หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 86   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โครงการฟาร์มไก่ของนายBun(ตอน:ไก่แจ้)  (อ่าน 441599 ครั้ง)
พ่อน้องมิว
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 08:41:22 AM »

สู้ ๆ นะครับ

Liked By: kemanone

mookati
*

ทำความดี เริ่มวันนี้ ดีที่สุด

« ตอบ #49 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 01:16:34 PM »

ยิ้มเท่ห์ มาให้กำลังใจและรอชมครับ

"จะขอตามรอยเท้าพ่อหลวง ตลอดไป"
chain
*

« ตอบ #50 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 03:48:09 PM »

เอาใจช่วยอีกคนนะครับ
banjong
*

« ตอบ #51 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 09:26:51 PM »

มาร่วมยินดีกัับความสำเร็จครับ อายจัง
pp_79
*

« ตอบ #52 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 10:08:11 PM »

มารอชมการฟักไข่ และร่วมยินดีด้วยครับ สู้ สู้ ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

"ล้ม5ครั้ง...ลุก7ครั้ง" เมื่อตั้งใจจริงต้อง "ทำได้"

PP_79  "สวนเกษตรผสมผสาน"
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=18005.0
bun_bun
*

« ตอบ #53 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 08:04:26 AM »

ยิ้มเท่ห์
          ขอบคุณทุก ๆ กำลังใจ    ขอบคุณทุกเสียงทุกสายที่คอยติดตาม  ก็จะเก็บเกี่ยวประสบการณ์ไปเรื่อง ๆ
เพราะไม่มีใครแก่เกินเรียน (น่านว่าเข้านั่นเลย)
        ประสบการณ์ที่ได้(ถ้าสำเร็จ)ก็เพื่อขยายผลต่อครับ    แต่ถ้าไม่สำเร็จ  ก็ต้องลองใหม่ ๆ ไปเรื่อย ๆ

"พอเพียง" ไม่ใช่ทำแค่พอกินไปวัน ๆ แต่เป็นการทำเพื่อให้พอมี พอกินอย่างยั่งยืน 
monake
*

« ตอบ #54 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 11:31:47 AM »

สวัสดีครับคุณ BUN ผมอ่านโครงการฟาร์มไก่ไข่ของคุณ BUN ดูแล้ว ผมสนใจและก็ชอบที่เห็นความตั้งใจของคุณ และลงผลงานให้ดู

เรื่อยๆนะครับ ผมอีกคนรอดูอยู่ กำลังหาคนทำให้ดูเป็นตัวอย่างพอดี
mr.beer@บูรพา
*

« ตอบ #55 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 06:50:11 PM »

โอ้ว โห สุดยอดดดดดดดดดดดดดดดด อายจัง

Liked By: jimmylin04, kemanone

หักหนามทุเรียนทีละอัน แล้วถามตัวเอง ว่า รัก ไม่รัก รัก ไม่รัก ผลสุดท้ายคำตอบที่ได้คือ...รัก ก็ เจ็บ ไม่ รัก ก็ เจ็บ
praphakon
*

« ตอบ #56 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 08:35:36 PM »

ทดสอบแนบรูปภาพนะค่ะ

* 10-chicken.gif (17.22 KB, 300x300 - ดู 4496 ครั้ง.)

ทางข้างหน้าลางเลือนเหมือนว่างเปล่า
แดดจะเผาผิวผ่อง เธอหมองไหม้
ที่ตรงนั้นมีหุบเหว มีเปลวไฟ
ถ้าอ่อนแอจะฝ่าไป อย่างไรกัน
taniNiche
*

« ตอบ #57 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2010, 01:23:28 PM »

ปรึกษาพี่ bun ครับ

ผมทำกรงไก่เสร็จแล้ว 100x170x110 แต่มีปัญหาคือผมหาแม่พันธุ์ไก่ไข่ไม่ได้ครับ
หาข้อมูลในอินเตอร์เน็ต ไปเจอไก่ดำเข้า น่าจะหาซื้อง่ายกว่าไก่ไข่ พี่ว่าผมจะซื้อไก่ดำมาเลี้ยงแทน
แล้วกินไข่ไก่ดำแทนดีมั้ยครับ?

Liked By: kemanone, sompol

"ในบางครั้งการใช้ชีวิตให้ง่าย ก็เป็นเรื่องที่ยาก"
bun_bun
*

« ตอบ #58 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2010, 01:55:14 PM »

ปรึกษาพี่ bun ครับ

ผมทำกรงไก่เสร็จแล้ว 100x170x110 แต่มีปัญหาคือผมหาแม่พันธุ์ไก่ไข่ไม่ได้ครับ
หาข้อมูลในอินเตอร์เน็ต ไปเจอไก่ดำเข้า น่าจะหาซื้อง่ายกว่าไก่ไข่ พี่ว่าผมจะซื้อไก่ดำมาเลี้ยงแทน
แล้วกินไข่ไก่ดำแทนดีมั้ยครับ?
      เรื่องของไก่ดำผมเองก็มีข้อมูลน้อยมากครับ  แต่คิดว่าไก่ดำกับไก่บ้านน่าจะมีอะไรคล้าย ๆ กัน  ครับ โดยเฉพาะเรื่องความทนต่อโรค เลี้ยงง่าย  ส่วนเรื่องไข่คงจะเหมือนกัน คือ แม่ไก่จะออกไข่ปีละ 3 - 4 ชุด ๆ ละ 7 - 10 ฟอง  (ข้อมูลจากInternet)
     ม่ายรู้จริงรึเปล่านะ เหตุที่ไก่บ้านใน 1 ปี ออกไข่น้อยเพราะต้องฟักไข่เอง เลี้ยงลูกเอง ครับ 
     ส่วนที่ว่าจะเลี้ยงไก่ดำไว้กินไข่ ผมว่าเก็บไข่เอาไว้ขายดีกว่า   (ช่วงนี้เห็นในเวปฯ ลงขายกัน)  น่าจะดีกว่าเก็บไว้กินเอง อิอิอิ   แต่ถ้าจะเอาไว้กินเองจริง ๆ ก็น่าจะพอได้ ..... มั้ง  ........  ตอบแบบคิดเอาเองครับ  เพรายังไม่เคยเลี้ยงไก่ดำ   (กำลังคิดอยู่เหมือนกันว่าจะเลียง)

วันที่ 25 ธ.ค. 53   มาอัพเดทข้อมูลการทำโครงการฯ ครับ
   จากการฟักไข่มา 14 วัน ก็ต้องบอกว่างานนี้ไม่หมูสำหรับมือใหม่อย่างผมครับ  ในช่วง 1-2 วันมานี่ อุณหภูมิในตู้ฟักไข่ ไม่คงที่เลยครับ  บางช่วงเครื่องควบคุมอุณหภูมิไม่ยอมตัดไฟครับ หลอดไฟติดตลอดอุณหภูมิขึ้นไปที่ 39 – 40 C เลยที่เดียว  (เป็นสัญญาณไม่ดีเลย)    วันนี้ก็เลยต้องเอาไข่ออกมาส่องเพื่อดูความคืบหน้า 
   ผลจากการส่องไข่  มี 3 แบบครับ
   แบบที่ 1 มีไข่ 2 ฟอง ครับ ลักษณะมีจุดดำ ๆ อยู่ในไข่ แต่ไม่ยักกะมองเห็นเส้นเลือดแผ่นเป็นใยแมงมุมเหมือนกับข้อมูลที่ได้จากอินเตอร์เน็ท 
   แบบที่ 2  มีไข่ 8 ฟอง ลักษณะเหมือนกับการส่องเมื่อ 7 วันที่แล้ว คือ มีก้อนเหมือนก้อนไข่แดง ลอยยู่ในไข่ เวลาหมุนไข่ก้อนที่ว่าก็หมุนตาม แต่ก็ไม่เห็นมีเส้นเลือดเหมือนกันกับแบบที่ 1
   แบบที่ 3 มีไข่ 1 ฟองครับ  มืดสนิท มองไม่เห็นอะไรเลย  และที่สำคัญมีกลิ่นด้วย กลิ่นคล้าย ๆ ไข่ต้มครับ ถ้าให้เดา ไข่ฟองนี้คงจะกินได้แล้วละมั้ง  5555
   หากผู้รู้ท่านใดที่ได้อ่านกระทู้นี้  ช่วยแปลความหมายจากภาพที่ได้ให้หน่อยครับ  แบบว่ามือใหม่ ม่า...ย รู้จริง ๆ   

Liked By: tapairat, kemanone

* 25-12-53-01.jpg (49.38 KB, 454x558 - ดู 4463 ครั้ง.)

"พอเพียง" ไม่ใช่ทำแค่พอกินไปวัน ๆ แต่เป็นการทำเพื่อให้พอมี พอกินอย่างยั่งยืน 
bun_bun
*

« ตอบ #59 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2010, 01:57:06 PM »

ยิ้มเท่ห์

ในด้านของแม่ไก่ที่ซื้อมา 5 ตัว ก็ทำหน้าที่ได้ดีครับ ออกไข่ให้เก็บทุกวันครับ เลี้ยงมา 4 วันเก็บไข่ได้ 18 ฟองแล้วครับ  วันแรก ๆ ฟองเล็กครับ แต่วันนี้ฟองใหญ่ขึ้นแล้ว  น่าจะประมาณ No 3-4  น่าจะได้  เดี๋ยววันหลังต้องหาเครื่องชั่งมาชั่งน้ำหนักของไข่ดูซะแล้ว  จะได้รู้ว่าไข่ที่ได้ซักแค่ไหน
   และไก่โร๊ดฯ 4 ตัว มี 2 ตัวครับน่าจะเป็นฝีดาษ (เดาเอา)   อาการคือ มีตุ่ม ก้อนเนื้อ ขึ้นที่หงอน และเปลือกตาครับ   ก็ไม่รู้ว่าจะเป็นฝีดาษ รึอะไร  ก็ต้องถามผู้รู้อีกนั่นหละ   ไก่ชุดนี้รับวัคซีนเกือบครบ ยกเว้นฝีดาษ (เป็นข้อมูลจากคุณณรงค์ชัยครับ)  พี่เค้าก็บอกให้ผมทำวัคซีนฝีดาษให้ไก่โร๊ดฯด้วย   แต่...ช้าไปครับ   (ผมเองที่ช้า)

* 25-12-53-02.jpg (51.88 KB, 504x330 - ดู 4455 ครั้ง.)

mr.beer@บูรพา
*

« ตอบ #60 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2010, 06:50:47 PM »

รายละเอียด ดีมากๆๆเลยครับ ติดตามต่อเนื่องครับ อายจัง

หักหนามทุเรียนทีละอัน แล้วถามตัวเอง ว่า รัก ไม่รัก รัก ไม่รัก ผลสุดท้ายคำตอบที่ได้คือ...รัก ก็ เจ็บ ไม่ รัก ก็ เจ็บ
bun_bun
*

« ตอบ #61 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2010, 01:20:59 PM »

ลังเล
  ช่วงนี้ไม่ค่อยได้มาเพิ่มเติมข้อมูลเลยครับ   เหตุเพราะ  ยังไม่มีอะไรคืบหน้าเท่าที่ควร  ดังนี้
    1.  ไข่ที่ฟักก็เหมือนเดิมครับ (เหมือนกับข้อมูลวันที่ 25-12-53)   แต่วันที่ 29 นี้ ก็ครบ 18 วันของการฟัก  ก็จะเอามาส่องไข่อีกซักรอบแล้วจึงเอาลงมาวางราบ (ทำเป็นแบบตู้เกิด)   
    2.  ส่วนแม่ไก่ซีพี บราวน์ 5 ตัว ก็ยังคงเส้น คงวา ไข่ทุกวัน ๆ ละ 4 - 5 ฟอง แต่ขนาดของไข่เริ่มฟองใหญ่ขึ้นแล้ว (คิดเอาเอง เพราะยังไม่มีเครื่องชั่งขนาดไข่)เดี๋ยวพรุ่งนี้จะเอารูปมาลงให้ดูครับ

bun_bun
*

« ตอบ #62 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2010, 08:52:20 AM »

วันนี้ วันพุธ ที่ 29 ธันวาคม 2553   มาอัพเดทโครงการครับ
      เริ่มจากการฟักไข่ก็แล้วกัน    งานนี้คงต้องบอกว่า  นายBun  อ่อนประสบการณ์จริง ๆ   
 ดูจากรูปก็น่าจะพอเดาได้นะครับท่านผู้ชม  อิอิอิ
      ถ้าให้เดา จากผลงานการทำหน้าทีเป็นแม่ไก่ คงต้องฝึกอีกเยอะครับ......
      ผลจากภาพ ก็ยังคงมี 3 แบบ เหมือนเดิมครับ  สาเหตุน่าจะมาจาก
          1. การควบคุมอุณหภูมิที่ไม่สม่ำเสมอ
          2. การจัดการระบบอากาศและความชื้นยังไม่ดีพอ
          3. ไข่ที่ได้มาไม่สมบูรณ์ ข้อนี้เดาเอานะครับ ไม่ได้มีเจตนาว่าเจ้าของไข่   
               เฮ้อ.....  ยังไม่ท้อครับ  จะฟักต่อไปจนครบกำหนด 21 วัน  จากนั้นก็ต้องลองท้าพิสูตร (ตอกไข่)
ให้รู้ขาว รู้แดงไปเลย  ฮ่า ฮ่า ๆ......  ผลจะออกมายังไงม่า..ย......รู้   แต่โครงการก็ต้องเดินต่อครับ

พอดีไปได้คำแนะนำจากท่านสุริยา แห่ง คุ้มตาจันทร์ ฟาร์มไก่งวง  ก็เลยขออนุญาต นำมาเล่าสู่กันอ่านนะครับ 

การทำตู้ฟักไข่ใช้เองนะไม่ยากแต่สิ่งที่ยากก็คือทำยังไงจะให้ %การฟักออกสูงที่สุด ต้องอาศัยธาตุทั้ง 4
ที่จะทำให้สิ่งมีชีวิตเกิดมาได้ ได้แก่ ดิน  น้ำ  ลม  ไฟ 
   - ดิน  เปรียบเสมือนฟองไข่ ถ้าพ่อแม่พันธุ์สมบูรณ์ แข็งแรง ก็จะได้ไข่ที่มีคุณภาพพร้อมที่จะนำไปฟัก
   - น้ำ  ตัวสร้างความชื้นในตู้ฟัก ถ้ามากไปน้อยไปก็ไม่ดี
      - ลม  คือการหมุนเวียนอากาศภายในตู้ฟัก
    - ไฟ  คือ อุณหภูมิ
          ถ้าเราสามารถควบคุมธาตุทั้ง 4 ได้ ยังไงลูกไก่ก็เกิด 100 %  จากปัญหาเรื่องของอุณหภูมิตู้ฟักไม่เท่ากันต่างกัน ประกอบด้วยปัจจัยหลายอย่าง เช่น
        ความชื้นน้อยหรือมากไป ก็เกิดจากอากาศจากภายนอกเข้าไปในตู้ฟักมากหรือน้อยไปก็ได้ต้องไปดูว่ารูอากาศดีเข้าและรูอากาศเสียออก เล็กหรือใหญ่เกินไปหรือเปล่า รวมถึงตำแหน่งที่เราเจาะรูเหมาะสมหรือไม่
       อุณหภูมิไม่ได้ ต้องไปดูว่าพัดลมสามารถกระจายความร้อนพอหรือเปล่า ตำแหน่งที่ติดตั้งพัดลม  หลอดฮิตเตอร์ และ ตัวตัดต่ออุณหภูมิวางในถูกต้องหรือไม่ 
       ซึ่งทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับขนาดของตู้ฟักไข่  แต่อย่างลืมเรื่องเล็กๆ ตำแหน่งที่ตั้งตู้ฟักไข่ ด้านหลังควรห่างจากกำแพงพอสมควรเหมือนกับเราตั้งตู้เย็น เพื่อให้อากาศสามารถระบายได้ดี

* E02- 29-12-53.jpg (35.93 KB, 703x300 - ดู 4337 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2011, 02:23:10 PM โดย bun_bun » บันทึกการเข้า

bun_bun
*

« ตอบ #63 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2010, 09:46:58 AM »

ยิงฟันยิ้ม
    วันพฤหัสฯ ที่ 30 ธันวาคม 2553   เตรียมลาปีเก่า  รับปีใหม่     สวัสดีปีใหม่ทุกเสียงทุกสายครับ
             วันนี้เอาสูตรอาหารไข่ของนายBun (คิดเอาเอง ตามวตถุดิบที่มีครับ)
             หลัก ๆ ก็อาหารสำเร็จรูปที่มีขายตามร้านอาหารสัตว์ครับ  มี 2 แบบ
                   แบบที่ 1 ราคาแพงหน่อยครับ เป็นอาหารไก่ไข่ กิโลกรัมละ 17 บาท
                   แบบที่ 2  เป็นอาหารไก่พื้นเมือง กิโลกรัมละ 13 บาท
            นอกนั้นก็เป็นของที่หาได้ทั่ว ๆ ไป  เช่น
            ใบกระถิ่น(ตากแห้ง)    รำอ่อน   กากมะพร้าว เป็นต้นครับ
             นำทั้งหมดมาผสมในอัตราส่วน (ไม่แน่นอน  ตามแต่จะหาได้)   ผสมคลุกเคล้าให้เข้ากัน  แล้วก็ให้ไก่กิน 2 เวลา  เช้า (ประมาณ 7.00 น.)  และก็ ประมาณ 17.oo น. อีกครั้งครับ   

Liked By: kemanone, sompol

* FC01 29-12-53.jpg (61.14 KB, 513x377 - ดู 4368 ครั้ง.)

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 86   ขึ้นบน
  พิมพ์