หน้า: 1 ... 69 70 71 72 73 74 75 76 77 78 [79] 80 81 82 83 84 85   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โครงการฟาร์มไก่ของนายBun(ตอน:ไก่แจ้)  (อ่าน 192805 ครั้ง)
Nutthavud
เกษตรกรมือใหม่
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #1248 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 07:15:31 PM »

คู่ขวัญ คู่ใหม่ ของผมครับ

ดูจากภาพนี้หนุ่มน้อยเบตง ดูเล็กไปถนัดตาเลยครับ   //   เจ้าสาวเป็นลูกผสมครับ ((โร๊ดฯ+บ้าน)+ไก่เอ)   นน. ประมาณ 3 กก.(กลาง ๆ ถึง แก่ ๆ )  แบบว่ายังไม่มีโอกาสได้ขึ้นตาชั่งซักที 

ถ่ายรูปได้สวยงามแบบธรรมชาติมากครับ คิดว่าคงได้มีผลงานที่ไม่ธรรมดาในเร็ววันนี้ครับอ.บัน

แถวบ้านเขาบอกว่าสูงต่ำดำเตี้ยไม่สำคัญ .................ชนกันก็ใช้ไดัครับ
ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

อิอิ  ยิงฟันยิ้ม เหมือนกันครับ ไม่สนว่าพันธุ์ไหนๆชนเก่งก็เลี้ยงเหมือนลูก ชนแพ้ก็กับแกล้มครับ  ยิงฟันยิ้ม ไก่สามสาย(ขอเรียกแบบนี้นะครับ)สวยดีครับ ขนขาวด้วย น่าจะเป็นที่ต้องการของตลาด ที่มีหลายตัวลองเนื้อแล้วบกกันนะครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

............ชนกันนี่หมายถึงไม่ใช่ชนไก่นะครับน้องบาส เป็นคำสองพยางค์ขึ้นต้นด้วยคำว่าสะเป็นพยางค์แรก ถ้ารู้ความหมายแล้วก็อุบไว้นะครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
.ไม่เข้าใจ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ลงมือซะ !!

bananafarm56
*

« ตอบ #1249 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 08:39:30 AM »

ชอบประโยคนี้จังค่ะ "พอเพียง" ไม่ใช่ทำแค่พอกินไปวัน ๆ แต่เป็นการทำเพื่อให้พอมี พอกินอย่างยั่งยืน

ที่สวนก็เลี้ยงไก่บ้านเหมือนกันค่ะ ตอนนี้คิดขยับขยายแต่มีปัญหาเรื่องการขยายพันธุ์เองค่ะ แม่ไก่ออกไข่ แล้วจิกไข่ตัวเองบ้าง ตัวอื่นแอบเข้ามาจิกบ้าง เลยว่าจะซื้อตู้มาอบไข่เอง ไม่รู้จะซื้อได้ที่ไหนค่ะ เข้ามาศึกษาดูฟาร์มไก่ที่นี่เป็นแนวทางบ่อยๆค่ะ ขอชื่นชมนะคะ

Liked By: sompol, bun_bun, WildCobra, 8888
champ-korat
*

« ตอบ #1250 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 09:12:40 AM »

ชอบประโยคนี้จังค่ะ "พอเพียง" ไม่ใช่ทำแค่พอกินไปวัน ๆ แต่เป็นการทำเพื่อให้พอมี พอกินอย่างยั่งยืน

ที่สวนก็เลี้ยงไก่บ้านเหมือนกันค่ะ ตอนนี้คิดขยับขยายแต่มีปัญหาเรื่องการขยายพันธุ์เองค่ะ แม่ไก่ออกไข่ แล้วจิกไข่ตัวเองบ้าง ตัวอื่นแอบเข้ามาจิกบ้าง เลยว่าจะซื้อตู้มาอบไข่เอง ไม่รู้จะซื้อได้ที่ไหนค่ะ เข้ามาศึกษาดูฟาร์มไก่ที่นี่เป็นแนวทางบ่อยๆค่ะ ขอชื่นชมนะคะ

ตามนี้เลยครับ เข้ากระทู้อาจารย์ บัน แอบขายของ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=81888.0

Liked By: bun_bun, kemanone
bun_bun
*

« ตอบ #1251 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 08:12:20 PM »

วันนี้มาอัพเดททายาทตัวใหม่(หลังบ้าน)  เป็นทายาทของพ่อก็อตซิล่า กับแม่มะลิ

เจาะเปลือกไข่ออกมาช่วงคืนของวันที่ 4 มีนาคม 2556  ได้มา 4 ตัว  เป็นสีขาว 2 ตัว(เหมือนแม่) / สีเทา 1 ตัว(เหมือนพ่อ)  / สีดำ 1 ตัว (เหมือนยามข้างบ้าน....มั้๊ง  หุหุหุ)   ทุกตัวมีขนที่แข้งเหมือนพ่อ

"พอเพียง" ไม่ใช่ทำแค่พอกินไปวัน ๆ แต่เป็นการทำเพื่อให้พอมี พอกินอย่างยั่งยืน 
TO
*

« ตอบ #1252 เมื่อ: มีนาคม 06, 2013, 09:29:55 PM »

วันนี้มาอัพเดททายาทตัวใหม่(หลังบ้าน)  เป็นทายาทของพ่อก็อตซิล่า กับแม่มะลิ

เจาะเปลือกไข่ออกมาช่วงคืนของวันที่ 4 มีนาคม 2556  ได้มา 4 ตัว  เป็นสีขาว 2 ตัว(เหมือนแม่) / สีเทา 1 ตัว(เหมือนพ่อ)  / สีดำ 1 ตัว (เหมือนยามข้างบ้าน....มั้๊ง  หุหุหุ)   ทุกตัวมีขนที่แข้งเหมือนพ่อ

ตกลงงานนี้จะมีการตรวจผลDNAหรือเปล่าครับเนี่ย  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: bun_bun, 8888, kemanone
Athikarn
*

ชมรมรักษ์บ้านเกิด (กุดม่วง)

« ตอบ #1253 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 02:31:00 PM »

ตัวไหนน้อ จะตกเป็นจำเลย

Liked By: bun_bun, deemeechai, 8888

โคราช บ้านเอง จ้า
youyu sakda
*

« ตอบ #1254 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 09:48:39 PM »

กิจวัตรยามเย็น(ที่ว่าง)  และทุกวันหยุด คือ "ปล่อยไก่"   จ่าฝูงทั้ง 2 ก็จะนำสมาชิกในสังกัดออกมาเดินเล่น จิกกินยอดหญ้า ไล่จิกแมลง คุ้ยเขี่ย ตามประสาไก่ ๆ ดูแล้วมีความสุขครับ บางวันผมนั่งเฝ้าดูไก่เดินไป เดินมาเป็นชั่วโมง  จนแม่บ้านถามเอาจานข้าวไปนั่งกินกับไก่ด้วยมั๊ยจะจัดให้ (ก็คนมันชอบ หุหุหุ)

พอมีใข่เชื้อแบ่งบ้างมัยครับแจ้งด้วยนะครับ p_sak_da@hotmail.com

Liked By: deemeechai, bun_bun, 8888
bun_bun
*

« ตอบ #1255 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 07:59:51 PM »

กิจวัตรยามเย็น(ที่ว่าง)  และทุกวันหยุด คือ "ปล่อยไก่"   จ่าฝูงทั้ง 2 ก็จะนำสมาชิกในสังกัดออกมาเดินเล่น จิกกินยอดหญ้า ไล่จิกแมลง คุ้ยเขี่ย ตามประสาไก่ ๆ ดูแล้วมีความสุขครับ บางวันผมนั่งเฝ้าดูไก่เดินไป เดินมาเป็นชั่วโมง  จนแม่บ้านถามเอาจานข้าวไปนั่งกินกับไก่ด้วยมั๊ยจะจัดให้ (ก็คนมันชอบ หุหุหุ)

พอมีใข่เชื้อแบ่งบ้างมัยครับแจ้งด้วยนะครับ p_sak_da@hotmail.com

ตอนนี้ไม่มีเหลือแล้วครับ

Liked By: 8888

"พอเพียง" ไม่ใช่ทำแค่พอกินไปวัน ๆ แต่เป็นการทำเพื่อให้พอมี พอกินอย่างยั่งยืน 
champ-korat
*

« ตอบ #1256 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 04:34:02 PM »

ตอนนี้ อาจารย์เลี้ยงอะไรอยู่ครับ
ถ้ายังฟักไข่ไก่แจ้หรือไก่อยู่ ผมอยากเอาถาดกลับไข่ให้อาจารย์ ชุด1

Liked By: bun_bun
bun_bun
*

« ตอบ #1257 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 09:18:26 PM »

ตอนนี้ อาจารย์เลี้ยงอะไรอยู่ครับ
ถ้ายังฟักไข่ไก่แจ้หรือไก่อยู่ ผมอยากเอาถาดกลับไข่ให้อาจารย์ ชุด1

ขอบคุณมากครับครูแชมป์  ผมก็ยังพอมีไก่เลี้ยงนิดหน่อยครับ (พอได้คลายเครียด) ตอนนี้เน้นมาทางไก่แจ้ครับ  // ส่วนเรื่องฟักไข่ ก็ยังฟักอยู่เรื่อย ๆ แต่ไม่มากครับ ชุดละ 5-10 ฟอง  รอบละ 2-3 ชุด ครับ   

Liked By: 8888

champ-korat
*

« ตอบ #1258 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 09:22:16 PM »

ขอบคุณมากครับครูแชมป์  ผมก็ยังพอมีไก่เลี้ยงนิดหน่อยครับ (พอได้คลายเครียด) ตอนนี้เน้นมาทางไก่แจ้ครับ  // ส่วนเรื่องฟักไข่ ก็ยังฟักอยู่เรื่อย ๆ แต่ไม่มากครับ ชุดละ 5-10 ฟอง  รอบละ 2-3 ชุด ครับ   

ของเข้าวันพุธ เดียวของถึวแล้วจะแวะไปหานะครับ

Liked By: bun_bun
Nine.
*

« ตอบ #1259 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 09:30:37 AM »

วันนี้มีสมาชิกใหม่ มาอวดครับ   ......  เป็นไก่แจ้ สีเบญจรงค์ / กาบอ้อย / ไก่ป่าเหลือง  ได้มาจากซุ้มไก่แจ้ บ้านพี่โอนาย ณ จอหอ โคราชครับ

นี่เลยครับ โฉมหน้าเจ้าของซุ้มไก่แจ้ ณ จอหอ โคราช

เริ่มจากครอบครับเบญจรงค์ 3 ชีวิตกันเลยครับ

มาวันแรกก็ได้ไข่ 1 ฟอง

มีเวลา ก็เอาไก่แจ้มาอวดอิ๊กใหม่เดิ้งเด้อครู... ยิงฟันยิ้ม เลี้ยงอยู่ในเมืองหรือที่ตำบลครับนี่

.....ศรัทธา คือ เหตุผล.....
bun_bun
*

« ตอบ #1260 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 02:30:20 PM »

วันนี้มีสมาชิกใหม่ มาอวดครับ   ......  เป็นไก่แจ้ สีเบญจรงค์ / กาบอ้อย / ไก่ป่าเหลือง  ได้มาจากซุ้มไก่แจ้ บ้านพี่โอนาย ณ จอหอ โคราชครับ

นี่เลยครับ โฉมหน้าเจ้าของซุ้มไก่แจ้ ณ จอหอ โคราช

มีเวลา ก็เอาไก่แจ้มาอวดอิ๊กใหม่เดิ้งเด้อครู... ยิงฟันยิ้ม เลี้ยงอยู่ในเมืองหรือที่ตำบลครับนี่

จะว่าไม่ว่างก็ไม่เชิง  จะว่างก็ไม่ใช่   หุหุหุ   เดี๋ยวค่ำนี้เอามาอวดครับ  กำลังซุ่มปั๊มลูกไก่ให้ออกมาแจ่ม ๆ ซักชุด   

Liked By: Nine., deemeechai

พ่อใหญ่ ส.
*

« ตอบ #1261 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 05:07:22 PM »

ไก่เบรส ที่ผมได้ไข่มาจากอาจารย์
ตอนนี้เหลือตัวเดียวครับ กำลังเป็นสาว อยากหาพ่อพันธุ์สักตัว

Liked By: Nine., bun_bun
bun_bun
*

« ตอบ #1262 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 08:23:07 PM »

หลังจากที่ไม่ค่อยได้ขยับกระทู้ มาซักระยะ วันนี้มาอัพเดทซะหน่อย    ขอนำเสนอสัตว์ปีกหลังบ้านครับ เป็นไก่แจ้(สายประกวด)   ผมเน้นทางไก่แจ้สีไทย ๆ ครับ  ขอเริ่มที่สีเบญจรงค์ 2 รุ่น
ชุดนี้ 1 เดือนกว่า ๆ

ชุดนี้ 3 เดือนกว่า ๆ

Liked By: pantep, Nine., wee6
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2013, 08:25:54 PM โดย bun_bun » บันทึกการเข้า

bun_bun
*

« ตอบ #1263 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 08:46:21 PM »

ตามด้วยลูกเจี๊ยบไก่แจ้ สีประดู่ครับ  (ตอนเด็ก ๆ สีจะออกไปทางสีขาวนวลหรือครีม พอโตขึ้นสีขนก็จะเปลี่ยนครับ)

Liked By: Nine., wee6
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2013, 08:48:16 PM โดย bun_bun » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 69 70 71 72 73 74 75 76 77 78 [79] 80 81 82 83 84 85   ขึ้นบน
  พิมพ์