ขายน้ำยางสด กับ ทำแผ่นยาง อย่างไหนคุ้มค่ามากกว่ากัน

(1/4) > >>

eton:
;) :( :'(อยากถามเพื่อนสมาชิกผู้รู้ครับ ว่าระหว่างขายน้ำยางดิบ กับทำแผ่นเอง อันไหนจะคุ้มค่า คุ้มทุนมากกว่ากัน อยากให้เปรียบเทียบให้เห็นชัด ๆ  และวิธีการคำนวณราคาเวลาเราขายน้ำยางดิบ ไว้เป็นความรู้พวกพ่อค้าคนกลางจะได้ไม่หลอกเราได้ เพราะมันจะเอาเปรียบเราอยู่เรื่อย   :'(>:(

Mr.Suthee:
ทำยางแผ่นคุณภาพ สะอาด ต่อแผ่นไม่เกิน 1.5 Kg. ราคาดีกว่าขายน้ำซึ่งโดนโกงตาชั่งและหักเปอร์เซนต์ ยิ่งปริมาณมากยิ่งเสียเปรียบสู้เพิ่มมูลค่าไปอีกขั้นหนึ่งได้เงินเพิ่มมากกว่า

ดวงพร:
ที่อุบลนิยมทำยางแผ่นค่ะ และที่สวนก็ทำแผ่นเหมือนกันเคยมีคนมารับซื้อน้ำยางปรากฎว่าไม่มีใครขายให้นะ

ชอลิ่วเฮียง (P7):

ปัญหาของการขายน้ำยางสด จะตกอยู่ที่คนกลางที่เป็นคนรับซื้อครับ
ถ้าคิดแบบเต็มๆ เนื้อๆ เหมือนกับว่าเราส่งน้ำยางสดถึงโรงงานเองโดยไม่ผ่านคนกลาง.....ขายน้ำยางสดดีกว่าครับ

สังเกตุไหมครับเวลาเราทำยางแผ่นเมื่อเรายกก้อนยางขึ้นไปนวด น้ำที่เหลือทิ้งยังมีน้ำยางขาวๆ ปนอยู่
ตอนเข้าจักรรีด ก็มีน้ำสีขาวๆ ไหลทิ้งไป
          แต่การวัดน้ำหนักเนื้อยางในการขายน้ำยางสด  เขาจะตักน้ำยางขึ้นมาชั่ง  แล้วนำไปเข้าตู้อบ หรือเตาอบ (หมายเหตุ  ไม่ใช่ไมโครเวฟ นะครับ)  ดังนั้นส่วนที่ระเหยออกไปจะมีแต่น้ำล้วนๆ  ดังนั้นในปริมาณน้ำยางที่เท่ากัน ระหว่างทำแผ่นกับขายน้ำยางสด  ขายน้ำยางสดจะได้น้ำหนักของเนื้อยางแห้งมากกว่าครับ
          ส่วนการใช้วิชามารทั้งหลาย  ไม่เกี่ยวกับคำตอบนี้ครับ......

;D     ;D     ;D

Mr.Suthee:
ลองพิจารณา การทำน้ำยางสดไม่สามารถตุนไว้เก็งกำไรได้ ต้องลุ้นราคาทุกวัน แม้จะใส่สารเคมีช่วยไม่ให้แข็งตัวหรือบูดเร็วก็เถอะ
ทำแผ่น เราเก็บไว้เก็งกำไรได้ ได้เงินเป็นก้อนใหญ่ๆเวลาขายทีเต็มกระบะรถนี่ว่ากันเหยียบแสน ...

ถ้าเราทำเองแรงงานเป็นตัวเราเอง ขี้เกียจก็ขายน้ำ ขยันก็ขายแผ่น แต่ถ้าจ้างเขานี่ขายน้ำผมว่าไม่คุ้มค่าจ้างครับ ที่บ้านผมทำทั้งสองอย่างตอนนี้ราคายางดีทำแผ่นอยู่ครับไม่ขายน้ำ  :)

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป