หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีกำจัดตอกระถิน  (อ่าน 16087 ครั้ง)
bana123
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 04:30:00 PM »

แถวบ้านผมใช้ยาหมาแดงแบบผงครับ ผสมน้ำไม่ต้องมาก ราดตรงรอยที่ตัด
ไม่นานนักมาดู ซ้ำอีกรอบ ตายเรียบครับ

Liked By: tomnoynew

khunpon
*

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2010, 12:24:45 AM »

ถ้าต้นไม่เกินหัวแม่มือผมใช้วิธีถอนรากถอนโคนแบบง่ายๆคือใช้ชะแลงขนาดสัก1นิ้วงัดออก ต่อด้ามให้ยาวหน่อยหาไม้หมอนหนุนตรงจุดหมุนแล้วงัด(กดปลาย) ถ้าเกิดการรูด   ให้กระแทกเพื่อให้ปากชะแลงเข้าไปจับ(คีบ)ในเนื้อไม้หรือไม่ก็ทิ่มมันลงไปที่โคนรากเลย แล้วก็ กดปลายชะแลง หากไม่มีชะแลงก็ใช้เหล็กแป๊บชื่อมแต่งปลายแบบง่ามหนังสติกก็ได้ ผมใช้วิธีนี้  กดทีเดียว...อยู่

Liked By: pookbio, ซ้ง
ซ้ง
*

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2017, 06:44:47 PM »

Down Agrosciences ยาทำลายตอไม้ ตอยาง การ์ลอน 4 อี 100ซีซี‎  ราคา 130 บาท ผสมน้ำมันโซล่า 1 ลิตร ทาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2017, 06:52:24 PM โดย ซ้ง » บันทึกการเข้า
ซ้ง
*

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2017, 07:40:20 AM »

สมัคร sbobet มีวิธีง่ายๆไหมครับ  ฮืม ฮืม ฮืม

ขุดบริเวณโคนต้นลึก15-20 ซม. ใส่ปุ๋ยยูเรีย 2-4 กก. รอบต้นกลบดิน รดน้ำทุกวันประมาณ 1-2 อาทิตย์ เห็นผลครับ
changa
*

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2017, 08:00:42 PM »

แถวบ้านผมใช้ ไซทรอน ครับ ต้นเล็กฉีดพ่นต้นใหญ่ใช้มีดถาก แล้วทาครับ

Liked By: ซ้ง
mr.krathok
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 04:39:54 PM »

ย่าทาตอชื่อการ์ลอน4อีครับขวดเล็กไม่ถึงร้อยใช้ผสมน้ำมันโซล่าตัดแล้วป้ายเลย แต่ละคนที่แนะนำมาคงไม่เคยเห็นดงกระถินมั้งครับ จะให้ขุดหรือคอยตัดทิ้งเรื่อยๆคงไม่ไหวครับ รากขาดในดินเส้นนิดเดียวมันก็งอกได้ครับ แม็คโคขุดยังเอาไม่อยู่เลยครับ
pakinees
*

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2017, 11:23:11 AM »

ลองหากาละมัน ถัง ปี๊บ เก่า ๆ ถุงดำก็ได้ค่ะ เอาครอบตอไว้คลุมให้มิดชิดนะคะ เดี๋ยวก็ตายไปเอง อาจต้องใช้เวลาและความอดทนบ้าง แต่ไม่มีผลเสียจากสารพิษอะไรเลยค่ะ

Liked By: ซ้ง, morakot.k
ไก่แจ้
*

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2017, 07:27:09 PM »

ขอสอบถามเพิ่มเติมครับ แล้วพวกต้น หูกวางและต้นฉำฉา ต้องใช้ยาอะไรดีครับ ถึงจะทำให้มันตายซากได้ เพราะไม่สามารถขึ้นไปตัดได้แล้ว มันขึ้นใกล้ตัวบ้านสูงประมาณ 20-30 เมตร กลัวมันโค่นใส่บ้านครับ ขอบคุณมากครับ

ืnopsee
*

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2017, 10:52:45 AM »

ขอสอบถามเพิ่มเติมครับ แล้วพวกต้น หูกวางและต้นฉำฉา ต้องใช้ยาอะไรดีครับ ถึงจะทำให้มันตายซากได้ เพราะไม่สามารถขึ้นไปตัดได้แล้ว มันขึ้นใกล้ตัวบ้านสูงประมาณ 20-30 เมตร กลัวมันโค่นใส่บ้านครับ ขอบคุณมากครับ

แบบนี้ต้องจ้างเขามาตัดกิ่งก้านแล้วโค้นต้นครับผม

Liked By: ไก่แจ้
ไก่แจ้
*

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2017, 01:21:47 PM »

ขอบคุณมากครับ แต่วิธีนี้ไม่สะดวกครับ เพราะเป็นที่คนอื่น ตอนนี้เจ้าของปล่อยให้รกร้าง อีกอย่างมันอยู่ในเมือง หาคนตัดยากครับ เทศบาลก็เอารถเข้าไม่ได้ครับ เพราะทางแคบ เลยต้องหาวิธีใช้ยาทาเพื่อให้ตายซากครับ เคยเอามีดขวั้นรอบโคนต้นแล้ว มันกลับงอกเปลือกขึ้นมาใหม่ครับ
poethipus
*

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2017, 03:28:33 PM »

ย่าทาตอชื่อการ์ลอน4อีครับขวดเล็กไม่ถึงร้อยใช้ผสมน้ำมันโซล่าตัดแล้วป้ายเลย แต่ละคนที่แนะนำมาคงไม่เคยเห็นดงกระถินมั้งครับ จะให้ขุดหรือคอยตัดทิ้งเรื่อยๆคงไม่ไหวครับ รากขาดในดินเส้นนิดเดียวมันก็งอกได้ครับ แม็คโคขุดยังเอาไม่อยู่เลยครับ
ยาฆ่าตอไม้ชนิดนี้ออกฤทธิ์ยอดเยี่ยมมากครับ..เสียแต่ราคาแพง..และไม่ทราบว่ามีสารตกค้างในดินนานเท่าไหร่ ? กลัวดินเสียปลูกอะไรไม่ได้อีกเลย
mr.krathok
*

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2017, 01:20:35 PM »

ยาฆ่าตอไม้ชนิดนี้ออกฤทธิ์ยอดเยี่ยมมากครับ..เสียแต่ราคาแพง..และไม่ทราบว่ามีสารตกค้างในดินนานเท่าไหร่ ? กลัวดินเสียปลูกอะไรไม่ได้อีกเลย
ก็อาจจะมีเสียบ้างแต่ไม่เยอะครับปลูกพืชได้ตามปกติ แถวบ้านผมเขาใช้ฆ่าโสนในนาข้าวครับ แต่มันจำเป็นนะครับถ้าใช้ชีวภาพผมบอกเลยครับว่าไม่ไหวครับ
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์