หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 [16] 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 ... 86   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โครงการฟาร์มไก่ของนายBun(ตอน:ไก่แจ้)  (อ่าน 416787 ครั้ง)
bun_bun
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #240 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 07:54:51 AM »

เรียนคุณbun bun คะ
สนใจเรื่องไก่ไข่และเป็ดไข่กำลังหาไก่สาว หรือเอาไข่มานอนฟักซะเอง มือใหม่มากๆค่ะ
ดิฉัน ตุ๊กตา phavawe อยู่บ้านทับช้าง อ.เมืองโคราช จะขอรบกวนขอคำแนะนำ
เรื่องสายพันธ์ที่น่าสนใจ และทำเครื่องฟักไข่ มีที่สวนและสระน้ำให้พวกเค้าเล่นอย่างสบายเลย
เป็ดไข่เลี้ยงแบบไล่ทุ่งซัก ร้อยสองร้อยตัว ไก่อาจจะเลี้ยงบนสระน้ำ ขอคำปรึกษาหน่อยนะคะ
ตุ๊กตา phavawe 0842880441
   ตอบ   ผมเองก็แค่พอรู้เท่านั้นครับ แต่ก็ยินดีให้คำปรึกษ(เท่าที่ได้นะ)  การเลี้ยงไก่ไข่มีปัจจัยหลายประการที่ต้องคำนึงถึง  เช่น เราจะเลี้ยงเพื่อขาย(เชิงพาณิชย์)  เลี้ยงเพื่อเก็บไข่กินเองในครัวเรือน เลี้ยงเป็นงานอดิเรก(ไม่เน้นผลผลิต)  ขนาดของพื้นที่  เลี้ยงแบบกรงตับ/แบบขังคอก/แบบปล่อยหากินเอง  เป็นต้น     ส่วนสายพันธุ์ไก่ไข่ที่น่าสนใจ (ตามที่ผมมีประสบการณ์) ควรเป็นลูกผสม เช่นไก่โร๊ดไอแลนเรด ไก่ไทยบาร์พลีมัธรอค ไก่ซีพี-บราวน์   เป็นต้น  ซึ่งไก่เหล่านี้สามารถใช้เป็นพ่อ แม่พันธุ์นำมาผสมข้ามสายพันธุ์และผสมับไก่พื้นเมือง จะทำให้มีภูมิคุ้มกันโรคที่ดี ปริมาณไข่ก็อยู่ในเกณฑ์ดี  ซึ่งผมเองก็กำลังเก็บข้อูลของไก่ลูกผสมเหล่านี้อยู่ครับ  แต่ที่แน่ ๆ คือ กินเก่ง โตเร็ว พอ ๆ กับพ่อแม่พันธุ์เลยที่เดียว   

Liked By: sompol

"พอเพียง" ไม่ใช่ทำแค่พอกินไปวัน ๆ แต่เป็นการทำเพื่อให้พอมี พอกินอย่างยั่งยืน 

phavawe
*

« ตอบ #241 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 08:25:39 AM »

ขอบคุณค่ะ ที่ให้คำแนะนำเร็วทันใจ ตุ๊กตามีพื้นที่ สิบไร่ มีสระน้ำรอบ คิดว่าอยากทำเกษตรผสมผสาน เลี้ยงเป็ดไข่ไก่ไข่
ไว้เก็บขายได้ค่ากับค่าขนมนะคะ น่าเลี้ยงแบบให้หากินเองกับให้หัวอาหาร ไม่ทราบว่าพอจะทราบไหมว่าสวนไหนในโคราช
พอที่จะให้ดูงาน และแบ่งเป็ดไก่ให้ตุ๊กตาลองเลี้ยงก่อนซักห้าสิบตัว น่าจะเป็นสาวเอ๊าๆไข่เลย เพราะมือใหม่ค่ะ

bun_bun
*

« ตอบ #242 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 02:53:44 PM »

ขอบคุณค่ะ ที่ให้คำแนะนำเร็วทันใจ ตุ๊กตามีพื้นที่ สิบไร่ มีสระน้ำรอบ คิดว่าอยากทำเกษตรผสมผสาน เลี้ยงเป็ดไข่ไก่ไข่
ไว้เก็บขายได้ค่ากับค่าขนมนะคะ น่าเลี้ยงแบบให้หากินเองกับให้หัวอาหาร ไม่ทราบว่าพอจะทราบไหมว่าสวนไหนในโคราช
พอที่จะให้ดูงาน และแบ่งเป็ดไก่ให้ตุ๊กตาลองเลี้ยงก่อนซักห้าสิบตัว น่าจะเป็นสาวเอ๊าๆไข่เลย เพราะมือใหม่ค่ะ
  ตอบ   
   1.  เป็ดไข่แบบทุ่งปล่อยหากินเองหรือแบบเลี้ยงขังคอก  ที่เคยเจอ ส่วนใหญ่จะมาซื้อลูกเป็ดจากร้านขายอาหารสัตว์ในตัวเมืองไปเลี้ยงตั้งแต่เล็ก ๆ เลยครับ   ส่วนไก่ไข่ก็มีเหมือนกัน มีทั้งไก่สาว  ลูกไก่ แต่ถ้าเป็นลูกไก่ต้องจองล้วงหน้า ส่วนไก่สาวหากต้องการเยอะ ๆ (หลักร้อยหรือมากกว่า) ควรจะสั่งจอง(จะได้รับประกันว่ามีไก่ให้เราชัว ๆ ) แต่หากต้องการไม่เยอะ ร้านเค้าก็มีขายหน้าร้านครับ (ผมไม่มีส่วนได้-เสียกับทางร้านนะ)  ส่วนจะซื้อที่ร้านไหนก็แล้วแต่สะดวกครับ (ร้านอยู่แถว ๆ ประตูน้ำ)
   2.  สวนหรือฟาร์มที่พอเข้าชมได้ สมาชิกในเวปเกษตของเรามีหลายคนที่ทำเป็นฟาร์มแบบปิด/แบบผสม หรือเป็นแบบสวนก็มีอยู่หลายคนครับ ผมเองเคยเห็นแบบผ่าน ๆ เคยคุยกันบ้าง  ยังไงลองเปิดไปดูที่หน้าปศุสัตว์นะครับ เพราะผมเองก็จำไม่ได้เช่นกัน  แต่รู้ว่ามีแน่ ๆ ครับ  แถว ๆ ปักธงชัย  ครบุรี หรือปากช่อง  มีหลายคนครับ   

"พอเพียง" ไม่ใช่ทำแค่พอกินไปวัน ๆ แต่เป็นการทำเพื่อให้พอมี พอกินอย่างยั่งยืน 
bun_bun
*

« ตอบ #243 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 05:54:15 PM »

ช่วงนี้ผลผลิตจากโครงการฯ รุ่นใหม่ก็เริ่มออกมาแล้วครับ  เป็นไข่จากแม่ไก่ชุดใหม่ที่เลี้ยงมาตั้งแต่ลูกเจี๊ยบ เริ่มไข่มาเกือบ 1 สัปดาห์แล้ว  แต่ที่พิเศษก็คือ มีแม่ไก่อยู่ตัวหนึ่งออกไข่แฝดมา 2 ฟองแล้ว  ส่วนตัวอื่น ๆ ก็ปกติ ฟองเล็กนิดเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2011, 02:01:38 PM โดย bun_bun » บันทึกการเข้า

dekhithop@hotmail.com
*

« ตอบ #244 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2011, 08:35:33 PM »

อุปกรณ์หลักๆที่ใช้ทำตู้ฟักไข่มีอะไรบ้างครับ
cortun9
*

« ตอบ #245 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2011, 08:39:55 PM »

เข้าท่าๆ ไอเดียดี

รักโลก รักธรรมชาติ ปลูกกล้วยไม้ ,หวายแคระ กันเถอะ.
graygirl
*

« ตอบ #246 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 03:38:58 PM »

สวัสดีคุณbun โครงการนี้แบบนี้ดีมากเลย
ที่บ้านก็จะขอไก่พร้อมไข่จากคนรู้จักมา 10 ตัว
ลองเลี้ยงดูก่อนว่า พอจะเลี้ยงได้ไหม
เลี้ยงแบบปล่อยเพราะมีพื้นที่หลายไร่
แต่ตัวผู้หาที่ไหนอะค่ะ ที่บ้านแม่ไก่สีนน้ำตาลอมขาว
เป็นพันธ์อะไรพอจะทราบไหมค่ะ
bun_bun
*

« ตอบ #247 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 04:42:17 PM »

สวัสดีคุณbun โครงการนี้แบบนี้ดีมากเลย
ที่บ้านก็จะขอไก่พร้อมไข่จากคนรู้จักมา 10 ตัว
ลองเลี้ยงดูก่อนว่า พอจะเลี้ยงได้ไหม
เลี้ยงแบบปล่อยเพราะมีพื้นที่หลายไร่
แต่ตัวผู้หาที่ไหนอะค่ะ ที่บ้านแม่ไก่สีนน้ำตาลอมขาว
เป็นพันธ์อะไรพอจะทราบไหมค่ะ

ตอบ  ขอบคุณครับที่ติดตาม  ไก่พันธุ์ไข่สีน้ำตาลอมขาว น่าจะเป็นพันธุ์ลูกผสมอีซ่าบราวซ์ (CP) เนื่องจากไก่ไข่พันธุ์นี้หาซื้อง่าย ให้ไข่ดก   นอกจากจะหาซื้อตามร้านขายอาหารสัตว์ หรือร้านขายสัตว์ปีก ที่มักจะนำไก่ลูกผสมของพันธุ์อีซ่าบราวกับ ........ อันนี้ไม่ทราบจริง ๆ เนื่องจากเค้าไม่ยอมเปิดเผยแน่ ๆ ครับ    นอกจากนั้นยังหาซื้อได้จากศูนย์พัฒนาปรับปรุงพันธุ์สัตว์ หรือปศุสัตว์ที่ศึกษาเกี่ยวกับสัตว์ปีกครับ   หากจะให้ชัวร์เอารูปมาลงและจะได้ให้เพื่อน ๆ ในเวปนี้ได้ช่วยกันตอบจะดีที่สุดครับ  แต่จะเป็นไก่สายพันธุ์ไหนหากเป็นตัวเมียก็ออกไข่ทั้งนั้นครับ  เพียงแต่ว่าเราจะเลี้ยงแบบเชิงพาณิชฯ หรือ แบบพอเพียง(เลี้ยงในสวนหลังบ้าน)  ซึ่งจะต้องคำนึงถึงปริมาณของไข่กับอาหารที่เราให้ครับ      และหากต้องการเลี้ยงเพื่อขยายจำนวนของฝูงไก่ต้องหาพ่อพันธุ์มาผสมด้วยครับในอัตรส่วน ตัวผู้ 1 ตัว ต่อตัวเมีย 5 - 7 ตัวครับ   และที่ทราบมาและรวมประสบการณ์ตรง หากเป็นไก่พันธุ์ที่ผมว่ามาข้างต้นแม่ไก่จะไม่ฟักไข่เองครับ  เราต้องนำไข่ที่มีเชื้อมาฟักเอง จึงจะได้สมาชิกใหม่เพิ่มในฝูงครับ   แล้วไม่ทราบว่าอยู่ที่ไหนครับเผื่อว่าผมอาจจะขอแวะไปชมสวนบ้าง  หรือโทรมาคุยกันได้ครับ 085-7798878   

bun_bun
*

« ตอบ #248 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 04:45:55 PM »

อุปกรณ์หลักๆที่ใช้ทำตู้ฟักไข่มีอะไรบ้างครับ
     ตอบ  อุปกรณ์ที่สำคัญ ๆ  ประกอบด้วย   ๑.ตัวตู้   ๒.เครื่องควบคุมอุณหภูมิ   ๓.หลอดไฟฟ้าหรือแหล่งความร้อนอื่น ๆ   ๔.พัดลมระบายอากาศ   ๕.ถาดน้ำ   ๖.อื่น ๆ  แล้วแต่ลักษณะตู้ครับ เฟอร์นิเจอร์เยอะก็ยิ่งสะดวก สบาย

dekhithop@hotmail.com
*

« ตอบ #249 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 06:17:05 PM »

ขอบคุณมากๆๆเลยครับ
bun_bun
*

« ตอบ #250 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 06:44:18 PM »

ขอบคุณมากๆๆเลยครับ
  ยินดีแบ่งปันครับ  แล้วลงมือทำรึยังครับ ลงรูปให้ดูหน่อยนะครับ เผื่อจะได้ไอเดียใหม่ ๆ บ้างครับ

champ-korat
*

« ตอบ #251 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 06:57:45 PM »

วันนี้ผมไปรับสาวๆ 2ตัวมาจากบ้านนายบันมาเลี้ยง น่ารักมากๆครับ และขอบพระคุณมากๆ
ไว้ผมจะเอารูปสาวๆมาอวดนะครับ
bun_bun
*

« ตอบ #252 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 07:14:32 PM »

วันนี้ผมไปรับสาวๆ 2ตัวมาจากบ้านนายบันมาเลี้ยง น่ารักมากๆครับ และขอบพระคุณมากๆ
  ตอบ  ขอบคุณเช่นกันที่ติดตามและสนใจเกษตรเชิงอนุรักษ์  แบบว่าเลี้ยงเพื่ออนุรักษ์สายพันธุ์ครับ เพราะทุกวันนี้ไก่ไข่สายพันธุ์ต่าง ๆ ถูกผสมเพื่อให้อกมาเชิงพาณิชย์  มีเกษตรกรหรือผู้ที่สนใจเลี้ยงเพื่ออนุรักษ์สายพันธุ์และเลี้ยงแบบพอเพียงยังมีน้อยมาก    ยินดีแบ่งปันครับ หากได้รับไข่ไก่โร๊ดฯจากอ.ประชุมก็ยินดีให้ยืมตู้ฟักไข่ครับ(ทำเองแล้วฟักครั้ง สองครั้ง ไม่คุ้มหรอกครับ)

champ-korat
*

« ตอบ #253 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 09:08:11 PM »

ตอบ  ขอบคุณเช่นกันที่ติดตามและสนใจเกษตรเชิงอนุรักษ์  แบบว่าเลี้ยงเพื่ออนุรักษ์สายพันธุ์ครับ เพราะทุกวันนี้ไก่ไข่สายพันธุ์ต่าง ๆ ถูกผสมเพื่อให้อกมาเชิงพาณิชย์  มีเกษตรกรหรือผู้ที่สนใจเลี้ยงเพื่ออนุรักษ์สายพันธุ์และเลี้ยงแบบพอเพียงยังมีน้อยมาก    ยินดีแบ่งปันครับ หากได้รับไข่ไก่โร๊ดฯจากอ.ประชุมก็ยินดีให้ยืมตู้ฟักไข่ครับ(ทำเองแล้วฟักครั้ง สองครั้ง ไม่คุ้มหรอกครับ)

-------------------------------
ครับ จริงๆแล้วมันไม่คุ้มตั่งแต่ผมริ่มคิดที่จะเลี้ยงให้ลูกกินไข่แล้วครับ แต่ได้ความสุขไปอีกแบบ มีสัตว์เลี้ยงให้ลูกดูเล่น ได้ความรู้
ส่วน ตู้ฟักคงต้องไปยืมนาย บันบัน เพื่อไม่ให้เสียของครับ
champ-korat
*

« ตอบ #254 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 09:50:53 PM »

นาย บันครับ วันที่25 อ.ประชุม อินทรโชติ จะส่งใส่ไก่ เล็กฮอร์นขาวหงอนจักร์6ฟอง โร๊ดไอร์แลนด์เรด6 ฟอง ไข่น่าจะถึงวันที่ 27 ยังไงผมขอรบกวน นายบัน เรื่องตู้ฟักด้วยนะครับ

แชมป์ โคราช
bun_bun
*

« ตอบ #255 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 09:25:12 PM »

นาย บันครับ วันที่25 อ.ประชุม อินทรโชติ จะส่งใส่ไก่ เล็กฮอร์นขาวหงอนจักร์6ฟอง โร๊ดไอร์แลนด์เรด6 ฟอง ไข่น่าจะถึงวันที่ 27 ยังไงผมขอรบกวน นายบัน เรื่องตู้ฟักด้วยนะครับ

แชมป์ โคราช
  เกษตรพอเพียง โลกสีเขียวแห่งการแบ่งปันครับ  ด้วยความยินดีครับ   ตู้ฟักไข่พร้อมใช้เสมอ ศึกษาการใช้อีกนิดหน่อย  ไม่ยุ่งยาก แต่ต้องคอยกลับไข่เองเพราะเป็บแบบอัตโนมือครับ  มาเมื่อไรก็ได้เมื่อนั้น  ยินดี ยินดี

หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 [16] 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 ... 86   ขึ้นบน
  พิมพ์