หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จักรยานปั๊มน้ำ, จักรยานสูบน้ำ (DIY by ชาวนา™)  (อ่าน 107591 ครั้ง)
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #64 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 06:02:45 AM »

ขอแสดงความคิดเห็นด้วยคน
สมมติเรามีมอเตอร์ไซค์เก่า
ถอดยางออกเปลี่ยนล้อให้หน้าเล็กลง
ทำตามแบบนี้  แต่ใช้เครื่องมอเตอร์ไชค์เป็นตัวขับเคลือน
จะใช้ได้ไหมและจะคุ้มค่าไหมครับ

ถ้าคิดจะใช้เครื่องยนต์สูบน้ำ  ก็ต้องหาวิธีที่จะทำให้คุ้มค่ากว่านี้ครับ  ปั๊มชักไม่เหมาะสำหรับวิธีนั้น นอกจากจะได้น้ำน้อยแล้วยังสิ้นเปลืองพลังงานด้วยครับ

KANN
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #65 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 07:49:30 AM »

เรื่องใช้มอไซด์ชุดปั้มน้ำ ผมเคยเหมือนกันครับ เพราะไฟดับ ไม่มีน้ำใช้ ถอดพูเลย์เดมออกเอาอันเล็กใส่ เอามอไซด์ถอยหลังตั้งขาตั้งคู่ให้ยางหลังชนพูเลย์พอดี เข้าเกียร์4บิดเบาๆท่อแทบแตก

Liked By: phalikhit
laoprasert
*

« ตอบ #66 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 08:54:47 PM »

ขอออกความเห็นนะครับ ทำไมไม่สั่งขาเหล็กให้ยาวกว่าขอบล้อไปเลยครับไม่ต้องรองไม้ ล้อหลังมีเหล็กค้ำอยู่ไม่ต้องมีล้อก็ได้ หรือถ้ามีล้อก็ไม่ต้องมีเหล็กโดยเอาตะปูตอกลงบนรูจู๊บสูบลมก็น่าจะพอ ถูกผิดขออภัยครับผมดูตามรูปอ่ะครับ อันนี้ขอถามน่ะครับ ปั๋มอยู่ล้อหน้าหรือล้อหลังด้านไหนจะปั่นง่ายหรือผ่อนแรงกว่ากันครับ

Liked By: kaojin, phalikhit
ชาวนา™

« ตอบ #67 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 10:38:19 PM »

ขอออกความเห็นนะครับ ทำไมไม่สั่งขาเหล็กให้ยาวกว่าขอบล้อไปเลยครับไม่ต้องรองไม้ ล้อหลังมีเหล็กค้ำอยู่ไม่ต้องมีล้อก็ได้ หรือถ้ามีล้อก็ไม่ต้องมีเหล็กโดยเอาตะปูตอกลงบนรูจู๊บสูบลมก็น่าจะพอ ถูกผิดขออภัยครับผมดูตามรูปอ่ะครับ อันนี้ขอถามน่ะครับ ปั๋มอยู่ล้อหน้าหรือล้อหลังด้านไหนจะปั่นง่ายหรือผ่อนแรงกว่ากันครับ

ทุกอย่างดัดแปลงใช้กับวัสดุที่มี  ไม่ได้สั่งทำอะไรพิเศษครับ  เราใช้สิ่งที่เ่รามีให้เกิดประโยชน์สูงสุด ... เรื่องล้อหน้าล้อหลังก็แล้วแต่ถนัดไม่มีอะไรผ่อนแรงไปมากกว่าการเพิ่มน้ำหนักให้กับล้อ หรือการเพิ่มแรงเหวี่ยง เช่น การเสริมเหล็ก หรือเทปูนลงล้อจักรยานแบบที่ทำ ... ที่เอาล้อปั่นไว้ด้านหน้าก็เพราะอยากเห็นว่าตัวเองปั่นได้เร็วแค่ไหน ล้อหมุนเร็วแค่ไหน  ไม่เกี่ยวกับเรื่องอื่นๆ  ยิงฟันยิ้ม
cat_nan
*

« ตอบ #68 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 03:04:45 PM »

เก็บมาฝากค่ะ..ไปพักที่บ้านสวนของเพื่อน เห็นจักรยานปั๊มน้ำ ลูกสาวชอบมาก เลย แม่ก็มีไอเดียจะเอามาทำซักคันเหมือนกันค่ะ
ได้ทั้งออกกำลังกาย และรดน้ำต้นไม้ พร้อม ๆ กัน

ทั้ง พ่อ และลูก สนุกกันใหญ่ค่ะ
ANANYA
*

« ตอบ #69 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 10:25:04 PM »

เยียมเลย ชอบชอบ เป็นหญิงไม่ค่อยชอบทำแต่ชอบเชียร์
่ำืjenkjink
*

แม่คือไม่มีวันหยุด ไม่มีเวลาพัก และทำโอทีทุกวัน

« ตอบ #70 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 02:42:31 AM »

สนใจเรื่องนี้มานานมากแต่ไม่รู้วิธี ต้องขอบคุณมากๆเลยค่ะที่นำมาแบ่งปัน ถูกใจจริงๆ  คะแนนเต็ม 10 ให้ 100 

เจ๋งจริง

กระดาษทราย
ochampy_p
*

« ตอบ #71 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 01:26:30 PM »

ยอดเยี่ยมเลยค่ะคุณชาวนา .....
เข้ามาหาข้อมูลเรื่องจักรยานปั๊มน้ำพอดีมาเจอ DIY นี้เป็นหัวข้อแรกใน Google ซะด้วย
ขออนุญาต เอาไปต่อยอดปรับใช้งาน นะจ๊ะ   ยิ้ม
ชาวนา™

« ตอบ #72 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 01:59:59 PM »

ยอดเยี่ยมเลยค่ะคุณชาวนา .....
เข้ามาหาข้อมูลเรื่องจักรยานปั๊มน้ำพอดีมาเจอ DIY นี้เป็นหัวข้อแรกใน Google ซะด้วย
ขออนุญาต เอาไปต่อยอดปรับใช้งาน นะจ๊ะ   ยิ้ม

ยินดีครับพี่พี  งานรวมพลคนพอเพียง ปลายปีนี้เจอกันนะครับ
jukkid.v@gpo.or.th
*

« ตอบ #73 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 06:31:13 PM »

คุณชาวนาครับ  ช่วยหารูปมาลงให้ดูเยอะ ๆ หน่อยนะครับ  อยากจะดูรูปประกอบในการทำเกษตรนะครับ  ขอบคุณครับ
ชาวนา™

« ตอบ #74 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 07:05:37 PM »

คุณชาวนาครับ  ช่วยหารูปมาลงให้ดูเยอะ ๆ หน่อยนะครับ  อยากจะดูรูปประกอบในการทำเกษตรนะครับ  ขอบคุณครับ

ถ้าเป็นรูปเกี่ยวกับการทำเกษตรแนะนำไปที่ "มุมสมาชิก" ครับ  หากต้องการดูรูปกิจกรรมของผมค้นหากระทู้ "ฟาร์มสุข"
adi
*

« ตอบ #75 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 11:43:27 AM »

ผมก็เคยทำ สองสามปีมาแล้ว กะว่าจะไว้ให้พวกเด็กๆ หลานๆ ปั่นเล่น แถมได้น้ำ ปรากฏว่าปล่อยทิ้งช่วงหน้าฝน ผุฟังไป ใช้งานไม่ได้
รอโอกาสดีๆ จะไปรื้อฝื้นปัดฝุ่นใหม่อยู่เหมือนกัน
iroquois
*

« ตอบ #76 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 12:13:08 PM »

ขอบคุณสำหรับความรู้มากๆครับ
กำลังอยากทดลองทำอยู่พอดี
ร่างกายแข็งแรง+ประหยัด

สำหรับผมนี่คือ "ฟิตเนสกลางทุ่ง" ^^
Sense
*

ไม่มีพรุ่งนี้ของคนที่ไม่ทำวันนี้

« ตอบ #77 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 06:33:29 PM »

ง่ายดีครับ ขั้นตอนละเอียดเข้าใจง่ายครับ เดี๋ยวจะไปทำที่สวนให้แม่ปั่นออกกำลังกาย คุณชาวนานี่ไอเดียบรรเจิดในหลายเรื่องเลยครับ อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

ความภูมิใจเกิดจากการที่เราสร้างมันขึ้นมาด้วยตัวเราเอง
MoNaTTy
*

« ตอบ #78 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 01:43:19 AM »

ลองดูแบบนี้อีกตัวแล้วกันนะครับ จริงๆแล้วจะทำให้เปลี่ยนล้อปั่นไปซื้อของได้ด้วยก็น่าจะได้นะครับ

Bart_นักท่องเนตบ้านนอก
*

« ตอบ #79 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 08:58:20 PM »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ

อ่านไปอ่านมา....

เริ่มเกิดไอเดียต่อยอดครับ

ด้วยการโบกปูนล้อที่พ่วงสายพาน

หลายคนอาจจะมองว่ามันหนักขึ้น

แต่ถ้ามองด้วยหลักการ....เครื่องยนต์รถไถนาเดินตาม

ตรงที่มูเล่ที่พ่วงสายพาน จะมีแท่งเหล็กกลมๆๆ อันใหญ่มาก ที่มูเล่ขันน๊อตยึดไว้

พ่อผมบอกว่า แ่ท่งเหล็กตรงนี้ที่ทำให้คนสามารถหมุนคันสตาร์ทได้

ด้วยแท่งเหล็กตรงนี้จะเกิดแรงเหวี่ยง ช่วยให้คนหมุนเบาแรงมากขึ้น

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8   ขึ้นบน
  พิมพ์