หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องการทราบวิธีการเลี้ยงปลาที่ทำให้โตไวค่ะ  (อ่าน 25021 ครั้ง)
PomZa
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2009, 10:34:00 AM »

เพิ่งเริ่มเลี้ยงปลาดุกค่ะ
เลี้ยงบ่อดินที่ต่างจังหวัด
อยากทราบว่าจะเลี้ยงอยากไรให้ปลาโตไวนะคะ
ให้อาหารอะไรบ้างนะคะ
พอดีให้พ่อเลี้ยงให้นะคะตัวเองไม่มีเวลา
แต่จะค่อยศึกษาข้อมูลและบอกให้พ่อทราบอีกทีค่ะ

เลี้ยงอยากไรให้ขาดทุนน้อยที่สุดคะ

เลี้ยงบ่อดินประมาณ 3000 ตัวนะคะ

กรุณาช่วยบอกด้วยนะคะ
ขอบคุณคะ
มือใหม่หัดเลี้ยงค่ะ (เศรษฐกิจไม่ดีเลยอยากทำอะไรเป้นของตัวเองเผื่อกลับไปอยู่บ้านที่ต่างจังหวัดนะคะ)

tomy
@Kasetporpeang
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2009, 02:39:23 PM »

ให้ได้ กำไร เยอะ ก็คง ต้องหา ทาง หาทำอาหารให้ปลาดุกเอง เช่น อาจ เลี้ยงปลวก เป็นอาหารปลาดุก หรือ สร้างเล้าไก่ บนบ่อปลา
udom101
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2009, 04:02:34 PM »

มาเล่าประสบการ์ณให้ฟังมี น้าอยู่คนหนึงขุดบ่อดินเลี้ยงปลาดุก 12 บ่อ
ลงทุนอยากให้โตไว อาหารสำเร๊จรูปวันละกระสอบ กระสอบละ300อับ
เลี้ยงไป 4 เดือน หาตลาดปล่อยไม่ได้ ช่วง 4 เดือน แรกจะเอาอะไรกิน พอครบ 4 เดือน ขาดทุนเพราะ ค่าอาหารครับ
อย่างคุณทอมมี่บอกและต้องหาอาหารที่ได้มาฟรีๆ และลดต้นทุนให้ได้มากที่สุดครับ
สุดท้ายน้าคนนี้เลิกทำไม่คุ้มค่าอาหารปลา วาด ฝันตอนแรกสวยงาม -*- ตอนจบหนังคนละม้วนเลยครับ

พยายามลดต้นทุนน่ะครับอย่าหวังให้มันโตเร็วเลยครับ หาทางลดต้นทุนดีกว่า
พูดจากที่เคยเห็นน่ะครับ บางเจ้า เค้า เห็นหมาข้างถนนไม่ได้เลยที่โดนรถชนตายอ่ะครับ ไม่ถึง 5 นาที ศพหมาหาย -*-
ศพไปอยู่บ่อปลาดุก แล้วครับ  ลังเล

Liked By: tum8899

**** คิดอย่างยั่งยืน ****
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2009, 04:12:15 PM »

คิดจะเลี้ยงปลา  ต้องวางแผนเรื่องอาหาร  เพราะราคาอาหารที่ใช้เลี้ยงปลาดุก  มันพอๆ กับเราขายปลาดุก 10 กว่ากิโลเลยทีเดียว ... ปลาดุกเป็นปลากินเนื้อจึงเป็นปลาที่ต้องการปริมาณโปรตีนสูง 

ให้ไปศึกษา  คำว่า  โปรตีน เป็นการบ้านล่ะกันครับ  รูดซิบปาก
tanet
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2009, 05:19:08 PM »

ผมก็กำลังจะ ทดลองเลี้ยง ปลาดุกในบ่อ พลาสติกอยู่ครับ แต่ไม่ได้ขายสด เอามาแปลรูปเป็น ดุกย่างหรือ ดุกฟู ขาย ลดปัญหา คนกลางงี่เง่า + มีร้านกับข้าวคุยกันแล้ว ก็ฝากวางขายได้
Aud
*

ธรรมชาติคือชีวิต

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2009, 11:16:22 PM »

ขอแสดงความคิดเห็นดังนี้ครับ

ตามที่เคยเลี้ยงที่บ้าน การเลี้ยงปลาดุกจะต้องให้อาหารต่อเนื่องจนกว่าจะได้ขนาดจับขายได้ครับ ถ้าอาหารไม่พอหรือชงักการให้อาหาร จะทำให้ปลาแกรน ชงักการเจริญเติบโต ที่บ้านเรียกปลาใส้ขาด คือกินอาหารมากเหมือนเดิมแต่จะไม่อ้วน มีแต่หัว หัวแข็ง หนังหนา เหนียว เงี้ยงแหลม
การจะลดต้นทุนก็ต้องตามที่พี่ทอมมี่ว่าละครับ เลี้ยงใต้เล้าไก่ ข้อดีคือได้ทั้งไก่และปลา ลดต้นทุน (ปกติเค้าจะขายไก่เพื่อเอาทุนคืนส่วนกำไรได้จากปลาในบ่อ) ข้อเสียคือ ปลามีกลิ่นเหม็นคาว ลังเล คนเลี้ยงยังไม่อยากกินเลยครับ

ที่บ้านผมจะเลี้ยงไว้บ่อเดียว เลี้ยงมากไม่ไหวควบคุมต้นทุนยาก ส่วนมากจะได้กำไรจากปลากินพืชมากกว่าเพราะเลี้ยงง่ายขายราคาเท่ากันแต่จะใช้ระยะเวลาเลี้ยงนานกว่า
อยากทราบอะไรสอบถามได้น่ะครับ  ถ้ารู้จะตอบให้ทุกคำถาม;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2009, 12:13:34 AM โดย Aud » บันทึกการเข้า
wat03
Moderator
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 12:16:20 PM »

อย่างที่เพื่อนๆ พี่ๆ บอกนะคับ  เลี้ยงให้โต ง่ายครับ  อาหารถึง ปลาโตแน่นอน  แต่ต้นทุนที่เราลงไปล่ะ

อาหารปลาดุก มีหลายเกรดครับ  กระสอบละ 300-600 

อาหารเกรดต่ำ ปลามักจะไม่กิน  หรือเลือกกิน  (  ถ้าไม่ได้ใช้ยี่ห้อประจำ  ) 

หรือ เดิมซื้อเกรดต่ำ  แล้วมีการเปลี่ยนเกรดอาหาร   สักพักไม่ไหว กลับมาใช้อาหารเกรดต่ำ

ปลาบางบ่อไม่กิน ทำให้การเจริญเติบโตชะงัก  สรุปก็คือ  พยายามลดต้นทุนค่าอาหารเป็นหลัก

ปลาดุก กินเนื้อ อาจจะให้ เศษปลาที่พ่อค้าแม่ค้าชำแหล่ะ  ขอซื้อแล้วเอามาบด ผสมกับอาหารเม็ด

หรือ แล้วแต่สูตร พยายามหาสูตรอาหารด้วยนะคับ  ผมเคยถามพ่อค้าแม่ค้าที่ขายปลา  บางร้านก็ขอ

กก. ละ 2 บาท  บางร้านก็ให้ฟรี  ลองดูนะครับ
PomZa
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 12:56:50 PM »

ยิงฟันยิ้ม ขอบคุณ
ทุกคนมากนะค่ะ
จะนำทุกอย่างไปปรับปรุงคะ
ตอนนี้
พ่อใช้ตัวอะไรก้อไม่แน่ใจค่ะ
แต่เป็นแมลงจำพวกปลวกนะคะ
ให้ปลาอยู่เป็นแมลงที่หาง่ายแถวสวนยางที่บ้านนะคะ
ก็ลดต้นทุนได้เยอะเหมือนกันคะ
นี้ก็เข้าเดือนที่ 3 แล้วคะ
ถ้าได้ผลอย่างไร
จะมาเล่าสู่กันฟังนะคะ
sricote
*

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 07:50:17 PM »

ยิ้มเท่ห์ ผมทำอาหารเอง  ใช้โครงปลานิลเป็นหลัก  บดไห้กินสดเลย ใช้เวลาเลี้ยงช้ากว่าหัวอาหารนิดหน่อย  แต่ลดต้นทุนได้มาก   ใครใช้อาหารสดบ้างครับ  โทรคุยกันแลกเปี่ยนประสบการ  0834156200  รูดซิบปาก
pcamark59
*

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 12:21:55 PM »

ผมเคยเห็นเค้าทำอาหารให้กุ้ง เพราะยิ่งอาหารมีกลิ่นแรงๆหน่อยยิ่งกินดีทำให้โตไว
เค้าใสปลาหมัก(ผมก็ไม่รู้นะเป็นไงเห็นเป็นน้ำๆ) เราทำอาหารเองก็ใช้พวกปลายข้าวนึ่งบ้าง
ผสมรำข้าวบ้าง แล้วก็พวกวัตถุดิบถูกๆพวกใบมัน ใบมันตากแห้งกิโลล่ะสองสามบาท
ผสมๆอัดเม็ด น่าจะทดลองให้กินแบบผสมๆแล้วยังไม่ต้องอัดเม็ดก็ได้ว่ามันกินดีหรือไม่
ลองหาอ่านพวกเรื่องวัตถุดิบน่ะล่ะคับ   แต่ก่อนอยู่ใต้เห็นเค้าหักใบมันสดๆให้ปลากิน มันก็กินกันดี
แต่ปลาดุกเคยเลี้ยงมันชอบน้ำขุ่นๆประมาณว่าสกปรกหน่อย กินแทบไม่เลือกนะคับ(กลิ่นแรงๆยิ่งกินดี)
Magnum (rew)
seller
*

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 08:30:08 AM »

ปลามีอัตราการเติบโตอยู่
เหมือนกับให้อาหารมากเท่าไร มันก็ไม่โตเร็วกว่านี้
ต้องหาจุดสมดุลย์ครับ ให้อาหารแบบพอที่เขาได้จุดที่เติบโตได้อย่างรวดเร็ว ที่พอเหมาะ
ไม่ต้องมากกว่านั้น เพราะถ้ามากไป มันก็กินอาหารนะ แต่ไม่โตเร็วไปกว่าเดิมครับ

คนเลี้ยงแบบลงอาหารเยอะๆเข้าว่าเพราะเข้าใจว่า ยิ่งกินมากยิ่งโตเร็ว
เลยทุ่มทุนสร้าง ขาดทุนมาเยอะครับ

สิ่งที่น่าสังเวชของมนุษย์
หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
rittisart
*

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 04:28:29 PM »

ถ้าอยากให้ปลาโตไว ก็อย่าใจร้อนครับจะได้รู้สึกว่ามันโตไว อิๆๆๆ ยิงฟันยิ้ม นี่แค่เป็นอาการของคนใจร้อน ปล่อยให้เป็นไปตามธรรมชาติ ให้อาหารตามปกติ ตามหลักการทั่วๆ ไป ให้อาหารมากไปหรือโปรตีนที่เยอะเกินความจำเป็นก็ไม่เกิดประโยชน์เต็มที่ครับถ้าเทียบกับเงินที่เสียไป ปลาจะอ้วนแต่ไม่โตตามเวลาที่ใจเราต้องการ เพราะมันมีระยะเวลาและอัตราการเจริญเติบโตของมัน  แต่ก่อนผมก็เคยเป็นแบบนี้อยากให้โตไว ๆ ดูเช้าดูเย็นจดจ่อกับมันอยู่นั่นแหละ อยากจะหาอาหารดี ๆ ให้มันกิน สุดท้ายก็ไม่คุ้มครับ เพราะต้นทุนไปกับค่าอาหารหมด  ของแบบนี้ต้องใจเย็นครับ  ให้อาหารดี ๆ โปรตีน เยอะ ๆ บ้าง สลับกับอาหารประเภทอื่นบ้าง เราเลี้ยงเอาใจใส่มัน แต่อย่าไปจดจ่อกับมันจนเกินไป สักพักเดี๋ยวก็โตครับ ลองเลี้ยงดูซัก 2-3 รุ่น เดี๋ยวคุณก็จะใจเย็นลงกว่านี้ ต่อมาคุณจะไม่ไปถามหาอาหารที่ทำให้ปลาโตไว ๆ  แต่คุณจะกลับมาถามหาอาหารที่มีราคาถูก ๆ ครับ ยิ้ม
Miyabi
*

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 01:04:55 AM »

ถามอาหาร ประเภท โตไวไว  ต้องเป็นจำพวกโปรตีนสูงๆ คับ
 อย่างเช่น  ..  ไส้ไก่ไส้เป็ด  ของโปรดเลย
                     ซากสัตว์ จะเป็นหมาแมวปลา
                     ปลาทะเล คล้ายๆปลาทูแต่มีเกร็ดไม่ทราบว่าชื่ออะไร เคยไปซื้อ โลละ6บาทมาสับให้กิน
                     เศษอาหารกับข้าวต่างๆ
แต่ทั้งหมดนี้ เราก็ควรคำนึงถึง ต้นถึง ด้วยนะคับ หรือถ้าได้มาฟรีหรือมีแหล่งถูก ก็เยียมเลยคับ แต่ควรแลดูสภาพน้ำ ให้ดีดีนะคับ

Adisuan
*

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 11:07:03 AM »

ผมก็กำลังทดลองเลี้ยงปลาดุกแบบอินทรีย์อยู่ครับ เป็นบ่อดินขนาด 10X15 บ่อไม่ต้องลึกมากใส่น้ำลึกประมาณ 50-80cm. มีผักบุ้งรากถึงดินและค่อยๆเติมน้ำเข้าบ่อช่วยไม่ให้น้ำเสีย (ช่วงนี้ธรรมชาติเติมให้เพราะฝนตกตลอด) ปล่อยปลานิล 3000 ตัว ปลาดุก 1500 ตัว วันที่ 22กค.ที่ผ่านมา ประมาณอาทิตย์ผ่านไป ปลานิลวันที่ปล่อยตัวโตประมาณเล็บนิ้วก้อย ตอนนี้โตกว่าเหรียญสิบ ส่วนปลาดุกเท่าหลอดกาแฟวันปล่อย วันนี้ใหญ่กว่านิ้วโป้งมือ รวมๆโตขึ้นประมาณ 3-4 เท่าตัวในเวลาไม่กี่วันเอง

ผมว่านอกจากอาหารแล้ว ความหนาแน่นของปลา ความลึก และความสะอาดของน้ำก็เป็นปัจจัยหนึ่งที่เกี่ยวข้องกับการเจริญเติบโตครับ เพราะถ้าน้ำลึกและขุ่นหรือสกปรกเกินไป ออกซิเจนในน้ำก้จะน้อยลงครับ ส่วนอาหารก็แบบง่ายๆครับใช้รำจากโรงสีเล็กตามหมู่บ้านโลละ 4 บาท โรยให้กินวันละครั้งสองครั้งตามแต่ลูกน้องมันจะนึกถึงและขยัน เคยเน้นกับลูกน้องว่าให้ผสมรำกับใบกระถินหมักแล้วปั้นพอหมาดๆแล้วโยนลงบ่อ (ซึ่งตอนนี้ใบกระถินหมักใช้เลี้ยงวัวอยู่ วัวมีหลายร้อยตัวครับ ถ้าสนใจแบ่งไปเลี้ยงได้นะครับ)เพราะใบกระถินแห้งและหมักมีโปรตีนสูงต้นทุนต่ำ เค้าก็ทำบ้างไม่ทำบ้าง เพราะไม่ได้เลี้ยงเองทำงานอยู่กทม.

หยุดวันแม่จะกลับฟาร์มกะว่าจะติดหลอดไฟสักสองหลอดกลางๆบ่อเพื่อล้อแมลงจะได้เป็นอาหารเสริมต้นทุนต่ำครับ แต่หลักๆก็ยังคงเป็นรำและใบกระถินครับเพราะอยู่ในช่วงทดลอง ได้ผลยังไงจะนำมาเล่าสู่กันฟังครับ เป็นการเลี้ยงปลาแบบธรรมชาติปลอดสารตกค้าง หากคุ้มต่อการลงทุน ตลาดตอบรับดี ก็จะขายบ่อเพิ่มครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์