรรูปเป็นโบกาฉิ แล้วขายเป็นปุ๋ยโบกาฉิ ให้คนที่เขาปลูกผักกันไปเลย ลองไปดูการทำโบกาฉิจากขี้ไก่ตามลิ้งค์นี้ดูนะครับอาจเป็นรายได้เสริมจากการเลี้ยงไก่ครับ
http://www.bansuanporpeang.com/node/111

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
yut001
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 08:09:25 AM »

ลองติดป้ายหน้าฟาร์มหรือหน้าบ้านว่ามีขี้ไก่ขายดูไหมครับ แถวบ้านผมคนที่เขามีโรงเลี้ยงไก่ไข่เขาตักขี้ไก่ขายกันแทบไม่ทัน
หรือลองเอามาแปรรูปเป็นโบกาฉิ แล้วขายเป็นปุ๋ยโบกาฉิ ให้คนที่เขาปลูกผักกันไปเลย ลองไปดูการทำโบกาฉิจากขี้ไก่ตามลิ้งค์นี้ดูนะครับอาจเป็นรายได้เสริมจากการเลี้ยงไก่ครับ
http://www.bansuanporpeang.com/node/111

ยิ้มเท่ห์

ติดป้ายพร้อมเบอร์โทรศัพท์ เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ  ยิ้ม ยิ้ม
vud
staff
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 09:42:39 PM »

ใส่ถุงปุ๋ยมัดปากแล้วไปวางกองข้างถนน  เขียนป้ายบอก ว่าขายขี้ไก่  รับรองขายได้แน่แต่สถานที่วางขายระวังด้วยเพราะเวลามันชื้นกลิ่นเห็นมาก ชาวบ้านใกลเคียงจะด่าเอาครับสำหรับราคาขายนั้นผมเคยซื้อถุงละ  20  บาท
tonaka
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2017, 11:50:13 AM »

ลืมบอกสถานที่ อ ภูเขียว จ ชัยภูมิ ครับ
ขอเบอร์ติดต่อด้วยครับ สนใจอยากได้จำนวนมาก ผมอยู่ภูเขียวเหมือนกัน 0861579425
phalikhit
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2017, 01:06:51 PM »

ขายที่บ้านคุณนั่นแหละ  พวกปลูกมัน เขาต้องการมาก
เขียนป้ายติดไว้ตามข้างถนน  "มีขี้ไก่แกลบขาย   โทร........."

ถ้าขายปลีก กระสอบละ 20 บาท 6 ถุงร้อย
ถ้าขายให้ไร่มัน ก็กำหนดเป็นตัน หรือเป็นคิว(บิกเมตร)

ถ้าขายเป็นตัน ควรจะขายให้ถูกกว่า
ถ้ามีคนมาเหมา (เขาเก็บกวาดเอง)  ก็คิดอีกราคาหนึ่ง

การผลิตขี้ไก่แกลบ ก็ไม่ยาก  บรรทุกแกลบจากโรงสีมาเทลงบนพื้นเล้าไก่  กี่วันจึงจะกวาดขายได้ ก็ต้องอาศัยประสบการณ์ครับ

ขี้ไก่แกลบ มันน่าใช้กว่าขี้ไก่ล้วนๆ  เช่นเดียวกับ  ขี้วัวฟาง  น่าใช้กว่าขี้วัวเพียวๆ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์