หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 ... 85   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โครงการฟาร์มไก่ของนายBun(ตอน:ไก่แจ้)  (อ่าน 207992 ครั้ง)
bun_bun
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #192 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 10:47:09 AM »

ผมชอบแนวความคิดคุณ bun ผมสนใจอยากเลี้ยงไก่ไข่เหมือนกันครับ เอาแบบพอเพียงนะครับ ผมอยู่โคราชเหมือนกันครับ ผมก็เป็นศิษย์เกาวิทยาลัยเทคนิคครับ
   ขอบคุณท่าน CK ที่ติดตามอ่านกระทู้ครับ
การเลี้ยงไก่ไข่แบบพอเพียงไม่ยากอย่างที่คิด และมีข้อดีอย่างน้อยก็ ๗ ประการดังที่ยืมมาจากข้อความของท่านอ.ประชุม มีปัญหา สังสัย ต้องการแลกเปลี่ยน หรือแนะนำเรื่องไก่ ๆ ก็เข้ามาคุยกันได้ครับ

"พอเพียง" ไม่ใช่ทำแค่พอกินไปวัน ๆ แต่เป็นการทำเพื่อให้พอมี พอกินอย่างยั่งยืน 

bun_bun
*

« ตอบ #193 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 03:29:33 PM »

อัพเดทข้อมูล
      ข้อมูลสมาชิกในโครงการฯ  เมื่อวานสมาชิกพี่คนึง จากสระบุรี สมาชิกชมรมคนรักไก่ไข่สายพันธุ์แท้  บุกมาเยี่ยมถึงบ้านและขอพ่อพันธุ์โร๊ด ๒ หนุ่ม (ดินกับไฟ)ไปอุปการะขยายเผ่าพงษ์พันธุ์ไก่โร๊ดที่สระบุรี ก็เลยยก ๒ หนุ่มให้และก็แถมไก่เด็กไทย-บาร์ไปอีก ๓ ตัว
      วันนี้หลังจากนั้นก็ขยาย (เพิ่ม) จำนวนสมาชิกในโครงการฯ เป็นครั้งที่ ๓   คือ นำไข่ลูกผสมระหว่าพ่อโร๊ดฯ + แม่บราวน์ เข้าฟักอีก ๑๒ ฟอง ก็ต้องติดตามกันอีก ๒๑ วันครับจึงจะไดเห็นหน้าบรรดาเจ้าตัวเล็กทายาทของเจ้าดินและเจ้าไฟ (ซึ่งตอนนี้ไปเสวยสุขกับบรรดาไก่สาว ๆ ในบ้านใหม่) ยิงฟันยิ้ม
     แล้วจะมาอัพเดทผลการฟักเรื่อย ๆ เช่นเคยครับ (กำลังสนุกกับการฟักไข่และเลี้ยงลูกเจี๊ยบ)

"พอเพียง" ไม่ใช่ทำแค่พอกินไปวัน ๆ แต่เป็นการทำเพื่อให้พอมี พอกินอย่างยั่งยืน 
Nine.
*

« ตอบ #194 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 05:30:53 PM »

สวัสดีครับ ยิ้มเท่ห์ ผมก็คนด่านขุนทดคือกันเด้อ..
แวะมาชมไก่ เป็นกำลังใจให้ครับ ผมก็ฝันไว้ว่าสักวันจะมีบ้านหลังเล็กๆสักหลังกลางสวนน้อยๆ ปลูกต้นมงต้นไม้ไปตามสนุก.
แล้วก็เลี้ยงเป็ดเลี้ยงไก่สัก4-5ตัว ไว้กินไข่ วัวควายตัวผู้สักตัวไว้ทำปุ๋ย  ยิงฟันยิ้ม

วันหลังมีโอกาส จะแวะไปกินต้ม..........ไข่ดาเด้อ...

.....ศรัทธา คือ เหตุผล.....
Nutthavud
seller
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #195 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 08:13:53 AM »

สอบถามเรื่องตู้ฟักไข่ครับ ถ้าเครื่องมันตัดไฟแล้วมันจะเริ่มทำงานเมื่ออุณหภูมิท่าไรครับ

ลงมือซะ !!
bun_bun
*

« ตอบ #196 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 08:33:43 AM »

สอบถามเรื่องตู้ฟักไข่ครับ ถ้าเครื่องมันตัดไฟแล้วมันจะเริ่มทำงานเมื่ออุณหภูมิท่าไรครับ
  ตอบ
      ตามที่ผมได้ทดลองฟักไข่โดยใช้เครื่องควบคุมอุณหภูมรุ่น W-tc 5  เครื่องเริ่มทำงานที่อุณหภูมิ 37.0 องศาC  และตัดที่ 37.5 องศาC หลังจากนั้นอุณหภูมิในตู้ฟักก็จะเริ่มต่ำลงจนมาถึง 37.0 องศาC เครื่องก็จะทำงานอีกครั้งครับ เรามีหน้าที่แค่คอยกลับไข่  หรือหากมีเครื่องกลับไข่อัตโนมัติก็แค่คอยเตอมน้ำอย่างเดียว

bun_bun
*

« ตอบ #197 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 08:36:46 AM »

สวัสดีครับ ยิ้มเท่ห์ ผมก็คนด่านขุนทดคือกันเด้อ..
แวะมาชมไก่ เป็นกำลังใจให้ครับ ผมก็ฝันไว้ว่าสักวันจะมีบ้านหลังเล็กๆสักหลังกลางสวนน้อยๆ ปลูกต้นมงต้นไม้ไปตามสนุก.
แล้วก็เลี้ยงเป็ดเลี้ยงไก่สัก4-5ตัว ไว้กินไข่ วัวควายตัวผู้สักตัวไว้ทำปุ๋ย  ยิงฟันยิ้ม

วันหลังมีโอกาส จะแวะไปกินต้ม..........ไข่ดาเด้อ...
  สวัสดีครับหลานพ่อขุนด่าน ขอบคุณครับที่แวะเข้ามาติดตามผลงาน   เป็นกำลังใจให้เช่นกันนะครับสำหรับบ้านกลางสวน   หากมีโอกาสคงได้ร่วมวงกินต้มไก่นะครับ

Nutthavud
seller
*

« ตอบ #198 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 08:28:20 PM »

ราคาตัวควบคุมอุณหภมิประมาณเท่าไรครับ

ลงมือซะ !!
bun_bun
*

« ตอบ #199 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 08:09:47 AM »

ราคาตัวควบคุมอุณหภมิประมาณเท่าไรครับ
  ตอบ
     ราคารเครื่อง ประมาณ ๗๐๐ - ๗๕๐ บาท (ขึ้นอยู่กับบริษัทที่เป็นตัวแทนขำหน่าย)  ราคาจัดส่งอีกประมาณ ๑๐๐ บาท รวม ๆ แล้ว เกือบพันครับ (สั่งซื้อได้ทาง Internet โดย เซริสหาทาง Google ได้เลยครับ)

bun_bun
*

« ตอบ #200 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 08:12:55 AM »

แต่มีอีกยี่ห้อหนึ่ง "บลูสกาย" อันนี้ถูกหน่อย ๓๐๐ กว่าบาท แต่ผมใช้แล้วไม่เวิร์ค  แต่ว่าเพื่อน ๆ พี่ ๆ ในเวปนี้ก็เคยใช้กันหลายคน ส่วนใหญ่เวิร์คครับ (ของจีนแดงก็ยังงี้หละ)

kuntchate
ปลายทุ่ง..ตะลุ่ง...ตุ้ง...แช่....
*

"sa-le-te@hotmail.com"

« ตอบ #201 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 08:41:17 AM »

แต่มีอีกยี่ห้อหนึ่ง "บลูสกาย" อันนี้ถูกหน่อย ๓๐๐ กว่าบาท แต่ผมใช้แล้วไม่เวิร์ค  แต่ว่าเพื่อน ๆ พี่ ๆ ในเวปนี้ก็เคยใช้กันหลายคน ส่วนใหญ่เวิร์คครับ (ของจีนแดงก็ยังงี้หละ)
(ขอร่วมคับ)...บลูสกาย...ผมก้อเคยใช้คับ...ตัวเเรกใช้ได้วันเดียว...พังเลย...แต่ตัวที่สองยังใช้ได้อยู่.ได้เดือนแล้ว....เอาไปใช้กับตู้เกิดอะคับ....แต่ตู้ฟัก..ผมใช่ TC-5...เพื่อความชัว.....ราคา..750...
patcha.c
*

« ตอบ #202 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 06:07:05 AM »

แอบมาศึกษาค่ะ จองไก่สาวไว้ 10 ตัว
ยังไม่รู้เลยว่าเลี้ยงยังงัย
หยุดนี้จะเริ่มเคลียร์พื้นที่ ดูทำเลเหมาะๆ (ดินว่างๆข้างบ้าน  ยิงฟันยิ้ม)
แล้วจะต่อกรงเอง ....

ให้อาหารวันละกี่ครั้งคะ ให้เวลาไหนบ้าง

bun_bun
*

« ตอบ #203 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 08:43:47 AM »

การให้อาหารไก่สาว หรือ ไก่กำลังไข่
     ไก่สาวใกล้ไข่ หรือไก่กำลังไข่ อาหารมีผลโดยตรงต่อการให้ไข่ของแม่ไก่  อาหารที่ได้รับมีปริมาณและคุณภาพที่ดี ผลผลิตก็จะดี (ฟองใหญ่ ไข่แดงสวยและสมบูรณ์) 
     โดยปกติ (ที่เลี้ยงเอง) จะให้อาหารไก่ ๒ เวลา คือ ช่วงเช้า และช่วงบ่าย ๆ   โดยเฉพาะช่วงบ่ายสำคัญมากครับ เพราะเอาหารที่ไก่กินช่วงเช้าจะถูกย่อยและนำไปใช้ในการเดินการบินการคุ้ยเขีย (เลี้ยงแบบกึ่งปล่อย)  แต่อาหารที่ไก่กินในช่วงบ่ายจะถูกนำไปสร้างไข่ในเวลากลางคืน
     และโดยทั่วไปอีกนั่นหละ แม่ไก่จะออกไข่ในช่วงเช้าถึงบ่าย ฉะนั้นการให้อาหารควรแบ่งเป็น ๒ ครั้ง ๆ ละแค่พอกิน มากเกินไปไก่จะใช้ปากจิกหก เกลื่อน  น้อยเกินไปไก่ก็จะได้รับสารอาหารที่ไม่เพียงพอ แต่เราสามารถให้อาหารเสริมได้ เช่น ข้าวเปลือก พืช ผัก ผลไม้(โดยเฉพาะ ตลึง ผักบุ้ง ช่วยให้ไข่ฟองใหญ่ / มะละกอสุก ช่วยให้ไข่แดงมีสีแดงสวย)
[/size
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2011, 03:09:57 PM โดย bun_bun » บันทึกการเข้า

bunmee
*

« ตอบ #204 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 02:00:13 PM »

หายไปนานเลยไม่ค่อยได้เข้ามาดูเครื่องฟักไข่ทำได้แล้วดีใจจังครับไว้จะเข้ามาเที่ยวใหม่ ครับ

Nutthavud
seller
*

« ตอบ #205 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 02:45:22 PM »

ซัพพลายคอมมีไว้ทำไรอ่ะครับ

ลงมือซะ !!
Prachoom Intarachote
seller
*

« ตอบ #206 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 08:48:51 PM »

ครูบรรจงนี่เก่งเนอะ..ทำตู้ฟักไข่ได้.. ผมใช้แต่ลูกน้องเก่าทำ เสียก็เรียกมาซ่อม สั่งอย่างเดียว ถ้าลูกน้องเก่ามันไม่สบอารมย์ แล้ววางยา ผมเสร็จเลยละ ต้องขอพึ่งพาอาศัยครูบรรจงบ้างแล้ว (หาไก่บาร์พลีมัธร๊อกมาแลกความรู้)
bun_bun
*

« ตอบ #207 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 09:00:15 AM »

ซัพพลายคอมมีไว้ทำไรอ่ะครับ
     ตอบ
       ซัพพลายคอมเป็นตัวแปลงไฟฟ้าจาก 220 V  เป็น 12 v เพื่อจ่ายไฟกับพัดลมดูดและระบายอากาศภายในตูฟักไข่ครับ  เหมือกับหม้อแปลงไฟนั่นหละครับ   เหตุผลที่เลือกใช้เพราะ ไม่ได้ซื้อ(ได้ฟรี)

หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 ... 85   ขึ้นบน
  พิมพ์