ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบวิธีเลี้ยงไก่ไข่เสริมไอโอดีน ฝากชี้แนะด้วยนะครับ  (อ่าน 2042 ครั้ง)
bossbp
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ธันวาคม 16, 2010, 11:24:49 AM »

ผมสนใจอยากทำโครงการเลี้ยงไข่ไก่เสริมไอโอดีน เพื่อให้กับหญิงตั้งครรภ์รับประทานเพื่อเสริมไอโอดีน (พอดีทำงาน รพ.) แต่ว่าไม่ทราบขั้นตอนการผลิต หรือการเลี้ยง 
 ถ้าสถานศึกษา มหาวิทยาลัย หรือผู้ที่ทำอยู่ อยากทำเป็นแบบลักษณะการวิจัย ก็จะยินดียิ่งครับ .......รบกวนชี้แนะด้วยนะครับ

Cowboy Nart
เกษตรพอเพียงฟื้นชีวิต
Moderator
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2010, 05:45:37 PM »

เท่าที่พอเคยทราบมาไข่ไอโอดีน ผู้ริเริ่มงานวิจัย คือ มก. และตอนนี้น่าจะมีผู้ทำกันมากแล้ว การทำรู้สึกว่าจะเป็นการเสริมไอโอดีนเข้าไปในสูตรอาหาร แต่ผมก็ไม่แน่ใจนัก ท่าจะให้ดี ลองติดต่อสอบถามทางมหาวิทยาลัยดูครับ จะได้ข้อมูลมากกว่านี้ ถ้าเค้าไม่ติดขัดเรื่องลิขสิทธิ์อะไร

"เกิดมาต้องตอบแทนบุญคุณแผ่นดิน"
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์