ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องระบบน้ำในไร่ที่ต่อจากทีสูง  (อ่าน 2482 ครั้ง)
phumiam
...อยู่สมุทรปราการไปทำไร่เพชรบูรณ์...
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ธันวาคม 16, 2010, 03:19:46 PM »

กำลังคิดจะต่อน้ำบนภูเขามาใช้ในไร่ แต่ไม่รู้ว่าน้ำจากที่สูงต่อลงมาจะต่อสปริงเกอร์ได้หรือไม่ ถ้าได้จะต่อพร้อมกันได้กี่ตัว ถ้าไม่ได้จะใช้แบบไหนดีครับและระบบน้ำในไร่ควรจะเป็นลักษณะไหนถึงจะเหมาะครับ

< บ้านไร่ชายป่า >  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=23399.0

BoY NakonChuM
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2010, 04:02:14 PM »

มันไกลและต่างระดับกันแค่ไหนครับ บอกมาแค่นี้คงยากที่จะตอบได้ครับ

แต่ถ้าระดับต่างกันมาก ทำฝายแม้วเลยครับแล้วต่อน้ำมาใช้ความแรงขึ้นอยู่กับระดับที่แตกต่างกันและขนาดท่อที่ต่อลงมาครับง

ถ้าอยากรู้ก็ลองต่อท่อเมนลงมาก่อนแล้วค่อยๆ แบ่งโซนแล้วใส่วาร์วน้ำเปิดที่ละโซนก็ได้ครับมีน้ำฟรีใช้ระบบน้ำหยดก็ได้ครับถ้าน้ำไม่แรงมากนะครับ

จงลำบากไปก่อนแล้วจะสบายเมื่อปลายมือ
วัตครับ
staff
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2010, 08:36:06 PM »

กำลังคิดจะต่อน้ำบนภูเขามาใช้ในไร่ แต่ไม่รู้ว่าน้ำจากที่สูงต่อลงมาจะต่อสปริงเกอร์ได้หรือไม่ ถ้าได้จะต่อพร้อมกันได้กี่ตัว ถ้าไม่ได้จะใช้แบบไหนดีครับและระบบน้ำในไร่ควรจะเป็นลักษณะไหนถึงจะเหมาะครับ

1. ความสูงของแหล่งน้ำ
2. ขนาดของท่อนำน้ำลงมา + ระยะทาง

นี่คือปัจจัยหลักๆ ที่จะทำให้แรงดันน้ำ มาก หรือ น้อย

ประมวลภาพ "ทอดกฐินสามัคคี  ณ วัดป่าภูนางงำ ขอนแก่น "
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=77373.272
phumiam
...อยู่สมุทรปราการไปทำไร่เพชรบูรณ์...
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2010, 08:54:26 PM »

ขอบคุณคุณบอยและคุณวัดครับพอจะเข้าใจแล้วครับ แหล่งน้ำมีอยู่หลายแหล่งหลายระดับความสูงครับ ความสูงมีตั้งแต่ระดับหลายสิบเมตรไปจนถึงเป็นหลักร้อยเมตรครับ แล้วเราจะเลือกอย่างไรใช้ท่อแบบไหนดีระหว่าง PVC กับพวก PE ครับ

< บ้านไร่ชายป่า >  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=23399.0
ต้อย
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 07:48:13 AM »

ผมก็ใช้น้ำจากที่สูงครับ แต่โดยปกติใช้สายยางรดทั้งสวน ใช้เวลามาก ยังไม่ได้ติดตั้งสปริงเกอร์เหมือนกัน ไม่รู้ว่าจะช่วยได้บ้างไหม ข้อมูลผมมีดังนี้ครับ ยิ้มเท่ห์

นี่คือตาน้ำของผม เล็กมากยืนคร่อมได้เลยครับ ที่ระดับความสูง 415 เมตรจากระดับน้ำทะเล(โดยประมาณ )

ที่กรองน้ำ ( อายมาก ) ตอนนี้เปลี่ยนเป็น ฝาชี ๒ อันประกบเป็นลูกบอลแล้วเจาะรูเท่าท่อ กันใบไม้ได้ดีกว่ามากครับ ใช้ท่อ PVC ขนาด 3" รับน้ำยาวประมาณ 20 เมตร แล้วลดเป็นขนาด 1" ยาวประมาณ 1 กิโลเมตร ส่วนมากท่อจะวางต่ำกว่าต้นน้ำ เลยระยะ 500 เมตรไปแล้ว บางช่วงท่อสูงกว่าต้นน้ำบ้าง เพราะท่อข้ามดอยอีกลูกนึงครับ

น้ำที่ได้ปลายสายที่สวนครับ ขนาด PE 1" ที่ระดับความสูง 405 เมตร ( โดยประมาณ เพราะเครื่องมือไม่เที่ยงครับ )

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2010, 08:28:11 AM โดย ต้อย » บันทึกการเข้า
ต้อย
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 08:25:21 AM »

เอ่อ เอ๊ย ตอบต่อในหัวข้อเดียวไม่ได้ ต้องตอบใหม่รอบ ๓ละ ยิ้มกว้างๆ

ผมไม่มีวิธีการทดสอบ เลยเอาหัวมินิฯจำนวน 19 หัว อัตราการจ่ายน้ำแต่ละหัว 40 ลิตร/ชั่วโมง ( 0.76 คิว/ชั่วโมง) มาต่อที่ปลายสายจุดเดียวเลยครับ หากจ่ายน้ำได้พอ ก็จะได้น้ำไปปรับในการต่อท่อแขนง ว่าจะเพิ่ม/ลดหัวมินิฯ หรือ เพิ่ม/ลดอัตราการจ่ายน้ำของหัวมินิฯ เพราะการต่อใช้งานจริง แต่ละหัวห่างกัน ทำให้น้ำมีการไหลมีการพักน้ำแต่ละช่วงหัว ผลปรากฎว่า เป็นที่พอใจ หัวมินิฯจ่ายน้ำได้ที่ระยะ 2 เมตร การทดสอบแบบบ้านๆ ไม่มีอะไรอ้างอิงนะครับ  ยิ้มกว้างๆ แต่ตอนนี้ผมยังไม่ได้ต่อระบบนะครับ แถวนี้ท่อ PE ขนาดตลาด ที่มีขายก็ราคากับคุณภาพท่อ ไม่ไปในทิศทางเดียวกัน เลยรอซักระยะ อาศัยเดินรดเอาก่อนครับ น่าจะพอได้เป็นข้อมูลบ้างนะครับ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2010, 12:33:16 PM โดย ต้อย » บันทึกการเข้า
BoY NakonChuM
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 11:54:28 AM »

ชัดเจนมาคุณต้อย  ดูแล้วน้ำก็แรงดีนะครับ อย่างนี้จัดการดีๆ มีน้ำใช้ยาวเลยแหละ

จงลำบากไปก่อนแล้วจะสบายเมื่อปลายมือ
phumiam
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 01:47:02 PM »

ได้ข้อมูลคุณต้อยทำให้ผมมั่นใจในการต่อน้ำบนเขามาใช้ในไร่แล้วครับ  ที่จริงมีคนเสนอจะขุดบ่อให้ฟรีๆแต่เค้าเอาดินทีแรกก็ลังเลว่าจะขุดบ่อหรือต่อน้ำบนเขามาใช้มาดี ตอนนี้ผมเลือกต่อน้ำบนเขามาใช้ครับเพราะผมไม่คิดเลี้ยงปลาอยู่แล้วเพราะไม่ได้อยู่ประจำที่ไร่ไปๆมาๆมีหวังเพื่อนแอบจับไปหมด เลือกน้ำฟรีแบบไม่ต้องใช้พลังงานดูดเลยดีกว่า

POOLADA
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 18, 2011, 09:16:33 AM »

เจ๋งครับผมก้อปลูกยางบนเขาสูบน้ำจากห้วยด้านล่างขึ้นแท้งแล้วปล่อยน้ำลงแบบรีดน้ำท่อเมน2ขนาดใช้2นิ้วและ1นิ้วตามลำดับแล้วแยกออกย่อยตามแนวต้นยางแบบครึ่งนิ้วแล้วเจาะรูให้น้ำไหลหยดเองตามธรรมชาตโดยไม่ต้องใช้หัวหยดหรือสปริงเกอร์ครับลืมบอกไปผมเจาะรูขนาดก้านไม้ขีด1รูต่อ1ต้นยางครับแบบประหยัดครับต้นทุนน้อย งิงิงิงิน้ำพุ่งดีครับที่ผมอยู่บนเขาเอียงประมาณ20-25องศาครับ ลืมอีกละใช้คูโบต้า11แรงสูบครับระยะขึ้นแท้งประมาณ500เมตรครับใชโอ่งแดงขนาด1400ลิตร10ลูกครับใช้ท่อส้วมรองก้นโอ่งให้สูงน้ำไหลแรงคราบพี่น้อง เดียวรอหากล้องก่อนแล้วจะถ่ายรูปมาไห้ดูครับ ตอนนี้ซื้อสิ่งที่จำเป็นก่อน  งิงิงิงิ  แบบว่าหมดทุนแล้ว555555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2011, 09:28:09 AM โดย POOLADA » บันทึกการเข้า
oat
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 18, 2011, 10:07:35 AM »

โดยทั่วไป ความสูงทุกๆสิบเมตร จะได้ความดันหนึ่งบาร์ ลองถามสปริงเกอร์ดูว่าต้องใช้ความดันน้ำอย่างน้อยเท่าไหร่(หน่วยเป็นบาร์) เอามาคูณสิบ จะได้เป็นความสูงขั้นต่ำ

ถ้าระยะทางไกล ต้องเอาความดันที่สูญเสียจากความยาวท่อมาคิดด้วย

ขนาดท่อคิดจากปริมาณน้ำที่ต้องใช้ คิดคร่าวๆ
โดยกำหนดให้ความเร็วน้ำในท่อไม่เกิน 1 เมตรต่อวินาที หรือ 3600 เมตรต่อชั่วโมง เอามาคูณพื้นที่หน้าตัดท่อ จะได้เป็นปริมาตรน้ำต่อชั่วโมง
ตัวอย่าง เช่นท่อขนาดเส้นผ่านศูนย์กลาง 50 มม หรือรัศมีภายใน 25 มม คิดเป็นหน้าตัด 0.5x22/7x(0.025x0.025) หรือ 0.001 ตรม
เอาไปคูณ 3600 ก็จะได้ปริมาณการไหลคือประมาณ 3.6 คิวต่อชั่วโมง
ถ้าไหลเร็วกว่านี้ แรงเสียดทานท่อก็จะเริ่มสูงขึ้นมาก และต้องใช้แรงดันต้นทางที่มากขึ้นหลายเท่า รวมทั้งท่อและข้อต่อก็ต้องรับแรงดันมากขึ้นด้วย  ยิ้มเท่ห์

เย ธมฺมา เหตุปภวา เตสํ เหตุ ตถาคโต เตสญฺจ โย นิโรโธ จ เอวํ วาที มหาสมโณ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์