หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลูกข่าส่งตลาดดลอดปี  (อ่าน 53332 ครั้ง)
newfarmer_53
เกษตรกรมือใหม่
*

เราจะเปลี่ยนแปลง

« เมื่อ: ธันวาคม 19, 2010, 08:48:47 AM »

ข่า,ตะไคร้เป็นเครื่องเทศที่คนไทยเราใช้บริโภคกันทั่วทุกภาค ในปัจจุบัน ข่าตะไคร้คุณภาพดียังขาดตลาดจริงๆก็ขาดตลาดมานานแล้วละเพียงแต่ว่าเกษตรกรเราไม่ค่อยใส่ใจค้นหาข้อมูลสิ่งง่ายๆเหล่านี้ ชอบไปทำอะไรที่มันยากๆ ข่าเป็นพืชที่ปลูกง่ายต้นทุนต่ำให้ผลผลิตดีและให้ทั้งปีด้วย ปีี้ที่ตลาดบ้านนอกอย่างสกลนครราคาข่าเฉลี่ยที่กิโลกรัมละ 25 บาท แพงกว่ามันสำปะหลัง และสามารถเก็บเกี่ยวได้ทั้งปีอีกต่างหาก ที่สำคัญไม่ต้องเบิกป่าก็ปลูกได้เพราะชอบอยู่ในร่ม  หรือจะปลูกในสวนยางพารายังได้เลย
การปลูกข่าให้สามารถเก็บเกี่ยวได้ตลอดปีก็ทำได้ง่ายๆ  เพียงแค่เราเก็บเกี่ยวให้บ่อยขึ้น  อาจจะเก็บเกี่ยวเดือนละครั้งก็ได้ โยไม่ปล่อยให้ข่าแตกกอใหญ่เกินไป อาจจะให้แตกกอประมาณ7-8 ต้นก็เก็บเกี่ยวครั้งหนึ่ง ซึ่งจะใช้เวลาไม่นานเพียงแต่การให้น้ำกับปุ๋ยเพียงพอ ก็สามารถเก็บเกี่ยวได้ตลอด ปุ๋ยที่เหมากับข่าก็คือแกลบผสมกับขี้วัวขี้ควาย  รองพื้นและกลบหน้าดินเก็บเกี่ยวเสร็จก็ให้ปุ๋ย น้ำควรให้ทุกวันวันละครั้งก็พอการแตกหน่อจะเร็วมาก เดือนหนึ่งก็สามารถเก็บเกี่ยวได้กอละ 1กิโลกรัมแล้ว ถ้าปลูกสัก 1000-1500 กอก็ใช้เนื้อที่ประมาณไร่ เศษๆ แค่นี้ก็มีเงินเดือนใช้กันแล้ว ถ้าราคาถูกที่สุด เอากิโลละ 5 บาท เรายังมีเงินเดือนกินเดือนหนึ่งก็ 4-5 พันแล้ว อย่างนี้จะบอกว่าเป็นเกษตรกรแล้วจนก็ไม่รู้จะไปทำอะไรกินแล้วจริงไหมครับ (ราคาข่า จังหวัดสกลนคร ณ วันที่ 19 ธ.ค. 53 กิโลกรัมละ  32 บาท )

noprombrem

mr.beer@บูรพา
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2010, 08:57:08 AM »

น่าสนใจนะครับ

Liked By: meowkku, nushpng

หักหนามทุเรียนทีละอัน แล้วถามตัวเอง ว่า รัก ไม่รัก รัก ไม่รัก ผลสุดท้ายคำตอบที่ได้คือ...รัก ก็ เจ็บ ไม่ รัก ก็ เจ็บ
พอมี พอกิน
*

http://49lampang.wordpress.com/

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2010, 09:10:51 AM »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีดีฯ

Liked By: meowkku, Numdoitung, nushpng

http://49lampang.wordpress.com/ จ.ส.ต.ดนัย  เต๋จ๊ะใหม่ 308 ม.5 ต.ขุนคง อ.หางดง จ.เชียงใหม่ 50230
กัญจน์
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2010, 10:25:45 AM »

ยอดเยี่ยมมากกับแนวคิดนี้ ข่าตะไคร้เราจำเป็นต้องใช้ตลอดปีคิดง่ายทำง่ายความสุขอยู่ไม่ไกลหากไม่เป็นการรบกวนจนเกินไปเอารูปและวิธีการปลูกมานำเสนอกับเพื่อนๆก็จะเป็นบุญไม่น้อยที่ได้สร้างทานบารมีครับ และก็ขอขอบคุณกับหัวข้อกระทู้ดีๆแบบนี้ครับ
น้าหริ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2010, 11:23:22 AM »

จริงเหรอ..ผมเองปลูกไว้ขยายพันธุ์ 2-3 งานปลูกแซม  มะรุม เป็นข่าเหลือง กะ ตระใคร้หยวก  ป่าเดียวในหมู่บ้าน  คิดว่าจะไว้ปลูกระหว่างกระถินเทพา พึ่งทราบว่า ไม่ต้องขุดทั้งกอก็ได้ โกรธ แต่มองดูราคาดีนะ ไม่รู้ ที่โคราชตอนนี้กี่บาท เอ้าใครรู้ช่วยทีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2010, 11:26:00 AM โดย น้าหริ » บันทึกการเข้า

ตัดง่ายกว่าปลูก  ก็เลย ปลูกทุกอย่างที่อยากปลูก
 แต่ ตรูยังไม่ตาย  ใครก็ ห้ามตัด
bluej
*

สุขที่รู้จักคำว่า ให้...รับ...และแบ่งปัน

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 10:27:08 AM »

น่าสนใจดีครับ เดี๋ยวลองหาพันธุ์มาลองปลูกดูบ้าง  ยิงฟันยิ้ม...แถวปทุมที่คลอง 5 คลอง 6 เห็นปลูกกันเยอะเหมือนกัน เห็นว่ามีแม่ค้ามารับซื้อถึงที่เอาไปส่งที่ตลาดไท แต่ต้องเป็นข่าหยวกหรือที่คนแถวนั้นเขาเรียกว่าข่าลิงเท่านั้นนะครับถึงจะขายได้ ส่วนเรื่องราคานั้นน่าจะพอๆกันขายที่อื่นๆ คือมีแบบที่เราขุดล้างแพคใส่ถุงก็จะได้ราคาดีหน่อย กับอีกแบบที่เราให้เขามาขุดแล้วหักค่าขุดอะครับ

แต่ถ้าเป็นข่าเหลืองแม่ค้าเขาไม่รับซื้อ เขาบอกว่าไม่เป็นที่นิยมของตลาดครับ

ปล. ตระใคร้หยวกก็เป็นอีกพืชอีกชนิดที่น่าสนใจนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2010, 02:17:33 PM โดย bluej » บันทึกการเข้า
kaset-engineer
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 10:38:32 AM »

น่าสนใจมาก คิดว่าจะปลูกเหมือนกันครับ....แต่ต้องทำระบบน้ำก่อน เนื่องจาก
เป็นพืชที่ต้องให้น้ำทุกวัน (กรณีปลูกขาย)

ส่วนการเก็บเกี่ยวให้ได้ผลผลิตตลอดปี คงต้องวางแปลนสวนเป็นล็อค 12 แปลง
ตามรอบเดือน และปลูกโดยให้มีระยะการเก็บเกี่ยวได้ทุกเดือน หรือถ้าอยากให้ได้
เดือนละ 2 ครั้ง ก็ทำ 24 แปลง (แปลงไม่จำเป็นต้องใหญ่ เอาแค่พอขายในรอบ)

kaset-engineer
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 10:50:51 AM »

อยากทราบข้อมูล เรื่องการให้น้ำ และปุ๋ย รวมถึงค่าต้นพันธุ์ข่าหยวก และ ตะไคร้หยวก
เพื่อจะ มาทำวิเคราะห์ ต้นทุนและการตลาดให้ครับ

ขอบคุณครับ
เอกระวี
bluej
*

สุขที่รู้จักคำว่า ให้...รับ...และแบ่งปัน

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 10:58:41 AM »

มารอฟังเรื่องต้นพันธุ์ข่าหยวก และ ตะไคร้หยวก ด้วยคนครับ  ยิ้มเท่ห์

ไม่รู้ว่าถ้าเราซื้อแบบยกถุงที่ตลาดไทมาปลูกได้เลยหรือเปล่า...ตะไคร้หยวก ผมคิดว่าน่าจะได้ ส่วนข่าหยวกนั้นไม่แน่ใจครับ

Liked By: meowkku, Numdoitung, nushpng
pichai pi
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 11:45:43 AM »

อยู่สกลหรอครับ..อำเภออะไร...เห็นอ้างอิงราคาที่สกล

น้าหริ
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 12:10:53 PM »

เคยได้ยินเรื่องข่าหยวกเหมือนกัน  แต่แถวบ้านมีแต่เหลือง  ใครทราบเรื่องต้นพันธุ์บอกบ้างนะอยากได้ไปปลูกที่สวนครับ

ตัดง่ายกว่าปลูก  ก็เลย ปลูกทุกอย่างที่อยากปลูก
 แต่ ตรูยังไม่ตาย  ใครก็ ห้ามตัด
KARWAN
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 12:26:50 PM »

อายจังน่าสนใจนะ..อยากทำเหมือนกันค่ะ

Liked By: meowkku, nushpng

...ใจสงบ...กายก็เป็นสุข...
Khitsana (DOS)
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 01:30:16 PM »

ตรงใจผมมากๆเลย ข่า ตะไคล้ ขมิ้น กระชาย ชอบจังเลยพวกพืชผลไม้ได้ดินเนี้ย เหลือเผือกอีกอย่างที่อยากทำ ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล

Liked By: , meowkku, Numdoitung

Flower land
noom15
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 01:49:26 PM »

ทำแบบนี้ก็ดีครับ   ถ้าจะให้ดีกว่านี้ต้องปลูกพืชยืนต้นไว้ระหว่างล่องข่า ตะไคร้ ครับ  รับลองได้เงินทั้งปีครับ  ดีไม่ดี รวยไม่รู้ตัวครับ

Liked By: , meowkku, Numdoitung, nushpng
ดอนป่าแมดฟาร์ม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 01:59:16 PM »

มันเป็นเป็นยังไงครับข่าเหลืองกับข่าหยวกผมก็แยกไม่ออกด้วยสิขอดูรูปหน่อยได้ไมครับ บ้านผมใส่ต้มไก่ได้ ข้อยกะฮ้องว่าข่ามันมีหลายข่าป่านนั้นตี่

Liked By: sompol, meowkku, nushpng
bluej
*

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 02:25:16 PM »

มันเป็นเป็นยังไงครับข่าเหลืองกับข่าหยวกผมก็แยกไม่ออกด้วยสิขอดูรูปหน่อยได้ไมครับ บ้านผมใส่ต้มไก่ได้ ข้อยกะฮ้องว่าข่ามันมีหลายข่าป่านนั้นตี่

เท่าที่ผมพอจะรู้บ้างนะครับ  ยิ้มเท่ห์

ข่าเหลือง : เนื้อของหัวข่าจะออกเป็นสีเหลืองตามชื่อครับ จะมีกลิ่นและรสชาติที่แรงและหอมกว่าข่าหยวก

ข่าหยวก : เนื้อของหัวข่าจะออกเป็นสีขาวดูน่ากินกว่าข่าเหลือง และมีกลิ่นและรสชาติที่ไม่รุนแรงนักครับ

ประมาณนี้  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11   ขึ้นบน
  พิมพ์