หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 ... 86   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โครงการฟาร์มไก่ของนายBun(ตอน:ไก่แจ้)  (อ่าน 441441 ครั้ง)
bun_bun
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #112 เมื่อ: มกราคม 16, 2011, 10:47:09 PM »

สวัสดีครับคุณ  hs3vds  ถ้ามีคนสนใจ และอยากทดลองทำ ผมจะลองถ่ายภาพและขั้นตอนการทำของผม มาแนะนำดูครัยเผื่อจะเป็นประโยชน์ สำหรับคนที่อยากใช้เวลาว่างๆให้เกิดประโยชน์และอยากลองทำเองครับ ผมจะพยายามปรับปรุง

ยอดเยี่ยมกระเทียมดอง......
ดีครับ ๆ   ลงขั้นตอน ลงรูป ลงรายละเอียดแบบเต็มๆ  เพื่อแบ่งปันครับ ขอศึกษาด้วยคนนะครับคุณครู PLANET

"พอเพียง" ไม่ใช่ทำแค่พอกินไปวัน ๆ แต่เป็นการทำเพื่อให้พอมี พอกินอย่างยั่งยืน 

praphakon
*

« ตอบ #113 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 08:53:16 AM »

ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย แต่ก็เป็นกำลังใจนะ

ทางข้างหน้าลางเลือนเหมือนว่างเปล่า
แดดจะเผาผิวผ่อง เธอหมองไหม้
ที่ตรงนั้นมีหุบเหว มีเปลวไฟ
ถ้าอ่อนแอจะฝ่าไป อย่างไรกัน
bun_bun
*

« ตอบ #114 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 08:17:45 AM »

ยิ้มกว้างๆ    หายไปซะหลายวัน.........แบบว่ามีงานเข้า ๆ
        ก็เคยเจอจัง ๆ งานนี้หละ   ไปหน้ามาข้างหลัง หมุนขวา เลี้ยวมาซ้าย   เฮ้อ ........ เหนื่อย     
        เหนื่อยนักก็อยากพักซะหน่อย (ถ้าได้พัก และพักได้)   ทั้งงานราชฯ งานหลวง  แบบ 6 - 7 งาน มาแบบเป็นชุด ๆ เวลาเดียวกัน
       แต๋ก็มีเวลา ชะแว๊บ  แอบปิ๊ง  ให้กับเกษตรพอเพียง นิดหน่อยครับ   อัพเดทโครงการฯ ดีกว่า
       เริ่มด้วยโซนแม่ไก่ดีกว่า    ช่วงนี้อากาศหนาวครับ (หนาวทั้งประเทศ นั่นหละ)   แม่ไก่ไม่ยอมไข่เลย  3  ได้  3 ฟองเอง    มีออร์เดอร์ไข่ไก่อารมณ์ดี ปลอดสารเคมี ไร้สารพิษตกค้าง จากแม่บ้าน เจ้าหน้าที่ ในบ้านพักครูเพรียบ  แต่ว่าไม่ไก่เจ้ากรรมดันไม่ยอมไข่ซะนี่  ลำพังกินเองก็แทบไม่พอแล้วครับ
       โซนเครื่องฟักไข่   แอ่น....แอ้น.........  ตามรูปเลยครับ   อ๊ะ..อ๊ะ ....ไม่ใช่ผลผลิตจากโครงการฯ ครับ     แบบว่าเคยได้ยินจากผู่เฒ่าผู้แก่ว่า
        คนมีลูกยาก ให้ไปขอลูกคนอื่นมาเลี้ยง  แล้วจะมีลูกมาเกิดเอง เค้าเรียกว่าลูกอิจจฉา  อันนี้เจอมาแล้วครับ  แม่ยายผมเอง  แต่งงานมา 5 ปี ไม่มีลูก  พอไปขอลูกคนอื่นมาเล้ยงไม่ถึงปี มีลูกติด ๆ กัน 4 รวด    ผมก็เลยไปซื้อลูกไก่ไข่มา 5 ตัว เผื่อไข่ที่กำลังฟัก จะอิจฉาแย่งกันออกมาเกิดบ้าง (

Liked By: kemanone, sompol

* DSC01248ze.JPG (63.67 KB, 410x307 - ดู 2869 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2011, 10:37:55 PM โดย bun_bun » บันทึกการเข้า

"พอเพียง" ไม่ใช่ทำแค่พอกินไปวัน ๆ แต่เป็นการทำเพื่อให้พอมี พอกินอย่างยั่งยืน 
ppun
*

เพียงพอ เพื่อพอเพียง** (Ultraman Thinks EARTH)

« ตอบ #115 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 04:52:20 PM »

555 คุณบรร สวดยวดเลย (ลูกไก่ขี้อิจฉา)มีงี้ดานิ 5555
....โว้วโว้ว..ไข่ไก่อารมณ์ดี ชื่อเท่ห์ชมัดเลย 555
....ระวังเน่อแม่ไก่ออกไข่ไม่ทันใจลูกค้าจิกลายเป็นไข่ไก่อารมณ์เสีย 5555

Liked By: kemanone

......... Let's go to  GREEN. ...ทองอินฟาร์ม รักษ์โลก...เพิ่มออกซิเจน ลดคาร์บอนไดออกไซด์
sirinun
*

« ตอบ #116 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 03:15:02 PM »

สงสารค่ะ
ที่บ้านเลี้ยงไก่พื้นเมือง แม่ไก่ฝักไข่เองได้มา 2 คอกแล้ว แต่ ปัญหาคือ ยังไม่มีกรงไก่ ไก่คอกแรกจึงตายเกือบหมด เหลือตัวเดียว
คอกสองมีสี่ตัวไม่ทราบจะรอดเท่าไร ไม่ได้ถ่ายรูปมันเลย ถ้าว่างจะเอามาให้ดูบ้าง
กำลังพยายามทำกรงไก่อยู่ สนใจ ไก่ไข่ มาก เป้นกำลังใจนะคะ

bun_bun
*

« ตอบ #117 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 09:48:16 PM »

ผลจากการสังเกตุ..... โซนแม่ไก่ .... ตั้งแต่อากาศหนาว (หนาวถึงหนาวมาก )  ทำไมไข่ลด บางตัวไม่ยอมออกไข่เลย.... คุณหญิงท่านก็บ่นเช้า บ่นเย็น   ..  "กินอย่างเดียว  ไม่ยอมตอบแทนข้าวแดง แกงร้อนเลยนะพวกเองเนี๊ยะ" ยิ้มกว้างๆ   (ยังกับว่ามันเข้าใจงั้นหละ)        

ส่วนโซนลูกไก่....ก็เริ่มแข็งแรง  วิ่งเล่นกันใหญ่เลย ทั้งลูกไก่ ลูกคน ตอนนี้ ติดกันเป็นตังเมเลยหละ  ไปไหนไปด้วย คนกินอะไรต้องแบ่งไก่ด้วย  5555  สบายเราเลย หมดตัวกวนไปอีก 2 ตัว ...... เอ๊ย! 2 คน............

ช่วง 3 วันจากนี้ไป นายBun  ไม่อยู่บ้าน (ไปราชการ)   ต้องฝากสมาชิกในฟาร์มไว้กับ คุณผู้หญิง..................  งานนี้หละ โซนฟักไข่ ... โซนแม่ไก่ และล่าสุด โซนลูกไก่ ...... จะเป็นยังไง ..... สุดคาดเดา     
    ลังเล   

bun_bun
*

« ตอบ #118 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 07:56:13 AM »

ลังเล     หนาวกันบ้างไหมครับท่านผู้อ่านทั้งหลาย
      นายBun  กลับมารายงานตัวครับ  (ติดงาน...รึงานติด......ซะหลายวัน)     มาครั้งนี้ก็นำข่าว...คราวสมาชิกในโครงการมาเล่าสู่กันฟังเช่นเดิมครับ
      โซนแม่ไก่ ถ้าเป็นโครงการขนาดใหญ่  บอกได้เลยว่า.....เจ้ง      ก็พวกคุณเธอทั้งหลายไม่ยอมไข่เลย..... บางวัน 1 ฟอง อย่างมาก 2  ฟอง  เฮ้อ ....... เป็นเพาะอากษสหนาว รึว่าสาเหตุอันใดหนอ...
      โซนลูกไก่ ฏ็กินเก่ง  โตไวจริง ๆ  นาย Bun ไม่อยู่บ้านไม่กี่วัน  กลับมา  โห... โตขึ้นเยอะ (ก็พวกเล่นกินทั้งวัน ทั้งคืน) เดี๋ยววันหลังจะเอารูปมาอวดครับ
      โซนฟักไข่  ร้องไห้  ต้องช้ำใจอีกรอบครับ   เมื่อคืนลองส่องไข่ดู....เชื้อคงตายหมดแล้วครับ  เพราะแม่บ้านแจ้งว่า  ช่วงที่ไม่อยู่บ้านเครื่องชอบค้างตอนกลางคืน........ (เอ้าสู้ต่อไป อุลตร้า Bun...)   

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2011, 01:56:35 PM โดย bun_bun » บันทึกการเข้า

อนุรัตน์
*

« ตอบ #119 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 03:52:45 PM »

เอาใจช่วยครับ...สรุปผลเป็นอย่างไรครับ.

Mr.Boy
*

« ตอบ #120 เมื่อ: มกราคม 29, 2011, 03:26:25 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง สุดยอดครับ...ขอติดตามชมผลงานนะครับ ผมคนขอนแก่นอยากทำแบบนี้บ้างจัง

bun_bun
*

« ตอบ #121 เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 08:26:17 AM »

เอาใจช่วยครับ...สรุปผลเป็นอย่างไรครับ.
อายจัง อายจัง อายจัง สุดยอดครับ...ขอติดตามชมผลงานนะครับ ผมคนขอนแก่นอยากทำแบบนี้บ้างจัง
      ขอบคุณทุกเสียง ทุกสายที่ติดตามผลงาครับ

วันเสาร์ที่ผ่านมา ตั้งโปรแกรมไว้ว่าจะไปดูงานเกษตรอีสาน ที่ขอนแก่น   เพื่อจะไปหาไก่ชี.......มาไว้ครอบครองซัก 2 -3 คู่     แต่............งานเข้าซะอีก......เลยอดไป.........   
              กะว่าจะไปดาวส์ไก่ชี..........ชวดซะ.......แต่ได้ไก่ซีมาแทน (ไก่ไข่ตัวผู้)   เนื่องจากต้องไปธุระที่ อ.เสิงสาง ...ไปเจอพ่อไก่ไข่ของลุง 3  ตัว  อายุ 10 เดือน หนักราว  3 กิโลฯ กว่า ๆ   (ตัวใหญ่มาก)  ตัวใหญ่กว่าไอ้โต้ง  พ่อพันธุ์ไก่ไข่ของนาย Bun ซะอีก นั่งคุยกับลุงราวชั่วโมง  คุยกันถูกคอ..ก็เลยขอแบ่งพ่อไก่มา   1 ตัว    ครั้งแรกลุงก็ไม่อยากให้เพราะแกหวงมาก   ลุงแกเลี้ยงดูอย่างดี  สุดท้ายก็ยอมแบ่งให้ เพราะลุงแกมีแต่ตัวผู้..ยังหาเจ้าสาวที่เหมาะสมกันมันไม่ได้      ผมก็เลยยื่นข้อเสนอ ...ไก่ไข่ตัวเมียแลกไก่ไข่ตัวผู้   และแล้วสมาชิกในฟาร์มของนายBun  ก็มีหนุ่มใหญ่มาเพิ่มอีก 1  ตัวแล้วครับ

* DSC015.JPG (59.15 KB, 365x273 - ดู 2624 ครั้ง.)

yood18
*

« ตอบ #122 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 10:37:03 AM »

สุดยอดเกษตรกรตัวจริง ซูฮกเลย ขอติดตามด้วยคนนะครับชอบจิงงง ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม อายจัง อายจัง อายจัง รูดซิบปาก

bun_bun
*

« ตอบ #123 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 10:50:50 AM »

สุดยอดเกษตรกรตัวจริง ซูฮกเลย ขอติดตามด้วยคนนะครับชอบจิงงง ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม อายจัง อายจัง อายจัง รูดซิบปาก
    ขอบคุณท่าน yood18 ที่ติดตามผลงานเพลง......... อิอิอิอิ
ก็สายเลือดเกษตรกรมันแรงครับ.......หลังจากหลับไหลมาหลายปี  ช่วงนี้ก็พุ่งกระฉูดเลยหละ

หลังจากที่ได้พ่อพันธุ์ไก่ไข่ตัวใหม่มา  เจ้าถิ่นก็เริ่มแสดงอำนาจ    วันแรกตีกันซะหน้าตาแตกยับทั้งคู่   ก็เลยต้องจับแยก จับขังครับ  ให้นายโต้งคุมแม่ไก่ที่ไข่แล้ว 5 ตัว  และนายบังเอิญ (พ่อพันธุ์ตัวใหม่) คุมแม่ไก่ที่กำลังเริ่มไข่อีก 5 ตัว  ปัญหาก็ธุเลาลง  แต่ยังคงต้องกั้นพื้นที่คนละส่วนครับ  ไม่งั้นฟาร์มแตก..... 

too1987
สวนในฝันบ้านหลังสุดท้ายของพ่อและแม่
*

16782

« ตอบ #124 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 06:02:18 PM »

รอดูลูกไก่ LV.2 ครับ สู้ๆนะ

ppun
*

เพียงพอ เพื่อพอเพียง** (Ultraman Thinks EARTH)

« ตอบ #125 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 03:35:30 AM »

555 งานเข้าหล่ะสิ คุณ(อ.)บรร อยู่ดีๆคุณบังเอิญมาอาศัย(มาทีหลัง)ยังจะขอแบ่งน้องๆในสังกัดอีกแหน่ะ
...ดันหล่อไม่เบาอีกต่างหาก...แล้วคุณโต้งที่ไหนมันจะยอมง่ายๆหล่ะครับ 5555

......... Let's go to  GREEN. ...ทองอินฟาร์ม รักษ์โลก...เพิ่มออกซิเจน ลดคาร์บอนไดออกไซด์
bun_bun
*

« ตอบ #126 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 11:48:25 PM »

รอดูลูกไก่ LV.2 ครับ สู้ๆนะ

ขอบคุณมากมายเลยครับท่าน too1987  ที่ติดตามผลงาน   

555 งานเข้าหล่ะสิ คุณ(อ.)บรร อยู่ดีๆคุณบังเอิญมาอาศัย(มาทีหลัง)ยังจะขอแบ่งน้องๆในสังกัดอีกแหน่ะ
...ดันหล่อไม่เบาอีกต่างหาก...แล้วคุณโต้งที่ไหนมันจะยอมง่ายๆหล่ะครับ 5555

ที่ทำแบบนี้เพราะหวังดีครับท่านพี่เจตน์  ก็เจ้าโต้งตัวเดียวจะรวบเจ้าสาวเป็น 10 คงไม่ไหว ก็เลยต้องหาตัวช่วยครับ   

วันนี้วันที่ 5 ก.พ. เอารูป  สมาชิกตัวน้อยในโครงการฯมาฝากครับ
กำลังน่ารัก  กินเก่ง โตเร็วมาก  วันนี้อายุก็ 18 วันแล้ว
            ส่วนสมาชิกตัวอื่น ๆ ก็อยู่ดีมีแรง  ไม่เจ็บ ไม่ไข้  มีทะเลาะกันบ้างนิดหน่อย ตามประสาหนุ่ม ๆ ที่กำลังห้าวครับ จะมีก็แต่โซนฟักไข่ที่จอดแน่นิ่งไม่ขยับมาหลายวัน  ก็สาเหตุเดิม ๆ และสาเหตุเดียวเลยหละครับ........ท่านผู้ช้.....ม   
           และด้วยเหตุนี้เองนายBun จึงได้จัดทำโครงการที่ 2  ขึ้นมา เพื่อกระตุ้น ขับเคลื่อน โซนฟักไข่ให้เดินต่อไปได้...ลองติดตามดูนะครับทุก ๆ ท่าน .......เพราะบางท่านอาจจะได้เป็นผู้ที่ปิดทองหลังพระ มาต่อยอดขององค์ความรู้ที่จะเกิดขึ้นต่อไป หรือเป็นน้ำมันหล่อลื่นที่คอยช่วยให้เครื่องจักรเดินหน้าต่อไปได้อย่างสมดุลย์ ...... โปรดติดตามตอนต่อไป   

* 003.JPG (61.47 KB, 401x340 - ดู 2496 ครั้ง.)

หญิงเพี้ยน
*

ดูเหมือนเพี้ยน แต่ไม่เพี้ยน แต่ก็ "เพี้ยน" อิอิ

« ตอบ #127 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 11:57:21 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ มาแอบดูไก่จ้า ... มาส่งแรงใจให้แม่ไก่ออกไข่เยอะๆ นะ
ไม่งั้นจิต้ม 55555555555555555555  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มกว้างๆ  ลงมือสักนิด ..ดีกว่า คิด ที่จะทำ ยิ้มกว้างๆ
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 ... 86   ขึ้นบน
  พิมพ์