หน้า: 1 2 3 4 [5]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เห็ดละโงก, เห็ดผึ้ง เห็ดพื้นบ้าน  (อ่าน 50124 ครั้ง)
phalikhit
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #64 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 08:22:21 PM »

ทางภาคเหนือมีเห็ดหอบ หรือเห็ดเผาะ เอามาต้มหวานอ่อยมากๆ

ไม่ทราบว่าทางอิสานมีมั้ยคะ

มีครับ  เรียก เห็ดผอ
ชนิดที่ไม่เหนียวเรียกเห็ดผอแกบ
ชนิดที่เหนียวๆ เรียกเห็ดผอหนัง
แต่เวลาพูดกับคนภาคกลาง  เรียกเห็ดเผาะ

Liked By: khunwah

Jitdawan unkeaw
*

« ตอบ #65 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 03:45:57 AM »

เห็ดละโงก  เห็ดผึ้งเป็นอาหารอีสานที่อร่อยมาก และหากินยากด้วยค่ะ  ยิ้ม
Greengirl
*

« ตอบ #66 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 12:53:41 PM »

ที่ไหนเห็ดผึ้งออก ช่วยบอกหน่อยนะคะ อยากไปเก็บเห็ดค่ะ
tanyao
*

« ตอบ #67 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 06:49:23 PM »

เอาเห็ดผึ้งขมมานึ่งเนาะ  กินกับแจ่วพริกดิบ โอยเว้าแล้วกะหิวเข้า
natwara
*

« ตอบ #68 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 09:14:06 PM »

โอ๊ย น้ำลายไหล

Liked By: ชาวนา
คนเกษตร เมืองแป๊ะ
*

ตามรอยพ่อ

« ตอบ #69 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 04:35:09 PM »

ช่วงเดือนที่ผ่านมาแถวๆบ้านผมเห็ดโคนออกเยอะเลยครับ แต่ก็ยังไม่มากเท่าปีที่ผ่านมา บางคนที่เขารู้แหล่งประจำ(จุดเก็บ)เห็นว่าได้ทรัพย์กันถ้วนหน้าบางคน income ประมาณ 6,000-8,000 บาทเลยทีเดียว เพียงแค่วันสองวันเอง
สำหรับปีนี้ออกน้อยครับ แม่เดินหาในสวนที่บ้านได้มาแกงประมาณ 1 หม้อต้มกลางๆ แต่ท่านก็ยังไม่แกงเพราะรู้ว่าผมจะกลับบ้านก็เลยเก็บใส่ตู้เย็นไว้ให้ประมาณเกือบสองวันแน่ะ แม้จะไม่สดเท่าไรแต่เป็นของธรรมชาติรสชาติก็ไม่ผิดเพี้ยนมากมายครับ ออกหวานหน่อยๆ อร่อยครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สวนผมเองครับยินดีต้อนรับทุกท่านมาเยี่ยมชมและให้คำแนะนำครับ ยิ้มเท่ห์
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=26407.0
thipkesorn
*

« ตอบ #70 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 04:16:00 PM »

กินได้จริงๆนะครับคุณชาวนา ผมกินมาตั้งแต่เด็กเลยครับ ขายกันจนได้เงินหลายพัน แถวเขาค้อบ้านผมเค้าขายริมถนนโลละ 100 มีให้เก็บทุกปีแต่ไม่มากนัก ว่าแต่ทำไงจะโพสได้หลายๆรูปครับเนี้ยเตรียมไว้ตั้งหกรูป อุส่าปรับลงแล้วนะยังเกินอีกหว้า..อดโชว์เลย
อันนี้ก้อเป็นเห็ดโคนเหมือนกันค่ะ ที่บ้านเรียก"เห็ดปลวกตาบ"(บ้านอยู่สกลฯ) ดอกจะใหญ่มาก กินได้แน่นอนเวลาค่ะ ส่วนมากจะเอาดอกตูมไปแกงดอกที่มันบานจะไม่นิยมเอาไปแกงแต่จะเอาไปย่างไฟ พร้อมกับหัวข่าตำเป็นน้ำพริกเห็ด จะหอมอร่อยมาก  เวลาออกดอกทีจะขึ้นเยอะมาก จำด้ายตอนเด็กๆต้อหาบออกมาจากป่าเลยทีเดียว แต่ตอนนี้ไม่ค่อยเห็นแล้วค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
meena P
*

« ตอบ #71 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 01:58:58 AM »

เห็นแล้วน้ำลายเด้..อยากกินแกงเห็ดละโงก
mulder
*

« ตอบ #72 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 04:32:20 PM »

เห็นโคน  เห็ดระโหงก เห็ดเพาะ  จำพวกนี้

สามารถ เพาะเลี้ยงได้ไหมครับ

อยากทราบมาก

ถ้ามี หาข้อมูลได้ที่ไหน

ขอบคุณอย่างยิ่ง สำหรับทุกคำตอบครับ
love_vgb
*

« ตอบ #73 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 04:40:09 PM »

น่ากินมากครับ ที่สวนผมเองที่อุดร ก็คิดว่าจะลองปลูกป่าเบญจพรรณ เผื่อเห็ดป่าจะขึ้นให้ได้กิน ยิงฟันยิ้ม

Liked By: khunwah
DokMaiPar
*

คนขี่ฮ้าย

« ตอบ #74 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 09:07:42 AM »

เห็ดเยอะแยะน่าทานมากค่ะ

มีวาสนา พันลี้ ก็ได้พบ...ไร้วาสนา อยู่ตรงหน้า ไม่รู้จักกัน
หน้า: 1 2 3 4 [5]   ขึ้นบน
  พิมพ์