หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 86   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โครงการฟาร์มไก่ของนายBun(ตอน:ไก่แจ้)  (อ่าน 441635 ครั้ง)
bun_bun
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #80 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 08:24:51 AM »

พี่ครับผมพึ่งเข้ามาเวฟนี้ ยังไม่รู้เรื่องเท่าไร ช่วยแนะนำด้วยนะครับ อยากโพสรูปที่บ้านให้ดูด้วยครับแต่ไม่รู้จะโพสยังไง บ้านผมอยู่อำเภอนาแกครับ อยากทำเกษตรพอเพียงมากตอนนี้ มีเงินทุนประมาณ 6 หมื่นกว่าบาทครับ และมีที่ดินนิดหน่อย แต่ติดตรงที่ยังไม่มี
คนแนะนำให้ทำครับ เริ่มต้นยังไง ก็ต้องอาศัยอ่านกระทู้แล้วก็ดูไปเรื่อย ๆครับ
ตอนนี้ทำงานอยู่นครปฐมครับ แต่ก็เหนือ่ยแล้วล่ะครับ อยากกลับบ้านมากตอนนี้ครับพี่
ทุกวันก็เปิดกระทู้อ่านเรื่องเกษตรทุกวันครับผม
1.อยากเลี้ยงไก่ครับ
2.อยากทำเกษตรพอเพียง(เพราะมีที่อยู่นิดหน่อยครับ ประมาณ 2 ไร่ครับ)

การลงรูปในเวปเกษตรฯ  ผมนำรูปที่ถ่ายไปตดแต่งแล้วลดขนาดใม่เกิน 70 Kb แล้วก็นำมาแนบในหัวข้อ(กระทู้) โดยเลือกตรงมุมซ้ายล่าง (ตัวเลือกเพิ่มเติม-แนบไฟล์) 
        หรือมีอีกวิธีหนึ่ง คือ  การนำรูปไปฝากกับเวปฯที่รับฝากรูปแล้วนำลิงค์มาโพสในกระทู้ของเราครับ  นี่ครับเวปรับฝากรูป  (อ้างอิงจากกระทู้ของท่านไก่โต้ง    http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=6259.0

การทำฟาร์มไก่ (ไก่ไข่/ไก่เนื้อ)  ผมเองก็มือใหม่ครับ  กำลังศึกษาหาข้อมูลครับ  ก็ได้แหล่งข้อมูลดี ๆ จากเวปเกษตรเป็นส่วนใหญ่และมีเวปอื่น ๆ (หากจาก Google)   เช่น
     กระทู้ของท่านเอกนคร http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=5752.96
     กระทู้ของท่านประชุม  http://www.bestchum.com/ 
  และอื่น ๆ ครับ  ฯลฯ

Liked By: kemanone
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2011, 02:26:36 PM โดย bun_bun » บันทึกการเข้า

"พอเพียง" ไม่ใช่ทำแค่พอกินไปวัน ๆ แต่เป็นการทำเพื่อให้พอมี พอกินอย่างยั่งยืน 

ppun
*

เพียงพอ เพื่อพอเพียง** (Ultraman Thinks EARTH)

« ตอบ #81 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 06:19:58 PM »

ยิ้มเท่ห์ หวัดดีปีใหม่ครับคุณบรร
   ขออภัยในความผิดพลาดอย่างแรงครับ วันที่ 31 ผมขับรถออกจาก จ.อุทัย ไปถึงด่านก็เย็นแล้ว ไปทำจ้อบเล็กกลับบ้านค่ำเลย
   วันที่ 1 มกรา ก็ไปรับไก่ดำคุณเก่ง(ไปทางหนองบัวโคก) กลับบ้านก้อพลบค่ำอีกแล้วครับ .....แก้ตัวซะไม่มี 555
   โอกาสหน้าน่ะครับ หวังว่าเจ้าดินกับเจ้าน้ำยังอยู่ 555 .........โชคดีปีใหม่เน้ออออออออ

ปล.ตอนที่ผมเม้นท์ข้อความเก่า ดูเวลาแล้ว ท่าทางจะเต็มที่แล้ว 5555

......... Let's go to  GREEN. ...ทองอินฟาร์ม รักษ์โลก...เพิ่มออกซิเจน ลดคาร์บอนไดออกไซด์
bun_bun
*

« ตอบ #82 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 06:41:39 PM »

ยิ้มเท่ห์
ยิ้มเท่ห์ หวัดดีปีใหม่ครับคุณบรร
   ขออภัยในความผิดพลาดอย่างแรงครับ วันที่ 31 ผมขับรถออกจาก จ.อุทัย ไปถึงด่านก็เย็นแล้ว ไปทำจ้อบเล็กกลับบ้านค่ำเลย
   วันที่ 1 มกรา ก็ไปรับไก่ดำคุณเก่ง(ไปทางหนองบัวโคก) กลับบ้านก้อพลบค่ำอีกแล้วครับ .....แก้ตัวซะไม่มี 555
   โอกาสหน้าน่ะครับ หวังว่าเจ้าดินกับเจ้าน้ำยังอยู่ 555 .........โชคดีปีใหม่เน้ออออออออ

ปล.ตอนที่ผมเม้นท์ข้อความเก่า ดูเวลาแล้ว ท่าทางจะเต็มที่แล้ว 5555
   [size=12  ซาหวักลี ปีใหม่  เช่งกัน ครา....บ   
      ความเจ็บอย่าใกล้  ความไข้อย่ามี
      แข็งแรง  ร่ำรวย ๆ ๆ  นะครับ

ช่วงนี้ฟาร์มนายBun  อยู่ในระหว่างเก็บข้อมูลครับ (อิอิ แบบว่างานเข้าเยอะ ทั้งงานราช งานหลวง)
      วันนี้ (6 ม.ค. 54)  ไข่ไก่ของนายBun  ออกสู่ตลาดหลักทรัพย์ (ซื้อขาย) แล้วนะครับ   แบบว่ากินไม่ทัน ก็เลยเอาแบ่ง
ให้พี่สาว (บังคับให้  อะล้อเล่ง......)   ทีแรกกะจะเอาไปแบ่งให้พี่กินเฉย ๆ แต่ก็ด้วยน้ำใจครับ      ประเดิม  ครับ ประเดิม         
เพื่อเป็นศิริมงคล (ร่ำรวย ๆ )  ไข่ที่ขายไป ขนาดประมาณ No 3-4 น่าจะได้   จำนวน 10 ฟอง  30 บาทครับ

ส่วนตู้ฟักไข่เกือบเสร็บแล้วครับ  รูปร่างหน้าตา ก็คล้ายตู้เดิม  แต่เพิ่ม เติม แต่ง นิดหน่อยครับ 

และบรรดาเหล่าสมาชิกในฟาร์มก็แข็งแรงดีครับ   ช่วง 2 - 3 วันที่ผ่านมามีสูตรอาหารเสริมเพิ่มเข้าไปอีก 1 อย่างครับ
     สารเพิ่มเติมที่ว่าก็คือ หอยเชอร์รี่ครับ   ช่วงปีใหม่กลับไปบ้านไปเจอหอยเชอร์รี่(เยอะมาก)  พ่อเก็บใส่กระสอบปุ๋ยไว้ ในช่วงที่น้ำท่วมนา  ประมาณ 5 -6 ถุง  ก็เลย เอาตำ  บด  ผสมลงไปในสูตรอาหารที่เคยบอกไว้ในกระทู้ก่อนหน้านี้ (จำได้เปล่าครับ)   เพื่อเสริมแคลเซียม (ตามที่ผู้รู้เค้าแนะนำ)   
pt][/size]

Liked By: kemanone

"พอเพียง" ไม่ใช่ทำแค่พอกินไปวัน ๆ แต่เป็นการทำเพื่อให้พอมี พอกินอย่างยั่งยืน 
RODEOLS
*

« ตอบ #83 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 03:18:47 PM »

มาให้กำลังใจคุณบรรครับ สู้ๆครับ ผมเป็นศิษย์เก่าช่างอิเล็กปี 45 ครับ  อายจัง
bun_bun
*

« ตอบ #84 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 06:27:50 PM »

สวัสดีท่านผู้อ่านครับ
     ไม่ได้มาอัพเดทซะหลายวัน  แบบว่างานเข้าเยอะมากครับ  ช่วงนี้ต้องเตรียมงานหลายอย่าง  แต่ก็พอมีเวลาให้กับเกษตรพอเพียงครับ
     วันนี้ปรับปรุงตู้ฟักไข่ Level 2 เกือบเสร็จสมบูรณ์แล้ว  แต่ก็นำมาให้ผ่านติดตาม ผู้อ่านได้ชมกันก่อนครับ    ยังคงคอนเซ็บเดิม แน่นอนครับ  เน้นประหยัด  (พอเพียงจริง ๆ )
     เริ่มด้วยเพิ่มความหนาของตู้เป็น 2 ชั้น   คือ  เพิ่มแผ่นฝ้า 2 แผ่นครับ  เก็บความร้อน ป้องกันอากาศเย็นจากภายนอกได้ดีขึ้น
     เพิ่มหลอดไฟ 60W อีก 1 หลอด รวมเป็น 3  หลอด   เอาติดด้านบน 2 หลอด  ด้านล่าง 1 หลอด
     พัดลมระบายอากาศ (พัดลมคอม)  2 ตัว เป่าที่หลอดไฟครับ
     ชั้นล่างทำตะแกรงเอาไว้ทำเป็นถาดเกิดครับ
     ระบบกลับไข่อัตโนมือ  เพียงแค่โยกคันโยกถาดไข่ก็เอียงกลับด้านประมาณ 40 องศาครับ
     ถาดน้ำใหญ่ขึ้น และต่อสายยางเอาไว้เติมน้ำโดยไม่ต้องเปิดฝาตู้

Liked By: sompol

* Level 2.jpg (57.16 KB, 577x277 - ดู 3423 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2011, 02:27:42 PM โดย bun_bun » บันทึกการเข้า

bun_bun
*

« ตอบ #85 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 06:42:40 PM »

นอกจากนั้นยังแก้ไขตัวควบคุมอถณหภูมิ ซึ่งช่วงหลังมีปัญหา  เครื่องไม่ยอมตัดไฟ  ก็เลยให้น้องที่ทำงานจัดการโมดิไฟท์  ตรวจสอบแล้วคาดว่ารีเลย์มีปัญหา  ก็เลยเปลี่ยนตัวใหม่  ราคากันเองครับ  ไปหาซื้ออะไหลเอง ตัวละ 35 บาท คุยไปคุยมา คนขายคุยถูกคอ ลดเหลือ 30 บาทครับ   ได้อะไหล่มาก็เปลี่ยน ทดสอบ.... (กำลังทดสอบอยู่ครับ)
ผลการทดสอบพรุ่งนี้จะมาแจ้ง  .......
           ส่วนไข่ที่จะเข้าฟักในชุดนี้ก็จ้าวเดิมครับ  ได้รับความอนุเคาระห์จากนักปราญ์ชแห่งบ้านไร่ริมคลอง กำแพงเพชร  ท่านอ.ประชุม  อินทรโชติ  เป็นไข่ไก่โร๊ดฯ  (กำลังเดินทางมา คาดว่าวันที่ 12 ม.ค. 54 คงจะถึง)  และไข่ที่เข้าฟักอีกชุด เป็นไข่จากแม่ไก่อีซ่าบราว+พ่อไก่ไข่ ที่เลี้ยงไว้เองครับ   ผลการฟักก็จะมาอัพเดทเรื่อย ๆ ครับ 

* Level 2-11.jpg (52.82 KB, 506x380 - ดู 3383 ครั้ง.)

bun_bun
*

« ตอบ #86 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 09:44:57 PM »

วันนี้ได้ฤกษ์งามยามดี เริ่มดำเนินโครงการฯ ต่อครับ
วันนี้ได้รับไข่ไก่โร๊ดจากท่านอ.ประชุม   

Liked By: kemanone, sompol

* Box01_resize.JPG (59.56 KB, 537x506 - ดู 3378 ครั้ง.)

bun_bun
*

« ตอบ #87 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 09:56:15 PM »

ส่งมา 12 ฟอง แต่...ไปรษณีย์ทำแตกซะ  3 ฟองครับ   ร้องไห้

* BE01_resize.JPG (55.45 KB, 486x331 - ดู 3364 ครั้ง.)

bun_bun
*

« ตอบ #88 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 10:08:03 PM »

ได้ไข่มาแล้ว ก็เดินเครื่อง ปรับ ตั้ง อุณหภูมิตู้ฟัก Level 2 ให้ได้ที่แล้วก็นำไข่เข้าตู้ฟักครับ  จำนวน 9 ฟอง  ตัววัดอุณหภูมิแบบดิจิตอล ชักจะเชื่อถือไม่ค่อยได้ครับ ก็เลยใช้วัดค่าความชื้นอย่างเดียว   ส่วนอุณหภูมิ อ้างอิงจากเทอร์โมมิเตอร์แบบปรอทที่วางบนถาดไข่เป็นตัวหลัก      37.5 -38.0 C โดยประมาณครับ[/size

* BE02_resize.JPG (57.98 KB, 521x396 - ดู 3346 ครั้ง.)

ppun
*

เพียงพอ เพื่อพอเพียง** (Ultraman Thinks EARTH)

« ตอบ #89 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 01:31:32 AM »

โว้วโว้ว คุณบรร Level 2 คลอดแล้วเหรอ 55
รู้ตัวป่าว ผมทำฟาร์มเล็กๆอย่างคุณด้วยแร่ะ อิอิ

*** ฝากคุณ RODEOLS ด้วยน่ะผมจบอิเล็ก'36 ครับ

ปล.)))) ผมมีลิงค์ส่วนตัวแล้วเน่อ อิอิ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=28372.0

......... Let's go to  GREEN. ...ทองอินฟาร์ม รักษ์โลก...เพิ่มออกซิเจน ลดคาร์บอนไดออกไซด์
Prasert Lasong
*

« ตอบ #90 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 10:12:56 AM »

ขอเป็นกำลังใจให้ คุณบรร แอบติดตามผลงานอยู่ มาถึงตู้ Level 2 แล้ว สู้ๆ อายจัง อายจัง
ดาบรินทร์
*

« ตอบ #91 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 11:02:02 AM »

ขอเอาใจช่วยนะครับ

bun_bun
*

« ตอบ #92 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 11:24:33 AM »

ยิ้มเท่ห์    ขอบคุณทุกกำลังใจนะครับ
       ก็แบบว่ามือใหม่ อิอิอิ (คำนี้อ้างได้เสมอ ผิดพลาดมาก็ไม่ว่ากัน)

นอกจากเครื่องฟักไข่ Level 2  จะเริ่มเดินเครื่องแล้ว  กิจการฟาร์มไก่ไข่ฯ ก็ไปเรื่อย ๆ ไม่หยุดนิ่งครับ   ช่วงวันเด็ก พาลูก ๆ ไปเที่ยวกองบิน 1         ก็ไม่ให้เสียเที่ยวครับ  แวะเก็บใบกระถินริมรั้ว (เอ้ย ! ริมทาง)  มาตากแห้ง เพื่อนำมาตำผสมกับรำอ่อน เปลือกหอย กากมะพร้าว ข้างสุกตากแห้ง อาหารไก่สำเร็จรูปและน้ำหมักผลไม้ชีวภาพ (ได้จากเพื่อนที่ปลูกไม้ประดับ เค้าบอกว่าหมักจากผลไม้ สามารถผสมในอาหารสัตว์ได้)   
       ก็ทดลองไปเรื่อย ๆ ครับ  ลดต้นทุนค่าอาหาร  ลดสารตกค้างในไข่ ปลอดภัยทั้งไก่และคนครับ

ณรงค์ชัย
*

« ตอบ #93 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 11:32:48 AM »

ติดตามดูผลงานอย่างใกล้ชิดครับ
เอาใจช่วยยย
sompol
*

« ตอบ #94 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 11:34:48 AM »

...ติดตามชมการฟักไข่ เลพเวลทู  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม อยู่ครับ ไข่ไก่โร๊ด เป็นไก่พันธ์ไข่ใช่ใหมครับ ผมจะเอามาฝากห่านกกจะได้ใหมนี่
bun_bun
*

« ตอบ #95 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 11:46:58 AM »

...ติดตามชมการฟักไข่ เลพเวลทู  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม อยู่ครับ ไข่ไก่โร๊ด เป็นไก่พันธ์ไข่ใช่ใหมครับ ผมจะเอามาฝากห่านกกจะได้ใหมนี่

ไก่โร๊ดฯ เป็นไก่ลูกครึ่งครับ 555 (ไก่เนื้อก็ได้ ไก่ไข่ก็ดี)  ตามบทความนี้เลยครับ

ไก่พันธุ์โร๊ดไอร์แลนด์
            เป็นไก่พันธุ์แท้ที่มีประโยชน์ต่อวงการอุตสาหกรรมไก่เนื้อและไก่ไข่ในปัจจุบัน   
ลักษณะประจำพันธุ์ ขนสีแดงตลอดลำตัว ยกเว้นปลายปีก และหาง มีสีดำ หงอนจักร 6-11 จักร เหนียงยาน ตุ้มหูแดง ลำตัวใหญ่ยาวและกว้าง ผิวหนังขาว ไข่ดก 280 ฟอง/ปี   เปลือกไข่สีน้ำตาล อายุเริ่มไข่ 160 วัน สามารถนำไปเป็น ปู่ย่าพันธุ์เพื่อผลิตลูกผสมได้อย่าง หลากหลาย   ตามความต้องการของเกษตรกร (คัดลอกข้อความมาจากท่านอ.ประชุมครับ)

* CR1.jpg (8.16 KB, 267x189 - ดู 3311 ครั้ง.)

หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 86   ขึ้นบน
  พิมพ์