หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... 86   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โครงการฟาร์มไก่ของนายBun(ตอน:ไก่แจ้)  (อ่าน 441604 ครั้ง)
bun_bun
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #144 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 12:59:40 PM »

ร้องไห้ ร้องไห้ :'(สวัสดีครับพี่ติดตามอ่านของพี่มาเงียบๆๆๆพอดีเจอเรื่องว่าพี่ไม่ทำวัคซีนไก่เลยเข้ามาเตือน ขยิบตา ::)ที่บ้านผมนครปฐมเลี้ยงไก่ชน40-50ตัวโดนนิวคาสเซิลบุกครับเด็กหงส์คว่ำวันละสองสามตัวครับอาทิตย์เดียวเหลือ5ตัวแล้วและคาดว่าจะตามไปอีกครับ ผมขุดดินฝังมือพังเลยฝังทุกวัน เสียดายครับ พม่าเอย ป่าก๋อยเอย ก๋อยตราด มีคนเคยขอซื้อ2พัน โกรธ โกรธ ไม่ขาย ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ กลายเป็นปุ๋ยไปซะ ทำเถอะครับก่อนจะสาย นิว(หยอดยาทีปากหรือจมูกเอง) ฝีดาษแทงปีก  เมื่อก่อนก้อประมาณเนี้ยะครับปลอดยาดีพอมีอาการแล้วเอาไม่อยู่เลยครับพ่อไก่ตัวโปรดชักแง็กๆๆๆๆต่อหน้ากางขากางปีกขาดใจคามือเลยครับ เสียดายครับ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
    ขอบคุณท่าน  somsaksri มากครับที่ติดตามและยังมาคอยชี้แนะอีก  ขนาดจิ้งจกทักยังถอย และนี้ผู้มีประสบการมาชี้แนะขนาดนี้คงต้องเชื่อแล้วหละครับ    ขอบคุณอีดครั้งครับ แล้วจะนำข้อมูลการทำวคซีนมาอัพให้อ่านอีกครับ

ติดตามอ่านแล้วชอบครับ

ติดตามผลงานได้ฟรีครับ ไม่เก็บตังค์...... หุหุหุ

Liked By: kemanone

"พอเพียง" ไม่ใช่ทำแค่พอกินไปวัน ๆ แต่เป็นการทำเพื่อให้พอมี พอกินอย่างยั่งยืน 

Prachoom Intarachote
*

« ตอบ #145 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 03:21:13 PM »

ผมมีไข่ไก่พันธุ์ไทย-บาร์ ขนาดสัก 45 กรัม เพราะเป็นไก่สาว (ได้ลูกเจี๊ยบก็ขนาน 2/3) อยากจะมอบให้สัก 12 ฟอง ไม่รู้จะยินดีรับไหม ไม่คิดตังค์ เหมือนกัน แต่ยังไม่รู้ผลการฟักเลย หากต้องการ PM หาผมหน่อน๊ะ

ประชุม อินทรโชติ
084-4639009

Liked By: kemanone, sompol
bun_bun
*

« ตอบ #146 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 08:26:52 AM »

ผมมีไข่ไก่พันธุ์ไทย-บาร์ ขนาดสัก 45 กรัม เพราะเป็นไก่สาว (ได้ลูกเจี๊ยบก็ขนาน 2/3) อยากจะมอบให้สัก 12 ฟอง ไม่รู้จะยินดีรับไหม ไม่คิดตังค์ เหมือนกัน แต่ยังไม่รู้ผลการฟักเลย หากต้องการ PM หาผมหน่อน๊ะ

ประชุม อินทรโชติ
084-4639009

สวัสดีครับท่านอ.ประชุม   ดีใจจังที่ท่านได้แวะเข้ามาเยี่ยม ที่มาติดตามกระทู้ของผม   เรื่องของไข่ไก่พันธุ์ไทย-บาร์   ผมยินดีรับมาทดลองฟักครับ  (กำลังจะโมดิไฟท์ตู้ฟัก)   แต่ขอเป็นหลังจากวันที่ 20 ก.พ. 54 นะครับ เพระช่วงนี้ผมติดราชการอยู่ที่จ.กาญจนบุรี จะกลับโคราชวันที่ 20 ก.พ. 54 ช่วงเย็น ๆ หรือ ค่ำๆ ครับ    ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ

"พอเพียง" ไม่ใช่ทำแค่พอกินไปวัน ๆ แต่เป็นการทำเพื่อให้พอมี พอกินอย่างยั่งยืน 
Prachoom Intarachote
*

« ตอบ #147 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 06:57:25 PM »

วันนี้จัดส่งไข่ฟักพันธุ์ไทย-พลีมัธร็อกให้ไปลองฟักดูน๊ะครับ ไข่ใบเล็กแต่ว่าเมื่อฟักออกเลี้ยงแล้วพันธุกรรมไม่เปลี่ยนแปลง อีกหน่อยค่อยเอาพันธุ์บาร์พลีมัธร็อก เพราะหายากมาก มาช่วยกันเลี้ยงขยายพันธุ์

bun_bun
*

« ตอบ #148 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 08:19:27 AM »

เมื่อวานได้รับเครื่องควบคุมอุณหภูมิ W-TC5 (สั่งซื้อทาง Internet)และ ไข่ไก่ไทย-บาร์จากท่านอ.ประชุม ก็เลยมาโมดิไฟด์ตู้ฟักไข่ จนกลายเป็น Level 2.1 (แค่เปลี่ยนตัวควบคุมอุณหภูมิ)    ส่วนประกอบอื่น ๆ ยังคงเหมือนเดิมครับประกอบ ปรับตั้ง ทดสอบ เรียบร้อย อุณหภูมิตั้งไว้ให้เริ่มทำงานที่ 37.0 Cและตัดไฟเมื่ออุณหภูมิ 37.5 C ความชื้น 65 % โชคดีเมื่อคืนวานนี้อากาศครึ้มฝน ความจึงชื้นสูงครับ
จากนั้นก็ได้เวลานำไข่เข้าฟัก ประกอบด้วยไข่ไก่ไทย-บาร์จากท่านอ.ประชุม จำนวน 12 ฟอง  /  ไข่ไก่ลูกผสม (ไก่ซี+ซีพี) จำนวน 8 ฟอง และ /  ไข่ไก่ลูกผสม (ไก่ซี +ไก่พื้นเมือง) จำนวน 1 ฟอง (ไก่สาวได้แค่ฟองเดียว)   การกลับไข่วันละ 6 – 10 ครั้ง แบบอัตโนมือเช่นเคย (ใช้แม่บ้านช่วยกลับไข่ตอนกลางวันอีกต่างหาก)  จากนี้ไปก็ได้แค่รอ..รอ..(และลุ้นด้วย)

* Level 2-1_resize.JPG (64.04 KB, 462x366 - ดู 2509 ครั้ง.)

sunkennel
*

« ตอบ #149 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 09:40:10 AM »

ติดตาม ให้กำลังใจครับ  รบวนขอลิง ท่านอาจารญประชุม หน่อย ครับ อยาก บาร์ พลีมัท มาฟักบ้าง

ที่ทำงานมีตู้อยู่อยากลองเพราะไม่ได้ ฟักมานาน ขอบคุณ ครับ

bun_bun
*

« ตอบ #150 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 12:46:29 PM »

ติดตาม ให้กำลังใจครับ  รบวนขอลิง ท่านอาจารญประชุม หน่อย ครับ อยาก บาร์ พลีมัท มาฟักบ้าง

ที่ทำงานมีตู้อยู่อยากลองเพราะไม่ได้ ฟักมานาน ขอบคุณ ครับ

ขอบคุณที่ติดตามให้กำลังใจครับ แจ้งลิงค์ของท่านอ.ประชุมครับ  (แบ่งปันครับ) เข้าไปแล้วได้อ่านยาวเลยหละครับ มีสาระ มีเรื่องให้ติดตามค่อนข้างเยอะครับ   ตามลิงค์ข้างล่างนี่เลย
http://www.bestchum.com/

Pakaho
*

« ตอบ #151 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 11:08:24 PM »

คุณบัน ครับเห็นฟักเป็นชุดที่สามแล้ว รู้สึกเป็นหว่งนิดหน่อยครับ อยากแนะนำนิดนึงว่า ถึงจะเป็นดิจิตอลก็อย่าไปเชื่อค่าที่วัดได้มากเกินไปครับ เพราะว่าเครื่องวัดพวกนี้มีความผิดพลาดในการวัดได้สูงมากทีเดียวอาจผิดพลาดได้ถึง 5 องศาทีเดียว ปกติต้องทำการสอบเทีอบก่อนนำไปใช้งาน แต่ถ้าเราไม่สามารถสอบเทือบได้ แนะนำให้เทีอบกับปรอทวัดไข้ครับซึ่งหาซื้อได้ทั่วไปราคา 30-40 บาท ซึ่งจะมีความแม่นยำมากในช่วงอุณภูมิของสัตว์เลือดอุ่น และสามารถใช้ ตรวจสอบได้ในแต่ละช่วงเวลา เพราะว่าเวลามันพุ่งขึ้นแล้วมันจะไม่ลดลง จนกว่าเราจะทำให้มันเย็นและสะบัดก็จะทำให้มันลดลงได้

Liked By: sompol
bun_bun
*

« ตอบ #152 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 07:59:41 AM »

คุณบัน ครับเห็นฟักเป็นชุดที่สามแล้ว รู้สึกเป็นหว่งนิดหน่อยครับ อยากแนะนำนิดนึงว่า ถึงจะเป็นดิจิตอลก็อย่าไปเชื่อค่าที่วัดได้มากเกินไปครับ เพราะว่าเครื่องวัดพวกนี้มีความผิดพลาดในการวัดได้สูงมากทีเดียวอาจผิดพลาดได้ถึง 5 องศาทีเดียว ปกติต้องทำการสอบเทีอบก่อนนำไปใช้งาน แต่ถ้าเราไม่สามารถสอบเทือบได้ แนะนำให้เทีอบกับปรอทวัดไข้ครับซึ่งหาซื้อได้ทั่วไปราคา 30-40 บาท ซึ่งจะมีความแม่นยำมากในช่วงอุณภูมิของสัตว์เลือดอุ่น และสามารถใช้ ตรวจสอบได้ในแต่ละช่วงเวลา เพราะว่าเวลามันพุ่งขึ้นแล้วมันจะไม่ลดลง จนกว่าเราจะทำให้มันเย็นและสะบัดก็จะทำให้มันลดลงได้
  ขอบคุณมากเลยครับที่ติดตามและช่วยแนะนำ  เรื่องอุณหภูทิผมเองก็คอนสังเกตุอยู่เรื่อย ๆ ครับโดยใช้เทอร์โมมิเตอร์แบบปรอทเป็นตัวเทียบอุณหภูมิด้วยครับ ค่าที่ออกมาใกล้เคียงกับดิจิตอล ต่างกันประมาณ 1 องศาครับ

Liked By: sompol

dechtana
*

« ตอบ #153 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 11:51:35 AM »

เอาใจช่วยนะคับสู้ ๆคับจะได้เอามาลงให้พวกเราอ่านเป็นวิทยการคับ
bun_bun
*

« ตอบ #154 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 01:41:19 PM »

อัพเดทข้อมูลการฟักไข่ครับ
    หลังจากฟักไข่หลาย ๆ พันธุ์ รวม ๆ กัน  ก็ลองเอาออกมาส่องดูเชื้อ....แอ่น..แอ้น....ตามรูปเลยครับ

* untitled_resize.JPG (36.74 KB, 707x346 - ดู 2306 ครั้ง.)

bun_bun
*

« ตอบ #155 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 01:49:46 PM »

ส่วนนี่ก็รูปสมาชิกตัวน้อย ๆ ที่เริ่มเติบโตอย่างมีคุณภาพ (รึเปล่า อิอิอิอิ)   เหลือ 4 ตัวครับ  เมื่อสัปดาห์ที่แล้วตายไปหนึ่งครับ
        ส่วนสมาชิกรุ่นใหญ่ยังอยู่ครบ  และที่น่าเสียดายคือ ตอนนี้เกิดความไม่ลงตัว...... คนรักก็มี คนชังก็เยอะ คนอิจฉายิ่งไม่ต้องพูดถึงทำให้โครงการต้นแบบนี้ต้องโยกย้ายไปดำเนินโครงการต่อที่อ.เสิงสาง  ดั้งนั้นจำเป็นอย่างยิ่งที่จะต้องจำใจปลดพ่อพันธุ์ครับ  หากใครสนใจพ่อพันธุ์ไก่ไข่ ตามลิงค์ข้างล่างนะครับ (ขออนุญาตผู้ดูแลระบบ  แอบขายนิด ....นึง...นะครับ...จำเป็นและเร่งด่วนจริง ๆ )

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=32206.0

* DSC02083_resize_resize_resize.JPG (63.71 KB, 360x270 - ดู 2333 ครั้ง.)

bunmee
*

« ตอบ #156 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 04:55:47 AM »

สวัสดีครับคุณ Bun ผมอ่านข้อมูลการเลี้ยงไก่แล้วเพลินดีจากการไม่รู้อะไรเลยทำได้แค่นี้ก็สุดยอดแล้วครับ ส่วนตัวก็อยากทำฟาร์มไก่อยู่เหมือนกัน ก็คิดๆไว้ว่าอยากได้เล้าไก่(ก็พอ)หรือว่า(ล้าวเขียนงี้ ช่างมันเข้าใจก็พอ) อิอิ ฟาร์ม เวอร์ไป 555 แนะนำตัวเลยละกัน(เป็นการเป็นงาน) ผมคนเหนือครับ คนจังหวัดพะเยา ส่วนมากคนพะเยาก็เกษตรครับ ผมมีสวนลำใยเนื้อที่ประมาณ 6 ไร่ปลูกลำใยไว้ 3-400 ต้นก็ได้เก็บทุกปีนะครับ รายได้ก็แล้วแต่ราคาของแต่ละปี (ผ่านพ่อค้าคนกลาง กด) ก็อยากทำอะไรหลากหลายไม่ต้องมารอผลผลิตปีละครั้ง คอยแบบลมๆแล้ง หวังมากก็ไม่ได้ อยากจะทราบค่าใช้จ่ายพื้นฐานครับ ไม่รวมราคาพวกโรงเรือนรึว่าส่วนที่ไม่จำเป็นเอาเป็นว่าไก่ 5-10 ตัวกินอาหารกี่กิโลต่อวันหรือกี่วันต่อกิโล ราคากิโลละเท่าไหร(อาหารนะครับ)ดูรายละเอียดครับว่าจะคุ้มไหมส่วนตัวผมเป็นช่างซ่อมโทรศัพท์เปิดร้านมือถือร้านเล็กๆ ก็เริ่มอยู่ตัวครับ(เบื่อ)อยากหาอะไรอย่างอื่นทำ ผมเคยเลี้ยงปลาดุกครับ 2-300 ตัวก็กินเอาเรื่องเหมือนกัน 1 กิโลก็ 3-4 วันต่อปลา 2-300 ตัวนะครับเลี้ยงบ่อซีเมนต์บล็อก อาหารกิโลละ 10 -20 บาทเลี้ยงไว้ 2-3 เดือนเหมือนกันกว่าจะโต พอรับได้ครับแต่ก็ไม่ได้ขายนะครับ กินบ้างแบ่งๆข้างบ้านบ้าง จำได้ว่าช่วงปลาโต กินจนเบื่อ(โม้ซะนาน)อิอิ เลยอยากหารายละเอียดเกี่ยวกับการเลี้ยงไก่ครับ 1 ราคาลูกไก่ แรกเกิด 2 ราคาไก่ที่โตแล้วพอเริ่มออกไข 3 ราคาอาหารไก่ 4 ยา คร่าวๆก็ได้ครับ ผมก็อยากเริ่มจากน้อยไปหามาก(พอเพียง)เหมือนท่านนะครับ ร่ายมาซะยาวเลยแล้วผมจะแวะมาดูการฟักไข่ Level ต่อๆไปครับ ขอบคุณเว๊ปเกษตรพอเพียงที่มีเว๊ปดีๆให้ความรู้มากมาย แล้วจะเข้ามาเยี่ยมชมอีกนะครับ ขอบคุณมาก (คนเราต้องเริ่มจากการเดินไปข้างหน้าถึงจะรู้ว่าทางข้างหน้าจะเป็นอย่างไร ผมคนนึงละครับขอเดินไปพร้อมๆกับท่าน สู้ต่อไปครับ อาจารย์) แอบซึ้งอิอิ

bun_bun
*

« ตอบ #157 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 11:16:30 AM »

สวัสดีครับคุณ Bun ผมอ่านข้อมูลการเลี้ยงไก่แล้วเพลินดีจากการไม่รู้อะไรเลยทำได้แค่นี้ก็สุดยอดแล้วครับ ส่วนตัวก็อยากทำฟาร์มไก่อยู่เหมือนกัน ก็คิดๆไว้ว่าอยากได้เล้าไก่(ก็พอ)หรือว่า(ล้าวเขียนงี้ ช่างมันเข้าใจก็พอ) อิอิ ฟาร์ม เวอร์ไป 555 แนะนำตัวเลยละกัน(เป็นการเป็นงาน) ผมคนเหนือครับ คนจังหวัดพะเยา ส่วนมากคนพะเยาก็เกษตรครับ ผมมีสวนลำใยเนื้อที่ประมาณ 6 ไร่ปลูกลำใยไว้ 3-400 ต้นก็ได้เก็บทุกปีนะครับ รายได้ก็แล้วแต่ราคาของแต่ละปี (ผ่านพ่อค้าคนกลาง กด) ก็อยากทำอะไรหลากหลายไม่ต้องมารอผลผลิตปีละครั้ง คอยแบบลมๆแล้ง หวังมากก็ไม่ได้ อยากจะทราบค่าใช้จ่ายพื้นฐานครับ ไม่รวมราคาพวกโรงเรือนรึว่าส่วนที่ไม่จำเป็นเอาเป็นว่าไก่ 5-10 ตัวกินอาหารกี่กิโลต่อวันหรือกี่วันต่อกิโล ราคากิโลละเท่าไหร(อาหารนะครับ)ดูรายละเอียดครับว่าจะคุ้มไหมส่วนตัวผมเป็นช่างซ่อมโทรศัพท์เปิดร้านมือถือร้านเล็กๆ ก็เริ่มอยู่ตัวครับ(เบื่อ)อยากหาอะไรอย่างอื่นทำ ผมเคยเลี้ยงปลาดุกครับ 2-300 ตัวก็กินเอาเรื่องเหมือนกัน 1 กิโลก็ 3-4 วันต่อปลา 2-300 ตัวนะครับเลี้ยงบ่อซีเมนต์บล็อก อาหารกิโลละ 10 -20 บาทเลี้ยงไว้ 2-3 เดือนเหมือนกันกว่าจะโต พอรับได้ครับแต่ก็ไม่ได้ขายนะครับ กินบ้างแบ่งๆข้างบ้านบ้าง จำได้ว่าช่วงปลาโต กินจนเบื่อ(โม้ซะนาน)อิอิ เลยอยากหารายละเอียดเกี่ยวกับการเลี้ยงไก่ครับ 1 ราคาลูกไก่ แรกเกิด 2 ราคาไก่ที่โตแล้วพอเริ่มออกไข 3 ราคาอาหารไก่ 4 ยา คร่าวๆก็ได้ครับ ผมก็อยากเริ่มจากน้อยไปหามาก(พอเพียง)เหมือนท่านนะครับ ร่ายมาซะยาวเลยแล้วผมจะแวะมาดูการฟักไข่ Level ต่อๆไปครับ ขอบคุณเว๊ปเกษตรพอเพียงที่มีเว๊ปดีๆให้ความรู้มากมาย แล้วจะเข้ามาเยี่ยมชมอีกนะครับ ขอบคุณมาก (คนเราต้องเริ่มจากการเดินไปข้างหน้าถึงจะรู้ว่าทางข้างหน้าจะเป็นอย่างไร ผมคนนึงละครับขอเดินไปพร้อมๆกับท่าน สู้ต่อไปครับ อาจารย์) แอบซึ้งอิอิ

ตอบ...

bun_bun
*

« ตอบ #158 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 11:25:21 AM »

ขออภันกดปุ่ดผิดครับ
       ตอบ
1.  ราคาลูกไก่ไข่ ที่ อ.เมือง จ.นครราชสีมา ตัวละ 45  บาทครับ
2.  ราคาไก่สาว (20 -22 สัปดาห์)  ตัวละ  190 บาทครับ
3.  ราคาอาหาร ผมใช้สูตรผสมอาหารหลายอย่าง เช่น อาหารไก่พื้นเมือง โปรีตีน 14% กระสอบละ 365  บาท ผสมกับอาหารไก่ไข่แบบเม็ด กระสอบละ 410  บาท รำอ่อน กิโลกรัมละ 4.50 บาท  /ข้าวสุกตากแห้ง / ใบกระถิ่นแห้งปุ่น / ใบมันสำปะหลังแห้งป่น / เปลือกหอยเชอรรี่ป่น / และอื่น ๆ ที่เป็นเศษอาหารในครัวเรือน  มาผสมคลุกเคล้า และที่สำคัญหัวเชื้อ EM ด้วยครับ  ในรายละเอียดอยู่ในหน้า..4..ก็มีครับ
4.  ยา  ใช้บัตรประจำตัวประชาชนไปลงชื่อขอรับวัคซีนที่ปศุสัตว์อำเภอครับ

bun_bun
*

« ตอบ #159 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 11:30:24 AM »

ตอบ  (ต่อ)
   หากเลี้ยงน้อย ๆ คงไม่คุ้มค่าอาหารหรอกครับ   แต่กำไรที่ความสุขทางใจ และที่สำคัญเราก็มีกำไรจากการเก็บไข่ที่ปลอดสาร....เติมแต่ง สารเร่ง.....ไว้กินเองครับ...
   อย่าลืมนะครับ  ไก่กินอะไร......ในไข่ไก่ก็ย่อมมีสารตกค้างหรือผลของสิ่งนั้นด้วย

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... 86   ขึ้นบน
  พิมพ์