ข่าว
หน้า: 1 ... 49 50 51 52 53 54 55 56 57 58 [59] 60 61 62 63 64 65 66 67 68 69 ... 159   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพล คนปลูกมัน ... สำปะหลัง  (อ่าน 641941 ครั้ง)
kmsmily
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #928 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 06:05:39 PM »

ผมอยากได้ปุ๋ยที่ใส่แล้วหัวมันโตๆน่ะครับ ต้องใช้สูตรไหนโดยที่ไม่ต้องสนใจเรื่องเปอร์เซ็นต์แป้ง ขอน้ำหนักต่อไร่สูงๆเพียงพอแล้วครับ

ปุ๋ยที่ทำให้หัวมันโตๆนะไม่มีหรอกครับ  มีแต่น้ำยาระเบิดหัว(ขยายให้ยาว-ใหญ่)เป็นเทคนิคการเพิ่มผลผลิต  พันธุ์มันสำปะหลังระยอง 72 หัวจะใหญ่(เหมือนกันยังกระแกะกับพันธุ์เกล็ดมังกร)  แต่โรงงานไม่ชอบหัวใหญ่เห็นบอกว่าเข้าเครื่องไม่ได้ ครับ

korat1977
*

« ตอบ #929 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 04:00:08 PM »

ดีใจ  ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ เห็นราคาเริ่มกระดกหัวขึ้นแระ  แต่ เห็นมันออกอาการเหมือนจะเน่าเป็น หย่อมๆ แล้วเศร้าจาย  ร้องไห้ ลังเล
เพิ่งจะครบ 7 เดือนเองอ่ะครับ สังเกตมีบางจุดเน่า ช่วงที่โดนฝนติดกันยาวๆ แต่ตอนนี้ฝนเริ่มหายแล้ว ผมสามารถปล่อยต้นที่เหลือให้ครบอายุได้ป่าวครับ หรือว่ามันจะเน่าตามต้นที่เน่าไปก่อนหน้านี้ครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ พี่น้อง ก๊าบ

ราคามันฯ
ปริมาณ และราคาหัวมันสำปะหลัง ณ วันที่ 8 พฤศจิกายน 2554

(***ข้อมูลเฉพาะโรงงานที่ใช้หัวมันสำปะหลังเป็นวัตถุดิบ)

โคราชตะวันออกและจังหวัดข้างเคียง (อ.เมือง, อ.หนองบุญมาก, อ.เสิงสาง, อ.พิมาย, อ.ครบุรี / จ.ศรีสะเกษ, จ.อุบลราชธานี)
ปริมาณหัวมันฯ โม่ได้ประมาณ 40-60% ของกำลังการผลิต ราคาซื้อหัวมันฯ ประมาณ 2.70-2.98 บาท/กก. ที่เชื้อแป้ง 30% ราคาซื้อหัวมันฯ รวม ประมาณ 2.50-2.70 บาท/กก. เปอร์เซ็นต์เฉลี่ย 24-27%
(โรงงานเปิดโม่ 94% ของโรงงานที่ใช้หัวมันฯ)

โคราชตะวันตกและจังหวัดข้างเคียง (อ.สีคิ้ว, อ.ด่านขุนทด, อ.ขามทะเลสอ / จ.ชัยภูมิ, จ.ลพบุรี, จ.สระบุรี)
ปริมาณหัวมันฯ โม่ได้ประมาณ 40-60% ของกำลังการผลิต ราคาซื้อหัวมันฯ ประมาณ 2.75-3.00 บาท/กก. ที่เชื้อแป้ง 30% ราคาซื้อหัวมันฯ รวม ประมาณ 2.50-2.70 บาท/กก. เปอร์เซ็นต์เฉลี่ย 24-27%
(โรงงานเปิดโม่ 63% ของโรงงานที่ใช้หัวมันฯ)

กาฬสินธุ์ และจังหวัดข้างเคียง (จ.มหาสารคาม, จ.ขอนแก่น, จ.ร้อยเอ็ด, จ.มุกดาหาร)
ปริมาณหัวมันฯ โม่ได้ประมาณ 20-60% ของกำลังการผลิต ราคาซื้อหัวมันฯ ประมาณ 2.65-2.75 บาท/กก. ที่เชื้อแป้ง 30% ราคาซื้อหัวมันฯ รวม ประมาณ 2.50-2.75 บาท/กก. เปอร์เซ็นต์เฉลี่ย 24-27%
(โรงงานเปิดโม่ 92% ของโรงงานที่ใช้หัวมันฯ)

เลย/อุดรธานี
ปริมาณหัวมันฯ โม่ได้ประมาณ 20-40% ของกำลังการผลิต ราคาซื้อหัวมันฯ ประมาณ 2.50-2.60 บาท/กก. ที่เชื้อแป้ง 30% เปอร์เซ็นต์เฉลี่ย 25-26%
(เปิดโม่ครบทุกโรงงาน)

ชลบุรี/ระยอง
ปริมาณหัวมันฯ โม่ได้ประมาณ 20-50% ของกำลังการผลิต ราคาซื้อหัวมันฯ ประมาณ 2.55-2.75 บาท/กก. ที่เชื้อแป้ง 30% เปอร์เซ็นต์เฉลี่ย 23-25%
(โรงงานเปิดโม่ 72% ของโรงงานที่ใช้หัวมันฯ)

สระแก้ว/จันทบุรี/ฉะเชิงเทรา
ปริมาณหัวมันฯ โม่ได้ประมาณ 30-50% ของกำลังการผลิต ราคาซื้อหัวมันฯ ประมาณ 2.50-2.80 บาท/กก ที่เชื้อแป้ง 30% ราคาซื้อหัวมันฯ รวม ประมาณ 2.45-2.65 บาท/กก. เปอร์เซ็นต์เฉลี่ย 24-26%
(โรงงานเปิดโม่ 66% ของโรงงานที่ใช้หัวมันฯ)

กำแพงเพชร และภาคเหนือตอนล่าง (จ.นครสวรรค์, จ.อุตรดิตถ์, จ.ตาก)
ปริมาณหัวมันฯ โม่ได้ประมาณ 20-40% ของกำลังการผลิต ราคาซื้อหัวมันฯ รวม ประมาณ 2.30-2.60 บาท/กก. เปอร์เซ็นต์เฉลี่ย 22-24%
(โรงงานเปิดโม่ 40% ของโรงงานที่ใช้หัวมันฯ)

ราชบุรี/กาญจนบุรี
ปริมาณหัวมันฯ โม่ได้ประมาณ 40-60% ของกำลังการผลิต ราคาซื้อหัวมันฯ รวม ประมาณ 2.50-2.80 บาท/กก. เปอร์เซ็นต์เฉลี่ย 23-26%
(โรงงานเปิดโม่ 75% ของโรงงานที่ใช้หัวมันฯ)

อุทัยธานี และจังหวัดข้างเคียง
ปริมาณหัวมันฯ โม่ได้ประมาณ 10-20% ของกำลังการผลิต ราคาซื้อหัวมันฯ ประมาณ 2.65 บาท/กก. ที่เชื้อแป้ง 30% ราคาซื้อหัวมันฯ รวม ประมาณ 2.50 บาท/กก. เปอร์เซ็นต์เฉลี่ย 23-25%
(เปิดโม่ครบทุกโรงงาน)

"ฟาร์มฮัก" กะ "เศษตะกอน" ในความหมายของผม ก็คือ... "ความรัก ความอบอุ่น ที่มีต่อ น้ำ หิน ดิน ทราย และ การเป็น เกษตรกร"
theeraphan
*

« ตอบ #930 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 09:55:01 PM »

ปีนี้เป็นปีที่ 2 ปลูกมันแย่กว่าปีกลายนี้อีก เจอฝนมาก ต้นใหญ่หัวน้อยแถมเน่าอีก เดือนนี้ลองอีก ไม่มีคำว่า ล้มเหลว มีแต่คำว่า ล้มเลิก
wanchai2527
*

« ตอบ #931 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 12:55:06 AM »

สวัสดีสมาชิกปรมาจารย์ทุกๆท่านนะครับ (ด้วยความเคารพครับ)

ผมมีสูตรเร่งต้น-ใบ   และ สูตรเร่งผลหรือหัวมัน มาฝากครับ

ปุ๋ยเร่งต้น-ใบ
(พืชที่นำมาใช้เพื่อเร่งต้น-ใบ คือพืชที่ตรึงไนโตรเจน เช่น กระถิน  แหนแดง คะน้า หรือพืชใบเขียวกินได้เป็นต้น)
-ใช้พืชที่ว่า หั่นเป้นชิ้นเล็กๆ  1  กก.  เทลงในถัง
- ผสมกากน้ำตาล 1 กก.
- น้ำเปล่า 20 ลิตร
- น้ำจุลินทรีย์ หรือน้ำหมักEM หรือสารเร่งพด.2 (จะใช้ EM หรือ สารเร่ง พด. ก็เป็นการนำจุลินทรีย์มาใช้งานทั้งสิ้น ส่วนเรื่องประสิทธิภาพของจุลินทรีย์ก็ต้องลองเองครับ ชื่อต่างกัน แต่สิ่งที่นำมาใช้คือสิ่งเดียวกัน คือจุลินทรีย์นั่นเอง)http://www.bansuanporpeang.com/node/462
- นมเปรี้ยว บีทาเก้น 1ขวด 
คนให้เข้ากัน หมักทิ้งไว้ 15วัน  สามารถฉีดในแปลง ตั้งแต่มันอายุ2สัปดาห์ขึ้นไป
การนำไปใช้ คือ   ผสมน้ำปุ๋ยหมัก 1cc /น้ำ1ลิตร  ฉีดทุกๆ15วัน ติดต่อกัน 4 ครั้ง

สูตรเร่งผล หรือ หัวมัน
(พืชที่นำมาใช้เพื่อเร่งผลหรือหัวมัน คือ ผลไม้สุก เช่นกล้วยสุก มะม่วงสุก พริกสด กระเจี๊ยบเขียว  ผมใช้ผลไม้สุกหลายๆอย่างปนกัน)
นอกนั้นเหมือนสูตรแรก ต่างกันที่ วัตถุดิบ(พืช)ที่เรานำมาหมัก 
หมักทิ้งไว้ 30วัน การนำไปใช้ ผสมเหมือนกัน
ฉีดมันอายุตั้งแต่2เดือน ติดต่อกันทุกๆ15วัน  จนต้นมันอายุครบ 5 เดือนจึงหยุดฉีด

ลองนำไปใช้กันดูนะครับ 

หากจะเร่งดอก ในกรณี ปลูกดอกไม้ ส่วนผสมก็คือ เปลือกไข่ ฟักทอง เป็นต้น  นอกนั้นทำเหมือนกัน แต่อย่าฉีด ที่ตัวดอก
korat1977
*

« ตอบ #932 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 08:55:46 AM »

เห็นกระทุ้ตกไปไกล เลยมา update ซักหน่อยครับ แนวโน้มราคามันค่อยๆดีขึ้นแล้ว ผมว่าจะถอนซักช่วงเดือน กุมภา ขอให้ขึ้นไปแตะ 3.5 บาท ทีเถิ๊ด... สาธุ...

Uploaded with ImageShack.us

"ฟาร์มฮัก" กะ "เศษตะกอน" ในความหมายของผม ก็คือ... "ความรัก ความอบอุ่น ที่มีต่อ น้ำ หิน ดิน ทราย และ การเป็น เกษตรกร"
rojaninmomo
*

« ตอบ #933 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 05:58:38 PM »

เห็นกระทุ้ตกไปไกล เลยมา update ซักหน่อยครับ แนวโน้มราคามันค่อยๆดีขึ้นแล้ว ผมว่าจะถอนซักช่วงเดือน กุมภา ขอให้ขึ้นไปแตะ 3.5 บาท ทีเถิ๊ด... สาธุ...

เอามาจากเว็บใหนเหรอครับ ตอนนี้ถ้าเป็นจริงอย่างที่บอก ขายส่งยโส-อุบลก็เกือบสามบาทแล้ว พ่อตากะขุดช่วงกุมภา
ถ้าอยู่ที่สามบาทแล้วก็คงลื้อขุดขายเลยแล้วจะปลูด้วยวิธีลุงคิมดู เพราะโหลดข้อมูลไว้ทั้งหมดทุกกระทู้ทุกเวปทุกลิ้ง ปีนี้ผมเห็นหัวมันไม่ค่อยใหญ่ ปีหน้าผมขอทำเอง พ่อตาจะได้เห็นมันไร่ละ 10+ตัน ต่อไร่แน่ๆ เพราะพ่อตาเพิ่งทำมาสองปียังปลูกสองพันธุ์ ด้วยกันอยู่เลย ระยอง 9 ก็สูงท่วมหัว โดนลมพัดล้มทับกันพาโคนผุดขึ้นมาอยู่เหนือดินหมด ต้องไปตัวปลายๆต้นเพื่อให้ต้นมันดีตกลับ เอิ้กๆ ขอบพระคุณทุกท่านที่ให้ความรู้ มาจนถึงกระทู้หน้า 59 และลิ้งเว็บอื่นด้วยครับ ขอบพระคุณครับ
pungpong
*

« ตอบ #934 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 07:17:19 PM »

ตัดต้นมัน เตรียมขุดมัน

korat1977
*

« ตอบ #935 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 08:18:11 AM »

เอามาจากเว็บใหนเหรอครับ ตอนนี้ถ้าเป็นจริงอย่างที่บอก ขายส่งยโส-อุบลก็เกือบสามบาทแล้ว พ่อตากะขุดช่วงกุมภา
ถ้าอยู่ที่สามบาทแล้วก็คงลื้อขุดขายเลยแล้วจะปลูด้วยวิธีลุงคิมดู เพราะโหลดข้อมูลไว้ทั้งหมดทุกกระทู้ทุกเวปทุกลิ้ง ปีนี้ผมเห็นหัวมันไม่ค่อยใหญ่ ปีหน้าผมขอทำเอง พ่อตาจะได้เห็นมันไร่ละ 10+ตัน ต่อไร่แน่ๆ เพราะพ่อตาเพิ่งทำมาสองปียังปลูกสองพันธุ์ ด้วยกันอยู่เลย ระยอง 9 ก็สูงท่วมหัว โดนลมพัดล้มทับกันพาโคนผุดขึ้นมาอยู่เหนือดินหมด ต้องไปตัวปลายๆต้นเพื่อให้ต้นมันดีตกลับ เอิ้กๆ ขอบพระคุณทุกท่านที่ให้ความรู้ มาจนถึงกระทู้หน้า 59 และลิ้งเว็บอื่นด้วยครับ ขอบพระคุณครับ

http://www.thaitapiocastarch.org/market.asp
ผมเอาข้อมูลมาจากเวปนี้อ่ะครับ (ตรวจสอบราคาหน้าโรงแป้งแล้ว ตรงกันครับ) เพียงแต่ผมเก็บข้อมูลย้อนหลังแล้วเอามา plot ใน excel เอาอ่ะครับ เพื่อต้องการดูแนวโน้ว และ ช่วงเดือนที่มันมีราคาสูงสุดในแต่ละรอบปี เพราะผมใช้ข้อมูลนี้เป็นส่วนนึงในการกำหนดวันปลูก/วันถอน อ่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2011, 08:20:03 AM โดย korat1977 » บันทึกการเข้า

korat1977
*

« ตอบ #936 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 08:30:24 AM »

ตัดต้นมัน เตรียมขุดมัน

โอ้ว ต้นมันโตดีจังครับ หัวน่าจะใหญ่น่าดู ของผมเจ็ดเดือน ยังสูงไม่ถึง สองเมตรเลย เฮ่อๆๆๆ 

rojaninmomo
*

« ตอบ #937 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 10:24:57 AM »

http://www.thaitapiocastarch.org/market.asp
ผมเอาข้อมูลมาจากเวปนี้อ่ะครับ (ตรวจสอบราคาหน้าโรงแป้งแล้ว ตรงกันครับ) เพียงแต่ผมเก็บข้อมูลย้อนหลังแล้วเอามา plot ใน excel เอาอ่ะครับ เพื่อต้องการดูแนวโน้ว และ ช่วงเดือนที่มันมีราคาสูงสุดในแต่ละรอบปี เพราะผมใช้ข้อมูลนี้เป็นส่วนนึงในการกำหนดวันปลูก/วันถอน อ่ะครับ

อ๋อ ขอบคุณมากครับ
zomzom
*

« ตอบ #938 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 10:52:15 AM »

พอดีเข้ามาอ่านกระทู้คับ แล้วเห็นคุยเรื่องปุ๋ยกัน คับ

ภาพนี้ทางผมได้ทดลองใช้ปุ๋ยวิธีใหม่มาคับ จากเดิมผลผลิต 3ตัน/ไร่ เพิ่มเป็น 8 ตัน/ไร่ คับ 

ใครสนใจ ส่งเมล์มาคุย มาแชร์กันได้คับ  เพราะผมไม่ค่อยได้เ้ข้าเวบอ่ะคับ
i_boy13@hotmail.com

Aomsin
*

« ตอบ #939 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 12:57:30 PM »

พอดีเข้ามาอ่านกระทู้คับ แล้วเห็นคุยเรื่องปุ๋ยกัน คับ

ภาพนี้ทางผมได้ทดลองใช้ปุ๋ยวิธีใหม่มาคับ จากเดิมผลผลิต 3ตัน/ไร่ เพิ่มเป็น 8 ตัน/ไร่ คับ 

ใครสนใจ ส่งเมล์มาคุย มาแชร์กันได้คับ  เพราะผมไม่ค่อยได้เ้ข้าเวบอ่ะคับ

เอามาแบ่งปันในเวปน่าจะดีมากครับ ถ้ามีโอกาส
oil_man
*

« ตอบ #940 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 01:49:24 PM »

เอามาแบ่งปันในเวปน่าจะดีมากครับ ถ้ามีโอกาส

ดีเลยครับ ผมจะเอาไปทำเป็นตัวอย่างให้เกษตกรที่บ้านดูด้วยครับ ให้เค้าทำตามแล้ว คุณภาพชีวิตของเกษตรกรไทยจะได้ดีขึ้น
weeray
*

« ตอบ #941 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 07:29:10 PM »

ไม่ได้เข้ามาตั้งนาน ไปกันไกลเลยนะครับ
ลานแถวอุบลฯ เริ่มเปิดเยอะเหมือนกัน
ราคาเปิดมาสวยทีเดียว ขอให้ร่ำรวยกันทุกๆท่านคับ..
rojaninmomo
*

« ตอบ #942 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 02:18:43 PM »

ดูจากรูปแล้วเห็นไม่ชัดว่ามีการเผาด้วยเหรอครับ ถ้าเป็นการเผาฆ่าหญ้า ไม่ทำลายหน้าดินเหรอครับ น่าจะเอารายละเอียดมาแบ่งในเว็บ
จะได้มีรายละเอียดให้เพื่อนๆได้ลองกันนะครับ
rojaninmomo
*

« ตอบ #943 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 12:55:17 PM »

มีรูปมัน 7 เดือนมาฝากครับ

ดูท่ายังโตไม่เต็มที่ รอเดือนกุมภาพันธุ์ น่าจะพอดีและราคาก็น่าจะโอเช เพราะเท่าที่สักเกตุดิน
รู้สึกว่าดินจะเป็นดินทรายและแข็งด้วยนะครับ อาจจะเป็นเหตุให้หัวมันโตได้ไม่เต็มที่หรือเปล่าครับ
ถ้าปีหน้าเอาแกลบและขี้ไก่ หรือขี้หมูไปใส่แล้วจะทำให้ดินไม่แข็งเหมือนปีนี้ก็น่าจะดี ไม่มีหญ้าด้วยครับ
พ่อตาปลูกถี่ด้วย 40cm  เศร้า
หน้า: 1 ... 49 50 51 52 53 54 55 56 57 58 [59] 60 61 62 63 64 65 66 67 68 69 ... 159   ขึ้นบน
  พิมพ์