หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จักรยานปั๊มน้ำ, จักรยานสูบน้ำ (DIY by ชาวนา™)  (อ่าน 225122 ครั้ง)
p sor
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #96 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 01:09:48 AM »

สอบถามนิดนะครับว่าสายพานที่ใช้จากล้อถึงปั้มเวลาไปหาซื้อจะบอกขนาดอย่างไรครับ อยากจะลองทำบ้างครับ ขอบคุณครับ

Liked By: Steve_Jeab

ศักดิ์ พีสรอ 96/3 หมู่ 6 ต.กระดังงา อ บางคนที สมุทรสงคราม 75120

ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #97 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 10:40:36 AM »

สอบถามนิดนะครับว่าสายพานที่ใช้จากล้อถึงปั้มเวลาไปหาซื้อจะบอกขนาดอย่างไรครับ อยากจะลองทำบ้างครับ ขอบคุณครับ

ลองวัดระยะรอบเองครับ  เพราะล้อจักรยานที่นำมาใช้มีขนาดไม่เท่ากัน  หากซื้อมาไม่ตรงก็ไปเปลี่ยนใหม่  ทางที่ดีควรทำให้ระยะสายพานปรับระดับได้สัก 2-5 นิ้ว เผื่อขาดเผื่อเหลือครับ จะได้ปรับสายพานให้ตึงด้วย

Liked By: andrew, Steve_Jeab
dutyy
*

« ตอบ #98 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 12:20:24 PM »

วิธีเพิ่มแรงเหวี่ยงให้กับจักรยานปั๊มน้ำ

เนื่องจากล้อหน้าของจักรยานมีน้ำหนักเบา  ทำให้แรงเหวี่ยงน้อยเวลาเราปั่นจักรยานทำให้ฝืดและหนักตลอด  ผมเลยคิดวิธีเพิ่มแรงเหวี่ยงให้กับล้อจักรยาน  จนกระทั่งได้ไอเดียในการทำให้ล้อหน้ามีแรงเหวี่ยงเพิ่มขึ้นโดยการเทซีเมนต์ลงในวงล้อด้านหน้า  หลักการนี้เลียนแบบรถไถนาคูโบต้านะครับ  แรงเหวี่ยงเพิ่มขึ้น  เราออกแรงน้อยลง (ตอนแรกอาจหนักกว่าปกติ)  ได้ผลเป็นที่น่าพอใจ  เบาแรงขึ้นเยอะ  ยิงฟันยิ้ม

มาดูล้อหน้าใกล้ๆ เผื่อหลายคนไ่ม่เข้าใจว่าผมเทซีเมนต์ลงไปยังไง  เพื่อเพิ่มแรงเหวี่ยงให้กับจักรยาน  ยิงฟันยิ้ม

ปั้มด้านล่างมีชื่อเรียกว่าอะไรครับแล้วราคาเท่าไรครับอยากรู้มากครับ

mapa134
*

« ตอบ #99 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 09:23:19 AM »

ขอบคุณครับสำหรับความรู้ใหม่ ยิ้ม

ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #100 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 06:04:31 PM »

วิธีเพิ่มแรงเหวี่ยงให้กับจักรยานปั๊มน้ำ

เนื่องจากล้อหน้าของจักรยานมีน้ำหนักเบา  ทำให้แรงเหวี่ยงน้อยเวลาเราปั่นจักรยานทำให้ฝืดและหนักตลอด  ผมเลยคิดวิธีเพิ่มแรงเหวี่ยงให้กับล้อจักรยาน  จนกระทั่งได้ไอเดียในการทำให้ล้อหน้ามีแรงเหวี่ยงเพิ่มขึ้นโดยการเทซีเมนต์ลงในวงล้อด้านหน้า  หลักการนี้เลียนแบบรถไถนาคูโบต้านะครับ  แรงเหวี่ยงเพิ่มขึ้น  เราออกแรงน้อยลง (ตอนแรกอาจหนักกว่าปกติ)  ได้ผลเป็นที่น่าพอใจ  เบาแรงขึ้นเยอะ  ยิงฟันยิ้ม

มาดูล้อหน้าใกล้ๆ เผื่อหลายคนไ่ม่เข้าใจว่าผมเทซีเมนต์ลงไปยังไง  เพื่อเพิ่มแรงเหวี่ยงให้กับจักรยาน  ยิงฟันยิ้ม

ปั้มด้านล่างมีชื่อเรียกว่าอะไรครับแล้วราคาเท่าไรครับอยากรู้มากครับ

เรียกว่า ปั๊มชัก  ตัวนี้ท่อดูดขนาด 1 นิ้ว, ท่อน้ำออก 1 นิ้ว  ราคา 2,100 บาทครับ

max2009
*

« ตอบ #101 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2012, 03:19:50 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง หาอยู่เลยครับ  อายจัง อายจัง อายจัง

nano2008
*

« ตอบ #102 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 09:22:47 PM »

ขออนุญาตนำไปดัดแปลงครับ ผม :-*สนใจทำถังปั้นแห้งจากเครื่องซักผ้าเก่าเข้ากับจักรยานครับ

ืnoom_kinoon
*

« ตอบ #103 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 12:12:13 PM »

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

tao_somyots
*

« ตอบ #104 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 07:10:18 AM »

บ่อบาดาล... ขนาดกี่นิ้ว ลึกเท่าไหร่ครับ

ท่านซัน
*

« ตอบ #105 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 09:57:43 AM »

มาเสนอแบบให้พิจารณาครับ..

http://topicstock.pantip.com/wahkor/topicstock/2011/03/X10333919/X10333919.html

คันนี้ได้มอบให้เป็นอุปกรณ์สาธิตแก่พลังงานจังหวัดลำปางไปแล้วครับ
ที่บ้านทำอีกตัวไว้ใช้งานแทน(แต่เชื่อมติด,พับไม่ได้)..และอีกตัวยังไม่ได้ใส่สายพานทดลองจะเอาไปใช้ที่สวน
ตัวในภาพเป็นต้นแบบให้โรงเรียนจากจังหวัดลำปางไปประกวดงานของ สศมช.ได้ที่สองด้วยครับ อิอิอิ  ยิ้ม

Liked By: Padawan, iceza50, Steve_Jeab
nextstep
*

« ตอบ #106 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 02:06:57 AM »

ยอดเยี่ยมกระเทียมเจียวมากครับ

What farmers do not know.
*

« ตอบ #107 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 12:20:13 PM »

สุดยอดเลยคับ อายจัง อายจัง อายจัง

nopmtp
*

« ตอบ #108 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 11:30:52 AM »

แจ่มครับ...เดี่ยวลองทำดูบ้างครับ

boyboom
*

ความสุขที่แท้จริงอยู่ที่ไหน ครอบครัวไงคือความสุข

« ตอบ #109 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 11:13:56 AM »

มีทั้งวิธีทำ และต่อยอดต่อยังไง ให้ทุ่นแรง สุดยอดครับ อายจัง

สุโขทัยคือบ้านเกิด  ถิ่นกำเนิดคือเมืองไทย
vatada
*

« ตอบ #110 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 08:30:35 PM »

ยิงฟันยิ้ม    ขอบคุณมากๆๆครับ   จะนำไปทดลองทำดู

vatada
*

« ตอบ #111 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 08:42:34 PM »

ดูตัวอย่างแล้ว 
   แบบที่ 1  จักรยานสูบน้ำ แบบ SUNTHORN LP.1   ประหยัดงบ  เคลื่อนย้ายได้

แบบที่ 2  ของ ศทม. เพิ่มพูลเลย์   ต้นทุนน่าจะสูงกว่าแบบแรก

แบบที่ 3   น่าจะมีใครออกแบบจักรยานสูบน้ำ แบบมีเกีย ปรับระดับได้   ก็จะผ่อนแรงปั่นได้ดีมากๆๆครับ

หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9   ขึ้นบน
  พิมพ์