ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รถไถนานั่งขับ  (อ่าน 10008 ครั้ง)
azukijang
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 10:23:44 PM »

เป็นผู้หญิงตัวเล็กๆ กำลังจะเริ่มจากการลาออกจากงานแล้วไปทำนา เลยจะเริ่มจากเช่าซื้อรถไถนาก่อน
ขอคำแนะนำจากผู้รู้ทั้งหลายด้วยค่ะ
ปานตะวัน

mr.beer@บูรพา
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 10:27:15 PM »

นาเยอะไหมครับ  เพราะต้องดูความคุ้มด้วย

หักหนามทุเรียนทีละอัน แล้วถามตัวเอง ว่า รัก ไม่รัก รัก ไม่รัก ผลสุดท้ายคำตอบที่ได้คือ...รัก ก็ เจ็บ ไม่ รัก ก็ เจ็บ
goldenkoi
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 12:37:15 AM »

เป็นผู้หญิงตัวเล็กๆ กำลังจะเริ่มจากการลาออกจากงานแล้วไปทำนา เลยจะเริ่มจากเช่าซื้อรถไถนาก่อน
ขอคำแนะนำจากผู้รู้ทั้งหลายด้วยค่ะ
ปานตะวัน
ผมว่าอย่าใจร้อน ลองศึกษาการทำนา แล้วลองมองหาแรงงานที่เคยทำนาแถวนั้นดูก่อน
นายนก บาบ้า
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 01:32:42 AM »

ทำนาเเบบนิ้วเดียวคับ นาเยอะ ทุนเยอะ
azukijang
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 12:07:47 PM »

นาไม่เยอะค่ะ แค่ 8 ไร่เอง แต่อยากทำเอง จะใช้รถไถนาแบบเดินตามก็ไม่ไหว
เลยคิดว่าจะซื้อแบบนั่งขับ ใช้ไถของตัวเองและรับจ้างไถให้คนอื่นด้วยนะคะ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 12:09:38 PM »

ถ้ารับจ้าง ด้วยก็คุ้ม ครับ

หักหนามทุเรียนทีละอัน แล้วถามตัวเอง ว่า รัก ไม่รัก รัก ไม่รัก ผลสุดท้ายคำตอบที่ได้คือ...รัก ก็ เจ็บ ไม่ รัก ก็ เจ็บ
azukijang
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 12:47:37 PM »

ก็หวังอย่างนั้นนะคะ เลยอย่างได้คำแนะนำการซื้อและราคา ใครพอทราบรายละเอียดบ้างช่วยด้วยนะคะ
ขอบคุณค่ะ
วัตครับ
staff
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 03:30:15 PM »

ปานตะวัน

พวกเครื่องจักรพวกนี้ ต้องมีทักษะการใช้งานควบคู่ไปด้วยอะครับ หมายถึงใช้งานไปต้องหมั่นสังเกตุ และควรที่จะบำรุงรักษาเบื้องต้นด้วยตนเองได้ อาทิเช่น การเปลี่ยนถ่ายพวกของเหลว ต่างๆ การตรวจเช็คสภาพเบื้องต้นก่อนใช้งาน การเปลี่ยนชุดของระบบการไถ ฯลฯ ลองนึกภาพว่าขับๆ ไปแล้วรถแขวนบนคันนา หรือติดหล่ม  ผมว่าคุณผู้หญิงจะทำไม่ไหว นะครับ

ผมติติง นิดหนึ่งนะครับ ว่า หากเริ่มต้นทำการเกษตร โดย เริ่มจากเช่าซื้อรถไถนา ผมว่าผิดแล้วครับ
จะเป็นการ ทำจากใหญ่ไปหาเล็กนะครับ ซึ่งผมไม่เห็นด้วยเลยครับ

ยืมภาพคุณจัสมาให้ดู
จากกระทู้ที่ห้อง ชมรมเครื่องมือการเกษตร
อยากให้เข้าไปอ่าน และหากสงสัยให้สอบถาม เพื่อสมาชิกที่ห้องนั้นอะครับ มีผู้มีประสพการณ์หลายท่าน ให้คำแนะนำได้ครับ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=5001.624

ประมวลภาพ "ทอดกฐินสามัคคี  ณ วัดป่าภูนางงำ ขอนแก่น "
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=77373.272
แบงค์-
*

สวนผสม

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 04:29:51 PM »

ลาออกจากงานอะไรหรอครับ ผมว่าถ้าอยากทำนาไม่ต้องลาออกก็ได้มั้ง น้าผมซื้อรถไถนามาทำนาของตัวเอง 20 กว่าไร่ พอหมดของตัวเองก็รับจ้าง ย้ำนะครับรับจ้างทุกวัน ถ้าไม่มีงานก็ไม่มีเงินผ่อนส่ง(กรณีไม่เอาเงินส่วนอื่นมาโป่ะ) แนะนำถ้าจะซื้อจริงๆ อย่าผ่อนเลย แต่ถ้ามั่นใจ ชัวร์ๆ ก็จัดเลยก็ได้ครับ มันมีผ่อนแบบ ส่งรายปี หรือ เดือนก็ได้แล้วแต่ตกลง  เรื่องราคาผมไม่ทราบ รู้แต่ว่าแรงม้าเยอะก็แพง รุ่นที่กลาง 3-4 แสนมั้งครับ คิดดูดีๆ นะครับ

praphakon
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 08:15:03 PM »

ทำไม่ไหวหรอก เพราะเราเคยลองยืมคนอืนขับแล้ว มองดูเหมือนง่าย แต่บอกเลยว่า ไม่หมูเหมือนขับรถยนต์ เชื่อเรานะ

ทางข้างหน้าลางเลือนเหมือนว่างเปล่า
แดดจะเผาผิวผ่อง เธอหมองไหม้
ที่ตรงนั้นมีหุบเหว มีเปลวไฟ
ถ้าอ่อนแอจะฝ่าไป อย่างไรกัน
thw
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 09:51:02 PM »

คิดว่าคุณ azukijang น่าจะมีคนที่จะขับไว้ในใจแล้วนะครับ ถึงคิดจะซื้อรถใถ

เล่าให้ฟังนะครับ

ปีนี้พี่ชายและน้าของผมซื้อ(ผ่อน)รถใถออกมาคนละคัน หวังจะให้ลูกชายขับ ใถทั้งของตัวเองและรับจ้าง
(แต่ตอนนี้ลูกชายสู้ไม่ใหว ลงกรุงเทพไปหมดแล้ว)

ตอนนี้พี่ชายผมได้ให้ญาติอีกคนขับให้ (พี่ชายและน้า รับราชการ มีเวลาแค่เสาร์อาทิตย์)

ญาติที่เป็นคนขับให้พี่ชายผมเล่าว่า

ถ้าได้คนขับที่ดีมีความรับผิดชอบก็ดีไป แต่ถ้าตรงกันข้าม จะมีโอกาสโดนโกงเยอะ
หรือยิ่งไม่มีเวลาไปดูแล ยิ่งมีโอกาสโดนโกงเยอะเหมือนกัน
เริ่มตั้งแต่แอบดูดนํ้ามันขาย หรือแอบรับงานเองโดยไม่บอกเจ้าของรถ หรือ...

เคยมีคนแถวบ้านพูดว่า มีที่นาถึง 100 ไร่เหรอ ถึงคิดจะซื้อรถใถ แต่ตอนนี้คนๆนั้นก็จ้างรถใถเหมือนกัน

ถ้าแถวนั้นมีรถใถยังไม่เยอะ (ถ้ามีเยอะ ก็จะตัดราคากัน)
ถ้ามีคนขับที่ไว้ใจได้
ถ้ามีเวลาดูแล
ถ้ามีทุนพอ

ลองคิดดูดีๆครับ ถ้ามั่นใจชัวร์ๆ ก็ซื้อเลยครับ

brothersun
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 10:54:31 PM »

ที่นาเป็นนาแบบไหนครับ?
นาลุ่ม นาดอน ดินทราย ดินร่วน ดินเหนียว?
นาเรียบดี หรือนาเป็นหลุม(บวก)?

รถไถนั่งขับลงนาที่เป็นตมลึก ดินอ่อนไม่ไหวนะครับ จะกินน้ำมัน
เพราะตัวรถน้ำหนักเยอะ ถึงจะขับเคลื่อนสี่ล้อก็ตาม ส่วนรถขับสองล้อ ผมซื้อมาลองแล้วครับ
ตกบวกควายจมสนิท ยิ้มกว้างๆ ถ้านาของคุณดินไม่ลึกมาก เงินเหลือใช้ ลองดูก็ได้ครับ
แต่ผมคิดว่ารถไถเดินตามเหมาะสมที่สุดเพราะ เบา  ยิงฟันยิ้ม
รถไถนั่งขับ หนักมาก ร้องไห้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2010, 10:56:43 PM โดย brothersun » บันทึกการเข้า
azukijang
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2010, 01:08:21 PM »

ขอบคุณทุกคำแนะนำนะคะ
เป็นผู้หญิงตั้งใจว่าจะขับเอง
งานที่ทำอยู่ตอนนี้เป็นพนักงานราชการ อยู่กรุงเทพค่ะ
ที่นาเป็นดินเหนียว แต่ไม่แข็งมาก มีบวกที่อยู่นิดหนึ่ง ที่จริงก็กังวลเรื่องปัญหาต่างๆ ของรถอยู่มาก
แต่อีกใจก็บอกตัวเองว่าต้องเริ่มต้นเรียนกับมันไป เชื่อว่าทุกปัญหามีทางออก
แต่เอาจริงก็เริ่มกลัวแล้วนะเนี้ย แค่มีใจแต่ไม่มีแรงคงไม่ไว้
ยังก็จะพยายามสู้นะคะ
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2010, 01:32:58 PM »

ลองจ้างเขา ไถเอาก่อนไหมครับ
ผมมีหลายไร่ ผมจ้างเอาครับ

yut001
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2010, 04:16:49 PM »

ตอนนี้พี่ชายผมได้ให้ญาติอีกคนขับให้ (พี่ชายและน้า รับราชการ มีเวลาแค่เสาร์อาทิตย์)  ญาติที่เป็นคนขับให้พี่ชายผมเล่าว่า
ถ้าได้คนขับที่ดีมีความรับผิดชอบก็ดีไป แต่ถ้าตรงกันข้าม จะมีโอกาสโดนโกงเยอะ  หรือยิ่งไม่มีเวลาไปดูแล ยิ่งมีโอกาสโดนโกงเยอะเหมือนกัน   เริ่มตั้งแต่แอบดูดนํ้ามันขาย หรือแอบรับงานเองโดยไม่บอกเจ้าของรถ หรือ...เคยมีคนแถวบ้านพูดว่า มีที่นาถึง 100 ไร่เหรอ ถึงคิดจะซื้อรถใถ แต่ตอนนี้คนๆนั้นก็จ้างรถใถเหมือนกันถ้าแถวนั้นมีรถใถยังไม่เยอะ (ถ้ามีเยอะ ก็จะตัดราคากัน)
ถ้ามีคนขับที่ไว้ใจได้    ถ้ามีเวลาดูแล    ถ้ามีทุนพอ  ลองคิดดูดีๆครับ ถ้ามั่นใจชัวร์ๆ ก็ซื้อเลยครับ
จังหวัดอะไรครับ มีการทำนาปีละกี่ครั้ง ทำปีละครั้งไม่คุ้มครับ 
เป็นผู้หญิงหรือผู้ชายตัวเล็กลำข้อไม่แข็งแรงลำบากครับ
รถไถมีใบดัน ดิน  ผาลสาม ผาลเจ็ด จะรับทำนา  ก็ต้องมีโรตารี่  แค่ถอดเข้าออก บางทีต้องผู้ชาย สองคน  (ไม่ได้ดูถูกผู้หญิงนะครับ ผมก็เคยไปช่วยเขาเปลี่ยนไม่ไหวครับ ขนาดตัวใหญ่ๆ )คนขับรถไถที่รู้จักแถวบ้านมีหลายคน  บางคนทำงานละเอียด งานชุ่ยก็มี 
(สำคัญนะครับ บางทีถ้าคนขับเป็นผู้หญิงนี่ผมว่างานที่รับมันจะน้อยลง  คือลองคิดในแง่ที่ว่าถ้าเป็นคนจ้างน่ะครับ  บางคนอาจจะว่าผู้ชายคุยกันง่าย ให้ลุยไหนลุยนั่น) ค่าใช้จ่าย รถไถคูโบต้า 34 แรงมีใบดันดิน กับผาลสี่ ดาวน์ 80000  จ่ายทุกเดือนงวดละ 1000 ทุกเดือนที่ 6 และ 12 จ่าย 54000 ประกัน 1 ปี หลังจากนั้นก็มีพวกค่าเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ไส้กรอง อะไหล่ อื่นๆก็จะเริ่มตามมา  นึกแล้วเหนื่อย  ครับ  ที่บ้านผ่อนอยู่ครับ ตอนมีงานก็ดีครับ ช่วงไม่มีงานนี่เหนื่อยเลย แถวบ้านทำนาปีละครั้ง      จ้างเขาน่าจะดีกว่าครับ
thw
*

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2010, 11:13:59 PM »

ตอนนี้พี่ชายผมได้ให้ญาติอีกคนขับให้ (พี่ชายและน้า รับราชการ มีเวลาแค่เสาร์อาทิตย์)  ญาติที่เป็นคนขับให้พี่ชายผมเล่าว่า
ถ้าได้คนขับที่ดีมีความรับผิดชอบก็ดีไป แต่ถ้าตรงกันข้าม จะมีโอกาสโดนโกงเยอะ  หรือยิ่งไม่มีเวลาไปดูแล ยิ่งมีโอกาสโดนโกงเยอะเหมือนกัน   เริ่มตั้งแต่แอบดูดนํ้ามันขาย หรือแอบรับงานเองโดยไม่บอกเจ้าของรถ หรือ...เคยมีคนแถวบ้านพูดว่า มีที่นาถึง 100 ไร่เหรอ ถึงคิดจะซื้อรถใถ แต่ตอนนี้คนๆนั้นก็จ้างรถใถเหมือนกันถ้าแถวนั้นมีรถใถยังไม่เยอะ (ถ้ามีเยอะ ก็จะตัดราคากัน)
ถ้ามีคนขับที่ไว้ใจได้    ถ้ามีเวลาดูแล    ถ้ามีทุนพอ  ลองคิดดูดีๆครับ ถ้ามั่นใจชัวร์ๆ ก็ซื้อเลยครับ
จังหวัดอะไรครับ มีการทำนาปีละกี่ครั้ง ทำปีละครั้งไม่คุ้มครับ 
เป็นผู้หญิงหรือผู้ชายตัวเล็กลำข้อไม่แข็งแรงลำบากครับ
รถไถมีใบดัน ดิน  ผาลสาม ผาลเจ็ด จะรับทำนา  ก็ต้องมีโรตารี่  แค่ถอดเข้าออก บางทีต้องผู้ชาย สองคน  (ไม่ได้ดูถูกผู้หญิงนะครับ ผมก็เคยไปช่วยเขาเปลี่ยนไม่ไหวครับ ขนาดตัวใหญ่ๆ )คนขับรถไถที่รู้จักแถวบ้านมีหลายคน  บางคนทำงานละเอียด งานชุ่ยก็มี 
(สำคัญนะครับ บางทีถ้าคนขับเป็นผู้หญิงนี่ผมว่างานที่รับมันจะน้อยลง  คือลองคิดในแง่ที่ว่าถ้าเป็นคนจ้างน่ะครับ  บางคนอาจจะว่าผู้ชายคุยกันง่าย ให้ลุยไหนลุยนั่น) ค่าใช้จ่าย รถไถคูโบต้า 34 แรงมีใบดันดิน กับผาลสี่ ดาวน์ 80000  จ่ายทุกเดือนงวดละ 1000 ทุกเดือนที่ 6 และ 12 จ่าย 54000 ประกัน 1 ปี หลังจากนั้นก็มีพวกค่าเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ไส้กรอง อะไหล่ อื่นๆก็จะเริ่มตามมา  นึกแล้วเหนื่อย  ครับ  ที่บ้านผ่อนอยู่ครับ ตอนมีงานก็ดีครับ ช่วงไม่มีงานนี่เหนื่อยเลย แถวบ้านทำนาปีละครั้ง      จ้างเขาน่าจะดีกว่าครับ
ถ้าได้คนขับที่ดีมีความรับผิดชอบก็ดีไป แต่ถ้าตรงกันข้าม จะมีโอกาสโดนโกงเยอะ  หรือยิ่งไม่มีเวลาไปดูแล ยิ่งมีโอกาสโดนโกงเยอะเหมือนกัน   เริ่มตั้งแต่แอบดูดนํ้ามันขาย หรือแอบรับงานเองโดยไม่บอกเจ้าของรถ หรือ...เคยมีคนแถวบ้านพูดว่า มีที่นาถึง 100 ไร่เหรอ ถึงคิดจะซื้อรถใถ แต่ตอนนี้คนๆนั้นก็จ้างรถใถเหมือนกันถ้าแถวนั้นมีรถใถยังไม่เยอะ (ถ้ามีเยอะ ก็จะตัดราคากัน)

อยู่ศรีสะเกษครับ ทำนาปีและนาปรัง ที่บ้านโชคดีหน่อย มีคลองส่งนํ้า สูบจากแม่นํ้ามูลแล้วปล่อยลงคลองส่งนํ้า(หลายๆคนรวมกันซื้อนํ้า ชม.ละ 80 บาท)

ตอนนี้กำลังจะเริ่มใถทำนาปรัง รถใถแถวนี้มีไม่กี่คัน ช่วงนี้เลยมีงานทุกวันครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์