หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 86   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โครงการฟาร์มไก่ของนายBun(ตอน:ไก่แจ้)  (อ่าน 441405 ครั้ง)
ลุงต้า
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #64 เมื่อ: มกราคม 01, 2011, 07:18:40 AM »

สวัสดีปีใหม่ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ลุงต้าได้ย้ายกะทู้ของท่านไปอยู่....มุมสมาชิกครับ

ยินดีต้อนรับสู่...มุมสมาชิก

Liked By: kemanone

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

too1987
สวนในฝันบ้านหลังสุดท้ายของพ่อและแม่
*

16782

« ตอบ #65 เมื่อ: มกราคม 01, 2011, 10:14:20 AM »

praphakon
*

« ตอบ #66 เมื่อ: มกราคม 01, 2011, 10:37:41 AM »

ขอให้มีความสุขตลอดไป สุขาพแข็งแรง

ทางข้างหน้าลางเลือนเหมือนว่างเปล่า
แดดจะเผาผิวผ่อง เธอหมองไหม้
ที่ตรงนั้นมีหุบเหว มีเปลวไฟ
ถ้าอ่อนแอจะฝ่าไป อย่างไรกัน
natnapat ..^=^กาแฟเย็น
*

@ชีวิตเรา เราลิขิตเอง..แค่ไม่ทุกข์ก็สุขแล้ว

« ตอบ #67 เมื่อ: มกราคม 01, 2011, 07:54:43 PM »

<a href="http://www.youtube.com/v/CRpPAxqWfWw?fs=1&amp;amp[/center]" target="_blank">http://www.youtube.com/v/CRpPAxqWfWw?fs=1&amp;amp[/center]</a>

@ ชีวิตเรา..เราลิขิตเอง..แค่ไม่ทุกช์ก็สุขแล้ว

การบ้านค่ะ  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=19056.0
แจ้งการรับ-ส่งซองค่ะ   http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=31294.0
bun_bun
*

« ตอบ #68 เมื่อ: มกราคม 02, 2011, 08:14:49 PM »

ยิ้ม
  สวัสดีปีกระต่าย สมาชิกพอเพียงและเพื่อน พี่ น้อง ทุก ๆ ท่าน

ย้ายบ้านใหม่แล้วครับ  นายBun ย้ายมาเป็นสมาชิกใหม่ของกระดานมุมสมาชิกแล้สครับ
      หลังจากหยุดส่งท้ายปีเก่า  รับปีใหม่มาหลายวัน    ก็ได้เวลามาอัพเดทข้อมูลของโครงการ ฯ กันอีกแล้วครับ
      เริ่มด้วยผลการฟักไข่ก็แล้วกัน  หากใครติดตามมาตั้งแต่ต้น ก็คงพอจะเดาได้ว่า แห้ว....
      ตามรูปเลยครับ  สรุป 0% ครับ   ก็จะพยายามหาข้อบกพร่อง ผิดพลาด  เพื่อนำมาแก้ไขครับ

Liked By: kemanone, sompol

* 31-12-53-00.jpg (44.41 KB, 729x340 - ดู 3935 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2011, 02:24:03 PM โดย bun_bun » บันทึกการเข้า

"พอเพียง" ไม่ใช่ทำแค่พอกินไปวัน ๆ แต่เป็นการทำเพื่อให้พอมี พอกินอย่างยั่งยืน 
bun_bun
*

« ตอบ #69 เมื่อ: มกราคม 02, 2011, 08:38:24 PM »

ในช่วงหยุดปีใหม่ มีภาพมาฝากพี่ ๆ น้อง ๆ ครับ

ก็ต้องแน่นอนครับ ภาพไก่อยู่แล้ว   แต่เป็นไก่บ้านนะครับ  (ไก่ของพ่อ)
มี 4 ตัวครับ ชื่อเจ้า ดิน  , น้ำ , ลม , ไฟ (ดื้อมาก ๆ )  ทั้ง 4 เป็นพี่น้องกันครับ ดินกับน้ำเป็นรุ่นพี่ ส่วนลมกับไฟ เป็นน้อง

ช่วงเทศกาล วันหยุด มีสมาชิกในครอบครัวมาพร้อมเพรียงกันอย่างนี้  นาน ๆ จะมีสักครั้ง   งานนี้ต้องฉลอง
และสิ่งที่คู่กับการตั้งวงก็คือ กับแกล้ม  .........  เดือดร้อนเจ้า 4 หัวใจแห่งขุนเขาหละงานนี้
        เป็นคราวของน้องเล็กทั้ง 2 ครับ (ลมกับไฟ)  เนื่องจากยังไม่ขึ้นหนุ่มเต็มที่เหมือนกับพี่ ๆ ก็เลยต้องเสียสละเนื้อหนัง มังสาของตน  เพื่อให้ผู้มีพระคุณที่คอยให้ข้าว ให้น้ำได้ดำรงชีวิตอยู่ต่อไป  (........) ร้องไห้

Liked By: IMoOI, kemanone, K.Trade

* F4-01_resize.jpg (60.15 KB, 406x370 - ดู 3931 ครั้ง.)

"พอเพียง" ไม่ใช่ทำแค่พอกินไปวัน ๆ แต่เป็นการทำเพื่อให้พอมี พอกินอย่างยั่งยืน 
bun_bun
*

« ตอบ #70 เมื่อ: มกราคม 02, 2011, 08:43:50 PM »

เมื่อได้วัตถุดิบมาแล้ว ก็หาเครื่องเคียง แล้วอย่างนี้จะช้าอยู่ใย

Liked By: IMoOI, kemanone, K.Trade

* F4-02_resize.JPG (64.2 KB, 435x377 - ดู 3913 ครั้ง.)

bun_bun
*

« ตอบ #71 เมื่อ: มกราคม 02, 2011, 08:47:02 PM »

อายจัง
และแล้วเจ้าลม กับเจ้าไฟ ก็ทำให้งานเฉลิม ฉลองวันส่งท้ายปีเก่า ต้อนรับปีใหม่ มีสีสัน มีความสุข และแน่นอน อร่อยมา.....ก  ขอบอก

Liked By: kemanone, K.Trade

* F4-03_resize.JPG (54.67 KB, 495x229 - ดู 3915 ครั้ง.)

ทิดน้อย..@
*

"เคยทำแล้วเสียใจ ยังดีกว่าเสียใจที่ไม่ได้ทำ"

« ตอบ #72 เมื่อ: มกราคม 02, 2011, 08:53:06 PM »

;)ยินดีต้อนรับสู่มุมสมาชิคครับ
sudthikarn
*

« ตอบ #73 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 07:10:11 PM »

ช่วยแนะนำผมด้วยนะครับพี่ ผมก็อยากทำเหมือนกันครับ เพียงแต่ติดที่เงินทุนครับ

ppun
*

เพียงพอ เพื่อพอเพียง** (Ultraman Thinks EARTH)

« ตอบ #74 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 10:01:42 PM »

5555 เจ้าลมกับเจ้าไฟดันเกิดมาเป็นพระรองซะนี่ แล้วเมื่อไรจะถึงคิวพระเอกอย่างเจ้าดินกับเจ้าน้ำละครับคุณ Bun_Bun 555 ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

......... Let's go to  GREEN. ...ทองอินฟาร์ม รักษ์โลก...เพิ่มออกซิเจน ลดคาร์บอนไดออกไซด์
bun_bun
*

« ตอบ #75 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 09:09:15 AM »

ช่วยแนะนำผมด้วยนะครับพี่ ผมก็อยากทำเหมือนกันครับ เพียงแต่ติดที่เงินทุนครับ

ด้วยความยินดีเป็นอย่างยิ่งครับ   ถ้าหากพอรู้ก็จะช่วยนำทางให้  หากไม่รู้ก็จะช่วยแนะแนวทางไปหาผู้รู้ครับ  ผมเองก็ทำแบบประหยัดที่สุดครับ ใช้สิ่งของ วัตถุดิบใกล้ ๆ ตัวมาประยุกต์ครับ  เซพที่สุดเท่าที่ทำได้ (งบน้อยคือกัน 555 ) 

5555 เจ้าลมกับเจ้าไฟดันเกิดมาเป็นพระรองซะนี่ แล้วเมื่อไรจะถึงคิวพระเอกอย่างเจ้าดินกับเจ้าน้ำละครับคุณ Bun_Bun 555 ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม
       ท่านพี่เจตน์  ไหนบอกว่าปีใหม่จะแวะไปหาไง  ไอ้เราก็เตรียมกับแกล้มไว้รอ (ลมกับไฟ อิอิ)
แต่ไม่เป็นไรยังเหลือดินกับน้ำ  ว่างมาเจอกันเมื่อไร เดี๋ยวจัดให้ (ป๊ะ ป๋า บอกไม่เป็นไร  เพื่อลูกได้อยู่แล้ว)

ช่วงนี้โครงการฟาร์มไก่ไข่ของนายBun กำลังอยู่ในช่วงปรับปรุงครับ (ตู้ฟักไข่ Level 2)  อีกซักหน่อย.....จะนำผลงานมาให้ชมครับ   แต่ยังคงคอนเซ็บเดิม  ประหยัด ใช้วัสดุใกล้ตัวมาประยุกต์  ใช้งบฯ ให้น้อยที่สุดครับ

หญิงเพี้ยน
*

ดูเหมือนเพี้ยน แต่ไม่เพี้ยน แต่ก็ "เพี้ยน" อิอิ

« ตอบ #76 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 10:03:02 AM »

ตามมาชมไข่ .. เอ๊ย ..ไก่คุณ Bun_Bun อิอิ
ปีใหม่ผิดนัดเหมือนกัน .. ต้องโทษลุงเจตน์เด้อค่ะ ลุงเจตน์ เลทเสมอ อิอิ

ชื่อไก่อะ ..เหมือนพระเอกละครเลยค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มกว้างๆ  ลงมือสักนิด ..ดีกว่า คิด ที่จะทำ ยิ้มกว้างๆ
sudthikarn
*

« ตอบ #77 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 08:04:38 PM »

พี่ครับผมพึ่งเข้ามาเวฟนี้ ยังไม่รู้เรื่องเท่าไร ช่วยแนะนำด้วยนะครับ อยากโพสรูปที่บ้านให้ดูด้วยครับแต่ไม่รู้จะโพสยังไง บ้านผมอยู่อำเภอนาแกครับ อยากทำเกษตรพอเพียงมากตอนนี้ มีเงินทุนประมาณ 6 หมื่นกว่าบาทครับ และมีที่ดินนิดหน่อย แต่ติดตรงที่ยังไม่มี
คนแนะนำให้ทำครับ เริ่มต้นยังไง ก็ต้องอาศัยอ่านกระทู้แล้วก็ดูไปเรื่อย ๆครับ
ตอนนี้ทำงานอยู่นครปฐมครับ แต่ก็เหนือ่ยแล้วล่ะครับ อยากกลับบ้านมากตอนนี้ครับพี่
ทุกวันก็เปิดกระทู้อ่านเรื่องเกษตรทุกวันครับผม
1.อยากเลี้ยงไก่ครับ
2.อยากทำเกษตรพอเพียง(เพราะมีที่อยู่นิดหน่อยครับ ประมาณ 2 ไร่ครับ)
หญิงเพี้ยน
*

ดูเหมือนเพี้ยน แต่ไม่เพี้ยน แต่ก็ "เพี้ยน" อิอิ

« ตอบ #78 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 12:52:04 AM »

ยิ้มเท่ห์ มาสวัสดีปีใหม่อย่างเป็นทางการค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มกว้างๆ  ลงมือสักนิด ..ดีกว่า คิด ที่จะทำ ยิ้มกว้างๆ
praphakon
*

« ตอบ #79 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 06:56:07 AM »

พี่ครับผมพึ่งเข้ามาเวฟนี้ ยังไม่รู้เรื่องเท่าไร ช่วยแนะนำด้วยนะครับ อยากโพสรูปที่บ้านให้ดูด้วยครับแต่ไม่รู้จะโพสยังไง บ้านผมอยู่อำเภอนาแกครับ อยากทำเกษตรพอเพียงมากตอนนี้ มีเงินทุนประมาณ 6 หมื่นกว่าบาทครับ และมีที่ดินนิดหน่อย แต่ติดตรงที่ยังไม่มี
คนแนะนำให้ทำครับ เริ่มต้นยังไง ก็ต้องอาศัยอ่านกระทู้แล้วก็ดูไปเรื่อย ๆครับ
ตอนนี้ทำงานอยู่นครปฐมครับ แต่ก็เหนือ่ยแล้วล่ะครับ อยากกลับบ้านมากตอนนี้ครับพี่
ทุกวันก็เปิดกระทู้อ่านเรื่องเกษตรทุกวันครับผม
1.อยากเลี้ยงไก่ครับ
2.อยากทำเกษตรพอเพียง(เพราะมีที่อยู่นิดหน่อยครับ ประมาณ 2 ไร่ครับ)

พี่ก็มีที่อยู่ประมาณ 3 ไร ตอนนี้จะปลูกมะละกอพันธุ์ครั่ง  และจะเลี้ยงไก่เนื้อ กำลังอยู่ในช่วงเตรียมปรับพื้นที่ ลองคิดดูนะว่าชอบอะไร แล้วศึกษานิสัยขอพืชที่เราจะปลูก ถ้าพร้อมที่ 2 ไร่ ก็พอเพียงค่ะ  เป็นกำลังใจให้

ทางข้างหน้าลางเลือนเหมือนว่างเปล่า
แดดจะเผาผิวผ่อง เธอหมองไหม้
ที่ตรงนั้นมีหุบเหว มีเปลวไฟ
ถ้าอ่อนแอจะฝ่าไป อย่างไรกัน
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 86   ขึ้นบน
  พิมพ์