อยากทราบวิธีการดูมะม่วงว่าแต่ละสายพันธุ์แตกต่างกันอย่างไร อยากรู้รายละเอียด

(1/1)

ninedough:
อยากทราบวิธีการดูมะม่วงว่าแต่ละสายพันธุ์แตกต่างกันอย่างไร อยากทราบวิธีการสังเกตุ หรือทราบรายละเอียดแบบเน้นๆน่ะคัรบ
กลัวดดนรอกขาย ด่วนๆนะคัรบจะสังมะม่วงแล้ว

vud:
คุณอยากรู้จักมะม่วงพันธุ์ไหนก็พิมพ์ชื่อมะม่วงพันธุ์นั้นค้นหาในเวบค้นหาเช่นกูเกิลครับ  จะเห็นรูปได้ชัดเจน  การจำแนกมะม่วงเราจะดูที่ใบแตกต่างกัน  ผลแตกต่างกัน สีผลแตกต่างกัน  สีเนื้อมะม่วงแตกต่างกัน   กลิ่นแตกต่างกัน  รสชาดแตกต่างกัน สิ่งเหล่านี้เป็นการแยกมะม่วงออกจากกันได้ว่าเป็นพันธุ์อะไรครับ

ชาวนา™:
มะม่วงมีหลากหลายชนิดมากๆ คงจำแนกแจกแจงแต่ละพันธุ์กันไม่ไห  ถ้าจะให้ดีต้องบอกเป็นชนิดๆ มาครับ  เช่น  คุณกำลังจะปลูกมะม่วงอะไร  ก็ถามมะม่วงชนิดนั้นๆ มาจะง่ายกว่าถามแบบกว้างๆ ครับ :-X

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ