ข่าว
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเพื่อนสมาชิกในการตั้งกระทู้สอบถามเกี่ยวกับสุขภาพสัตว์ครับ  (อ่าน 23287 ครั้ง)
pp_79
Moderator
*

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 11:20:02 PM »

ถามต่อนะครับอาจจะนอกเรื่อง
1  เป็ดจำเป็นต้องถอนขนตูดหรือป่าวครับผมเห็นชาวบ้านเขาบอกว่าต้องถอนมันถึงจะโตไว
มันเกื่ยวกันใหมครับ
2 ตอนนี้ของวัสถุดิบแพงผมเลยใช้กากเนื่อในปาล์มมาเป็นส่วนผสมจะเป็นอะไรใหมและมีราหรืออัลฟลาท็อกซินใหมครับ
และเป็ดผมตอนนี้1เดือนกับ4วันหนัก1.8-2โลผิดปกติใหมครับ
ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์

สวัสดีครับคุณ อีส นครพนม ณ.ท่าอุเทน  ยิ้มเท่ห์

1.เรื่องการถอนขนตูด ไม่มีผลต่อการเจริญเติบโตของเป็ดหรอกครับ แต่มีข้อดีคือเวลาที่เป็ดขับถ่ายอุจจาระ มันจะไม่เลอะก้นนะครับ
  ดูสะอาดตาดี แต่การถอนขนก็มีข้อด้อย เรื่องการติดเชื้อจากบาดแผลที่ถอนนะครับ บางครั้งมีเลือดออก เมื่อเทียบกันแล้วไม่จำเป็น
  นะครับ หากเป็ดเขาสมบูรณ์แข็งแรง เรื่องขี้เลอะก้นไม่มีปัญหาครับ
2.เรื่องการใช้กากเนื่อในปาล์ม มาเลี้ยงเป็ด ไม่มีปัญหาเรื่องสารพิษครับ แต่การเก็บไว้นานๆ จะเกิดเชื้อราได้ครับ ซึ่งเชื้อราจะสร้าง
  สารพิษขึ้นมาซึ่งจะส่งผลกระทบโดยตรงต่อสุขภาพเป็ดครับ หากจะนำมาผสมอาหารให้ตรวจเช็คให้ละเอียดหน่อยนะครับ ส่วนเรื่อง
  น้ำหนักเป็ดอายุช่วง 4-5 สัปดาห์ เกณฑ์อยู่ในช่วง 1.7 - 2.2 กก. ยังถือว่าปกติครับ อาจจะตำ่ไปนิด ให้เน้นเรื่องการสูญเสีย
  อาหารนะครับ เช่น อาหารหก หรือเปียก ซึ่งเป็ดไม่สามารถเก็บกินได้หมดเหมือนไก่นะครับ จะทำให้ใช้อาหารได้อย่างเต็ม
  ประสิทธิภาพครับ และจะทำให้อัตราการแลกเนื้อ ( FCR ) ต่ำด้วยครับ เอาข้อมูลดีจากกรมปศุสัตว์ มาฝากครับ http://www.dld.go.th/certify/certify/page/article/data/Pa_1.doc  ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ลืมล๊อคกระทู้ให้คุณหมอ เพราะ พี่ดวงพรยก หัวข้อคำถามนี้ไว้เองเพื่อเป็นตัวอย่างให้เพื่อนสมาชิกที่จะถามคำถาม
คำถามต่างๆที่จะถามหมอเรื่องสัตว์ ตั้งกันหัวข้อกันใหม่นะคะ เพื่อเพื่อนสมาชิกท่านอื่นๆจะได้เห็นง่ายๆ

สวัดีครับพี่ดวงพร  ยิ้มเท่ห์
ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำและกำลังใจครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยังไงก็รบกวนเพื่อนสมาชิกอีกครั้งนะครับ หากมีข้อสงสัย สอบถาม รบกวนตั้งกระทู้ใหม่เลยนะครับ จะได้เห็นการเคลื่อนไหวของกระทู้ได้ง่ายครับ ผมขออนุญาตล็อคกระทู้ เลยนะครับ ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

"ล้ม5ครั้ง...ลุก7ครั้ง" เมื่อตั้งใจจริงต้อง "ทำได้"

PP_79  "สวนเกษตรผสมผสาน"
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=18005.0

หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์