หน้า: [1] 2 3 4 5 6   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: @@@@@ เทคนิคการทำให้หม่อน (Mulberry) ออกดอก ติดผลดก @@@@@  (อ่าน 95021 ครั้ง)
ญ.หญิง
เกษตรกรมือใหม่
*

อยู่อย่างพอเพียงและเพียงพอ

« เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 04:11:07 PM »

ยิ้ม
สำหรับท่านที่ปลูกหม่อนนะคะ
วิธีให้มีผลหม่อนทานตลอดทั้งปี
เป็นวิธีที่ทำที่บ้านค่ะ

เทคนิคง่ายๆ คือ
๑. ให้เก็บเอาใบแก่ๆ ออก ให้เหลือใบติดในแต่ละกิ่งที่ปลายยอดประมาณ ๒-๓ ใบ
๒. ทำการดัด หรือ มัด กิ่งหม่อนที่ปลิดใบออกแล้วเป็นซุ้มโค้ง  ยิ่งโน้มมากยิ่งดีค่ะ
หรือจะทำให้กิ่งโค้งรอบต้นเหมือนน้ำพุก็ได้ค่ะ
๓. รดน้ำ ให้ปุ๋ยคอก ตามปกติ
ไม่นาน หม่อนจะแตกใบ  ยอดและ กิ่งใหม่ ในแต่ละข้อใบที่เด็ดเอาใบออก
พร้อมทั้งออกดอก และติดผล ด้วยค่ะ
วิธีนี้จะได้หม่อนไว้ทานตลอดปี  ดกมาก  และสามารถเหลือไว้เก็บแจกจ่ายเพื่อนๆ ได้ด้วยนะคะ
ลองทำกันดูนะคะ 

ปล. ใบที่เด็ดออกนั้น เอามาล้างน้ำ  หั่นฝอย และตากแห้ง  ไว้ชงชาดื่ม  ดีมากๆ เลยค่ะ

หาภาพประกอบที่มัดทำซุ้มไม่เจอค่ะ
ดูภาพนี้แทนนะคะ  ต้นนี้เป็นต้นเล็กที่ทำวิธีนี้แล้วออกดกมากเหมือนกัน
แต่เก็บผลสีม่วง ดำ ทานไปเกือบหมดแล้ว คิดได้ว่ายังไม่ได้ถ่ายภาพ  เลยได้ภาพที่ไม่มีลูกม่วงๆ ดำๆ เหลือแล้วค่ะ (ภาพแรก)

มาลงภาพเพิ่มเติมให้อีกค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2011, 10:46:01 PM โดย ญ.หญิง » บันทึกการเข้า

เรือนริมน้ำ   รวมแมกไม้นานาพันธุ์  แบบพอเพียงและเพียงพอ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=30864.0

MrTote (โต๋เต๋)
โต๋เต๋ไปตามใจปรารถนา
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 04:02:29 PM »

ขอบคุณครับ (เพิ่มเครดิต +1) เป็นความรู้ใหม่

ถ้ามีต้นแล้วจะลองทำดูครับ  สงสัยว่าหม่อนใบที่เขาปลูกไว้เลี้ยงไหมถ้าทำวิธีนี้จะออกลูกไหมครับ มีอยู่ต้นหนึ่งครับ!

Liked By: 5XXA
ญ.หญิง
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 05:00:28 PM »

ขอบคุณครับ (เพิ่มเครดิต +1) เป็นความรู้ใหม่

ถ้ามีต้นแล้วจะลองทำดูครับ  สงสัยว่าหม่อนใบที่เขาปลูกไว้เลี้ยงไหมถ้าทำวิธีนี้จะออกลูกไหมครับ มีอยู่ต้นหนึ่งครับ!

ขอบคุณมากนะคะ  ยิ้ม

หม่อนที่ปลูกเลี้ยงไหมนี่แหละค่ะ ใช้ได้เลย
ลองดูนะคะ
ทำโค้งกิ่ง  ยิ่งโค้งเยอะยิ่งติดผลดกค่ะ   ยิ้ม

Liked By: 5XXA, tsricharoen

เรือนริมน้ำ   รวมแมกไม้นานาพันธุ์  แบบพอเพียงและเพียงพอ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=30864.0
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 09:55:29 PM »

อ้างถึง

หม่อนที่ปลูกเลี้ยงไหมนี่แหละค่ะ ใช้ได้เลย
ลองดูนะคะ
ทำโค้งกิ่ง  ยิ่งโค้งเยอะยิ่งติดผลดกค่ะ   ยิ้ม

ขอบคุณครับ!

joysri
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2010, 10:52:45 AM »

หม่อนเลี้ยงไหมเท่าที่เคยเห็นตอนเด็ก แม่ปลูกไว้เก็บใบเพื่อเลี้ยงไหม  ลูกมันเล็กๆ ไม่ค่อยมีมากเท่าไร  มันจะเหมือนหม่อนกินผลหรือคะ หรือมันเป็นชนิดเดียวกัน คะ

Singhto+Kaowsuay
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2010, 10:23:11 AM »

รอมีต้นหม่อนก่อนอ่ะ จะได้ทำตาม

ชอบทานลูกหม่อนค่า...
 ยิงฟันยิ้ม

Liked By: 5XXA, janpoo

อดีตแก้ไขไม่ได้ อนาคตก็ไม่รู้ อย่าไปแสวงหา

มีแต่ปัจจุบันเท่านั้น
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 10:24:59 PM »

ใครต้องการกิ่งหม่อนกินผลไปขอรับในห้องแจกเมล็ดพันธุ์และปัญญาได้เลยครับ คุณ filmback กำลังแจกแบบไม่อั้นเป็นของขวัญปีใหม่ให้เพื่อน ๆ อยู่ครับ!

ปลูกแล้วจะได้ดัดกิ่งกันซะให้เข็ด!

Liked By: numammii, 5XXA
ญ.หญิง
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2010, 11:49:36 PM »

หม่อนเลี้ยงไหมเท่าที่เคยเห็นตอนเด็ก แม่ปลูกไว้เก็บใบเพื่อเลี้ยงไหม  ลูกมันเล็กๆ ไม่ค่อยมีมากเท่าไร  มันจะเหมือนหม่อนกินผลหรือคะ หรือมันเป็นชนิดเดียวกัน คะ

ทำได้เหมือนกันค่ะ
ถ้าโน้มกิ่งก็จะได้มีผลดกๆไว้ทานค่ะ
 ยิ้ม

benSaen
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 01, 2011, 10:35:53 PM »

พอจะมีภาพวิธีการโน้นกิ่งที่เห็นได้ชัดๆ บ้างไหมค่ะ

เบ็ญจวรรณ  เกตนานนท์
58/2  หมู่ 1  ต.ไม้งาม  อ.เมืองตาก  จ.ตาก  63000
Greengirl
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 12:10:57 PM »

-ขอบคุณมากค่ะ สำหรับความรู้

แต่ว่าถ้ามีภาพประกอบด้วยในการโน้มกิ่งก็จะดีมากเลยนะคะ

การให้คือทานอันยิ่งใหญ่ค่ะ

ขอให้พระคุ้มครอง

ญ.หญิง
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 10:48:06 PM »

พอจะมีภาพวิธีการโน้นกิ่งที่เห็นได้ชัดๆ บ้างไหมค่ะ

-ขอบคุณมากค่ะ สำหรับความรู้

แต่ว่าถ้ามีภาพประกอบด้วยในการโน้มกิ่งก็จะดีมากเลยนะคะ

การให้คือทานอันยิ่งใหญ่ค่ะ

ขอให้พระคุ้มครอง

เดี๋ยวจะค้นหาภาพเก่าๆ มาให้นะคะ
ตอนนี้ก็ทำอยู่แต่กลับบ้านปีใหม่ลืมเอากล้องกลับมาเลยไม่มีกล้องถ่ายภาพ ณ ตอนปัจจุบันค่ะ
ยิ้ม

NumCha
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 11:13:10 AM »

เอ่อ ตอนนี้ต้นหม่อนที่ไ้ด้รับความอนุเคาะห์จากเพื่อนในเวปให้มาชำแล้วติดอยู่ต้นเดียว และเป็นต้นแรกในสวนใบใหญ่มาก  ประมาณเท่าฝามือกางนิ้วออกได้ เพิ่งจะสูงแค่ 1.20 cm ได้มังค่ะ  ไม่แน่ใจว่าจะทำโค้งได้อะค่ะรอเค้าโตกว่านี้สักหน่อยจะลองทำดูนะค่ะ   ยิงฟันยิ้ม  ขอบคุณสำหรับความรู้ใหม่ที่นำมาฝากค่ะ    ยิ้มเท่ห์

*

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 11:37:04 AM »

หลังจากได้อ่านเทคนิคการทำให้หม่อนออกดอก ติดผล กระทู้นี้แ้ล้ว ก็ทดลองทำกับต้นหม่อนที่มีอยู่ต้นเดียว ซึ่งเป็นหม่อนเลี้ยงไหมไปตัดกิ่งของชาวบ้านเขามาชำไว้นานแล้ว ชำไว้ในกระถางจนรากมันออกทางก้นกระถางลงดินไปเรียบร้อย มีกิ่งเดียวยาวมากประมาณว่าสูงท่วมหัว ใบใหญ่เหมือนของคุณน้ำชา คือประมาณฝ่ามือกางอย่างใหญ่ ๆ ไม่มีท่าทีว่าจะออกดอกออกผล

วิธีการก็ง่าย ๆ คือดึงยอดมันลงมาให้ต่ำที่สุดเท่าที่ีจะต่ำได้ แ้ล้วก็เอาเศษผ้าผูกมันติดไว้กับต้นไม้แถว ๆ นั้น แล้วก็เฝ้าดูมันพร้อมกับคิดว่า มันจะออกหรือ ดูมันทุกวัน ๆ มาตั้งแต่ปลายเดือนธันวา มาเมื่อ ๔ - ๕ วันนี้มันก็แตกใบอ่อนออกมาเป็นแถว ๆ แล้วก็มีช่อดอกออกตามมาครับ  เลยนำมารายงานให้เจ้าของภูมิปัญญาทราบด้วยความขอบคุณครับ

กิ่งที่เคยสูงโดกเดก มีใบที่ยอดหรอมแหรมก็กลับแตกยอดอ่อนมากมาย

พร้อมกับออกช่อดอกตามมาด้วย

หมายเหตุ  หม่อนต้นนี้เป็นหม่อนสำหรับเลี้ยงไหม ไปขอเขามาตอนเขาไม่อยู่ (คือเขาปลูกไว้ริมทางห่างบ้านผู้คน ไม่รู้จะขอกับใคร) เอามาชำไว้ในกระถางริมกำแพงรั้วบ้านแล้วก็ออกรากลงดินถาวรอยู่ตรงนั้นซึ่งค่อนข้างร่มด้วย
ญ.หญิง
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 04:00:20 PM »

เอ่อ ตอนนี้ต้นหม่อนที่ไ้ด้รับความอนุเคาะห์จากเพื่อนในเวปให้มาชำแล้วติดอยู่ต้นเดียว และเป็นต้นแรกในสวนใบใหญ่มาก  ประมาณเท่าฝามือกางนิ้วออกได้ เพิ่งจะสูงแค่ 1.20 cm ได้มังค่ะ  ไม่แน่ใจว่าจะทำโค้งได้อะค่ะรอเค้าโตกว่านี้สักหน่อยจะลองทำดูนะค่ะ   ยิงฟันยิ้ม  ขอบคุณสำหรับความรู้ใหม่ที่นำมาฝากค่ะ    ยิ้มเท่ห์

คุณ NumCha คะ
สูงมากแล้วค่ะ ทำโค้งได้เลยค่ะ
ใบใหญ่ๆ ไม่ต้องเสียดายค่ะ
เด็ดไปทำชาได้เลยค่ะ
เวลาทำโค้งให้เอาเชือกมัดปลายกิ่ง
และเชือกอีกข้างมัดที่ต้นได้เลยค่ะ
ลองดูนะคะ ยิ้ม

ญ.หญิง
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 04:06:19 PM »

หลังจากได้อ่านเทคนิคการทำให้หม่อนออกดอก ติดผล กระทู้นี้แ้ล้ว ก็ทดลองทำกับต้นหม่อนที่มีอยู่ต้นเดียว ซึ่งเป็นหม่อนเลี้ยงไหมไปตัดกิ่งของชาวบ้านเขามาชำไว้นานแล้ว ชำไว้ในกระถางจนรากมันออกทางก้นกระถางลงดินไปเรียบร้อย มีกิ่งเดียวยาวมากประมาณว่าสูงท่วมหัว ใบใหญ่เหมือนของคุณน้ำชา คือประมาณฝ่ามือกางอย่างใหญ่ ๆ ไม่มีท่าทีว่าจะออกดอกออกผล

วิธีการก็ง่าย ๆ คือดึงยอดมันลงมาให้ต่ำที่สุดเท่าที่ีจะต่ำได้ แ้ล้วก็เอาเศษผ้าผูกมันติดไว้กับต้นไม้แถว ๆ นั้น แล้วก็เฝ้าดูมันพร้อมกับคิดว่า มันจะออกหรือ ดูมันทุกวัน ๆ มาตั้งแต่ปลายเดือนธันวา มาเมื่อ ๔ - ๕ วันนี้มันก็แตกใบอ่อนออกมาเป็นแถว ๆ แล้วก็มีช่อดอกออกตามมาครับ  เลยนำมารายงานให้เจ้าของภูมิปัญญาทราบด้วยความขอบคุณครับ

กิ่งที่เคยสูงโดกเดก มีใบที่ยอดหรอมแหรมก็กลับแตกยอดอ่อนมากมาย

พร้อมกับออกช่อดอกตามมาด้วย

หมายเหตุ  หม่อนต้นนี้เป็นหม่อนสำหรับเลี้ยงไหม ไปขอเขามาตอนเขาไม่อยู่ (คือเขาปลูกไว้ริมทางห่างบ้านผู้คน ไม่รู้จะขอกับใคร) เอามาชำไว้ในกระถางริมกำแพงรั้วบ้านแล้วก็ออกรากลงดินถาวรอยู่ตรงนั้นซึ่งค่อนข้างร่มด้วย

ว๊าวววววววววววววววววว  เยี่ยมมากค่ะ ยิ้ม
ขอบคุณมากนะคะที่เอาผลงานมาให้ชมค่ะ จุมพิต
ต่อไปกิ่งยอดที่จะแตกยาวออกมาก็สามารถทำโค้งได้นะคะ
และถ้ามากไปก็ตัดออกมาปักชำได้ค่ะ
คราวนี้ได้ทานหม่อนเยอะเลยค่ะ ฮิฮิ

NumCha
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 07:44:36 PM »

คุณ NumCha คะ
สูงมากแล้วค่ะ ทำโค้งได้เลยค่ะ
ใบใหญ่ๆ ไม่ต้องเสียดายค่ะ
เด็ดไปทำชาได้เลยค่ะ
เวลาทำโค้งให้เอาเชือกมัดปลายกิ่ง
และเชือกอีกข้างมัดที่ต้นได้เลยค่ะ
ลองดูนะคะ ยิ้ม

ว๊าวทำได้แล้วหรอค่ะงั้นเดี๋ยวต้องลองทำบ้างละค่ะ ขอบคุณค่า  ยิงฟันยิ้ม

หน้า: [1] 2 3 4 5 6   ขึ้นบน
  พิมพ์