ข่าว
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนยางในฝันเป็นจริงแล้วครับ(มีรูปล่าสุดที่หน้า 3 ครับ)  (อ่าน 27526 ครั้ง)
elw007
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2010, 10:47:24 PM »

แนวรั้วว่าจะลง สักทองครับ ไว้สร้างบ้าน ยิ้มเท่ห์

Liked By: vigoboy007

elw007
*

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2010, 10:48:25 PM »

วันเสาร์ที่จะถึงนี้จะไปรดน้ำให้เค้าครับ คงมีรูปมาอัพ ให้ชมครับ เจ๋ง
Bankao
*

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 05:28:26 PM »

สวัสดีครับ
เท่าที่ดู ยางอายุประมาณนี้ ยังคิดว่าน่าจะโตกว่านี้สักหน่อยนะครับ สังเกตดูอาจจะที่ดินเดิมปลูกมันหรืออย่างอื่นมาก่อน คงต้องเน้นใส่ปุ๋ยบ่อย ๆ หน่อยนะครับ หน้าแล้งนี้ ถ้าให้น้ำไปพร้อมกับให้ปุ๋ยไปด้วยก็จะยิ่งดีนะครับ ยางจะได้พุ่งขึ้น แตกยอดขึ้นมาก ๆ
elw007
*

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 05:56:45 PM »

สวัสดีครับ
เท่าที่ดู ยางอายุประมาณนี้ ยังคิดว่าน่าจะโตกว่านี้สักหน่อยนะครับ สังเกตดูอาจจะที่ดินเดิมปลูกมันหรืออย่างอื่นมาก่อน คงต้องเน้นใส่ปุ๋ยบ่อย ๆ หน่อยนะครับ หน้าแล้งนี้ ถ้าให้น้ำไปพร้อมกับให้ปุ๋ยไปด้วยก็จะยิ่งดีนะครับ ยางจะได้พุ่งขึ้น แตกยอดขึ้นมาก ๆ
ปีแรกให้เค้าเช่าปลูกมันครับ โดยมีข้อแม้ว่า ให้เค้าเจาะหลุมยางให้เราฟรีๆ แต่พอเค้าเจาะหลุมยางเสร็จ เค้าก็ยกร่องปลูกมันเลยครับ
เรายังไม่ได้หาต้นพันธุ์ยางเลย พอได้พันธุ์ก็ปลูกตามหลัง มัน ครับ มันโตคลุมยางหมด เลยไม่ค่อยพุ่งเท่าที่ควร พอเค้าขุดมันออกก็แล้งพอดีเลยไม่ให้เค้าทำต่อ แล้งที่แล้วผมปล่อยเลยครับ ไม่มีน้ำรดเค้า ตายไปตั้ง600 ต้น น่ะครับ (ช่วงก่อนหน้าฝนโครงการไทยเข้มแข็งมาขุดสระให้ใกล้ๆเลยครับ สบายแล้วเรา) พอหน้าฝนที่ผ่านมาเลยซ่อมซ่ะ หมดหลายตังค์ ก็ใส่ปุ๋ยเต็มที่อยูครับ (ที่เห็นในภาพเป็นช่วงกลางหน้าฝนที่ผ่านมาครับ) ก็จะมีทั้งยางปีสองกับยางที่ซ่อมช่วงหน้าฝนที่ผ่านมาครับ เลยดูไม่โตเท่าที่ควร แต่แล้งนี้ จะอัดน้ำให้เค้าเต็มที่เลยครับ เด๋วเสาร์นี้ไปรดน้ำจะนำภาพมาให้ชมใหม่ครับ โตกว่านี้เยอะครับ

Liked By: vigoboy007
akedsh
*

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 03:05:10 PM »

สวัสดีครับ คุณ elw007
อยู่สระแก้ว สวนอยู่แถวไหนครับ  สวนผมอยู่โคกปี่ฆ้อง ศาลาลำดวนครับ
O+
*

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 03:24:09 PM »

ขณะที่ต้นยางพารายังเล็ก ควรจะปลูกพืชคลุมดินเพื่อบดบังผิวดินไม่ให้ร้อน ดินร้อนก็จะมีผลต่อรากและจะตายได้ง่าย  การที่มีพืชคลุมดินไม่ต้องไปกังวลว่าจะไปแย่งอาหารของต้นยางพาราครับ ในระหว่างร่องยางพาราน่าจะปลูกกล้วย หรือ สัปรด ด้วยครับ
elw007
*

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 03:58:58 PM »

สวัสดีครับ คุณ elw007
อยู่สระแก้ว สวนอยู่แถวไหนครับ  สวนผมอยู่โคกปี่ฆ้อง ศาลาลำดวนครับ
สวนผมอยู่หลังหมู่บ้าน เนินยางงาม ครับ ของคุณ อยู่ส่วนไหนของ โคกปี่ฆ้อง ครับ ว่างๆจะได้เข้าไปแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันครับ
หญ้าคมปาว
*

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 04:01:29 PM »

ดีใจกับเจ้าของสวนยางค่ะ..วันนี้ยางพาราราคา 134  บาท ชาวสวนยางเฮฮาน่าดูดีใจกับพวกเขาด้วยจริงๆ
เพื่อนก็รับอยู่เดือนละ  7-80,000.-บาท/เดือน หลังหักให้คนกรีดแล้ว  40 % ตอนนี้ชาวบ้านที่รับจ้างกรีดดีใจกัน
เรียกลูกหลานกลับไปทำงานที่บ้านแล้ว...
elw007
*

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 04:23:47 PM »

ผมทำงานประจำ กินเงินเดือน เงินเก็บ ไม่ต้องพูดถึง ไม่มีเลยครับ มีแต่หนี้ ถ้าปีไหนไม่มีโบนัสก็ปีนั้นไม่มีเงินเก็บครับ พ่อผมขายยางได้เดือนล่ะประมาณ 100000 แบ่งให้คนกรีดยาง 40000 เหลือ 60000 สบายๆ อิจฉาแกครับ เลยซื้อที่ปลูกเอง ไม่อยากรอ มรดก ครับ มีพี่น้องหลายคนครับ เรายังมีแรงสร้างก็เลยสร้างเองครับ ภูมิใจดีครับ เจ๋ง
Kong51@ขุนดง
*

ขุนดงแจกเมล็ดไม้ป่า

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 04:49:35 PM »

แจ๋ว และ เจ๋ง ไปเลยครับ ยินดีกับเจ้าของสวนยางพาราคนหนุ่มไฟแรงด้วยครับ อัดน้ำสม่ำเสมอพอเลิกต้องค่อยๆเลิกนะครับ อย่าให้เป็นการหักดิบนะครับ ยางช่วงนี้จะยังต้องการการดูแลเหมือนเด็กเล็กๆ ครับ รอจนอายุ 3 ปี ขึ้นค่อยเลิกให้น้ำถ้าไม่มีน้ำนะครับ แต่ถ้ามีน้ำก็ทำแบบน้ำหยดก็ได้นะครับประหยัดสุดแล้วกับการลงทุนให้น้ำต้นยาง สปริงเกิลแพงครับ ค่าลงทุนหน้กเอาเรื่องเลย แต่ถ้าทำได้รับรองว่าพุ่งพรวดเลย อ้วนพีเหมือนซี่อิ๊วตราเด็กสมบูรณ์เลยครับ (อย่าให้น้ำตอนที่ดินยังร้อนอยู่นะครับ) ให้คิดว่าต้นยางเหมือนตัวเราเวลาต้องการน้ำต้องการน้ำแบบฝักบัวเย็นๆ ตอนตัวเราไม่ได้ตากแดดมาทั้งวัน เพราะร่างกายเราจะได้ตั้งตัวได้ ไม่เป็นไข้นะครับ

ขุนดงแจกเมล็ดไม้ป่า www.khundong.com
eton
*

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 09:50:30 AM »

;)ก่อนอื่นต้องขอแสดงความยินดีกับนายหัวคนใหม่ครับ ต้องดูแลเหมือนลูกคนนึงในครอบครับ แถวสระแก้วคงแล้งไม่แพ้กับอีสานนะครับ 1. อย่าให้หญ้ารกนะครับ 2. ไถพลิกหน้าดินปีละ 2-3 ครั้ง 3. ตรงแถวต้นยาง ใช้รถไถนาเล็กหรืออีแต๊กไถดินพลิกเข้าหาโคนยางในช่วงที่ใส่ปุ่ย 4. ถ้ามีงบให้ใช้ระบบน้ำหยดครับ เพราะเห็นว่ามีแหล่งน้ำอยู่ใกล้ๆ สร้างถังเก็บน้ำสูง ๆ สูบน้ำขึ้นและปล่อยแบบน้ำหยด สามารถให้ปุ๋ยทางน้ำได้ด้วย เห็นจากแถวภาคเหนือครับ ให้น้ำแบบน้ำหยดเชื่อไหมครับต้นยางโตไวมากเลย  ทั้งหมดที่กล่าวมา เค้าทำกันจริง ๆ แถวจังหวัดยโสธร มุกดาหาร อุบลราชธานี ครับ เพราะผมได้ไปอยู่และได้ปลูกยางที่นั้นและได้ความรู้ความวิธีชีวิตแบบอีสานมาบ้างครับ  ยิ้ม

eton
elw007
*

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 01:32:12 PM »

ทุนไม่มีเป็นเงินก้อนครับ และไม่มีบุคลากรเฝ้าสวนครับ ตอนนี้คงใช้ รถยนต์ บรรทุกถัง 1000 ลิตรเดินรด ต้นยางตามตูดก่อนครับ กะใช้ 2 คันเลย รดทุก เสาร์อาทิตย์ ครับ จนกว่าจะถึงหน้าฝนหน้าครับ คำนวนต้นทุนแล้ว ค่าแรงคนงานอย่างเดียวก็วันล่ะ 1000x2=2000 เป็นเวลา 16 ครั้ง 32000 บาทครับ ไม่รวมน้ำมันรถ รดเฉพาะหน้าแล้งหลังปีใหม่ครับ ปีนี้กับปีหน้าครับ หลังจากนั้นอาจพิจารณา ระบบน้ำหยดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2010, 01:36:27 PM โดย elw007 » บันทึกการเข้า
pskaset
*

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 12:03:00 PM »

ผมกำลังจะลงยางที่สระแก้ว  50 ไร่  ประมาณ พ.ค. 54 ไม่ทราบว่า คุณ elw007 จะสามารถ แนะนำคนที่รับขุดหลุมปลูกยางด้วยรถ ได้หรือปล่าวครับ
บ้านไร่สายวารี
*

จงใช้เงินให้น้อยกว่าที่หาได้

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 12:23:47 PM »

ผมกำลังจะลงยางที่สระแก้ว  50 ไร่  ประมาณ พ.ค. 54 ไม่ทราบว่า คุณ elw007 จะสามารถ แนะนำคนที่รับขุดหลุมปลูกยางด้วยรถ ได้หรือปล่าวครับ
ไม่ทราบว่าพี่   ไปหาซื้อต้นกล้ายางพันธุ์   ที่ไหนครับ  ราคาเท่าไหร่  อยากปลูกที่เพชรบูรณ์เหมือนกันสัก  20ไร่   แต่กลัวได้ต้นกล้าแบบยางตาสอย   ลังเล ลังเล  พอมีที่แนะนำซื้อได้ไหมครับ   ขอบคุณมากครับ
elw007
*

« ตอบ #30 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 02:47:53 PM »

มีครับ อยู่ส่วนไหนของสระแก้วครับ มีแม้กระทั่งคนปลูกเลยครับ
elw007
*

« ตอบ #31 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 02:52:08 PM »

ไม่ทราบว่าพี่   ไปหาซื้อต้นกล้ายางพันธุ์   ที่ไหนครับ  ราคาเท่าไหร่  อยากปลูกที่เพชรบูรณ์เหมือนกันสัก  20ไร่   แต่กลัวได้ต้นกล้าแบบยางตาสอย   ลังเล ลังเล  พอมีที่แนะนำซื้อได้ไหมครับ   ขอบคุณมากครับ

มีครับ 19 บาท อยู่ในตัวเมือง จันทบุรี บอกก่อนน่ะครับผมไปซื้อช่วงฝนลงใหม่ ที่ผ่านมาครับ ตอนนี้ไม่รู้เท่าไหร่แล้ว ตอนนั้นไปเลือกเองเลย
เค้าให้จองด้วยน่ะครับ เจ้านี้จะขายริมถนนในเมืองจันครับ  0861136139 ลองโทรดูครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8   ขึ้นบน
  พิมพ์