หน้า: 1 ... 49 50 51 52 53 54 55 56 57 58 [59] 60 61 62 63 64 65 66 67 68 69 ... 155   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพล คนปลูกมัน ... สำปะหลัง  (อ่าน 590638 ครั้ง)
kmsmily
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #928 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 06:05:39 PM »

ผมอยากได้ปุ๋ยที่ใส่แล้วหัวมันโตๆน่ะครับ ต้องใช้สูตรไหนโดยที่ไม่ต้องสนใจเรื่องเปอร์เซ็นต์แป้ง ขอน้ำหนักต่อไร่สูงๆเพียงพอแล้วครับ

ปุ๋ยที่ทำให้หัวมันโตๆนะไม่มีหรอกครับ  มีแต่น้ำยาระเบิดหัว(ขยายให้ยาว-ใหญ่)เป็นเทคนิคการเพิ่มผลผลิต  พันธุ์มันสำปะหลังระยอง 72 หัวจะใหญ่(เหมือนกันยังกระแกะกับพันธุ์เกล็ดมังกร)  แต่โรงงานไม่ชอบหัวใหญ่เห็นบอกว่าเข้าเครื่องไม่ได้ ครับ

korat1977
*

« ตอบ #929 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 04:00:08 PM »

ดีใจ  ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ เห็นราคาเริ่มกระดกหัวขึ้นแระ  แต่ เห็นมันออกอาการเหมือนจะเน่าเป็น หย่อมๆ แล้วเศร้าจาย  ร้องไห้ ลังเล
เพิ่งจะครบ 7 เดือนเองอ่ะครับ สังเกตมีบางจุดเน่า ช่วงที่โดนฝนติดกันยาวๆ แต่ตอนนี้ฝนเริ่มหายแล้ว ผมสามารถปล่อยต้นที่เหลือให้ครบอายุได้ป่าวครับ หรือว่ามันจะเน่าตามต้นที่เน่าไปก่อนหน้านี้ครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ พี่น้อง ก๊าบ

ราคามันฯ
ปริมาณ และราคาหัวมันสำปะหลัง ณ วันที่ 8 พฤศจิกายน 2554

(***ข้อมูลเฉพาะโรงงานที่ใช้หัวมันสำปะหลังเป็นวัตถุดิบ)

โคราชตะวันออกและจังหวัดข้างเคียง (อ.เมือง, อ.หนองบุญมาก, อ.เสิงสาง, อ.พิมาย, อ.ครบุรี / จ.ศรีสะเกษ, จ.อุบลราชธานี)
ปริมาณหัวมันฯ โม่ได้ประมาณ 40-60% ของกำลังการผลิต ราคาซื้อหัวมันฯ ประมาณ 2.70-2.98 บาท/กก. ที่เชื้อแป้ง 30% ราคาซื้อหัวมันฯ รวม ประมาณ 2.50-2.70 บาท/กก. เปอร์เซ็นต์เฉลี่ย 24-27%
(โรงงานเปิดโม่ 94% ของโรงงานที่ใช้หัวมันฯ)

โคราชตะวันตกและจังหวัดข้างเคียง (อ.สีคิ้ว, อ.ด่านขุนทด, อ.ขามทะเลสอ / จ.ชัยภูมิ, จ.ลพบุรี, จ.สระบุรี)
ปริมาณหัวมันฯ โม่ได้ประมาณ 40-60% ของกำลังการผลิต ราคาซื้อหัวมันฯ ประมาณ 2.75-3.00 บาท/กก. ที่เชื้อแป้ง 30% ราคาซื้อหัวมันฯ รวม ประมาณ 2.50-2.70 บาท/กก. เปอร์เซ็นต์เฉลี่ย 24-27%
(โรงงานเปิดโม่ 63% ของโรงงานที่ใช้หัวมันฯ)

กาฬสินธุ์ และจังหวัดข้างเคียง (จ.มหาสารคาม, จ.ขอนแก่น, จ.ร้อยเอ็ด, จ.มุกดาหาร)
ปริมาณหัวมันฯ โม่ได้ประมาณ 20-60% ของกำลังการผลิต ราคาซื้อหัวมันฯ ประมาณ 2.65-2.75 บาท/กก. ที่เชื้อแป้ง 30% ราคาซื้อหัวมันฯ รวม ประมาณ 2.50-2.75 บาท/กก. เปอร์เซ็นต์เฉลี่ย 24-27%
(โรงงานเปิดโม่ 92% ของโรงงานที่ใช้หัวมันฯ)

เลย/อุดรธานี
ปริมาณหัวมันฯ โม่ได้ประมาณ 20-40% ของกำลังการผลิต ราคาซื้อหัวมันฯ ประมาณ 2.50-2.60 บาท/กก. ที่เชื้อแป้ง 30% เปอร์เซ็นต์เฉลี่ย 25-26%
(เปิดโม่ครบทุกโรงงาน)

ชลบุรี/ระยอง
ปริมาณหัวมันฯ โม่ได้ประมาณ 20-50% ของกำลังการผลิต ราคาซื้อหัวมันฯ ประมาณ 2.55-2.75 บาท/กก. ที่เชื้อแป้ง 30% เปอร์เซ็นต์เฉลี่ย 23-25%
(โรงงานเปิดโม่ 72% ของโรงงานที่ใช้หัวมันฯ)

สระแก้ว/จันทบุรี/ฉะเชิงเทรา
ปริมาณหัวมันฯ โม่ได้ประมาณ 30-50% ของกำลังการผลิต ราคาซื้อหัวมันฯ ประมาณ 2.50-2.80 บาท/กก ที่เชื้อแป้ง 30% ราคาซื้อหัวมันฯ รวม ประมาณ 2.45-2.65 บาท/กก. เปอร์เซ็นต์เฉลี่ย 24-26%
(โรงงานเปิดโม่ 66% ของโรงงานที่ใช้หัวมันฯ)

กำแพงเพชร และภาคเหนือตอนล่าง (จ.นครสวรรค์, จ.อุตรดิตถ์, จ.ตาก)
ปริมาณหัวมันฯ โม่ได้ประมาณ 20-40% ของกำลังการผลิต ราคาซื้อหัวมันฯ รวม ประมาณ 2.30-2.60 บาท/กก. เปอร์เซ็นต์เฉลี่ย 22-24%
(โรงงานเปิดโม่ 40% ของโรงงานที่ใช้หัวมันฯ)

ราชบุรี/กาญจนบุรี
ปริมาณหัวมันฯ โม่ได้ประมาณ 40-60% ของกำลังการผลิต ราคาซื้อหัวมันฯ รวม ประมาณ 2.50-2.80 บาท/กก. เปอร์เซ็นต์เฉลี่ย 23-26%
(โรงงานเปิดโม่ 75% ของโรงงานที่ใช้หัวมันฯ)

อุทัยธานี และจังหวัดข้างเคียง
ปริมาณหัวมันฯ โม่ได้ประมาณ 10-20% ของกำลังการผลิต ราคาซื้อหัวมันฯ ประมาณ 2.65 บาท/กก. ที่เชื้อแป้ง 30% ราคาซื้อหัวมันฯ รวม ประมาณ 2.50 บาท/กก. เปอร์เซ็นต์เฉลี่ย 23-25%
(เปิดโม่ครบทุกโรงงาน)
theeraphan
*

« ตอบ #930 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 09:55:01 PM »

ปีนี้เป็นปีที่ 2 ปลูกมันแย่กว่าปีกลายนี้อีก เจอฝนมาก ต้นใหญ่หัวน้อยแถมเน่าอีก เดือนนี้ลองอีก ไม่มีคำว่า ล้มเหลว มีแต่คำว่า ล้มเลิก
wanchai2527
*

« ตอบ #931 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 12:55:06 AM »

สวัสดีสมาชิกปรมาจารย์ทุกๆท่านนะครับ (ด้วยความเคารพครับ)

ผมมีสูตรเร่งต้น-ใบ   และ สูตรเร่งผลหรือหัวมัน มาฝากครับ

ปุ๋ยเร่งต้น-ใบ
(พืชที่นำมาใช้เพื่อเร่งต้น-ใบ คือพืชที่ตรึงไนโตรเจน เช่น กระถิน  แหนแดง คะน้า หรือพืชใบเขียวกินได้เป็นต้น)
-ใช้พืชที่ว่า หั่นเป้นชิ้นเล็กๆ  1  กก.  เทลงในถัง
- ผสมกากน้ำตาล 1 กก.
- น้ำเปล่า 20 ลิตร
- น้ำจุลินทรีย์ หรือน้ำหมักEM หรือสารเร่งพด.2 (จะใช้ EM หรือ สารเร่ง พด. ก็เป็นการนำจุลินทรีย์มาใช้งานทั้งสิ้น ส่วนเรื่องประสิทธิภาพของจุลินทรีย์ก็ต้องลองเองครับ ชื่อต่างกัน แต่สิ่งที่นำมาใช้คือสิ่งเดียวกัน คือจุลินทรีย์นั่นเอง)http://www.bansuanporpeang.com/node/462
- นมเปรี้ยว บีทาเก้น 1ขวด 
คนให้เข้ากัน หมักทิ้งไว้ 15วัน  สามารถฉีดในแปลง ตั้งแต่มันอายุ2สัปดาห์ขึ้นไป
การนำไปใช้ คือ   ผสมน้ำปุ๋ยหมัก 1cc /น้ำ1ลิตร  ฉีดทุกๆ15วัน ติดต่อกัน 4 ครั้ง

สูตรเร่งผล หรือ หัวมัน
(พืชที่นำมาใช้เพื่อเร่งผลหรือหัวมัน คือ ผลไม้สุก เช่นกล้วยสุก มะม่วงสุก พริกสด กระเจี๊ยบเขียว  ผมใช้ผลไม้สุกหลายๆอย่างปนกัน)
นอกนั้นเหมือนสูตรแรก ต่างกันที่ วัตถุดิบ(พืช)ที่เรานำมาหมัก 
หมักทิ้งไว้ 30วัน การนำไปใช้ ผสมเหมือนกัน
ฉีดมันอายุตั้งแต่2เดือน ติดต่อกันทุกๆ15วัน  จนต้นมันอายุครบ 5 เดือนจึงหยุดฉีด

ลองนำไปใช้กันดูนะครับ 

หากจะเร่งดอก ในกรณี ปลูกดอกไม้ ส่วนผสมก็คือ เปลือกไข่ ฟักทอง เป็นต้น  นอกนั้นทำเหมือนกัน แต่อย่าฉีด ที่ตัวดอก
korat1977
*

« ตอบ #932 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 08:55:46 AM »

เห็นกระทุ้ตกไปไกล เลยมา update ซักหน่อยครับ แนวโน้มราคามันค่อยๆดีขึ้นแล้ว ผมว่าจะถอนซักช่วงเดือน กุมภา ขอให้ขึ้นไปแตะ 3.5 บาท ทีเถิ๊ด... สาธุ...

Uploaded with ImageShack.us
rojaninmomo
*

« ตอบ #933 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 05:58:38 PM »

เห็นกระทุ้ตกไปไกล เลยมา update ซักหน่อยครับ แนวโน้มราคามันค่อยๆดีขึ้นแล้ว ผมว่าจะถอนซักช่วงเดือน กุมภา ขอให้ขึ้นไปแตะ 3.5 บาท ทีเถิ๊ด... สาธุ...

เอามาจากเว็บใหนเหรอครับ ตอนนี้ถ้าเป็นจริงอย่างที่บอก ขายส่งยโส-อุบลก็เกือบสามบาทแล้ว พ่อตากะขุดช่วงกุมภา
ถ้าอยู่ที่สามบาทแล้วก็คงลื้อขุดขายเลยแล้วจะปลูด้วยวิธีลุงคิมดู เพราะโหลดข้อมูลไว้ทั้งหมดทุกกระทู้ทุกเวปทุกลิ้ง ปีนี้ผมเห็นหัวมันไม่ค่อยใหญ่ ปีหน้าผมขอทำเอง พ่อตาจะได้เห็นมันไร่ละ 10+ตัน ต่อไร่แน่ๆ เพราะพ่อตาเพิ่งทำมาสองปียังปลูกสองพันธุ์ ด้วยกันอยู่เลย ระยอง 9 ก็สูงท่วมหัว โดนลมพัดล้มทับกันพาโคนผุดขึ้นมาอยู่เหนือดินหมด ต้องไปตัวปลายๆต้นเพื่อให้ต้นมันดีตกลับ เอิ้กๆ ขอบพระคุณทุกท่านที่ให้ความรู้ มาจนถึงกระทู้หน้า 59 และลิ้งเว็บอื่นด้วยครับ ขอบพระคุณครับ
pungpong
*

« ตอบ #934 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 07:17:19 PM »

ตัดต้นมัน เตรียมขุดมัน

korat1977
*

« ตอบ #935 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 08:18:11 AM »

เอามาจากเว็บใหนเหรอครับ ตอนนี้ถ้าเป็นจริงอย่างที่บอก ขายส่งยโส-อุบลก็เกือบสามบาทแล้ว พ่อตากะขุดช่วงกุมภา
ถ้าอยู่ที่สามบาทแล้วก็คงลื้อขุดขายเลยแล้วจะปลูด้วยวิธีลุงคิมดู เพราะโหลดข้อมูลไว้ทั้งหมดทุกกระทู้ทุกเวปทุกลิ้ง ปีนี้ผมเห็นหัวมันไม่ค่อยใหญ่ ปีหน้าผมขอทำเอง พ่อตาจะได้เห็นมันไร่ละ 10+ตัน ต่อไร่แน่ๆ เพราะพ่อตาเพิ่งทำมาสองปียังปลูกสองพันธุ์ ด้วยกันอยู่เลย ระยอง 9 ก็สูงท่วมหัว โดนลมพัดล้มทับกันพาโคนผุดขึ้นมาอยู่เหนือดินหมด ต้องไปตัวปลายๆต้นเพื่อให้ต้นมันดีตกลับ เอิ้กๆ ขอบพระคุณทุกท่านที่ให้ความรู้ มาจนถึงกระทู้หน้า 59 และลิ้งเว็บอื่นด้วยครับ ขอบพระคุณครับ

http://www.thaitapiocastarch.org/market.asp
ผมเอาข้อมูลมาจากเวปนี้อ่ะครับ (ตรวจสอบราคาหน้าโรงแป้งแล้ว ตรงกันครับ) เพียงแต่ผมเก็บข้อมูลย้อนหลังแล้วเอามา plot ใน excel เอาอ่ะครับ เพื่อต้องการดูแนวโน้ว และ ช่วงเดือนที่มันมีราคาสูงสุดในแต่ละรอบปี เพราะผมใช้ข้อมูลนี้เป็นส่วนนึงในการกำหนดวันปลูก/วันถอน อ่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2011, 08:20:03 AM โดย korat1977 » บันทึกการเข้า
korat1977
*

« ตอบ #936 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 08:30:24 AM »

ตัดต้นมัน เตรียมขุดมัน

โอ้ว ต้นมันโตดีจังครับ หัวน่าจะใหญ่น่าดู ของผมเจ็ดเดือน ยังสูงไม่ถึง สองเมตรเลย เฮ่อๆๆๆ 
rojaninmomo
*

« ตอบ #937 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 10:24:57 AM »

http://www.thaitapiocastarch.org/market.asp
ผมเอาข้อมูลมาจากเวปนี้อ่ะครับ (ตรวจสอบราคาหน้าโรงแป้งแล้ว ตรงกันครับ) เพียงแต่ผมเก็บข้อมูลย้อนหลังแล้วเอามา plot ใน excel เอาอ่ะครับ เพื่อต้องการดูแนวโน้ว และ ช่วงเดือนที่มันมีราคาสูงสุดในแต่ละรอบปี เพราะผมใช้ข้อมูลนี้เป็นส่วนนึงในการกำหนดวันปลูก/วันถอน อ่ะครับ

อ๋อ ขอบคุณมากครับ
zomzom
*

« ตอบ #938 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 10:52:15 AM »

พอดีเข้ามาอ่านกระทู้คับ แล้วเห็นคุยเรื่องปุ๋ยกัน คับ

ภาพนี้ทางผมได้ทดลองใช้ปุ๋ยวิธีใหม่มาคับ จากเดิมผลผลิต 3ตัน/ไร่ เพิ่มเป็น 8 ตัน/ไร่ คับ 

ใครสนใจ ส่งเมล์มาคุย มาแชร์กันได้คับ  เพราะผมไม่ค่อยได้เ้ข้าเวบอ่ะคับ
i_boy13@hotmail.com

Aomsin
*

« ตอบ #939 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 12:57:30 PM »

พอดีเข้ามาอ่านกระทู้คับ แล้วเห็นคุยเรื่องปุ๋ยกัน คับ

ภาพนี้ทางผมได้ทดลองใช้ปุ๋ยวิธีใหม่มาคับ จากเดิมผลผลิต 3ตัน/ไร่ เพิ่มเป็น 8 ตัน/ไร่ คับ 

ใครสนใจ ส่งเมล์มาคุย มาแชร์กันได้คับ  เพราะผมไม่ค่อยได้เ้ข้าเวบอ่ะคับ

เอามาแบ่งปันในเวปน่าจะดีมากครับ ถ้ามีโอกาส
oil_man
*

« ตอบ #940 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 01:49:24 PM »

เอามาแบ่งปันในเวปน่าจะดีมากครับ ถ้ามีโอกาส

ดีเลยครับ ผมจะเอาไปทำเป็นตัวอย่างให้เกษตกรที่บ้านดูด้วยครับ ให้เค้าทำตามแล้ว คุณภาพชีวิตของเกษตรกรไทยจะได้ดีขึ้น
weeray
*

« ตอบ #941 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 07:29:10 PM »

ไม่ได้เข้ามาตั้งนาน ไปกันไกลเลยนะครับ
ลานแถวอุบลฯ เริ่มเปิดเยอะเหมือนกัน
ราคาเปิดมาสวยทีเดียว ขอให้ร่ำรวยกันทุกๆท่านคับ..
rojaninmomo
*

« ตอบ #942 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 02:18:43 PM »

ดูจากรูปแล้วเห็นไม่ชัดว่ามีการเผาด้วยเหรอครับ ถ้าเป็นการเผาฆ่าหญ้า ไม่ทำลายหน้าดินเหรอครับ น่าจะเอารายละเอียดมาแบ่งในเว็บ
จะได้มีรายละเอียดให้เพื่อนๆได้ลองกันนะครับ
rojaninmomo
*

« ตอบ #943 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 12:55:17 PM »

มีรูปมัน 7 เดือนมาฝากครับ

ดูท่ายังโตไม่เต็มที่ รอเดือนกุมภาพันธุ์ น่าจะพอดีและราคาก็น่าจะโอเช เพราะเท่าที่สักเกตุดิน
รู้สึกว่าดินจะเป็นดินทรายและแข็งด้วยนะครับ อาจจะเป็นเหตุให้หัวมันโตได้ไม่เต็มที่หรือเปล่าครับ
ถ้าปีหน้าเอาแกลบและขี้ไก่ หรือขี้หมูไปใส่แล้วจะทำให้ดินไม่แข็งเหมือนปีนี้ก็น่าจะดี ไม่มีหญ้าด้วยครับ
พ่อตาปลูกถี่ด้วย 40cm  เศร้า
หน้า: 1 ... 49 50 51 52 53 54 55 56 57 58 [59] 60 61 62 63 64 65 66 67 68 69 ... 155   ขึ้นบน
  พิมพ์