หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จักรยานปั๊มน้ำ, จักรยานสูบน้ำ (DIY by ชาวนา™)  (อ่าน 210236 ครั้ง)
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #80 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 09:02:55 PM »

วิธีเพิ่มแรงเหวี่ยงให้กับจักรยานปั๊มน้ำ

เนื่องจากล้อหน้าของจักรยานมีน้ำหนักเบา  ทำให้แรงเหวี่ยงน้อยเวลาเราปั่นจักรยานทำให้ฝืดและหนักตลอด  ผมเลยคิดวิธีเพิ่มแรงเหวี่ยงให้กับล้อจักรยาน  จนกระทั่งได้ไอเดียในการทำให้ล้อหน้ามีแรงเหวี่ยงเพิ่มขึ้นโดยการเทซีเมนต์ลงในวงล้อด้านหน้า  หลักการนี้เลียนแบบรถไถนาคูโบต้านะครับ  แรงเหวี่ยงเพิ่มขึ้น  เราออกแรงน้อยลง (ตอนแรกอาจหนักกว่าปกติ)  ได้ผลเป็นที่น่าพอใจ  เบาแรงขึ้นเยอะ  ยิงฟันยิ้ม

มาดูล้อหน้าใกล้ๆ เผื่อหลายคนไ่ม่เข้าใจว่าผมเทซีเมนต์ลงไปยังไง  เพื่อเพิ่มแรงเหวี่ยงให้กับจักรยาน  ยิงฟันยิ้ม

Bart_นักท่องเนตบ้านนอก
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #81 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 10:02:12 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

งั้นคงต้องลองทำตามแล้วครับ

ไอเดียดีมากเลยครับ

Liked By: Steve_Jeab
sao5ngo
*

« ตอบ #82 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 11:04:16 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

งั้นคงต้องลองทำตามแล้วครับ

ไอเดียดีมากเลยครับ

ไอเดียดีมากเลยค่ะ ประหยัดไม่สิ้นเปลือง  คุณ Bart_นักท่องเนตบ้านนอก   น่าจะลองตั้งนานแล้วน่ะค่ะ  ปล. คิดถึงลิง ค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2011, 12:08:24 PM โดย sao5ngo » บันทึกการเข้า
mushrooms
*

« ตอบ #83 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 02:39:04 AM »

อยากทดลองทำบ้างจัง ขอบคุณสำหรับไอเดีย

nateethon
*

« ตอบ #84 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 05:25:37 PM »

แวะเข้ามาเก็บเกี่ยวความรู้ครับ
และสวัสดีปีใหม่ด้วยครับ
ชื่อ ระ ครับ อยู่จังหวัดอุบลราชธานีครับ ยิ้มเท่ห์

blacklist91
*

« ตอบ #85 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 10:01:11 PM »

ถ้าเราลองทำแบบอื่นดูบ้างจจะได้หรือไม่

แทนที่จะทำวางปั๊มน้ำกับจักรยานไว้บนแท่น  เปลี่ยนมาเป็น
เอาปั๊มน้ำวางบนเบาะหลัง โดยถอดมูเล่ย์ออกแล้วเอาสเตอร์(ใบจานจักรยาน)มาดัดแปลงใส่เข้าไปแทน
แล้วใช้โซ่ส่งกำลังจากจานหลังจักรยาน(จะใช่ก็ใส่โซ่ เลิกใช้ก็ถอดโซ่ออก)
แต่มันต้องใช้กับจักรยานที่มีจานหลังหลายๆใบ(พวกที่เปลี่ยนเกียร์ได้)

เวลาจะไปสูบน้ำก็ปั่นจักรยานไปตามปกติ  พอไปถึงก็ต่อโซ่กับปั๊มน้ำแล้วก็ต่อท่อต่างๆ
เมื่อใช้เสร็จถอดโซ่ปั๊มน้ำออกกับถอดท่อออก  แล้วก็ปั่นจักรยานกลับบ้าน

มันจะเป็นไปได้หรือไม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2012, 10:06:33 PM โดย blacklist91 » บันทึกการเข้า
tao_somyots
*

« ตอบ #86 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 01:50:54 PM »

ผมสงสัย...? การเทปูนลงไปในล้อจักรยาน เพื่อให้เกิดแรงเหวี่ยงหนีศูนย์ มันจะใช้ได้จิงหรือเปล่า ผมมองตามรูป มันไม่น่าจะหนีศูนย์กลางเกิดแรงเหวี่ยงได้ ถ้าจะหนีศูนย์กลางจริง มันน่าจะเป็นอย่างนี้นะ แกนเพลา มันจะต้องไม่อยู่กึ่งกลางล้อ มันจะต้องไปชิดด้านใดด้านหนึ่งของล้อ แล้วอีกด้านหนึ่ง เราก็หาอะไรที่มีน้ำหนักไปถ่วงเพื่อเพื่มน้ำหนัก ตามรูป (ไม่รู้รูปขึ้นให้ไหม) หรือลิงค์นี้
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=27416.48 รูปภาพ สีแดงนะครับ ....
 ถูก/ผิด ประการใด ต้องขออภัยเจ้าของกระทู้ นี้ด้วยนะครับ เรามาแชร์ ความรู้กันนะครับ.....ผมเองยังเอารูปลงในกระทู้ไม่เป็น..คัยก็ได้
ช่วยบอกให้ ฉลาดหน่อยครับ....ขอบคุณครับ....

kaa
*

« ตอบ #87 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 08:34:48 PM »

หลักการตุนกำลังคล้ายกัน แต่เขามีแกนกลางที่แข็งแรงและตลับลูกปืนจะลดแรงเสียด
ปั่นลื่นทนกว่า ลูกปืนจักรยานไม่ค่อยลื่นและรับน้ำหนักไม่มาก  ยิงฟันยิ้ม

พัทยาฮาร์ดแวร์
seller
*

พัทยา ฮาร์ดแวร์

« ตอบ #88 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 10:03:49 PM »

แหล่มเลยครับ

ขาย เครื่องมือการเกษตร เครื่องเจาะดิน/พรวนดิน เครื่องตัดหญ้า ปั๊มน้ำ เลื่อยโซ่ ย่อยกิ่งไม้ ฯลฯ >> http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=60013
spa103
*

« ตอบ #89 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 11:12:37 PM »

จุดพลุไอเดียได้ดีมากครับ  ได้ต่อยอดกันหลากหลายเลย รูดซิบปาก

nateethon
*

« ตอบ #90 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 06:23:00 PM »

ทำไปได้ครับท่าน ยิงฟันยิ้ม

spa103
*

« ตอบ #91 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 11:32:34 PM »

ผมหมายถึง..อันนี้ครับ ..  ยิงฟันยิ้ม  อันอื่นแล้วแต่ชอบ....

เอามาฝาก เผื่อเอาไปต่อยอด... ยิ้ม

Redneck Pride - YouTube
http://www.youtube.com/watch?NR=1&feature=endscreen&v=zZmMwP5bELE

josave69
*

« ตอบ #92 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 04:10:35 AM »

รบกวนสอบถามนะคับว่า 

1. จักรยานสูบน้ำแบบต่อปั้มชัก สามารถสูบน้ำได้ลึกกี่เมตร และส่งได้สูง และไกล ประมาณกี่เมตรคับ ใช้กับท่อกี่หุนคับ

2. จักรยานสามารถปั่นต่อไดนาโม ให้ได้ 12 โวล2.2- 4.5แอมป์ ได้ไหมคับ จะเอาไปต่อกับปั้ม ดีซี

3. แรงดันน้ำที่ตกจากที่สูงประมาณเท่าไร จึงจะสามารถ ตกกระทบใบพัดไดนาโม ให้กำเนิดไฟฟ้าได้ที่ 12โวล 2.2-4.5 แอมป์             

4.ถ้าเราปั่นจักรยาน เพื่อสูบน้ำจากบ่อขึ้นมาโดยใช้ปั้มชัก  จากปั้มชัก แยกเป็น 2ทาง ทางหนี่งไปรดต้นไม้ อีกทางต่่อท่อขึ้นที่สูงเท่าที่จะสูงได้  แล้วปล่อยให้น้ำไหลตกกระทบ ใบพัดไดนาโมที่ติดอยู่ที่ปั้ม จะเกิดกระแสไฟฟ้าขับเคลื่อนปั้มได้ นั่นเท่ากับว่า เราแค่ปั่นจักรยานแค่เริ่มต้นเท่านั้น ที่เหลือมันจะทำงานเองไปเรื่อยๆ ใช่ไหมคับ ขอบคุณคับ   
suthipol jumsai
*

« ตอบ #93 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 06:42:49 AM »

ดีมากครับ แล้วใครมีจักรยานปั่นไดชารจ์รถยนต์ ผลิตไฟฟ้าบ้างครับอยากได้รายละเอียด

momotaroe
*

« ตอบ #94 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 12:08:14 PM »

ดีค่ะ ลองเอาไปทำมั่งดีกว่า ลอกได้ไม่ว่ากันใช่ไหมค่ะ

rangsan_10
*

« ตอบ #95 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 11:29:02 AM »

ยิ้มเท่ห์ 10 likes ครับ (แต่กดได้ครั้งเดียว)  จุมพิต

Liked By: kaa, Manar, Steve_Jeab
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9   ขึ้นบน
  พิมพ์