หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... 86   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โครงการฟาร์มไก่ของนายBun(ตอน:ไก่แจ้)  (อ่าน 393787 ครั้ง)
mackmack
เกษตรกรมือใหม่
*

เลี้ยงไก่ดำ เลี้ยงไก่ไข่ เราจะโตๆๆๆๆ

« ตอบ #96 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 03:27:34 PM »

หวัดดีครับ

ครั้งที่ 2 นี้ขอให้ประสบผลสำเร็จน่ะครับ สู้ๆ  อายจัง

Liked By: sompol

ไก่ดำ สายทางเหนือครับ สายพันธุ์มาจากเมืองจีนครับ เข้ามาชมได้ครับผม
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=12192.0

bun_bun
*

« ตอบ #97 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 06:33:46 PM »

โกรธ     อาการเดิม !

มันมาอีกแล้วครับท่าน   เครื่องควบคุมอุณหภูมิไฟค้าง  ไม่ยอมตัด     นี่ขนาดแก้ปัญหาที่คาดว่าจะเป็นสาเหตุแล้ว (เปลี่ยนรีเลย์) ก็ไม่วายกลัยมาเป็นอีก  คาดว่า
    1.  เสียที่เดิม (รีเลย์)
    2.  อุปกรณ์ตัวอื่นเสีย
    3.  อื่น ๆ ........  (แป๋ว........)
          ตอนนี้ก็ฟักไข่มาได้ 1 วันแล้ว  ก็หวังแค่ว่าเชื้อคงยังไม่ตา.....ย      พอดีกับช่วงนี้แม่บ้านตกงานครับ  เลยหางานให้ทำ   คอยเฝ้าเครื่องควบคุมอุณหภูมิ  ถ้าเครื่องค้างไม่ตัดไฟเมื่อไร  เชื่อเปล่าครับ...... ใช้มือเคาะที่ตัวเครื่องซัก 3-4 ครั้ง  เครื่องตัดไฟ และก็กลับสู่สภาวะปกติ   (ได้ซักพักใหญ่)      เมื่อไรที่เป็นอีก ก็เคาะอีก เฮ้อ..... ร้องไห้   
          และแปลกอีกอย่าง ส่วนมาที่เครื่องค้าง ไม่ตัดไฟเป็นช่วงที่คนไม่ค่อยอยู่บ้าน เช่น  ช่วงสาย ๆ (09.00-11.00 น) และช่วงบ่าย ๆ (14.00-15.00 น.) ประมาณเนี๊ยะ  ช่วงเวลาอื่นก็มีบ้างแต่น้อยครั้งครับ   
          รึว่ามีเรื่องไสยศาสตร์เข้ามาเกี่ยวข้องด้วยเนี๊ยะ...... ลังเล
          ดูจากกอาการแล้วคงต้อง เสนอของบประมาณเข้าสู่สภาสูง เพื่อจัดซื้อครุภัณฑ์ เครื่องควบคุมอุณหภูมิจาก ผบ.ทบ.  (ผู้บังคับบัญชาสูงสุดที่บ้าน)  ซะแล้วงานนนี้
           สู้เค้าต่อไป  อย่ายอมแพ้นะอุลตร้าแมน...........

Liked By: kemanone, sompol

"พอเพียง" ไม่ใช่ทำแค่พอกินไปวัน ๆ แต่เป็นการทำเพื่อให้พอมี พอกินอย่างยั่งยืน 
ppun
*

เพียงพอ เพื่อพอเพียง** (Ultraman Thinks EARTH)

« ตอบ #98 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 09:06:36 PM »

ตกใจ โอ้วววววว คุณบรร ไหงเป็นงั้นหล่ะเครื่องฟัก Level 2 อ่ะ
  ผมคิดว่ามันน่าจิน็อกน่ะ ลองเปลี่ยนตัวคอนโทรลดีมั้ยครับ จะได้เป็นตัวอ้างอิงได้ด้วย
  ถ้าลองซื้อมาแล้วยังเหมือนเดิมอีก..(เกินมา 1 ชุด) ขายให้ผมเป็นมือสองก็ได้น่ะ 555
 เอาใจช่วยครับ ดีกว่าให้แม่บ้านมารอเคาะตู้ เด๋ยวจะกลายเป็นเอาไข่ไปเคาะในครัวแทนเน่อ 5555   อายจัง อายจัง อายจัง

......... Let's go to  GREEN. ...ทองอินฟาร์ม รักษ์โลก...เพิ่มออกซิเจน ลดคาร์บอนไดออกไซด์
icestick
*

« ตอบ #99 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 01:57:47 PM »

ผมว่ารีเลย์คงไม่น่าจะเสียนะครับ น่าจะมาจากโปรแกรมในไอซีชุดควบคุมคงมีปัณหาครับ
ถ้าเป็นสาเหตุอย่างที่ผมว่านะครับโยนทิ้งซื้อตัวใหม่ได้เลย เพราะมันคงซ่อมไม่ได้แล้วละ
ครับ แต่อย่างว่าครับของจีนเอาแน่เอานอนไม่ได้ครับ ผมว่าลงทุนซื้อของที่ทำในไทยดีกว่า
เสียน่าจะหาที่ซ่อมง่ายกว่า เพราะผมก็เคยเจออาการแบบนี้ครับ สุดท้ายหาโปรแกรมมาเบลอ
ไอซีไม่ได้เลยต้องทิ้งสถานเดียว
icestick
*

« ตอบ #100 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 02:00:34 PM »

ลืมบอกไปเรื่องครับ อุปกรณ์อิเลคโทนิคถ้าราคาถูกๆจะมีคุณภาพต่ำมักจะทนความร้อนสูงเกิน 100วัตต์ไม่ได้
เครื่องเทมจากจีนที่ขายๆกันก็จะเจอปัณหานี้เหมือนกันครับ อยู่ที่ใครโชคร้ายก็ได้ตัวไม่ดีไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2011, 02:02:21 PM โดย icestick » บันทึกการเข้า
bun_bun
*

« ตอบ #101 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 02:05:55 PM »

ผมว่ารีเลย์คงไม่น่าจะเสียนะครับ น่าจะมาจากโปรแกรมในไอซีชุดควบคุมคงมีปัณหาครับ
ถ้าเป็นสาเหตุอย่างที่ผมว่านะครับโยนทิ้งซื้อตัวใหม่ได้เลย เพราะมันคงซ่อมไม่ได้แล้วละ
ครับ แต่อย่างว่าครับของจีนเอาแน่เอานอนไม่ได้ครับ ผมว่าลงทุนซื้อของที่ทำในไทยดีกว่า
เสียน่าจะหาที่ซ่อมง่ายกว่า เพราะผมก็เคยเจออาการแบบนี้ครับ สุดท้ายหาโปรแกรมมาเบลอ
ไอซีไม่ได้เลยต้องทิ้งสถานเดียว

ลืมบอกไปเรื่องครับ อุปกรณ์อิเลคโทนิคถ้าราคาถูกๆจะมีคุณภาพต่ำมักจะทนความร้อนสูงเกิน 100วัตต์ไม่ได้
เครื่องเทมจากจีนที่ขายๆกันก็จะเจอปัณหานี้เหมือนกันครับ อยู่ที่ใครโชคร้ายก็ได้ตัวไม่ดีไปครับ

ขอบคุณท่าน icestick มากครับ ที่แนะนำ  ช่วยให้ผมตัดสินใจได้ง่ายขึ้นอีก  สำหรับการเสนอซื้อเครื่องตัวใหม่กับผู้มีอำนาจสั่งการ ( ที่บ้าน )
       คงต้องเชื่อผู้รู้แล้วหละงานนี้   (แต่ตอนนี้ก็  เคาะไปก่อน ระหว่างรอการจัดซื้อ หุหุหุ    พอกล้อมแกล้ม น่าจะได้)

Liked By: kemanone

"พอเพียง" ไม่ใช่ทำแค่พอกินไปวัน ๆ แต่เป็นการทำเพื่อให้พอมี พอกินอย่างยั่งยืน 
icestick
*

« ตอบ #102 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 03:26:10 PM »

ไม่เป็นไรครับ ผมก็ลองผิดลองถูกมาจนรู้ เลยตตัดสินใจทำของตัวเองใช้ซะเลยมีไรก็พอจะหาทางแก้ได้เอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2011, 06:07:54 PM โดย icestick » บันทึกการเข้า
CHOKCHAISI
*

« ตอบ #103 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 03:48:35 PM »

ขอเป็นกำลังใจให้อีกคน เอาให้ฟาร์มใหญ่ๆ เท่า CP เลยนะครับ พอรวยแล้ว ให้เอาไข่มาให้คนจนกินได้บุญครับ..555+++
ppun
*

เพียงพอ เพื่อพอเพียง** (Ultraman Thinks EARTH)

« ตอบ #104 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 03:58:15 PM »

5555  คุณบรร แม่บ้านอนุมัติยากเย็นกันเลยหรือ สงสัยเจ้าหล่อนชอบนั่งเฝ้ามากกว่าน่ะครับ 5555
ให้ผมช่วยป่าว ฮืม บอกสเปก+รุ่น+ราคามา เดี๋ยวผมจัดให้ เรื่องอนุมัติว่ากันทีหลัง อาทิตย์หน้าได้ของใหม่แน่นอนครับ
ฟาร์มเล็กเหมือนกัน ช่วยๆกันไปครับ PM มาโลด  บ่ต้องเกรงใจเน่อ........ ยิ้ม

......... Let's go to  GREEN. ...ทองอินฟาร์ม รักษ์โลก...เพิ่มออกซิเจน ลดคาร์บอนไดออกไซด์
JANz
*

« ตอบ #105 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 04:01:35 AM »

ขออนุญาตเข้ามาเก็บข้อมูลครับ

ขยิบตา โกรธ เศร้า
bun_bun
*

« ตอบ #106 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 12:32:22 PM »

ขอเป็นกำลังใจให้อีกคน เอาให้ฟาร์มใหญ่ๆ เท่า CP เลยนะครับ พอรวยแล้ว ให้เอาไข่มาให้คนจนกินได้บุญครับ..555+++

ก็กำลังหาข้อมูล+หาประสบการณ์ครับ   คงต้องเริ่มจากสิ่งเล็ก ๆ รับผิดชอบแบบเด็ก ๆ (คุ้น ๆ  ... ขอยืมคำคมดี ๆ ...จากท่านศิษย์พี่เจตน์.... นิดนึงนะครับ   

5555  คุณบรร แม่บ้านอนุมัติยากเย็นกันเลยหรือ สงสัยเจ้าหล่อนชอบนั่งเฝ้ามากกว่าน่ะครับ 5555
ให้ผมช่วยป่าว ฮืม บอกสเปก+รุ่น+ราคามา เดี๋ยวผมจัดให้ เรื่องอนุมัติว่ากันทีหลัง อาทิตย์หน้าได้ของใหม่แน่นอนครับ
ฟาร์มเล็กเหมือนกัน ช่วยๆกันไปครับ PM มาโลด  บ่ต้องเกรงใจเน่อ........ ยิ้ม

ขอบคุณท่านศิษย์พี่มากครับ....  สำหรับน้ำใจ.....  ร้องไห้ (ซึ้งครับ..ซึ้ง)
แต่ก็มีคำที่ท่าน ผบ.ทบ. พูดเตือนเราคำหนึ่งว่า 
  "พอเพียง คืออะไร   และอะไร คือ เพียงพอ"    อ้าว ... มาแนวให้คิดแบบนี้......ก็ต้องอึ้งสิครับ.....แบบว่าไม่ได้กลัวนะ...แต่เกรงใจ  555   งานนี้มีเคลียร์.... (ล้อเล่นขำ ๆ ครับ)   
        ก็คงต้องตามกันยาว ๆ ครับท่านผู้ชม ว่าโครงการฟาร์มไก่ไข่ของนายBun  (โซนฟักไข่)  จะได้ผลซักแค่ไหน     

Liked By: kemanone

bun_bun
*

« ตอบ #107 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 12:33:55 PM »

อีกด้าน (โซนแม่ไก่)  แม่ไก่ 5 ตัวแรก ก็ไข่ทุกวัน  ๆ ละ 3-5 ฟองครับ  ถือว่าทำหน้าที่ดี  (กินไข่ทุกวัน ลูกชายชักเริ่มมีบ่นเล็ก ๆ แล้วครับ)     
          เมื่อวันพุธ ไปซื้ออาหารไก่ที่ร้านขายอาหารสัตว์ (ร้านเดิมครับ)   บังเอิญมีแม่ไก่สาวมาอีกแล้ว  แต่คราวนี้มีเหลือไม่กี่ตัว (ราว ๆ 20 -30 ตัว )  และก็มีกรงไก่  แบบกรงตับ+รางน้ำ +รางอาหาร ครบชุด วางขายหน้าร้าน  ด้วยความสนใจก็เลยเข้าไปถามราคา ...ชุดละ 1,500 บาท..... ถอยแทบไม่ทัน  555 แต่ก็อุดหนุนแม่ไก่ CP มาอีก 5 ตัว  รวมแล้วตอนนี้มีแม่ไก่ CP 10 ตัว  พ่อพันธุ์  1 ตัว คราวนี้หละได้ฟักไข่กันเพลินแน่ ๆ 
       ส่วนไก่โร๊ดฯ  ก็ขึ้นหนุ่ม-ขึ้นสาว เกือบจะเต็มที่แล้วครับ คาดว่าอีกซัก 2-3 สัปดาห์ตัวเมียก็คงจะเริ่มไข่  ส่วนตัวผู้ กะเอาไว้ว่าจะเป็นพ่อพันธุ์ ผสมกับไก่โร๊ดฯ  , ผสมกับไก่ CP  และผสมกับไก่บาร์ (อนาคตอันใกล้....)   
      ท่านผู้ชมที่สนใจอยากได้ไข่ไก่ลูกผสมไปลองฟักก็ติดตามชมผลงานก็แล้วกันนะครับ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2011, 02:31:56 PM โดย bun_bun » บันทึกการเข้า

bun_bun
*

« ตอบ #108 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 12:35:48 PM »

นี่ครับหนุ่ม โร๊ดฯ ของนายBun

* DSC010301.jpg (40.53 KB, 259x171 - ดู 3237 ครั้ง.)

PLANET
*

« ตอบ #109 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 02:20:35 PM »

คุณบรร ครับผมเข้ามาใกลังใจครับ ผมก็เป็นครูและเริ่มเลี้ยงไก่และทำเครื่องฟักไข่พร้อมๆกับครับ แหล่งไข่ก็ที่เดียวกัน ผมสั่งไข่มา 24 ฟอง ตู้ฟักไข่ของผมทำเอง เหมือนกันครับ ผมเริ่มฟักวันที่ 20  ธ.ค. 53  ปรากฏว่าไข่ฟักออกเป็นตัว 19  พิการ 2  ตู้ผมทำจากลำโพงเก่า  พัดลม ใช้พัดลม cpu  เป็นตัวกระจายความร้อนและความชื้น (เปิดติดต่อกัน 21 วัน มันทนได้ครับ ) ม้อแปลงใช้หม้อแปลงเก่าของเทป  เทอร์โมมิเตอร์ และไฮโกรมิเตอร์แบบกระเปาะเปียกกระเปาะแห้ง (ยืมจากห้องlab โรงเรียน) เทอร์โมสตัท ใช้ของ ของเตารีดเก่า หลอดไฟผมใช้ 40 w  ข้างบน 4  หลอด  ข้างล่าง 2  หลอด ผมใช้ดิมเมอร์เป็นตัวหลี่ไฟครับ ข้างบน ข้างล่าง แยกดิมเมอร์กัน เดี๋ยววันหลังจะถ่ายภาพมาให้ดูครับ

hs3vds
*

« ตอบ #110 เมื่อ: มกราคม 16, 2011, 06:49:26 AM »

หวัดดีครับครู เหมาะกับครับว่าครู ครูเปน็ผู้เรียนรู้ รอบรู้สิ่งต่างๆๆ แล้วมาถ่ายทอดวิชาให้แก่ลูกศิษย์ เนื่องในวันครู ขอน้อมกราบครูทุกๆท่าน
ครับ ครูอยู่ในใจผมเสมอ ขอบพระคุณครับ (รอดูผลงานครับ)คนโคราชคือกัน บ้านอยู่โนนสูงครับ 73

PLANET
*

« ตอบ #111 เมื่อ: มกราคม 16, 2011, 09:05:59 PM »

สวัสดีครับคุณ  hs3vds  ถ้ามีคนสนใจ และอยากทดลองทำ ผมจะลองถ่ายภาพและขั้นตอนการทำของผม มาแนะนำดูครัยเผื่อจะเป็นประโยชน์ สำหรับคนที่อยากใช้เวลาว่างๆให้เกิดประโยชน์และอยากลองทำเองครับ ผมจะพยายามปรับปรุง
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... 86   ขึ้นบน
  พิมพ์