หน้า: 1 ... 68 69 70 71 72 73 74 75 76 77 [78] 79 80 81 82 83 84 85 86   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โครงการฟาร์มไก่ของนายBun(ตอน:ไก่แจ้)  (อ่าน 441446 ครั้ง)
bun_bun
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1232 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 05:03:49 AM »

วันนี้มาอัพเดทสมาชิกตัวใหม่ครับ  เป็นเบตงแท้ สี(เกือบ)ขาว   อายุราว ๆ 6 เดือน พิกัด(ยังไม่ได้ชั่ง) ประมาณ 2.5 กก.  ได้มาราคาพิเศษมาก ๆ เลยครับ    

สีสวยดีครับ อ.บันมีสาวเบตงด้วยหรอครับ ไม่เห็นบอกเลย  ยิงฟันยิ้ม

ยังไม่มีครับ  นำเข้าตัวผู้มาก่อน  เดี๋ยวค่อยหาตัวเมียมาเพิ่มครับ  // ช่วงนี้ก็นำมาเป็นเจ้าบ่าวให้สาวลูกครึ่งไปก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 05:06:29 AM โดย bun_bun » บันทึกการเข้า

"พอเพียง" ไม่ใช่ทำแค่พอกินไปวัน ๆ แต่เป็นการทำเพื่อให้พอมี พอกินอย่างยั่งยืน 

rich11
*

« ตอบ #1233 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 03:28:44 PM »

อ.บันครับ  เบตงนำเข้าจากไหนครับ  ส่วนไก่5-6สายพันธุ์ใหม่  อยากได้จังเลย  แต่ต้องให้ อ.บันนำเสนออีกทีครับ

"  ไม่ทำตามที่สอน     อย่ามาอ้อนเรียก อาจารย์  "
Chon_cw
*

« ตอบ #1234 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 04:50:47 PM »

อายจัง  อายจัง  อายจัง

Liked By: bun_bun
bun_bun
*

« ตอบ #1235 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 03:17:22 AM »

อ.บันครับ  เบตงนำเข้าจากไหนครับ  ส่วนไก่5-6สายพันธุ์ใหม่  อยากได้จังเลย  แต่ต้องให้ อ.บันนำเสนออีกทีครับ

- เจ้าอั๋น! เงียบหายไปพักใหญ่ ต้องแอบซุ่มทำอะไรแน่นอน?  

- เบตง(เกือบ)ขาว มาจากท่านสจ๊วด // ว่าจะหาตัวเมียม่เข่าคู่จั๊กหน่อย พอจิมีแบ่งเดิ่งมั๊ยเหล่า // จำได้ว่าบ้านเจ้าเอ๋ มีพ่อเบตงสี(เกือบ)ขาว  รุ่นลูกมีสีเหมือนพ่อจั๊กตัวมั๊ย?

- ไก่ 5-6 สายพันธุ์ใหม่ คือ ตัวไหนน้อ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 03:22:57 AM โดย bun_bun » บันทึกการเข้า

"พอเพียง" ไม่ใช่ทำแค่พอกินไปวัน ๆ แต่เป็นการทำเพื่อให้พอมี พอกินอย่างยั่งยืน 
WildCobra
*

« ตอบ #1236 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 12:20:18 AM »

เอารูปมาโชว์เล่นๆ...บังเอิญไปเจอในเวบเมืองนอกครับ  เจ๋ง

1.ไก่งวง  2.ห่าน  3.เป็ดเทศบาบารี่  4.ไก่ต๊อก  5.เป็ดน้ำมอลลาร์ด 6.ไก่รุ่น 7.นกคุ่ม  8.นกกระทา
9.นกพิราบ  10.ไก่ฟ้า  11.ไก่ใหญ่  12.เป็ดเนื้อพันธุ์เอลส์เบอรี่
rich11
*

« ตอบ #1237 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 06:03:22 AM »

อ.บันครับ  เบตงนำเข้าจากไหนครับ  ส่วนไก่5-6สายพันธุ์ใหม่  อยากได้จังเลย  แต่ต้องให้ อ.บันนำเสนออีกทีครับ

- เจ้าอั๋น! เงียบหายไปพักใหญ่ ต้องแอบซุ่มทำอะไรแน่นอน? 

- เบตง(เกือบ)ขาว มาจากท่านสจ๊วด // ว่าจะหาตัวเมียม่เข่าคู่จั๊กหน่อย พอจิมีแบ่งเดิ่งมั๊ยเหล่า // จำได้ว่าบ้านเจ้าเอ๋ มีพ่อเบตงสี(เกือบ)ขาว  รุ่นลูกมีสีเหมือนพ่อจั๊กตัวมั๊ย?

- ไก่ 5-6 สายพันธุ์ใหม่ คือ ตัวไหนน้อ?

อ.บันครับ  ช่วงนี้งานรัดตัวมากครับ  ทั้งไร่อ้อย สวนยาง บ้านเช่าที่กำลังสร้างที่ อ.นางรอง 
คงอีกจั๊กหน่อยครับถึงจิเข้ารูปเข้ารอย  เดี๋ยวไก่เบตงของเจ้าเอ๋  ผมจิไปดูไห่เด้อ
ส่วนไก่5-6สาย มีแบบว่า เป็นพ่อไก่เอ  แม่เบรส ครับ

"  ไม่ทำตามที่สอน     อย่ามาอ้อนเรียก อาจารย์  "
TO_MK
*

« ตอบ #1238 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 06:29:10 PM »

วันนี้มาอัพเดทสมาชิกตัวใหม่ครับ  เป็นเบตงแท้ สี(เกือบ)ขาว   อายุราว ๆ 6 เดือน พิกัด(ยังไม่ได้ชั่ง) ประมาณ 2.5 กก.  ได้มาราคาพิเศษมาก ๆ เลยครับ    

วันหลังส่งมาประจำการที่สารคามบ้างนะครับอ.บัน
bun_bun
*

« ตอบ #1239 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 07:04:08 PM »

วันหลังส่งมาประจำการที่สารคามบ้างนะครับอ.บัน

ผมสังเกตดูตั้งแต่เอามาจนถึง ณ วันนี้ น่าจะยังทับไม่เป็น(ไม่เก่ง)  ขึ้นทับทีไรตกแทบทุกครั้ง อาจจะมือใหม่ หรือไม่ก็ไม่มีปีก ทำให้เวลาขึ้นทับทรงตัวไม่อยู่  //  รออีกซัก 1-2 ส. ว่าจะลองนำไข่เข้าฟัก ถ้าได้ทายาทซักชุด จะส่งไปเที่ยวสารคามแน่นอนครับเสี่ยโต 

TO_MK
*

« ตอบ #1240 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 07:23:13 PM »

ผมสังเกตดูตั้งแต่เอามาจนถึง ณ วันนี้ น่าจะยังทับไม่เป็น(ไม่เก่ง)  ขึ้นทับทีไรตกแทบทุกครั้ง อาจจะมือใหม่ หรือไม่ก็ไม่มีปีก ทำให้เวลาขึ้นทับทรงตัวไม่อยู่  //  รออีกซัก 1-2 ส. ว่าจะลองนำไข่เข้าฟัก ถ้าได้ทายาทซักชุด จะส่งไปเที่ยวสารคามแน่นอนครับเสี่ยโต 

ชอบคุณล่วงหน้าครับอ.บัน แต่เรียกโตเฉยๆก็ได้ครับเพราะคำว่าเสี่ยเขาใช้กับคนมีตังค์แต่สำหรับผมตรงกันข้ามหมดทุกอย่างเลยครับ
bun_bun
*

« ตอบ #1241 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 07:50:13 PM »

ชอบคุณล่วงหน้าครับอ.บัน แต่เรียกโตเฉยๆก็ได้ครับเพราะคำว่าเสี่ยเขาใช้กับคนมีตังค์แต่สำหรับผมตรงกันข้ามหมดทุกอย่างเลยครับ

รู้สึกว่าจะติดปากซะแล้วหละครับ "เสี่ยโต"  เพราะว่าได้ยินชื่อนี้จากปากของลูกน้องที่มารับบราม่า(สีทอง) ก็เลยมั่นใจได้เลยว่า ระดับนี้ไม่ใช่เสี่ยก็เกือบแล้วหละครับ (มีฟาร์มแม่พันธุ์หมูหลายสิบตัว ยังไม่รวมสัตว์เลี้ยงเล่น ๆ อีกนับสิบสายพันธุ์ หุหุหุ)   //  แต่ถ้ายังไม่ยอมรับ ก็ถือซะว่าซ้อม ๆ ไว้ก่อน เพราะในอนาคตอันใกล้รับรองยิ่งกว่าเสี่ยแน่นอน // 

gapkagla
*

« ตอบ #1242 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 01:27:20 PM »

ลองเข้าเฟคบุ๊คแล้วไปที่ไก่ไข่อารมณ์ดีดูสิครับ เผื่อมีข้อมูลเพิ่มเติมครับ เจ๋ง เจ๋ง

bun_bun
*

« ตอบ #1243 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 11:03:38 AM »

คู่ขวัญ คู่ใหม่ ของผมครับ

ดูจากภาพนี้หนุ่มน้อยเบตง ดูเล็กไปถนัดตาเลยครับ   //   เจ้าสาวเป็นลูกผสมครับ ((โร๊ดฯ+บ้าน)+ไก่เอ)   นน. ประมาณ 3 กก.(กลาง ๆ ถึง แก่ ๆ )  แบบว่ายังไม่มีโอกาสได้ขึ้นตาชั่งซักที 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 11:10:13 AM โดย bun_bun » บันทึกการเข้า

Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #1244 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 11:04:55 AM »

[/url][/img]

จารย์ลืมรูปป่าว  ยิงฟันยิ้ม

bb =  เมื่อซักครู่ลงรูปแล้ว ขึ้นแต่โค๊ดฯ  ภาพไม่ขึ้น  หุหุ  แก้ไขแล้วครับน้องบาส

Liked By: deemeechai
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 11:06:53 AM โดย bun_bun » บันทึกการเข้า

ลงมือซะ !!
TO_MK
*

« ตอบ #1245 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 06:40:13 PM »

ดูจากภาพนี้หนุ่มน้อยเบตง ดูเล็กไปถนัดตาเลยครับ   //   เจ้าสาวเป็นลูกผสมครับ ((โร๊ดฯ+บ้าน)+ไก่เอ)   นน. ประมาณ 3 กก.(กลาง ๆ ถึง แก่ ๆ )  แบบว่ายังไม่มีโอกาสได้ขึ้นตาชั่งซักที 

ถ่ายรูปได้สวยงามแบบธรรมชาติมากครับ คิดว่าคงได้มีผลงานที่ไม่ธรรมดาในเร็ววันนี้ครับอ.บัน

แถวบ้านเขาบอกว่าสูงต่ำดำเตี้ยไม่สำคัญ .................ชนกันก็ใช้ไดัครับ
ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #1246 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 06:48:50 PM »

ถ่ายรูปได้สวยงามแบบธรรมชาติมากครับ คิดว่าคงได้มีผลงานที่ไม่ธรรมดาในเร็ววันนี้ครับอ.บัน

แถวบ้านเขาบอกว่าสูงต่ำดำเตี้ยไม่สำคัญ .................ชนกันก็ใช้ไดัครับ
ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

อิอิ  ยิงฟันยิ้ม เหมือนกันครับ ไม่สนว่าพันธุ์ไหนๆชนเก่งก็เลี้ยงเหมือนลูก ชนแพ้ก็กับแกล้มครับ  ยิงฟันยิ้ม ไก่สามสาย(ขอเรียกแบบนี้นะครับ)สวยดีครับ ขนขาวด้วย น่าจะเป็นที่ต้องการของตลาด ที่มีหลายตัวลองเนื้อแล้วบกกันนะครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ลงมือซะ !!
TO_MK
*

« ตอบ #1247 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 06:48:29 PM »

อิอิ  ยิงฟันยิ้ม เหมือนกันครับ ไม่สนว่าพันธุ์ไหนๆชนเก่งก็เลี้ยงเหมือนลูก ชนแพ้ก็กับแกล้มครับ  ยิงฟันยิ้ม ไก่สามสาย(ขอเรียกแบบนี้นะครับ)สวยดีครับ ขนขาวด้วย น่าจะเป็นที่ต้องการของตลาด ที่มีหลายตัวลองเนื้อแล้วบกกันนะครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

............ชนกันนี่หมายถึงไม่ใช่ชนไก่นะครับน้องบาส เป็นคำสองพยางค์ขึ้นต้นด้วยคำว่าสะเป็นพยางค์แรก ถ้ารู้ความหมายแล้วก็อุบไว้นะครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

หน้า: 1 ... 68 69 70 71 72 73 74 75 76 77 [78] 79 80 81 82 83 84 85 86   ขึ้นบน
  พิมพ์