หน้า: 1 [2] 3 4 5 6   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 1 ไร่ 1 แสน เป็นไปได้มั้ย ทำได้จริง หรือ มั่ว ขอแนวทางหน่อยครับ  (อ่าน 24884 ครั้ง)
vud
staff
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 03:58:14 PM »

เท่าที่ได้สดับตรับฟังมาพบว่าไร่ละแสนต่อปีครับ  ทำตามแนวเกษตรทฤษฎีใหม่หมายความว่าต้องมีที่ดินพร้อม ปัจจัยการผลิตพร้อม วิชาการพร้อม   เงินทุนพร้อม  แรงงานพร้อม มีเวลาเต็มที่ในการดูแล ไม่ใช่เรื่องยาก  มีย่อปลา โรงเห็ด  ปลูกผัก ทำนา  และไม้ผลไม้ยืนต้นต่างๆ ผสมผสานกับการเลี้ยงสัตว์ควบคู่กันไป เข้าไปดูปราชญ์ชาวบ้านในที่ต่างๆของแผ่นดินไทยเขาทำกันได้มากกว่านี้อีก  เข้าไปเรียนรู้กันครับ ไม่ว่ากรณีของลุงทองเหมาะ แจ่มแจ้ง  ลุงนิล  พี่สุริน เสนกองแก้ว  นายแสง  รักษาภักดี  ลุงประยงค์ รณรงค์  นายเดชา  ศิริภัทร   นายสนุ่น  สมีเพชร  นายเลี่ยม  บุตรจันทา   นายนฤทธิ์  คำธิศรี   นายบุญเลิศ ไทยทัตกุล 

ninta
เกษตรกรมือใหม่
*

เขยสารคาม

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 04:09:16 PM »

ผมเพิ่งดูรายการโทรทัศน์เมื่ออาทิตย์กว่า ๆ กับโครงการหนึ่งไร่หนึ่งแสน ของเกษตรตัวอย่างที่จังหวัดขอนแก่น ซึ่งได้รับการช่วยเหลือดูแลจากหอการค้า โดยเกษตรกรท่านนี้ ได้ใช้เนื้อที่หนึ่งไร่ ทั้งปลูกข้าวหอมนิล รอบแปลงข้างเป็นบ่อปลา เลี้ยงกบ เลี้ยงเป็ด และปลูกพืชอื่น ๆ อีกเต็มพื้นที่ โดยปล่อยกบไว้อย่างอิสระขอบ ๆ แปลงนาข้าว ให้อาหารกบใกล้ขอบบ่อ หากตกหล่น ก็เป็นอาหารปลา เป็ดก็ปล่อยให้เข้านาได้ โดยทุกอย่างจะเกื้อกูลกัน และกัน โดยไม่ได้ใส่ปุ๋ยแต่ประการใด  ซึ่งโครงการดังกล่าว ได้จำแนกรายได้จากส่วนต่าง ๆ ไว้ให้ทราบในช่วงเวลาหนึ่งปี ได้แสนเศษครับ และนี้คือ ส่วนหนึ่งของข่าวที่คัดลอกมาให้อ่านครับ

นายดุสิต นนทะนาคร   ประธานกรรมการหอการค้าไทย   พร้อมทั้งคณะกรรมการหอการค้า  ลงเกี่ยวข้าวในแปลงนาสาธิต  ของเกษตรกรที่เข้าร่วมโครงการทำนา1 ไร่ ได้เงิน 1 แสนบาท    ที่ศูนย์การเรียนรู้บ้านหนองแต้    ตำบลบ้านดง   อำเภออุบลรัตน์  จังหวัดขอนแก่น    โดยมีคณะกรรมการและสมาชิกหอการค้าทั่วประเทศลงพื้นที่เยี่ยมชมโครงการร่วมกับเกษตรกรจาก 20 จังหวัด  

โครงการ 1 ไร่ 1 แสน  จัดขึ้นเพื่อช่วยให้เกษตรกรมีชีวิตความเป็นอยู่ที่ดีขึ้น  เป็นการสร้างโมเดลต้นแบบ  เพื่อให้เกษตรกรทั่วประเทศนำวิธีการไปปรับใช้ให้เกิดประโยชน์ในแต่ละจังหวัดให้มากที่สุด  เป็นการเพิ่มรายได้ทั้งอาชีพหลักและอาชีพเสริมให้แก่เกษตรกร  ส่งเสริมการผลิตแบบผสมผสานด้วยระบบอินทรีย์การเกษตร    ซึ่งโครงการ 1 ไร่ 1 แสน   มีผู้เข้าร่วมโครงการอย่างเต็มรูปแบบ 8 ราย

นายดุสิต นนทะนาคร   ประธานกรรมการหอการค้าไทย   ได้มอบใบเกียรติบัตรให้กับเกษตรกรที่เข้าร่วมโครงการ1 ไร่ 1 แสน    และสามารถทำรายได้ได้มากที่สุด

การจัดการแปลงนาในรูปแบบ  โครงการทำนา 1 ไร่ได้เงิน  1 แสน  จะแบ่งพื้นที่ออกเป็น 4 ส่วนคือ   ส่วนที่ 1 คันนา  ขนาดกว้าง 1.5 เมตร  ไว้สำหรับปลูกพืช  ส่วนที่ 2 ร่องน้ำ  สำหรับทำประมง เช่น การเลี้ยงปลา เลี้ยงกบ เลี้ยงหอย  ซึ่งมูลสัตว์จะเป็นปุ๋ยแก่ข้าว // ส่วนที่ 3 พื้นที่สำหรับปลูกข้าว  และส่วนที่ 4 พื้นที่เลี้ยงเป็ดไข่  ซึ่งจะปล่อยเป็ดไข่ไปหาอาหารตามแปลงนาได้  ซึ่งโครงการนี้จะช่วยพลิกฟื้นความเป็นอยู่ของเกษตรกรไทย  ที่จะเป็นภูมิคุ้มกันที่เข้มแข็งแก่เศรษฐกิจและสังคมไทยได้เป็นอย่างดี

Liked By: arsun, Numdoitung
Nuntawit
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 08:05:38 PM »

มาลองดูโครงการ1ไร่ไม่อยากจนของผมกันครับว่าพอจะเป็นไปได้หรือเปล่า เดิมทีผมมีที่ดินอยู่ประมาณ7ไร่ แต่ตอนนี้โดนน้ำท่วมซะ6ไร่ เหลือ1ไร่ที่ผมถมที่ขึ้นมาเพื่อเตรียมไว้สร้างบ้าน ตอนนี้เลยเอามาแก้ขัดไปสัก5-10ปีไปก่อน

ตอนนี้ที่ผมลงไปแล้วก็มี มะนาว 54ต้น พริก100ต้น พริกหนุ่ม20ต้น มะเขือเทศ20ต้น ส่วนชะอมกำลังชำอยู่150ต้นมะละกอก็กำลังเพาะเมล็ด พริกไทยนี่ต้องรอทุนไปก่อนเพราะลงทุนเยอะกว่าเค้า

ปลูกด้วยกันแบบนี้ การป้องกันโรค การกำจัดศัตรูพืช ทำยังไงตรับ

แล้วโรคพืช มันลามหากันหรือป่าว

ก่อนอื่นผมขอเรียนดังนี้นะครับ ผมไม่ได้ตั้งเป้าว่าจะต้องได้เท่าไหร่แต่ทำเพื่อให้พอใช้ชีวิตอยู่ได้ในชีวิตประจำวัน เพราะเหตุจำเป็นจริงๆเนื่องจากที่ดินส่วนที่เหลือของผมโดนน้ำท่วม ส่วนเรื่องใช้ทุนเท่าไหร่และได้เท่าไหร่ไว้ผมปลูกพริกไทยเสร็จผมจะสรุปต้นทุนที่ใช้แบบไม่รวมค่าแรงของผมให้อีกที รอบนี้คงต้องทำเองทั้งหมดเพราะไม่มีเงินจ้างจริงๆต้องทำแบบค่อยเป็นค่อยไปครับ  การจัดการเรื่องโรคในพื้นที่น้อยๆจะทำได้ง่ายกว่าแปลงที่มีพื้นที่เยอะๆ เพราะสามารถใช้สารชีวภาพพ่นพร้อมกันได้เลย ที่ผมเลือกใช้ก็มีน้ำหมักชีวภาพที่ทำเอง น้ำส้มควันไม้ เชื้อBT เชื้อไตรโคเดอร์มา และกำลังคิดเรื่องการปลูกพืชพวกที่ช่วยในการไล่แมลง เช่นดาวเรือง กระเพรา โหระพา ระหว่างแถวมะนาวเพื่อช่วยไล่แมลงศัตรูพืช ส่วนเรื่องโรคพืชที่กลัวว่าจะลามหากันนั้นส่วนใหญ่นอกจากพืชที่อยู่วงศ์เดียวกันแล้วมักจะมีโรคหรือเชื้อที่ต่างกันครับ เช่นมะนาวจะมีโรคแคงเกอร์ซึ่งเป็นโรคของพืชตระกูลส้ม แต่โรคของพริกกับมะเขือเทศและมะเขือที่คล้ายๆกันก็จะพ่นสารชีวภาพไปพร้อมๆกันในรอบเดียวก็ช่วยได้ครับ ผมเคยปลูกบนพื้นที่4ไร่มาแล้วแค่ชีวภาพก็เอาอยู่ครับ แค่1ไร่ไม่น่าจะมีปัญหา

Liked By: boyboom, Numdoitung

74/1 ม.9 ต.พลายวาส อ.กาญจนดิษฐ์ จ.สุราษฎร์ธานี 84160
โทร.0899896842   j_nuntawit1977@hotmail.com
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=8071
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=33299.0
wirot
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 08:42:37 PM »

พูดว่าเงินแสนน่ะมันก็ดูเยอะนะ แต่อย่างว่า
1ไร่  1 แสน เป็นไปได้มั้ย ทำได้จริง หรือ มั่ว  ขอแนวทางหน่อยครับ

* วิธีการคิด
* ขั้นตอน และ แนวทาง การปฎิบัติ
* อุปสรรค

ขอความคิดเห็นจากหลายๆท่านหน่อยครับ ขอบคุณครับ

100,000บาท / 365วัน = วันละ  273.97 บาท
จะทำได้ไหม ก็อยู่ที่ ปัจจัยการผลิต และ ความขยันของแต่ละบุคคล

พอเฉลี่ยดูแล้ววันนึงไม่กี่บาทเลย มีจ่าอึ่งน่ะเขาปลูกพวกผักสวนครัว กระเพรา โหระพา เลี้ยงไก่ วันๆขายได้เกินสี่ห้าร้อย อย่างนี้ก็เดือนละหมื่นห้าเข้าไปแล้ว ทั้งปีเกินแสนไปเยอะเหมือนกันนะตามไปดูนี่ครับ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=1083.0

อย่างที่ปราชญ์ประจำเวบหลายท่านพูดไว้ครับ ว่าทำเกษตรให้ล่ำซำ ต้องมีเงินวัน เงินอาทิตย์ เงินเดือน(ไม่ใช่เงินแบบลูกจ้าง) เงินปี แล้วทำเกษตรทำให้ดี ทำให้ปราณีต ในที่สุดเงินจะวิ่งมาหาเราเองด้วย สำคัญต้องมีปัญญา ก่อนมีปัญญาต้องมีสติ คิดให้ลึกซึ้งให้เท่าทัน

จริงๆแล้วที่ว่าต้องทำงานหาเงินน่ะ ไม่กี่บาทมันก็พอดีแล้ว แต่ส่วนใหญ่เราก็อยากให้มันเกินๆไว้นั่นแหละ ทั้งยังต้องหามาเลี้ยงดูกิเลสอีกหลายตัว แต่ละตัวกินจุทั้งนั้น นี่ถ้าตัดความ"อยาก" ออกไปได้นะ โห..รวยไม่รู้เรื่อง

ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง
แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง
จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง
Nuntawit
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 09:37:28 PM »

พูดว่าเงินแสนน่ะมันก็ดูเยอะนะ แต่อย่างว่า
1ไร่  1 แสน เป็นไปได้มั้ย ทำได้จริง หรือ มั่ว  ขอแนวทางหน่อยครับ

* วิธีการคิด
* ขั้นตอน และ แนวทาง การปฎิบัติ
* อุปสรรค

ขอความคิดเห็นจากหลายๆท่านหน่อยครับ ขอบคุณครับ

100,000บาท / 365วัน = วันละ  273.97 บาท
จะทำได้ไหม ก็อยู่ที่ ปัจจัยการผลิต และ ความขยันของแต่ละบุคคล

พอเฉลี่ยดูแล้ววันนึงไม่กี่บาทเลย มีจ่าอึ่งน่ะเขาปลูกพวกผักสวนครัว กระเพรา โหระพา เลี้ยงไก่ วันๆขายได้เกินสี่ห้าร้อย อย่างนี้ก็เดือนละหมื่นห้าเข้าไปแล้ว ทั้งปีเกินแสนไปเยอะเหมือนกันนะตามไปดูนี่ครับ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=1083.0

อย่างที่ปราชญ์ประจำเวบหลายท่านพูดไว้ครับ ว่าทำเกษตรให้ล่ำซำ ต้องมีเงินวัน เงินอาทิตย์ เงินเดือน(ไม่ใช่เงินแบบลูกจ้าง) เงินปี แล้วทำเกษตรทำให้ดี ทำให้ปราณีต ในที่สุดเงินจะวิ่งมาหาเราเองด้วย สำคัญต้องมีปัญญา ก่อนมีปัญญาต้องมีสติ คิดให้ลึกซึ้งให้เท่าทัน

จริงๆแล้วที่ว่าต้องทำงานหาเงินน่ะ ไม่กี่บาทมันก็พอดีแล้ว แต่ส่วนใหญ่เราก็อยากให้มันเกินๆไว้นั่นแหละ ทั้งยังต้องหามาเลี้ยงดูกิเลสอีกหลายตัว แต่ละตัวกินจุทั้งนั้น นี่ถ้าตัดความ"อยาก" ออกไปได้นะ โห..รวยไม่รู้เรื่อง

เห็นด้วยกับพี่วิโรจน์อย่างยิ่งครับ ถ้าเราตัดความอยากออกไปได้เราก็ลดเรื่องรายจ่ายไปได้อีกเยอะเลย เมื่อก่อนผมทำงานวันละไม่ต่ำกว่า700(ไม่รวมotและเงินพิเศษ) แต่ตอนนี้ผมมีรายรับจากการทำสวนแค่วันละ300-400ผมก็อยู่ได้สบายครับ ก่อนหน้าที่สวนผมจะโดนน้ำท่วมผมทำสวน6ไร่ก็ได้วันละเป็นพันแล้วครับ ส่วนรายจ่ายนะเหรอ จะจ่ายอะไรมากมายเพราะในสวนเราก็มีเกือบทุกอย่าง(ยกเว้นเนื้อสัตว์และข้าวสารที่ต้องซื้อ) รวมๆกันแล้ว3คนพ่อแม่ลูกก็ใช้จ่ายไม่เกิน200ด้วยซ้ำ

Liked By: PeeSo, Numdoitung

74/1 ม.9 ต.พลายวาส อ.กาญจนดิษฐ์ จ.สุราษฎร์ธานี 84160
โทร.0899896842   j_nuntawit1977@hotmail.com
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=8071
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=33299.0
purds
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 10:51:11 PM »

"กว่าจะได้แสนบาทก็คงแสนสาหัส..."  ยิงฟันยิ้ม  มิกล้าแนะนำ...เข้ามารอฟัง... ยิงฟันยิ้ม

แสนสาหัส  55+

5555 โดน

Liked By: Numdoitung
pora11
*

ช่วยกันปลูกต้นไม้ให้อากาศแก่โลก

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 11:27:31 PM »

วันนี้อ่านหนังสือพิมพ์ไม่แน่ใจเป็น คม ชัด...ก หรือเปล่าไม่แน่ใจครับว่าคนเดียวหรือเปล่าแต่หอการค้าสนับสนุน

เหมือนกัน ปลูกข้าวขุดบ่อเลี้ยงปลาเลี้ยงกบปลูกผักปลูกไม้ที่เก็บขายได้ระยะเวลาประมาณสี่เดือน ได้เงินประมาณ

สองแสนห้า จำไม่ได้ว่าหักต้นทุนไปหรือยังแต่ได้หลักแสนล่ะครับแล้วยังมีผักไม้ที่ยังไม่ได้เก็บขายอีกบางส่วน

น่าจะพอเป็นแนวทางได้ ครับ ก็น่านำมาประยุกต์ได้ ช่วยกันแก้ไขจุดด้อยครับแล้วบอกต่อดีกว่าซ้ำเติมกันครับ

ลองหาอ่านดูครับ ผิดถูกขาดตกอะไรไปก็ขออภัยด้วยครับ

Nuntawit
*

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 06:07:18 AM »

วันนี้อ่านหนังสือพิมพ์ไม่แน่ใจเป็น คม ชัด...ก หรือเปล่าไม่แน่ใจครับว่าคนเดียวหรือเปล่าแต่หอการค้าสนับสนุน

เหมือนกัน ปลูกข้าวขุดบ่อเลี้ยงปลาเลี้ยงกบปลูกผักปลูกไม้ที่เก็บขายได้ระยะเวลาประมาณสี่เดือน ได้เงินประมาณ

สองแสนห้า จำไม่ได้ว่าหักต้นทุนไปหรือยังแต่ได้หลักแสนล่ะครับแล้วยังมีผักไม้ที่ยังไม่ได้เก็บขายอีกบางส่วน

น่าจะพอเป็นแนวทางได้ ครับ ก็น่านำมาประยุกต์ได้ ช่วยกันแก้ไขจุดด้อยครับแล้วบอกต่อดีกว่าซ้ำเติมกันครับ
ลองหาอ่านดูครับ ผิดถูกขาดตกอะไรไปก็ขออภัยด้วยครับ

บวกให้1เลยครับ นี่ถ้ามีบวกให้ได้อีกผมก็จะกดให้อีก เป็นความคิดที่โดนใจผมมากๆ เพราะผมถือว่านี่เป็นแนวคิดเชิงบวก(positive thinking)ครับ ไม่ใช่การลอกแต่ศึกษาและนำมาประยุกต์ใช้ หาจุดด้อยเพื่อแก้ไขไม่ใช่เพื่อซ้ำเติม ในขณะที่รัฐบาลคิดช่วยเหลือเกษตรกร(ไม่รู้แบบจริงใจหรือเปล่า) แต่ในเมื่อเกษตรกรได้ผลประโยชน์ เราก็อย่าเอาความชอบหรือไม่ชอบส่วนตัวมาทำลายความหวังและอนาคตของเกษตรกรเลยครับ แนวทางนี้เท่าที่ดูแล้วก็เป็นแนวทางที่ปราชญ์เกษตรตามศูนย์เรียนรู้เขาทำกันนั่นแหละ เพียงแต่รัฐบาลเขาเอามาโหมกระแส ถ้ามองในแง่ดีก็เพื่อโฆษณา(ซึ่งเป็นการกำจัดจุดอ่อนของเกษตรกรในการโฆษณา) และทำให้คนสนใจในอาชีพเกษตรกรรมกันมากขึ้น แต่ถ้ามองแง่ร้ายก็หาเสียงหรือทำไม่ได้หรอกหรือเราไม่ชอบเราไม่ทำตาม ลองเปลี่ยนความคิดเพื่อเปลี่ยนอาชีพเกษตรกรให้ร่ำรวยเหมือนอาชีพอื่นกันเถอะครับ 

หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 06:29:12 AM »

"กว่าจะได้แสนบาทก็คงแสนสาหัส..."  ยิงฟันยิ้ม  มิกล้าแนะนำ...เข้ามารอฟัง... ยิงฟันยิ้ม

5555 โดน

โพสต์นี้ต้องขอบอกว่าไม่ใช่ซ้ำเติมใครนะคะ  อย่าได้เข้าใจผิดแล้วคิดตีความต่อให้เป็นประเด็น... ยิงฟันยิ้ม

ขยายความ...ตามหัวข้อบอกว่าหนึ่งแสนต่อไร่...แต่ไม่ได้บอกว่าต่อเดือนหรือต่อปี...
การตีความจึงเป็นไปได้หลายมุม...และคนที่มาโพสต์ต่อก็คงไม่มีใครเจตนาจะซ้ำเติมกันหรอกนะคะ... ยิงฟันยิ้ม

ด้วยความขอบคุณค่ะ  ยิ้มเท่ห์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2011, 06:34:27 AM โดย หนูพิม » บันทึกการเข้า

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 06:47:29 AM »

ยิงฟันยิ้ม ว่าแล้วก็ตอบซะเลย...อิอิ...ถ้าคิดต่อเดือน...โอกาสเป็นไปได้น้อยมาก...สำหรับหนูพิม...คนไม่เคยทำ...
แต่ถ้าต่อปี...ไม่ใช่เรื่องยากเลย...วันละ 300 ก็เกินแสนแล้วค่ะ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

คิดเล่นๆตามประสาคนเพ้อฝัน...555+...ขายอะไรบ้างในหนึ่งไร่...ในแต่ละวัน...เพื่อให้ได้ 300...

ผักบุ้ง......................40
กระเพราโหระพา...........30
ข่าอ่อน.....................30
ผักกาด.....................20
ต้นหอมราคาดีหน่อย.......40
ชะพลู......................10
มะเขือ......................30
ถั่วฝักยาว...................20
พริก........................30
ถั่วพลู.......................20
มะเขือเทศ..................30

เห็นมั๊ย...วันละ 300 บาท  มาจากการขายพืชผักเล็กๆน้อยๆเอง...ต่อปี...ง่ายๆแม่นบ่คะ... ยิงฟันยิ้ม
แต่ถ้าคิดต่อเดือน...หนูพิมว่า...แสนสาหัสจริงๆอ่ะ... ยิ้มกว้างๆ

มุมมองของหนูพิม...ปลูกสิ่งที่คนกิน...กินทุกวัน...ขายได้แน่ๆ...

แต่ถ้าเราคิดอีกมุม...แม้จะได้ไม่ถึงหนึ่งแสน...แต่เราได้กินทุกอย่างในหนึ่งไร่ที่เราปลูกเอง...
ไร้สารพิษ...เราก็ได้สุขภาพที่แข็งแรง...มูลค่าสุขภาพที่แข็งแรงเกินแสนแน่นอนอยู่แล้วนะคะ...จริงมั๊ย...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2011, 06:56:06 AM โดย หนูพิม » บันทึกการเข้า

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
Nuntawit
*

« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 06:55:10 AM »

5555 โดน

โพสต์นี้ต้องขอบอกว่าไม่ใช่ซ้ำเติมใครนะคะ  อย่าได้เข้าใจผิดแล้วคิดตีความต่อให้เป็นประเด็น... ยิงฟันยิ้ม

ขยายความ...ตามหัวข้อบอกว่าหนึ่งแสนต่อไร่...แต่ไม่ได้บอกว่าต่อเดือนหรือต่อปี...
การตีความจึงเป็นไปได้หลายมุม...และคนที่มาโพสต์ต่อก็คงไม่มีใครเจตนาจะซ้ำเติมกันหรอกนะคะ... ยิงฟันยิ้ม

ด้วยความขอบคุณค่ะ  ยิ้มเท่ห์

ผมต้องขออภัยครูพี่หนูพิมพ์ด้วยจริงๆที่ทำให้คิดแบบนั้น ผมเข้าใจในเจตนาของพี่ว่าต้องการลดความเครียดของกระทู้แค่นั้นเอง เพราะผมก็เคยโพสเล่นแบบนี้เหมือนกัน  และผมต้องขออภัยทุกท่านถ้าทำให้คิดแบบนั้นเช่นกัน เรามาร่วมกันลดจุดด้อยและพัฒนาโครงการนี้ไปด้วยกันนะครับ
ด้วยความเคารพทุกท่านและความรักในเกษตรพอเพียงครับ

หนูพิม
*

« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 07:00:21 AM »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ  น้องนัน...ผ่านจ้าผ่าน...เราบ่ได้เจตนาซักคนหรอกจ้า...ผ่านเนาะ...
พี่หนูพิมแค่เกรงว่ามันจะบานปลาย...โพสต์ไปโพสต์มาเราจะบานปลายเองไหมเนี่ย... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ   ผ่านเนาะ...

ว่าแต่...วันนี้พี่หนูพิมก็รอฟังน้องนันต่ออยู่นะเนี่ย...ว่าไป...รอฟังด้วยเหมือนที่บอกแต่แรกแร่ะนะ... ยิงฟันยิ้ม
ยังไม่เคยทำสวนนี่นา...มีแต่จินตนาการไปเรื่อยๆ...เลยบ่กล้าแนะนำไผ...น้องนันว่ามาโลด พี่หนูพิมจะรอฟังจ้า

Nuntawit
*

« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 07:03:21 AM »

ยิงฟันยิ้ม ว่าแล้วก็ตอบซะเลย...อิอิ...ถ้าคิดต่อเดือน...โอกาสเป็นไปได้น้อยมาก...สำหรับหนูพิม...คนไม่เคยทำ...
แต่ถ้าต่อปี...ไม่ใช่เรื่องยากเลย...วันละ 300 ก็เกินแสนแล้วค่ะ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

คิดเล่นๆตามประสาคนเพ้อฝัน...555+...ขายอะไรบ้างในหนึ่งไร่...ในแต่ละวัน...เพื่อให้ได้ 300...

ผักบุ้ง......................40
กระเพราโหระพา...........30
ข่าอ่อน.....................30
ผักกาด.....................20
ต้นหอมราคาดีหน่อย.......40
ชะพลู......................10
มะเขือ......................30
ถั่วฝักยาว...................20
พริก........................30
ถั่วพลู.......................20
มะเขือเทศ..................30

เห็นมั๊ย...วันละ 300 บาท  มาจากการขายพืชผักเล็กๆน้อยๆเอง...ต่อปี...ง่ายๆแม่นบ่คะ... ยิงฟันยิ้ม
แต่ถ้าคิดต่อเดือน...หนูพิมว่า...แสนสาหัสจริงๆอ่ะ... ยิ้มกว้างๆ

มุมมองของหนูพิม...ปลูกสิ่งที่คนกิน...กินทุกวัน...ขายได้แน่ๆ...

แต่ถ้าเราคิดอีกมุม...แม้จะได้ไม่ถึงหนึ่งแสน...แต่เราได้กินทุกอย่างในหนึ่งไร่ที่เราปลูกเอง...
ไร้สารพิษ...เราก็ได้สุขภาพที่แข็งแรง...มูลค่าสุขภาพที่แข็งแรงเกินแสนแน่นอนอยู่แล้วนะคะ...จริงมั๊ย...

ผมก็คิดแบบนี้เหมือนกันเลยครับพี่ ผลิตของจำเป็นที่ใช้แล้วหมดไปและต้องใช้ซ้ำอย่างสม่ำเสมอ ยังไงก็ขายได้ ว่าแต่ทำไมพีไม่ใส่เห็ดไปด้วยละครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ของผมนะมีเห็ดแครงด้วยนะ ตอนนี้กำลังทำโรงเรือนให้สมบูรณ์อยู่ เดี๋ยวเสร็จแล้วจะเอามาโชว์อีกที

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2011, 07:05:43 AM โดย Nuntawit » บันทึกการเข้า

หนูพิม
*

« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 07:08:51 AM »

ยิ้มกว้างๆ ใส่เห็ดได้ไงล่ะน้องนัน...หม้อนึ่งพี่หนูพิมยังอยู่ในขั้นทดลองอยู่เลยอ่ะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

แต่ถ้าเพิ่มเห็ดลงไปอีก...รายได้เพิ่มอีกเยอะเลยนะ...มันจะทำให้เราฮึกเหิมไปป่าวนะนั่น... ยิงฟันยิ้ม
เดี๋ยวทำงานเป็นบ้าเป็นหลังอีกแร่ะ...เอาแค่นี้ก็พอแล้วเนาะ  ใครอยากได้มากกว่านี้ก็ลุยโลด..... ยิงฟันยิ้ม

Liked By: PeeSo, boyboom, Numdoitung

kasetnew
*

« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 08:32:00 PM »

เอาละ 1 ไร่ จะได้ 1 แสน มั้ย ผมว่าต้องลอง ผมจะใช้วิธี คิด หลายๆอย่างมารวมกัน   ถ้าไม่ทำคงไม่รู้ 555+

pora11
*

ช่วยกันปลูกต้นไม้ให้อากาศแก่โลก

« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 10:41:46 PM »

เอาละ 1 ไร่ จะได้ 1 แสน มั้ย ผมว่าต้องลอง ผมจะใช้วิธี คิด หลายๆอย่างมารวมกัน   ถ้าไม่ทำคงไม่รู้ 555+
แล้วมาเล่าสู่กันฟังน่ะครับ  ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6   ขึ้นบน
  พิมพ์