ข่าว
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องปั่นไฟ สำหรับ ซัมเมิส  (อ่าน 8883 ครั้ง)
+_! นายโอ๊ต
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 11:11:07 AM »

บ่อบาดาลที่ลึกมากๆ เครื่องปั็มน้ำไม่สามารถดูดขึ้นมาได้ ผมเลยต้องใช้เครื่องซัมเมิส

แต่กรณีที่สวนไม่มีไฟจึงต้องใช้เครื่องปั่นไฟไงครับ...พี่น้อง...

surajate.chanapai
*

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 09:42:00 AM »

สอบถามครับ แถวบ้านผมมียี่ห้อไทเกอร์ 5กิโล ราคา 14000 บาท แพงหรือป่าว แล้วยี่ห้อนี่ทนไหมครับ ผมจะใช้ปั่นไฟไดโว่ และเผื่อปั่นไฟใช้ในบ้านด้วย ครับ
nipun
*

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 04:00:56 PM »

ถ้าแรงครึ่ง ใช้ 8KVA น่าจะดีที่สุด นะ ผมลองกับเครื่องแรงนึงใช้ได้เลย แต่ตอนนี้ไม่ได้ใช้เครื่องปั่นไฟและ  แต่ใช้ไฟแทนอะ

3 kV ไม่พอแน่  5KVA ไม่แน่ใจ ถ้า ใช้ได้ก็เฉพาะซัมเมิส 1 แรง ได้ชัว...
ถ้าใช้ปั๊ม 1.5 แรงม้า ถ้าคิดเป็นกิโลวัตต์จะคำนวนได้ดังนี้ครับ
 1 แรงม้าเท่ากับ 0.7457 กิโลวัตต์
เพราะฉนั้น 1.5 แรงม้าจะเท่ากับ 1.18 กิโลวัตต์
เครื่องปั่นไฟขนาด 3 KVA น่าจะเพียงพอนะครับ(เผื่อไว้เท่าตัวแล้ว)
 ยิ้มเท่ห์

เห็นด้วยกับคุณ konthain(นพ) ครับ
 บางทีคนขายก็ไม่ได้ดูคุณสมบัติของสินค้าที่ขาย
อาศัยบอกมั่วๆ กันเหนียว ขายตัวใหญ่ๆ ไปก่อน คนจ่ายก็อ่วม กระเป๋าฉีกพอดี
การแปลงค่าหน่วยจาก แรงม้า เป็น กิโลวัตต์ องคุณ konthain(นพ) ถูกต้องแล้วครับ
** บางที่ใช้ 0.746 kW  =  1 แรงม้า(HP)
แล้ว kW กับ kVA มันคือตัวเดียวกันไหม ฮืม
ตอบว่า ถ้าตัวประกอบกำลังของอุปกรณ์ทีเรานำมาต่อ (power factor) มีค่า เท่ากับ 1  ตัว kW กับ kVA เท่ากันเลยครับ
ถ้าต่อกับมอเตอร์ โดยมาก ตัวประกอบกำลังของมอเตอร์จะอยู่ที่ 0.8 (ตีเหมานะครับ)
ดังนั้นถ้าจะเลือกเครื่องปั่นไฟมาใช้กับมอเตอร์ ให้เอา kW ของมอเตอร์ หาร ด้วย 0.8 ครับ แต่เครื่องปั่นไฟจะทำงานเต็มกำลัง
ควรเผื่อขึ้นไปอีกตามความเหมาะสมว่าเราเผื่อให้ทำงานที่กี่เปอร์เซ็นต์

ตัวอย่าง...

ต้องการใช้ปั๊มน้ำขนาด 2HP  ต้องซื้อเครื่องปั่นไฟขนาดกี่ kVA โดยที่เครื่องปั่นไฟทำงานสัก 80% ของพิกัด
วิธีการ
                    1HP   = 0.746 kW               
                 ปั๊ม 2HP  = 0.746 * 2  =1.492 kW 
    มอเตอร์ปั๊ม มีตัวประกอบกำลัง 0.8 
    เครื่องปั่นไฟขนาดเล็กที่สุดที่ขับปั๊มนี้ได้  จะเท่ากับ
               เอา kW มอเตอร์ / 0.8  = 1.492/0.8   = 1.865 kVA  หมายความว่า ขับได้แต่ทำงานเต็มกำลังซึ่งจะทำให้เครื่องปั่นไฟทำงานหนักมากไป
    หากให้เครือ่งปั่นไฟ ทำงานที่ 80% และขับปั๊ม 2HP ได้
               เครื่องปั่นไฟขนาดเล็กที่สุดที่ขับปั๊มนี้ได้ / 0.8  = 1.865/0.8  = 2.3kVA  --->
แต่เครื่องปั่นไฟขนาด 2.3 kVA ในตลาดไม่มี ก็เลือก รุ่น 2.5 หรือ 3kVA ไปก็ได้ครับ

puchong
*

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 07:07:50 PM »

อย่าลืมว่ามอเตอร์ตอนสตาร์ทกินไฟ3เท่านะครับ
nipun
*

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 09:37:50 AM »

อย่าลืมว่ามอเตอร์ตอนสตาร์ทกินไฟ3เท่านะครับ

นี่ก็เป็นคำตอบว่าทำไมเราต้องเลือกตัวเครื่องยนต์ที่มีกำลังสูงกว่า
ตัวเครื่องปั่นไฟ เพราะว่าให้สามารถขับเครื่องปั่นไฟให้จ่ายไฟตอนสตาร์ทได้
กระแสตอนสตาร์ท ใช้เวลาไม่เกิน 3 - 5 วินาที เครื่องปั่นไฟสามารถจ่ายไฟเกินกำลังชั่วขณะได้ครับ

Liked By: konthain(นพ)
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์