หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 ... 86   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โครงการฟาร์มไก่ของนายBun(ตอน:ไก่แจ้)  (อ่าน 440875 ครั้ง)
bun_bun
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #128 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 12:41:48 AM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ มาแอบดูไก่จ้า ... มาส่งแรงใจให้แม่ไก่ออกไข่เยอะๆ นะ
ไม่งั้นจิต้ม 55555555555555555555  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ถ้าต้มเมื่อไหร  เดี๋ยวผมจิเรียกคุณครูมากิ๋นดา  ด้อก   มาไม่กลัว  กลัวไม่มา    หุหุหุหุ

วันนี้นายBun  มีโครงการใหม่มาให้ท่านผู้อ่านติดตามครับเป็นโครงการที่อยู่ในโซนฟักไข่    หากผู้ที่ติดตามความเคลื่อนไหวของโครงการฯ ก็จะทราบว่า  โซนฟักไข่เกิดปัญหา เกิดความผิดพลาด ความบกพร่องของอุปกรณ์  นั่นคือเครื่องควบคุมอุณหภูมิในตู้ฟักไข่นั่นเอง   และจากปัญหานี้ทำให้ต้องสูญเสียไข่ไก่โร๊ดฯ ถึง 2 ชุดเลยที่เดียว (เสียดายมาก)
         รายละเอียดโครงการที่ว่านี้โปรดติดตามต่อในกระดานตลาดขายสินค้าเกษตรพอเพียงเลยครับ   เพราะว่าหากลงในกระทู้นี้เกรงว่าจะผิดกฎ กติกา มารยาทครับ    รบกวนท่านผู้อ่านทั้งหลายติดตามได้ที่ลิงค์ข้างล่างนี้เลยครับ 

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=30305.0   

Liked By: kemanone

"พอเพียง" ไม่ใช่ทำแค่พอกินไปวัน ๆ แต่เป็นการทำเพื่อให้พอมี พอกินอย่างยั่งยืน 

acer
*

« ตอบ #129 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 07:01:22 PM »

เป็นกำลังให้ครับ ผมก็อยากเลี้ยงไก่ไข่ไว้กินเหมือนกันกำลังศึกษาอยู่ บางทีอาจขอความรู้จากคุณพี่Bun คงไม่ขัดคล่องนะครับ
bun_bun
*

« ตอบ #130 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 08:14:56 PM »

เป็นกำลังให้ครับ ผมก็อยากเลี้ยงไก่ไข่ไว้กินเหมือนกันกำลังศึกษาอยู่ บางทีอาจขอความรู้จากคุณพี่Bun คงไม่ขัดคล่องนะครับ
  หากช่วยได้ก็ยินดีครับ........... แล้วเริ่มศึกษาได้มากน้อยแค่ไหนแล้วหละ......เพราะผมเองก็มาได้ซักเกือบครึ่งทางแล้วมั้ง   

"พอเพียง" ไม่ใช่ทำแค่พอกินไปวัน ๆ แต่เป็นการทำเพื่อให้พอมี พอกินอย่างยั่งยืน 
bun_bun
*

« ตอบ #131 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 03:08:21 AM »

วันนี้มาอัพเดทข้อมูลการออกไข่และสูตรอาหารไก่ไข่กันครับ
1 . ข้อมูล สถิติการเก็บไข่
        แม่ไก่ซีพีบราวน์ 5 ตัว(แรก)  เริ่มออกไข่ ณ วันที่ 22 ธ.ค. 53   ถึง ณ  วันที่ 7 ก.พ. 54  รวมออกไข่มาแล้ว 48  วัน เก็บไข่ได้ทั้งสิ้น 168 ฟอง   คิดเฉลี่ยได้ไข่วันละ  168 / 48 = 3.5  ฟอง   และคิดเป็น  % ของการออกไข่  คือ 168*48  /  100  = 80.64%     ก็นับว่าดี  ถึง ดีเยี่ยมเลยหละ(มั้ง)......ครับท่านผู้ชม  ขนาดของไข่ที่เก็บได้ ประมาณ No 3-4  ครับ   (น้ำหนัก  50 – 60 กรัม)  ฟองไม่ค่อยใหญ่ แต่ก็ไม่เล็กมาก  เคยเอามาเทียบกับไข่ No 3  ที่ขายในตลาดก็พอ ๆ กันครับ (แต่ยังไม่เคยชั่งน้ำหนักอย่างเป็นทางการซักที)    หลังจากเก็บไข่ไว้กิน  แจกบ้าง ขายบ้าง   ก็เริ่มคิดที่จะเอาไข่มาฟักเพื่อผลิตทายาทอสูร  เอ้ย!  ทายาทไก่ เองหละคราวนี้  แต่ก็อย่างที่รู้ ๆ กันครับ  ตู้ฟักไข่ไม่เวิค ......... ต้องรบกวนท่านผู้ชมแล้วหละงานนี้    ใครที่พอจะช่วยเหลือเป็นแหล่งข้อมูลการฟักไข่ หรือจะนำไข่ไปฟักเพื่อเป็นการทดลอง  เก็บข้อมูลช่วยโครงการฯ....ของนายBun  ก็จักขอบคุณยิ่ง  ......  เชิญติดตามลิงค์นี้เลยครับ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=30305.0   

ท่านผู้ชมที่มีตู้ฟักไข่ หรือ เครื่องฟักไข่แบบธรรมชาติ (แม่ไก่ฟักไข่.........หุหุหุ)   พอที่จะช่วยเหลือกันได้   ก็ยินดีมากมาย ที่จะรับความช่วยเหลือครับ

2 . ข้อมูล สูตรอาหาร
       อาหารที่ใช้เลี้ยงไก่ต่อวัน (ประมาณ 1-2 กก.)   เป็นอาหารผสม (สูตรคิดเอง+สูตรที่ได้จากInternet)   ได้แก่
1.  อาหารไก่ไข่   (โปรตีน 17 %)   3 ส่วน             
2.  อาหารไก่รุ่น        (โปรตีน 14% )   3 ส่วน
3. รำกลาง               3 ส่วน
4. ข้าวสุกตากแห้ง         1 ส่วน
5. ใบกระถินตากแห้งป่น (ประมาณ)   1/3
6. เปลือกหอยเชอร์รี่ป่น (ประมาณ)   1/4
7. ข้าวเปลือก  2-3  ส่วน ( ไม่ได้ผสมในสูตรอาหารแต่แยกให้กินต่างหาก)
8.  อาหารเสริมอื่น ๆ ก็เป็นพืชผักทั่ว ๆ ไป
      หมายเหตุ    อุปกรณ์การตวง 1 ส่วน = ขวดน้ำอัดลม 1.25 ตัดครึ่ง

[/color][/size]

* 4-7 02-54.JPG (64.79 KB, 639x418 - ดู 2510 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2011, 02:39:54 PM โดย bun_bun » บันทึกการเข้า

kuanchai
*

« ตอบ #132 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 11:09:39 AM »

เข้ามาเยี่ยมชม ฟาร์มไก่ไข่ และเป็นกำลังใจให้ครับ
 - ใบกระถินตากแห้งป่น 
 -เปลือกหอยเชอร์รี่ป่น
  ซื้อที่ไหนครับ.....ผมอยู่โคราชเหมือนกันครับ
ผมก็เลี้ยงไก่ไข่ไว้ 10 ตัว ไข่ไก่ยังลูกเล็กอยู่เลย
จะเอาสูตรอาหาร ไปลองดูบ้างครับ....
bun_bun
*

« ตอบ #133 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 12:49:30 PM »

เข้ามาเยี่ยมชม ฟาร์มไก่ไข่ และเป็นกำลังใจให้ครับ
 - ใบกระถินตากแห้งป่น 
 -เปลือกหอยเชอร์รี่ป่น
  ซื้อที่ไหนครับ.....ผมอยู่โคราชเหมือนกันครับ
ผมก็เลี้ยงไก่ไข่ไว้ 10 ตัว ไข่ไก่ยังลูกเล็กอยู่เลย
จะเอาสูตรอาหาร ไปลองดูบ้างครับ....

ขอบคุณครับที่มาเยี่ยม มาเยือน มาเป็นกำลังใจ........
   -  ใบกระถินตากแห้งป่น   หากได้จากสวน ข้างถนน หรือป่าที่มีต้นกระถิน  ผมเองก็หาเก็บไปทั่ว  ทั่วไป  เจอที่ไหนก็เก็บมาตากแห้เง 2 - 3 วัน   แล้วก็มารูด.......เอาแต่ใบ  (รูดง่ายมาก ๆ เพราใบแห้ง กรอบ แค่จับก็ร่วงแล้ว)     จากนั้นก็  ครก ..... บ้านเองที่หละ  ตำ ๆ ๆ ๆ  ซัก 2-3 นาทีก็มุ่นเอาะเยอะครับ   

- เปลือกหอบเชอรณรี่ป่น  ได้จากบ้าน(นอก)   ช่วงน้ำท่วมแถวบ้านดักปลา (ใช้โต่ง)  มันมากับน้ำเยอะมาก ๆ ๆ  เก็บได้ซัก 5-6 ถุงปุ๋ยมั้ง   ทิ้งไว้เป็นเดือน  หอยก็ตาย  เปลือกก็แห้ง  แล้วเราก็จัดการ ตำ ๆ ๆ ๆ ซัก 2-3 นาทีก็มุ่นเอาะเยอะ อีกนั่นหละครับ
     หากว่าอยากได้ก็ยินดีแบ่งให้ครับ  แต่มารับเองนะ ตอนนี้มีเหลือไม่มากเพราะยังไม่ได้กลับบ้าน(นอก)     ยินดีแบ่งปันครับ

เกษตรพอเพียง   โลกสีเขียวแห่งการแบ่งปัน

Athikarn
*

ชมรมรักษ์บ้านเกิด (กุดม่วง)

« ตอบ #134 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 06:50:18 PM »

มาเอาใจช่วยพี่บรร อีกคนครับ ตามพี่เจตต์มา อิอิ ผมก็ลูกพ่อขุนเหมือนกัน
จบที่เทคนิคโคราชเหมือนนกันครับ ช่างยนต์ จบ41

โคราช บ้านเอง จ้า
bun_bun
*

« ตอบ #135 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 09:13:47 PM »

ยินดีครับศิษย์น้อง

kob1968
*

« ตอบ #136 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 12:04:14 PM »

คุณบุญ ผมมีเครื่องฟักไข่ให้ยืมใช้นะจะยืมก็ติดต่อมานะ โครงการจะได้สำเร็จเร็วขึ้น ส่วนจะตอบแทนผมเป็นอะไรก็จัดมาไม่เรียกร้องหรอก ขอมีส่วนร่วมนิดหน่อยแล้วกัน  ติดต่อมานะ กอบ 0814594202
sunkennel
*

« ตอบ #137 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 10:29:40 AM »

คุณBun ขอทราบว่าร้านที่ขายแม่ไก่นะอยู่ที่โคราช ใช่ป่าว เบอร์โท 044 241 509 ใช่ป่าว

เขามีแม่ไก่ตลอดไหม

ว่างๆๆจามาคุญเรื่องเครื่องฟัก เออ ขอเบอร์ติดต่ออาจารญชุมพล ที่คุณซื้อไข่ไก้โรด ด้วยครับ  จามาลองฟักที่แลปดู

พอดีที่ทำงานมี ตู้ฟัก ขอบคุณ
bun_bun
*

« ตอบ #138 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 01:53:16 PM »

คุณBun ขอทราบว่าร้านที่ขายแม่ไก่นะอยู่ที่โคราช ใช่ป่าว เบอร์โท 044 241 509 ใช่ป่าว

เขามีแม่ไก่ตลอดไหม

ว่างๆๆจามาคุญเรื่องเครื่องฟัก เออ ขอเบอร์ติดต่ออาจารญชุมพล ที่คุณซื้อไข่ไก้โรด ด้วยครับ  จามาลองฟักที่แลปดู

พอดีที่ทำงานมี ตู้ฟัก ขอบคุณ

ร้านขายไก่มี 2 ร้านติดกัน ร้านแรกชื่อตั้งตรงการเกษตรอีกร้านชื่อ..........(จำไม่ได้) น่าจะเป็นโคราชอาหารสัตว์ รึยังไงนี่หละครับ    แต่ทั้ง 2 ร้านอยู่ติดกันเลย  ทั้งลูกไก่และไก่สาวมีมาเป็นช่วง ๆ ครับ (ประมาณเดือนละ 2 ครั้ง) ต้องโทรฯไปสอบถามทางร้านว่าไก่จะมาช่วงไหน  เพราะผมเองก็โทรฯไปถามอยู่เรื่อย ๆ

เรื่องเครื่องฟักไข่   ตอนนี้ผมเองก็กำลังจะ...ปรับปรุง  พัฒนาอยู่ครับ   กำหนดการที่จะปรับปรุงเสร็จ..........ไปเรื่อย ๆ  หากต้องการไข่ไปทดลองฟัก.......... ผมเองก็พอมีครับ  ตามกระทู้

หากต้องการไข่ไก่โร๊ดฯ จากท่านอ.ประชุม  ก็เข้าไปในกระดานขายสินค้าเกษตรเลยครับ  หรือตามกระทู้นี้เลยก็ได้
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=26550.0   

หากจะร่วมและเปลี่ยนประสบการณ์  ก็ PM  มาคุยกันนะครับ
  [/color][/size]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2011, 02:47:21 PM โดย bun_bun » บันทึกการเข้า

dib2000
*

« ตอบ #139 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 03:17:40 PM »

ไม่ต้องฉีดยาไก่เลยหรือครับ เผื่อจะเลี้ยงบ้าง
คุ้นๆ เคยเห็นบอกมีฉีดป้องกันโรค นิวคาวเซิ่ล และอะไรอีกก็ไม่รุ้
bun_bun
*

« ตอบ #140 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 03:25:35 PM »

ไม่ต้องฉีดยาไก่เลยหรือครับ เผื่อจะเลี้ยงบ้าง
คุ้นๆ เคยเห็นบอกมีฉีดป้องกันโรค นิวคาวเซิ่ล และอะไรอีกก็ไม่รุ้
      วัคซีน..........
     อันที่จริงวัคซีนนั้นสำคัญครับ  หากว่าเลี้ยงจำนวนมากจำเป็นอย่างยิ่ง  แต่.....ที่ผมกำลังทดลองทำเป็นโครงการต้นแบบ...ผมไม่ใช้วัคซีน (ยกเว้นผู้ขายแม่ไก่ หรือลูกไก่ ทำมาก่อนหน้านี้)
     ผมจะทดลองเลี้ยงแบบเกษตรอินทรีย์  พึ่งพาสารเคมีให้น้อยที่สุด   หันกลับมาใช้สมุนไพรพื้นบ้านของไทยครับ ส่วนรายละเอียดว่าใช้อะไร  ยังไง เท่าไร เมื่อไหร นั้นเป็นหนังยาวเลยหละครับ  แล้วจะนำมาลงให้ท่านผู้อ่านได้ติดตามครับ (ขอวุ่นวายกับชีวิตราชการก่อน....ตัวใกล้จะเป็นเกลียว หัวเป็นน็อตแล้วหละตอนนี้)   

Liked By: sompol

bun_bun
*

« ตอบ #141 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 07:00:07 PM »

อัพเดทข้อมูล
     วันนี้ติดตามความเคลื่อนไหวเกษตรพอเพียง ได้ความรู้มาอีกแล้ว.....จากกระทู้ ความภาคภูมิใจของช่างภาพกับการเลี้ยงไก่ไกข  ของท่านพี่ เล็ก  อ่านไป อ่านมาก็เจอท่านโต๊เต๋   เอาทริกดี ๆ เกี่ยวกับการลง YouTube   ก็เลยอยากลอง  .....  และเป็นการอัพเดทข้อมูลสมาชิกในโครงการด้วย
     นี่เลยครับ สมาชิกที่อนาคตจะเป็นพ่อพันธุ์  เป็นไก่โร๊ดฯ 4 ตัวครับ  วัย 6 เดือนเศษ ๆ  กำลังห้าวเลยหละ กำลังหัดขัน บางตัวไล่ทับแม่ไก่ไข่แล้วด้วย  ไม่รู้ว่าตั้งชื่ออะไรดี 
     ตอนนี้มี 2 ชื่อให้เลือก   1.   4 หนุ่ม F4 (1/2/3/4)   /  2. ดิน/น้ำ/ลม/ไฟ     ชื่อหลังนี่คุ้น ๆ ว่าจะไปพ้องกับ 4 หนุ่มไก่บ้านของป๊ะป๋า (ดิน/น้ำ กลายเป็นต้มยำและผัดเผ็ดไปแล้ว เมื่อช่วงปีใหม่ - ยังเหลือแต่เจ้าลม กับ ไฟ )   คงจะเป็นชื่อหลังนี่หละเพราะว่าสมาชิกในบ้านเรียกจนติดปากแล้ว

somsaksri
*

« ตอบ #142 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 11:29:52 AM »

ร้องไห้ ร้องไห้ :'(สวัสดีครับพี่ติดตามอ่านของพี่มาเงียบๆๆๆพอดีเจอเรื่องว่าพี่ไม่ทำวัคซีนไก่เลยเข้ามาเตือน ขยิบตา ::)ที่บ้านผมนครปฐมเลี้ยงไก่ชน40-50ตัวโดนนิวคาสเซิลบุกครับเด็กหงส์คว่ำวันละสองสามตัวครับอาทิตย์เดียวเหลือ5ตัวแล้วและคาดว่าจะตามไปอีกครับ ผมขุดดินฝังมือพังเลยฝังทุกวัน เสียดายครับ พม่าเอย ป่าก๋อยเอย ก๋อยตราด มีคนเคยขอซื้อ2พัน โกรธ โกรธ ไม่ขาย ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ กลายเป็นปุ๋ยไปซะ ทำเถอะครับก่อนจะสาย นิว(หยอดยาทีปากหรือจมูกเอง) ฝีดาษแทงปีก  เมื่อก่อนก้อประมาณเนี้ยะครับปลอดยาดีพอมีอาการแล้วเอาไม่อยู่เลยครับพ่อไก่ตัวโปรดชักแง็กๆๆๆๆต่อหน้ากางขากางปีกขาดใจคามือเลยครับ เสียดายครับ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
วิศวกรหนุ่ม...รูปงาม
*

« ตอบ #143 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 11:54:38 AM »

ติดตามอ่านแล้วชอบครับ
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 ... 86   ขึ้นบน
  พิมพ์