หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเลี้ยงปลาขาย แต่ที่ไม่ติดแหล่งน้ำธรรมชาติ ถ้าจะทำพอมีทางเป็นไปได้ไหมครับ  (อ่าน 14 ครั้ง)
camppy
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: วันนี้ เวลา 02:40:08 PM »

สวัสดีครับ ตั้งกระทู้เป็นครั้งแรก อยากขอแนวทางหน่อยครับ

มีที่ดิน 2 ไร่ สร้างบ้าน ปลูกต้นไม้ ขุดบ่อน้ำไว้รดต้นไม้(10x5) เหลือที่ว่างๆ ไว้ประมาณครึ่งไร่กว่าๆ

อยากเลี้ยงปลาขายเป็นอาชีพเสริมครับ พวกปลาหมอ ปลาช่อน ฯลฯ
ที่คิดไว้คือ ทำบ่อปูนขนาด 5x5 ถ้าทำแบบเต็มที่คงได้ประมาณ 8-10 บ่อ
แต่ติดตรงที่ของผมไม่ติดพวกแหล่งน้ำธรรมชาติ ใกล้คลองสุดก็ระยะทางประมาณ 800 เมตร กว่าจะถึงคลองก็ผ่านที่ดินคนอื่นหลายคน
คงต้องใช้น้ำประปาสลับกับน้ำในบ่อที่ขุดไว้ (บ่อนี้น้ำไม่เคยแห้งครับเหมือนมีตาน้ำ)

อีกเรื่องที่กังวลคือการถ่ายน้ำทิ้ง ส่วนหนึ่งคงเอาไว้รดต้นไม้ ที่เหลือจะถ่ายลงนากลัวถูกด่าอีก (หลังที่ผมเป็นนาครับ)

ไม่ทราบว่าด้วยเงื่อนไขของผม พอมีทางเป็นไปได้ไหมครับ

/****ขอบคุณครับ****/

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์